Kia Forte - những vấn đề chính - chú ý các bác tránh buôn chuyện , cm linh tinh

Prince1111

Xe máy
Em đang định mua 1 con kia forte nhập khẩu. Em nghiên cứu hết tất cả các topic có liên quan trong 4rum rồi và một số thông tin trên google nữa

em muốn thỉnh giáo các bác một số vấn đề mà em chưa rõ .Các bác giúp em giải thích để em quyết định mua xe cho yên tâm. thx các bác trước nha

- chức năng chỉnh ánh sáng của xe tự động theo ánh sáng ngoài trời muốn thử lúc mua xe thì em làm thế nào , đọc ở chỗ nào ghi trên xe chức năng đó

- chức năng tiết kiệm nhiên liệu Eco hoạt động ra sao, đọc ở đâu trên xe các bác chỉ dùm em với
- hệ thống điều hòa tự động hoạt động cụ thể ra sao, em thấy nhiều bác bảo là không tiện với tiện ích đường việt nam. Nếu như vậy thì lúc kô muốn tự động mình chỉnh tay thì thế nào. các bác chỉ chi tiết dùm em nhé
- em định đặt xe có màn hình DVD - màn hình DVD của forte có loại nào lúc chạy xe vẫn xem được DVD không .muốn đặt thêm chức năng như vậy em phải bỏ thêm bao nhiêu $
-chức năng định vị GPS của hàn quốc khi mua xe rồi.em làm thế nào để dùng được việt map. cách làm ra sao , hay mua dịch vụ ở đâu các bác tư vấn ngọn ngành cho em
- em thấy có chỗ rao bán là 1.6cvvt, có chỗ thì rao là 1.6DOHC
các bác giúp em phân biệt máy CVVT với DOHC nhé
+ máy nào tốt hơn
+ máy nào tiết kiệm nhiên liệu hơn ( em thích nhất là tiết kiệm nhiên liệu )
+ máy nào đắt tiền hơn nhé
+ Bán hàng ở việt nam làm option lừa dân và một vài mánh khóe nên tránh ( nếu có các bác cứ nêu ra cho anh em biết đường mà tránh )
em rất thích con này và sắp bán yaris để mua

các bác giúp em giải thích và cũng coi như nâng cao trình độ của các anh em trong 4rum

bác nào không đóng góp về kinh nghiệm, thông số hay kĩ thuật thì đề nghị kô cm trong topic này

tuyệt đối các bác đừng buôn dưa lê hay cm vớ vẩn... để anh em gia tăng kiến thức mà kô mất thời gian

một lần nữa thx các bác vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

Cuabien

Xe điện
Cụ đọc hết tất cả những bài liên quan đến em này mà vẫn hỏi nhiều thứ như vậy thì em nghĩ có giải thích thêm chưa chắc cụ đã hiểu, những điều cụ hỏi anh em OF mê Forte đã tranh luận rất nhiều và đều có những câu trả lời chung rồi. Cụ lập thêm thớt này phục vụ nhu cầu của cụ nhưng em thấy chỉ làm tốn thêm tài nguyên của OF thôi. Những vấn đề cụ hỏi thì thằng hiểu biết phọt phẹt như em cũng có thể trả lời cụ đầy đủ, chi tiết nhưng kiểu hỏi của cụ thì em lại chẳng muốn nói gì cả ! :77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

cuncon123

Xe tải
bác cua cũng giống ý em đọc xong hết muốn trả lời luôn, ông này mà làm sếp chắc chảnh giữ lắm chỉ khổ mấy đứa nhân viên. Hỏi gì mà cứ như hỏi cung thế thì ai muốn trả nhời. Thôi bye cụ luôn.:77::77::77::77::77::77::77::77::77:

Copra

Xe buýt
Em hấp cua biển rồi bẻ càng nó ăn ngon hơn là mất thời gian vào thờ rít của bác. Sorry bác nhé. Em thoát đây!

doremonmattich

Xe tăng
Cảnh cáo bác chủ thớt !!! bác lên đây hỏi han thì ai vào nói gì là quyền của người ta việc của bác là chọn lọc lấy thông tin bổ ích cho bác, một thread tạo ra không phải của riêng bác hay ai cả .

