Nhờ giúp đỡ: Hướng dẫn sử dụng - Kia Morning

Duckp

Xe máy
Vợ em nó vừa mua con Kia Morning SLX, có mấy cái em không biết sử dụng như thế nào, trong khi sách hướng dẫn sử dụng thì ko có, vì thế rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác:

1/ Cái hand-free của ôtô dùng thế nào hả các bác ơi?
2/ có cái nút O/D on/off ngay ở cần số để làm gì nhỉ các bác nhi?
3/ Có 2 cái trên cần số là 2 và L em không biết là để làm gì các bác nhi?

Có một lô các đèn hiện trên bảng táp-lô em chưa biết nó báo cái gì cho em nữa, hè hè hè, em gà mờ quá

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác

sabaidee

Xe máy
Duckp nói:
Vợ em nó vừa mua con Kia Morning SLX, có mấy cái em không biết sử dụng như thế nào, trong khi sách hướng dẫn sử dụng thì ko có, vì thế rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác:

Nếu có "răng xanh" thì kích hoạt nếu ko "răng xanh) thì dùng jăck (2,5") phi vào, bật nút phone trên dãy công tắc nó phi tiếng ra loa nói/nghe cả xe nghe cùng
2/ có cái nút O/D on/off ngay ở cần số để làm gì nhỉ các bác nhi?
OD on - xe sẽ kéo lên số cuối cùng của HS tự động.
OD off - Số cuối cùng (cao nhất sẽ không làm việc), ví dụ xe bạn HS tự đông 4 số thì OD off sẽ không làm việc số 4.

3/ Có 2 cái trên cần số là 2 và L em không biết là để làm gì các bác nhi?
2 hình như = số 2 :D
L hình như = số 1
dùng khi lên/xuống dốc, kéo năng...

Có một lô các đèn hiện trên bảng táp-lô em chưa biết nó báo cái gì cho em nữa, hè hè hè, em gà mờ quá
Một lô đèn này để hiển thị, tuỳ đèn :D
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bác

Em nói sai, thì các bác sửa nhá

tomtit

Đi bộ
Mọi người cho ý kiến ve cái OD on/off cái, em đọc trong catalog thì nó chỉ nói khi xe cần vượt thì ấn on, em cũng chẳng hiểu có đúng không, mà nếu để off thì đi có tốn xăng không các bác

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
OD là overdrive phải ko hả các bác?
kiểu như chạy ép số ở xe số tay ý hả, on là xe ko lên số nữa, em đoán thế :D
bác sabaidee giải thích mà chả hướng dẫn sử dụng gì cả

Duckp

Xe máy
Cám ơn các bác đã giúp đỡ

Bác lại cho em hỏi thêm nhé

Có 2 cái nút bấm sưởi ghế ghi LH và RH là cái gì thế bác nhi?

Bác Tomtit ơi, bác có catlog của nó a? bác có thể cho em mượn photo được không ạ,

Rất cám ơn các bác

Nick quen quen nhỉ

Tây Độc

Xe điện
Duckp nói:
Hợ hợ, em lại tưởng chức năng này như cái autopilot ở máy bay, xuất phát rồi, chuyển sang handfree là có thể quay ra tán gái ngồi sau được thoải mái. Xe tự chạy. (y) (y) (y)

sabaidee

Xe máy
Duckp nói:
Cám ơn các bác đã giúp đỡ

Bác lại cho em hỏi thêm nhé

Có 2 cái nút bấm sưởi ghế ghi LH và RH là cái gì thế bác nhi?

