[CCCĐ] Mùa đông nước Nga 2015

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Tết này nhà em vừa làm một chuyến đi Nga (Moscow và Saint Petersburg) nên có một số ảnh hầu các bác. Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn và thành công nhé.

Đi mùa đông tuy lạnh nhưng bù lại giá KS rẻ, và ít khách nên được các bạn Nga chăm sóc tận tình. Trẻ con (người lớn cũng) được nghịch tuyết thoải mái đỡ phải nâng nưu từng hòn tuyết như ở sapa quê mình ợ.

Đầu tiên nhà em phải chạy qua cầu Nhật tân, cửa ngõ của thủ đô trông cũng hoành ra phết. Trời mưa sập xùi làm cho người đi cũng thấy tâm trạng.

Từ Hanoi đi Moscow mất 10 tiếng, như vậy là nhanh hơn đi Châu Âu. Máy bay VN Arline bay ở tầng bay 10.000 mét mà em vẫn cứ lo dính tên lửa của mấy anh khủng bố :-&

Có lẽ bác phi công sợ tên lửa hơn em nên toàn bay ở tầng cao hơn 10.000 mét một chút, làm cho em cũng yên tâm phần nào. Nhìn tuyết đóng lên cửa kính máy bay thế này có vẻ gần đến Nga Xô rồi.

Mời các bác theo dõi các chuyến đi khác của nhà em ở đây

Châu Âu
http://www.otofun.net/threads/782130-du-lich-chau-au-kieu-tu-tuc

UK (Anh và Scotland)
http://www.otofun.net/threads/757744-ca-gia-dinh-cung-phuot-anh-scotland-bang-xe-tu-lai

Chỉnh sửa cuối:

Mẹ Mướp

Xe tải
Tuyệt quá ạ, em kê dép hóng chuyến đi của bác :)

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chuẩn bị hạ cánh mà nhà em chẳng thấy Moscow City, Capital of Russian Federation đâu cả, chỉ thấy rừng taiga rộng tít tắp. Bỏ *** hay là nó bay nhầm các bác nhỉ ? Em xem phim kinh dị nhiều nên toàn nghĩ bậy đến trường hợp bị mấy anh Gấu với Chó sói trong rừng taiga nó welcome thoi.

Cái sân bay Đô-mô-đê-đô-vô; đọc gẫy cả lưỡi mà từ lại còn dài nữa, nó nằm ngay bên phải cánh máy bay, các bác phải tinh mắt mới nhìn thấy.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Xuống sân bay Đô-mô-đê-đô-vô, nhà em chẳng tìm được đường đi vì các biển chỉ dẫn đều được ghi bằng tiếng nga hết, thế là cố gắng bám theo mấy anh Tây đi rõ nhanh. Bất ngờ nhà em bị một chị Nga to như con gầu chặn lại, chị vừa nói vừa vẫy ta Вьетнам, Вьетнам; hóa ra biển chỉ dẫn ở đây dùng mồm các bác ạ.

Bọn em được lùa vào một khu riêng, được các bạn Nga ưu ái dành riêng cho người Việt nam ta, thật là hân hạnh quá!

Giống như đàn cừu bị lùa vào lò .... vậy, bọn em phải đi theo các barrie bằng inox đến một cái chuồng bằng kính, nơi nhân viên cửa khẩu ngồi làm thủ tục nhập cảnh. Bên cạnh cái chuồng này có một cái cửa nhỏ, hẹp cũng bằng inox, phía trên được lắp đèn hiệu màu đỏ. Nếu nhân viên cửa khẩu lật lên lật xuống cái hộ chiếu khá lâu mà không tìm thấy lỗi gì thì họ sẽ bấm điện cho cửa bật đèn xanh. Lúc này các bác mới có thể đẩy cái cửa nhỏ này mà lách vào nước Nga được. Túm lại là các bác hiếu động sẽ không chạy lung tung trong khu này được.