Đọc cái tên tô bích đã không muốn đọc tiếp rồi.

Tặng bác cái ngón tay giữa

hl4ever

Xe máy
Em định vào buôn chuyện, bác không cho, em ra đây. Chào bác.

Prince1111

Xe máy
cách em đặt vấn đề có vẻ hơi khó nghe nhưng thực ra mục đích của em là thông tin nó được focus.Em đọc rất nhiều topic nhưng kiến thức theo chủ quan của em thấy là bị loãng. Có những thông tin đưa ra không đi đến hết vấn đề nên em chưa hiểu thông tin nào là đúng hay sai. Em lập topic ra để thỉnh giáo các bác qua lời văn tiếng nói nghe có vẻ ông tướng nhưng em đính chính lại là không phải. Cách em đặt vấn đề thỉnh giáo như vậy là nhanh gọn trong việc trao đổi thông tin.Còn nếu lời văn tiếng nói có kô hay em xin lỗi các bác.
Vì em kô biết nên em mới hỏi, các bác thấy em ngốc thì nên chỉ tường tận cho em. Em thx các bác lần nữa. và em vẫn mong có 1 bài reply đầy đủ cho các câu hỏi của em. Vì em mún đc giải thích mà :(

Cảnh cáo bác chủ thớt !!! bác lên đây hỏi han thì ai vào nói gì là quyền của người ta việc của bác là chọn lọc lấy thông tin bổ ích cho bác, một thread tạo ra không phải của riêng bác hay ai cả .

em thích có những thread tập trung vào chuyên môn hoàn toàn, ở những mục chỉ chuyên về trao đổi thông tin chuyên môn. Em nghĩ em là chủ thớt thì em cũng có quyền đưa ra quy định của thớt.Miễn là không ảnh hưởng tới tinh thần và quy định chung của 4rum. Thớt của em mục đích là trao đổi thông tin nhanh và tránh buôn chuyện :D em thích thông tin nhiều hơn. Còn bác nào thích buôn chuyện hôm nào lập thớt buôn chuyện em tham gia sôi nổi ngay :D thớt nào ra thớt đấy , em nghĩ vậy hay hơn. Nôm na như là chơi ra chơi mà học ra học. Vừa học vừa chơi theo em hiệu suất nó không cao với anh em ở tuổi đã có bằng lái :)

em thấy bác doremon hiểu lầm em rồi. Có thể đó là do cách em thể hiện thôi. Người làm việc nhanh và mạnh thì độ khéo cũng giảm đi bác ah. Rất nhiều ng cũng hiểu lầm em lúc đầu như bác. Nhưng khi đã hiểu rồi thì sẽ khác đấy. Vì đặt vấn đề của em nhanh và manh thì khéo cũng giảm đi. Nhưng cũng kô đến nỗi thô đâu bác à. Mong anh em hiểu nhau và bác đừng vội đưa ngón tay ra vậy nữa :) kô hay với tinh thần 4rum

Chỉnh sửa cuối:

Lexus88

Xe máy
- chức năng chỉnh ánh sáng của xe tự động theo ánh sáng ngoài trời muốn thử lúc mua xe thì em làm thế nào , đọc ở chỗ nào ghi trên xe chức năng đó. Trả lời: Bác đã đi xem thực tế chưa? Chưa đi xem thì có trả lời cũng móm.