Bác Tomtit ơi, bác có catlog của nó a? bác có thể cho em mượn photo được không ạ,

Rất cám ơn các bác

LH chắc là Left-hand (ghế trái) hoặc là Left - Hot :P
RH chắc là Right-hand (ghế phải) hoặc là Right - Hot :P

Tớ cũng kiếm được catalog của Pincanto = tiếng Anh, nhưng cũng chưa đọc bao giờ, nếu thích thì có thể photo

Ometa

Xe đạp
Rất quan tâm tới ý kiến của các bác về cái OD của Kia morning. Xin các bác cho ý kiến thêm: túm lại thì khi đi ở đường bình thường, nên để OD on hay off?

sabaidee

Xe máy
Ometa nói:
Rất quan tâm tới ý kiến của các bác về cái OD của Kia morning. Xin các bác cho ý kiến thêm: túm lại thì khi đi ở đường bình thường, nên để OD on hay off?

Em túm lại nhá, nhầm thì em buông, bác khác túm lại: Để Off khi đi bình thường

(Off là trạng thái mặt taplo ko báo đèn OD)

dac

Xe tăng
Bình thường thì để off, nếu em ko nhầm (vì chưa chạy chú "Hello ngày mới" này bao giờ :)
Hoặc bác vác xe ra đây em thử 1 lúc cho, thế nào cũng ra đủ tính năng. Xe Mec ko manual em còn mò ra đủ hết chức năng nữa là "Hello ngày mới" của bác :D

tomtit

Đi bộ
để off la như thế nảo vì đèn OD OFF sáng tức là OFF đấy chứ, các bác tắt cái đèn này đi thì là OD ON đấy chứ, em chẳng biết các bác giải thích thế nào nữa mà cái này chắc là ảnh hưởng lớn đến vấn đề tiết kiệm xăng rồi nên các bác quan tâm giúp em với!!!

sabaidee

Xe máy
tomtit nói:
để off la như thế nảo vì đèn OD OFF sáng tức là OFF đấy chứ, các bác tắt cái đèn này đi thì là OD ON đấy chứ, em chẳng biết các bác giải thích thế nào nữa mà cái này chắc là ảnh hưởng lớn đến vấn đề tiết kiệm xăng rồi nên các bác quan tâm giúp em với!!!

Theo nhô nhích của em, thì trạng thái bình thường của xe có nghĩa là đèn taplo ko có chỉ thị j (đặc biệt).

Khi bác thấy đèn OD OFF thì có nghĩa là nó đang ON

Em thấy thế mừ.

Giải thích nôm na ra, là cái Nút OD mà ở trạng thái ấn vào là OD Off (taplo ko hiện thị j)
Nút OD ở trang thái nhả ra là OD ON (lúc đó taplo hiển thị đèn OD OFF)

Ometa

Xe đạp
sabaidee nói:
Theo nhô nhích của em, thì trạng thái bình thường của xe có nghĩa là đèn taplo ko có chỉ thị j (đặc biệt).

Khi bác thấy đèn OD OFF thì có nghĩa là nó đang ON

Em thấy thế mừ.

Giải thích nôm na ra, là cái Nút OD mà ở trạng thái ấn vào là OD Off (taplo ko hiện thị j)
Nút OD ở trang thái nhả ra là OD ON (lúc đó taplo hiển thị đèn OD OFF)
Nghe có vẻ không ổn rồi. Khi tôi bấm nút thì không hiện đèn gì cá -> tức là OD đang bất (chế độ on). Khi bấm lần nữa, bảng đồng hồ hiển thị chứ OD Off -> tức là OD đã bị tắt. Vấn đề ở đây là nên bật hay tắt OD chứ không phải là chữ OD đó có hiển thị trên bảng đồng hồ hay không.
Mời các bác cho ý kiến tiếp