Thế là cảnh mẹ thì được nhập cảnh, con thì không, rồi chồng ở trong gọi vợ ở bên ngoài, cứ loạn hết cả lên ợ. Thỉnh thoảng lại thấy có bác bị dẫn đi đâu không biết, cũng stress phết các bác ạ. Đến lượt em cũng thử chào hỏi nhân viên cửa khẩu cho nó lịch sự cái ông người ngờ đâu chỉ nhận được một ánh mắt lạnh băng đáp lại, ám ảnh em đến tận bây giờ, nó có nghĩa là "you are not welcome here !"

Thôi em luyên thuyên đủ rồi, gửi các bác thâm mấy cái ảnh khi nhận hàng ở băng truyền.

Hành lý của nhà em thì mỗi người chỉ có 1 va ly xách tay, loại cabin size thôi. Ở nhà em, mỗi người tự lo hành lý của mình, kể cả trẻ con. Thế mà khi nhập cảnh em thì được cho qua, còn mẹ cháu và bọ trẻ con vẫn bị hải quan Nga gọi lại kiểm tra xem có hàng quốc cấm gì không, và các chú đã rất thất vọng vì ảnh hưởng đến năng suất gặt.

Bạn bé này lúc đấy 8 tuổi là thành viên năng nổ nhất trong đoàn, không cần phải ai giúp đỡ cả.

Em thấy hành lý của các cụ đi Nga thường công kềnh, không đáp ứng tiêu chuẩn vận chuyển hàng không, nhiều kiện hàng lại được bọc bằng bao tải dứa, băng dính dán chằng chịt rất mất mỹ quan. Những người đóng hàng kiểu này sẽ được hải quan và bọn chộm cắp để ý đầu tiên.

Kể cả người Nga cũng mang nhiều hàng cồng kênh.

Do khí hậu lạnh nên người Nga thường mặc áo măng tô hoặc áo phao loại dài đến gối, tuy nhiên chân họ dài nên nhìn vẫn đẹp. Các mợ lớn tuổi thường bôi son đỏ tươi và có răng bọc vàng.

Tỷ giá có vẻ tốt 100 USD ăn 6000 rúp, đợt trước chỉ được có 3600 rúp thôi. Quầy đổi tiền ngay ở sân bay.

Nếu cụ nào đã đi các sân bay của châu Á (như Sing, Doha..) thì thấy tư duy thiết kế của họ so với sân bay của Nga khác nhau một trời một vực. Bên Sing là dịch vụ tuyệt đối còn bên kia là kiểu chúng mày cần bố chứ bố cóc cần chúng mày. Thiết kế không thân thiện cho khách, chẳng cần chỗ ngồi, chẳng cần điểm nhấn trang trí, chỗ thư giãn giết thời gian, thiếu toalet, cửa ra vào chỗ mở được, chỗ không (mà cũng chẳng có thông báo). Khách di chuyển lộ xộn vì biển chỉ dẫn có tiếng Anh quái đâu. Mà em thấy bọn Nga cũng đi sai lung tung cả.

Trong sân bay rất ấm áp, nhưng vừa chui ra ngoài cái không khí lạnh nó đập luôn vào mặt, gió rít từng cơn ngoài bãi để xe trống vắng, xa xa là bóng đen của cánh rừng thông che phủ mịt mùng, làm cho em liên tưởng đến cảnh các đồng chí Gulag bị đi dầy đến Sibiri thủa trước.

Quay sang nói với mọi người, thế là chúng mình đã đặt chân được đến quê hương của các đồng chí vô sản trên thế giới rồi. Kết thúc đoạn cao trào, quay về hiện tại là mau kiếm xe rồi chuồn nhanh về Khác sạn thôi, lạnh bủn rủn cả người rồi. Bên này có vẻ chuộng xe Mercedes 16 chỗ, em thấy xe tour toàn xe này

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Em đánh dấu hóng ảnh của bác.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Khách sạn đoàn em ở do công ty du lịch thuê tên là Maxima, nằm ở rìa ngoài của Moscow. Em thấy xe đi phải 30 phút mới vào đến trung tâm.

Em xin mấy phút để giới thiệu món ăn nga. Có lẽ các bác đi nga sẽ biết tên các món này, còn em thì chỉ biết chén thôi ạ.

Đầu tiên không thể thiếu cái khoản bánh mỳ các loại này.