- chức năng tiết kiệm nhiên liệu Eco hoạt động ra sao, đọc ở đâu trên xe các bác chỉ dùm em với. Trả lời: Chữ này nó hiện trên bảng đồng hồ maý đấy thôi. Chức năng thì như cụ viết rồi, hoạt động ra sao thì hỏi bác sell thì rõ hết em chịu
- hệ thống điều hòa tự động hoạt động cụ thể ra sao, em thấy nhiều bác bảo là không tiện với tiện ích đường việt nam. Nếu như vậy thì lúc kô muốn tự động mình chỉnh tay thì thế nào. các bác chỉ chi tiết dùm em nhé. Trả lời: Điều hòa tự động hơn điều chỉnh tay, có thế thôi, hơn nhiều, cao cấp hơn chắc chắn hơn tiền. Cứ điều hòa tự động mà mua
- em định đặt xe có màn hình DVD - màn hình DVD của forte có loại nào lúc chạy xe vẫn xem được DVD không .muốn đặt thêm chức năng như vậy em phải bỏ thêm bao nhiêu $. Trả lời: Tốt nhất không nên đặt vì về Việt Nam mình không dùng đc. Mà có dùng được thì đã phổ biến đâu, chỉ có số nhỏ người dùng thì ko chính xác đâu.
-chức năng định vị GPS của hàn quốc khi mua xe rồi.em làm thế nào để dùng được việt map. cách làm ra sao , hay mua dịch vụ ở đâu các bác tư vấn ngọn ngành cho em. Trả lời như trên
- em thấy có chỗ rao bán là 1.6cvvt, có chỗ thì rao là 1.6DOHC. Trả lời: Chỉ có máy DOHC thôi làm gì có máy CVVT.
em rất thích con này và sắp bán yaris để mua. Trả lời: Đừng bán Yaris làm gì cứ để mà đi. Mà tôi có cảm tưởng cụ có ý định mua trên giấy thôi thì phải. Nếu có ý định thật thì chạy ra cửa hàng mà xem sờ mó tận tay là có câu trả lời hết. Nhiều câu cụ hỏi em cứ tưởng cụ chưa lái xe bao giờ.....:77::77::77::77::77::77:

adco

Xe điện
Thôi nào , bác này có lẽ cũng là 1 thành viên mới , có nhu cầu tìm hiểu để mua xe thực thụ chứ chẳng ý truy gạn ai đâu . Các bác có kiến thức về con này thì xin chia sẽ thêm . Trước là sau quen cả mà . Em thì chẳng biết gì về loại này nên đành chịu (k)

Lexus88

Xe máy
Nói trả lời để cho vui thêm thôi ấy mà. Có ai trách mằng nhau làm gì đâu các cụ ơi. Nhưng thỉnh thoảng anh em trên này mắng nhau một tí thì có lẽ cuộc sống sẽ phong phú và hay hơn. Người bị chém sẽ rút ra nhiều kinh nghiệm hơn trong cuộc sống ấy mà.
Gửi cụ chủ thớt: Cụ bớt chút thời gian đọc lại các thớt trên này nhé, có nhiều thông tin về con Forte này lắm. Còn kiến thức chung về xe thì em nghĩ chắc cụ đã có xe để chạy thì chắc cũng ko nên hỏi lại làm gì nữa :21::21::21::21::21::21::21::21:

Cuabien

Xe điện
* Chức năng chỉnh ánh sáng của xe tự động theo ánh sáng ngoài trời muốn thử lúc mua xe thì em làm thế nào , đọc ở chỗ nào ghi trên xe chức năng đó

Trên công tắc bật đèn có nấc Auto, nếu cụ để nấc đó thì đèn xe sẽ đáp ứng theo độ sáng tối của nôi trường. Khi để chế độ này trên Forte, khi đèn tự động sáng đồng hồ táp lô sẽ tối dần đi

1. Chức năng tiết kiệm nhiên liệu Eco hoạt động ra sao, đọc ở đâu trên xe các bác chỉ dùm em với

(Trích từ phần công nghệ của Nissan : Eco – driving” ngoài nhưng chức năng cung cấp cho lái xe biết mức tiêu thụ nhiên liệu tại mọi thời điểm để giúp lái xe tăng cường tiết kiệm nhiên liệu nó còn bố trí một đèn nhỏ để hỗ trợ chức năng tiết kiệm nhiên liệu. Khi hệ thống bắt đầu phát hiện quá trình tăng tốc trước khi đạt được phạm tiêu thụ nhiên liệu như yêu cầu thì đèn sẽ lóe sáng rồi sau đó đèn sẽ trở về màu hổ phách để báo cho lái xe biết họ vẫn chưa đạt được mức tiêu thụ nhiên liệu tối ưu, khi chiếc xe đã đã đạt được phạm vi tối ưu thì đèn này sẽ chuyển sang màu xanh. Đây là một trong những nghiên cứu nằm trong chương trình “Nissan Green Program 2010” của Nissan và dự định sẽ được giới thiệu và đưa vào các model của hãng trong năm 2009 )