Maz6666

Xe buýt
bảng đồng hồ hiện OD Off có nghĩa là nó cảnh báo OD đang Off, nên làm sao cho trên đồng hồ k hiện, suy ra là bác nên để OD ON, giống như xe Ma6 nếu để hiện TCF Off là mất khả năng chống trượt

kar

Xe điện
"Overdrive on" có nghĩa hộp số chạy ở số cao nhất. Thông thường tỷ số truyền từ động cơ là 1:1, nhưng khi để chế độ "OD on" thì tỷ số này se là 0,80 hay 0,5:1>>> (ví dụ thoai) tức là trục cơ quay gần dc 1 vòng thì đầu ra của hộp số đã quay dc 1 vòng. Khi "OD off" thì hộp số ko nhảy lên số cao nưa.
Ví dụ đơn giản hơn: xe Cub 84 màu đồng đèn vuông 50cc nhưng cũng có số OD>chạy OD yếu>chỉ chạy đường trường
Xe CD 125 cũng có OD> yếu xìu>lại đường trường thì tốt
Thêm nữa, đèn vàng là cảnh báo>OD đang tắt, ra đường trường nên bật
Tạm thời kết luận là: để "OD on" khi đi đường trường, "OD off" khi chạy phố; khi đi đường trường muốn vượt nhanh thì "OD off", nếu ko cái hộp số nó lại đần ra mà nghĩ rằng về số thấp sẽ tốn xăng nên ko về đâu :))
OD sinh ra để tận dụng hiệu năng động cơ tối đa thôi mà
Các bác xem thử nhé

Ometa

Xe đạp
Nghe hướng dẫn của bác Kar thực sự rất chí lý. Cám ơn nhiều

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Không cần quan tâm nó là on hay off
trên bảng đồng hồ cứ có đèn màu xanh thì cứ chạy tẹt ga,mầu vàng thì đi chậm,và nên có phương án kiểm tra,còn đèn đỏ thì dừng ngay,cái này nó đúng với hầu hết xe sử dụng trên thị trường VN. Vậy thì áp vào hiện tượng của bác gì chạy Morning thì là chạy chậm đồng nghĩa với việc cắt số cuối

Laixe

Xe tải
Sao mục này để cả tháng nay mà vẫn chưa có kết luận chính thức nhỉ? Vẫn mỗi bác nói một phách, thế tóm lại là từ cả tháng nay các bác chạy xe thế nào ạ? Nhất là những bác có thắc mắc từ đầu ấy?
Em xin trình bày kinh nghiệm chạy Kia morrning của em thế này a.
Hồi mới mua em lên xe là chạy luôn chả để ý gì , vài hôm sau quay lại chỗ bán xe (Hoàng Gia) chơi, ông phụ trách kỹ thuật ở đấy thò đầu vào thấy cái đèn O/D OFF bật, ông ý kêu ầm bảo là em để thế này chạy tốn xăng lắm, vì đấy là cái để bật lúc vượt cho máu, đi bình thường phải bấm vào nút dưới cần số để tắt đi.
Em tắt thì quả mấy hôm sau đấy thấy tốn ít xăng hơn mấy hôm trước thật. Khi đi đường trường em đã thử vượt có bật và không bật nút (đèn) đấy. Kết quả là khi có bật thì em cảm thấy nhấn ga vọt hơn chút ít (tất nhiên là chút ít thôi vì xe còi mà :D ), nhưng cái chính là máy không bị gằn như khi không bật.
Thêm nữa, em suy luận thế này. Các loại đèn là để cảnh báo, khi nó báo OD OFF thì có nghĩa là nó đang bật, người lái cần phải tắt nó đi. Cũng giống như cái bảng gõ tiếng Việt ở ngay trong forum này, khi đề chữ Tắt thì có nghĩa là đang bật, bấm vào đấy để tắt, và ngược lai.
Các bác có ý kiến gì không ạ?

Laixe

Xe tải
à, còn cái thắc mắc ban đầu về số 2 và số L em xin trình bày luôn nhé
Số 2 không phải "hình như là số 2" như bác nào nói, mà là hộp số sẽ chỉ chuyển giữa hai số 1 và 2. L thì đúng là số 1 vì nó chỉ cài số 1 thôi. Đại khái là các số này dùng khi leo dốc hoặc đường trơn. Dốc vừa thì số 2 để nó tự động chọn số 1 hoặc 2, dốc quá thì số L để ép nó chỉ chạy số 1 thôi. Không biết em nói có đúng không, xin các bác chỉ giáo.