Xa lát nga hoặc tương tự như thế

Súp củ cải đỏ này có vẻ phổ biến ở đây.

DSC_5896 (2).JPG

Món chính là thịt gà rán tẩm bột với khoai tây chiên. Nước uống giá 36 rúp một chai 330ml, tương đương 11 nghìn đồng.

Chỉnh sửa cuối:

bridge

Xe điện
Cụ chủ lại làm em nhớ nước Nga quá rồi...
Thanks cụ chủ đã post hình !!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Phong cảnh xung quanh khách sạn vào lúc sáng sớm.
DSC_5899 (2).JPG

Nhìn từ cửa sổ phòng ra sân sau. Cái kiểu chung cư này rất phổ biến ở Moscow.
Tuy trời lạnh nhưng trong phòng rất ấm vì lò sưởi bật tẹt ga. Bên này khí đốt nhà trồng được có khác !

Vườn hoa đằng trước cửa khách sạn, phủ đầy tuyết, chạy dọc cả mấy con phố, rộng ơi là rộng ạ. Xa xa, các bác có thể thấy tháp truyền hình như cái kim màu trắng cắm trên cành cây (hướng 10-11 giờ)

Bụi cây leo này mùa hè chắc sẽ rất đẹp. Ở đây họ làm khung bằng sắt rất chắc chắn cho cây, nhà mình thì cái khung sắt này sẽ là mồi ngon cho các bà đồng nát.

Ghế băng khủng long trong công viên, bằng gỗ xịn các bác nhé.

Đây có lẽ là một trong những vườn hoa lìu-tìu nhất của Moscow. Em chỉ chụp để các bác tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Khách sạn nơi em ở khoảng 2-3 sao nhưng bạn dẫn tour nói vống lên là 4 sao cho nó hoành. Em toàn phải lấy cốc uống trà để hứng nước đánh răng, vì cốc đánh răng trong toalet không có. Phòng em 2 người lớn và 2 trẻ con nên được các bác ấy bỏ vào thêm 2 cái giường xếp to tướng, trải giường ra trông như là doanh trại bộ đội ợ.

Mùa đông chằng có ma khách nào, chỉ có mỗi bọn em ngồi nên chém thoải mái.

Làm đĩa này là đủ năng lượng đi chơi cả buổi sáng.

Trời sáng rõ, thì vườn hoa trông nó như thế này. Chỗ nào cũng giống như chỗ nào, cùng một motiv bao gồm mấy cái ghế băng rồi đến một trụ sắt tròn trồng cây rồi lại đến mấy cái ghế băng...trụ sắt....cứ thế kéo ra đến mấy ki lô mếc ợ.

Bố cục giống nhau nhìn rất nhàm chán.

Chỉnh sửa cuối:

1100

Xe tải
Tour này bao nhiêu thóc vậy cụ ?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cụ show ít ảnh ra sông khoan lỗ câu cá đi ạ, em nhớ và khoái nhất món này.
Em góp ý cụ sửa cái chỗ cụ viết bay trên 10.000 m để tránh tên lửa đi nhoé, cái này vừa là quy định bên hàng không nhưng cũng là độ cao kinh tế vì khi đó lực cản không khí thấp nên giảm tiêu hao nhiên liệu cụ ạ, chứ cái độ cao ấy tên lửa Sam-2 từ thời 1965 cũng đủ xơi tái cái anh sorry airline cụ ngồi rồi

Chỉnh sửa cuối:

speed266

Xe điện
Em oánh dấu theo dõi, cụ chủ up ảnh tiếp đi ạ :)

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Ngày 1: tham quan nhà thờ chúa cứu thế ở Moscow.

Theo chương trình hôm đầu tiên nhà em đi thăm Nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour"

Hướng dẫn đoàn là chú em đang học tiến sỹ tại Moscow, đi làm thêm dẫn tour. Nói chung bên này làm trái ngành, trái nghề là bình thường; Giáo sư đi buôn, tiến sỹ mở hàng ăn, thầy giáo làm du lịch.....

Nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour" cao 103 mét, là nhà thờ Chính thống giáo lớn nhất trên Thế Giới hiện nay.