Đây không phải là chức năng tiết kiệm nguyên liệu, nó chỉ là chức năng cảnh báo cho người lái biết máy đang hoạt động ở trang thái nào thôi. CEO là phát minh của hãng Nisan, trên Forte nó hiển thị bằng mầu sắc trên bảng đồng hồ Táp lô và khi khởi động trên bảng đồng hồ có chữ CEO đó ạ. Cụ có thể biết hiệnmáy đang hoạt động có tiêu tốn nguyên liệu không dựa vào mầu sắc hiển thị của chức năng này.

2. Hệ thống điều hòa tự động hoạt động cụ thể ra sao, em thấy nhiều bác bảo là không tiện với tiện ích đường việt nam. Nếu như vậy thì lúc kô muốn tự động mình chỉnh tay thì thế nào. các bác chỉ chi tiết dùm em nhé

Hệ thống điều hòa tự động không có ích nhiều với khí hậu VN vì khi để Auto là nó mặc định lấy gió ngoài, bao nhiêu mùi thối sông kim ngưu sẽ vào xe cho cụ ngửi hết. Nhưng vẫn có thể tắt tự động, điều chỉnh nhiệt độ và độ lạnh bằng tay bình thường

3. Em định đặt xe có màn hình DVD - màn hình DVD của forte có loại nào lúc chạy xe vẫn xem được DVD không .muốn đặt thêm chức năng như vậy em phải bỏ thêm bao nhiêu $

Cái này là màn hình cho chức năng GPS chứ không xem phim được, nếu muốn phải lắp thêm thiết bị phụ trợ và giá tiền thì tùy thằng bán nhưng em nghĩ cũng không rẻ đâu

4. Chức năng định vị GPS của hàn quốc khi mua xe rồi.em làm thế nào để dùng được việt map. cách làm ra sao , hay mua dịch vụ ở đâu các bác tư vấn ngọn ngành cho em

Những cái này bác đưa ra các cửa hàng đồ chơi xe hơi sẽ được tư vấn cụ thể, lên đây toàn người dùng nên khó nói được nhiều cụ ạ

5. Em thấy có chỗ rao bán là 1.6cvvt, có chỗ thì rao là 1.6DOHC
các bác giúp em phân biệt máy CVVT với DOHC nhé
+ máy nào tốt hơn
+ máy nào tiết kiệm nhiên liệu hơn ( em thích nhất là tiết kiệm nhiên liệu )
+ máy nào đắt tiền hơn nhé
+ Bán hàng ở việt nam làm option lừa dân và một vài mánh khóe nên tránh ( nếu có các bác cứ nêu ra cho anh em biết đường mà tránh )

Máy DOHC và CVVT thực ra là công nghệ tiêu biểu trên 1 máy chứ không có gì khác nhau cả, cách gọi gây hiểu lầm (Em cũng đã từng hiểu lầm như vậy và đã được các cụ có kiến thức kỹ thuật cao hơn giải thích lại) ! Máy DOHC có tích hợp CVVT để tiết kiệm nguyên liệu hơn ! Nó không phải 2 loại máy khác nhau nên câu hỏi của cụ không thể trả lời được. Option lừa dân và mánh khóe thì em chịu vì mỗi Sale có một cách bán hàng. Em nghĩ cụ nên tìm những nhà nhâp khẩu chuyên nghiệp và có uy tín trên thị trường để mua và yêu cầu họ có chế độ bảo hành cho cụ yên tâm.

Vậy cụ đã hiểu hơn chút nào chưa ??? OF là nơi giao lưu, gặp gỡ kết bạn và trao đổi kinh nghiệm của mọi gười, không có gì riêng của ai cả nên cụ không nên áp đặt quá ý thích của mình cụ ạ ! :41:

Chỉnh sửa cuối:

gamo2007

Xe tải
Các cụ đanh đá quá...:69:

cam3333

Xe tăng

e xin mạn phép hỏi ngón tay giữa là gì ạ ? :77::'(

K-amaro

Xe buýt
Các cụ lại bắt đầu đi chệch đường lối chỉ đạo của cụ chủ thớt rồi đấy: ko buôn chuyện hay đi chệch chủ đề !
:)):)):))

TrauSat

Xe tải
Xin phép các bác cho góp vui:

DOHC: viết tắt của chữ Double OverHead Camshaft, có nghĩa là có 2 trục cam bố trí trên nắp quy lát. Mỗi trục cam đảm nhiệm nhiệm vụ điều khiển trực tiếp việc đóng mở 1 dãy xupap nạp, 1 dãy xupap xả.
SOHC (S là Single) là chỉ có 1 trục cam điều khiển cả 2 dãy xupap nạp và xupap xả thông qua cò mổ.
Loại DOHC có ưu điểm so vơi loại SOHC là loại bớt được khâu trung gian chuyển động tịnh tiến là "cò mổ" nên giảm được tiếng ồn cơ khí, giảm rung động, giảm tổn hao ma sát, điều khiển đóng mở các xupap chính xác hơn => tăng công suất, giảm tiêu hao nhiên liệu.

CVVT: viết tắt của chữ Continous Variable Valve Timming, có nghĩa là thời điểm đóng mở xupap biến thiên liên tục.
Những loại động cơ trước đây không có hệ thống CVVT thì thời điểm đóng, mở và độ mở xupap không thay đổi vì biên dạng cơ khí của vấu trên trục cam là không thay đổi. Nhưng để cải thiện hiệu quả nạp và xả tốt nhất ở các chế độ hoạt động của động cơ giúp tăng công suất động cơ, giảm tiêu hao nhiên liệu thì thời điểm đóng mở xupap cần được biến thiên cho phù hợp. Ví dụ như khi tải nặng, tốc độ động cơ nhanh thì thời điểm mở xupap cần sớm hơn còn thời điểm đóng xupap thì muộn hơn và độ mở của xupap cần lớn hơn so với khi tải nhẹ, tốc độ động cơ thấp. Ở động cơ CVVT, ngoài trục cam thì còn có hệ thống CVVT điều khiển hoạt động của các xupap như nêu trên. Hệ thống CVVT vừa giúp tăng công suất, giảm tiêu hao nhiên liệu và khí thải sạch hơn.

Cuabien

Xe điện
Xin phép các bác cho góp vui:

DOHC: viết tắt của chữ Double OverHead Camshaft, có nghĩa là có 2 trục cam bố trí trên nắp quy lát. Mỗi trục cam đảm nhiệm nhiệm vụ điều khiển trực tiếp việc đóng mở 1 dãy xupap nạp, 1 dãy xupap xả.
SOHC (S là Single) là chỉ có 1 trục cam điều khiển cả 2 dãy xupap nạp và xupap xả thông qua cò mổ.
Loại DOHC có ưu điểm so vơi loại SOHC là loại bớt được khâu trung gian chuyển động tịnh tiến là "cò mổ" nên giảm được tiếng ồn cơ khí, giảm rung động, giảm tổn hao ma sát, điều khiển đóng mở các xupap chính xác hơn => tăng công suất, giảm tiêu hao nhiên liệu.