E ấp nấp sau lùm cây

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Hóng nhiệt tình hành trình của cụ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhà thờ này được xây dựng lần đầu tiên vào ngày 25/12/1812 bởi Sa-hoàng Alexander đệ nhất để kỷ niệm chiến thắng Napoleon Bonaparte.

Anh Alex I khi đó rất khôn ngoan, lợi dụng lúc dân nga đang vui chiến thắng, tuy đói thối mồm, mà đề nghị xây nhà thờ này. Anh ý hót là "xây nhà thờ là để bảo vệ nước Nga trước sự tàn lụi, và hình bóng của nhà thờ sẽ là lời cảm tạ của chúng ta trước sự cứu rỗi của chúa trời" (trước bọn xâm lược) nói dẻo thế này thì ai mà chẳng ủng hộ các bác nhỉ ?

Thực ra thì chiến thắng của anh Alex trước quân Pháp cũng không có gì là hoành tráng lắm. Có lẽ anh ý đã học mót được chiêu "vường không, nhà trống" đánh giặc nguyên mông của nhà Trần ta, thậm trí anh ý còn cho đốt luôn thủ đô Moscow. Thế là tuy quân Pháp chiếm được thủ đô nhưng không có cái ăn, không có chỗ trú và mùa đông lạnh léo kéo đến. Anh Na có thánh cũng phải rút lui.

Đây là cái ảnh nhà thờ verson 1 em nhặt được trên mạng
Nguồn ảnh wiki: http://en.wikipedia.org/wiki/Cathedral_of_Christ_the_Saviour

Năm 1928 Stalin quyết định chuyển đổi mục đích sử dụng nhà thờ thành "Cung điện Xô Viết" với việc thay cây thánh giá bằng bức tượng lãnh tụ Lenin đứng trên nóc cung điện, tay chỉ lên phía trước.

Năm 1930 khi nền kinh tế LX gặp khó khăn, chính phủ đã có ý định cạo lớp vàng phủ mái nhà thờ để thu hoạnh 20 tấn vàng nguyên chất, nhưng không thành.

Năm 1931 Stalin ra lệnh phá tan nhà thờ bằng thuốc nổ, các phiến đá marble của nhà thờ được dùng để xây các bến tầu điện ngầm trong thành phố Moscow
Nguồn ảnh wiki: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/7/72/Christ_saviour_explosion.jpg

Năm 1958 khu đất này được chuyển đổi thành bể bơi ngoài trời to nhất Thế giới. Cái ý tưởng bơi lội trên một vùng đất được xem là linh thiêng nhất của đạo chính thống giáo cho thấy các bác nga này phải có thần kinh làm bằng thép.
Nguồn ảnh: http://en.wikipedia.org/wiki/Moskva_Pool

Từ năm 1990 đến 1994 Đạo chính thông giáo đã được chính phủ cho phép quyên tiền để xây dựng lại nhà thờ.

Năm 2000 nhà thờ xây dựng hoàn thành và chính thức được phong thánh.

Hiện nay trong nhà thờ, mộ của tổng thống Boris Yeltsin và mộ của dòng họ Sa-hoàng Romanov lại nằm bên cạnh nhau. Thật là chẳng ai ngờ, cuộc đời dẫn đến đâu.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thêm ảnh râu ria xung quanh nhà thờ chúa cứu thế "Cathedral of Christ the Saviour"

Phù điêu chúa đang thuyết giáo trước dân do thái và quân la mã

Phù điêu trên cánh cửa

Một nhà thờ vệ tinh, ngay bên cạnh

Đại lộ phía trước nhà thờ. Các bác nga ngố này nuôi hơi bị nhiều nhện ợ.

Kios bán đồ rất đặc trưng kiểu Nga. Mỗi lần các bác có định mua cái gì thì gõ vào cửa kính, bà bán hàng sẽ kéo một cái khe nhỏ để bác tuồn tiền vào và nhận hàng. Em thấy kiểu này phù hợp với khí hậu mùa đông lạnh.

Cầu đi bộ qua sông Moskova. Các bác đánh dấu điểm này khi nào sang Moscow chụp phong cảnh điện Kremlin, rất đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

BIỂN ĐỎ

Xe tải
Em cũng hóng