CVVT: viết tắt của chữ Continous Variable Valve Timming, có nghĩa là thời điểm đóng mở xupap biến thiên liên tục.
Những loại động cơ trước đây không có hệ thống CVVT thì thời điểm đóng, mở và độ mở xupap không thay đổi vì biên dạng cơ khí của vấu trên trục cam là không thay đổi. Nhưng để cải thiện hiệu quả nạp và xả tốt nhất ở các chế độ hoạt động của động cơ giúp tăng công suất động cơ, giảm tiêu hao nhiên liệu thì thời điểm đóng mở xupap cần được biến thiên cho phù hợp. Ví dụ như khi tải nặng, tốc độ động cơ nhanh thì thời điểm mở xupap cần sớm hơn còn thời điểm đóng xupap thì muộn hơn và độ mở của xupap cần lớn hơn so với khi tải nhẹ, tốc độ động cơ thấp. Ở động cơ DOHC có tích hợp CVVT, ngoài trục cam đôi thì còn có hệ thống CVVT điều khiển hoạt động của các xupap như nêu trên. Hệ thống CVVT vừa giúp tăng công suất, giảm tiêu hao nhiên liệu và khí thải sạch hơn.
Em sửa lại một chút cho rõ nghĩa thôi nhé ! :6:

chuvoicon

Xe tăng
Bác chủ thớt nên túm lấy 1 trong số các bác đã và sẽ lấy xe như bác Cuabien, bác Kenu97 rồi vời các bác ấy ra quán bia nhậu 1 chầu say túy lúy thì bác có hỏi gì các bác ấy cũng e hèm chả lời luôn...em thề - em hứa - em đảm bảo...

TSH

Đi bộ
Bác chủ thớt nên túm lấy 1 trong số các bác đã và sẽ lấy xe như bác Cuabien, bác Kenu97 rồi vời các bác ấy ra quán bia nhậu 1 chầu say túy lúy thì bác có hỏi gì các bác ấy cũng e hèm chả lời luôn...em thề - em hứa - em đảm bảo...
Không biết cụ là anh Bắp bơ hay em Bắp bơ mà thề hứ nhiều thế ??? :))

Prince1111

Xe máy
trước hết em thx bác lex88 với bác cuabien nhiều lắm . em muốn mua con forte thật mà. Hôm nay em ra Hoàng Gia rồi. Có 2 bản . Anh Seo ở đó bảo có 2 phiên bản : 1 bản base với 1 bản full . Tất cả chỉ khác nhau những điểm cơ bản sau :
+ xe bản full có chống trơn trượt còn bản còn lại thì không
+ xe bản full có ghế da màu đen , còn bản kia thì ghế màu sáng có pha nỉ
+ xe bản full phần ống bô nổi ra trông rất đẹp còn bản base kia ống bô không trồi ra ( nhưng theo em trông cũng đẹp )
+ xe bản full điều hòa chỉnh điện còn bản base thì chỉnh cơ

4 tiện ích kia giá 1000$ vì báo giá bản full là 28500$
bản base là 29500$
....................................
hôm nay em thực tế báo cáo là như thế

- à mà hôm nay em thấy cái gương chiếu hậu có mấy cái hình với nút gì gì ấy.. bác nào biết thì chỉ bảo cho anh em với nha . con này rẻ tiền mà nhiều tiện ích càng kể em càng thích :D
tiện thể cho em hỏi ở đây có bác nào biết nếu em muốn đặt 4 hay 6 túi khí ( nếu có ) thì giá đội thêm là bao nhiêu , bác nào có gara chuẩn chỉ em tới em đặt nhé.
Vì em chán con yaris rồi. Máy móc thì không có gì phải chê nhưng mỗi tội hơi nữ quá nên em muốn đổi sang con kia đi làm vừa kinh tế mà không phải trông. Vẫn có dáng đàn ông :D
Em có con yaris trắng , mới mua tháng 9 năm 2008 . tính đến hôm nay em đã chạy đc 1 vạn rùi
Xe :
+có đầu dvd,
+có 1 màn hình lcd cho ghế sau,
+1 camera lùi .
+đã cách âm 4 cửa , cách âm trần , cách âm sàn , cách âm cốp ( xe em đi rất êm ai lên cũng khen he he )
+sàn đã trải da sạch sẽ
+ghế bọc da màu đen đẹp
+xe xuất trung đông. có 3 gối đầu ghế sau.xe ngon lành. Bác nào muốn mua em bán với giá 28 lấy tiền chơi forte

Chỉnh sửa cuối: