Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Em không phải là bác sĩ và không có đào tạo về y dược học, tuy nhiên em cũng cố gắng chia sẻ những kiến thức mà em có được về loại thuốc mà bà cụ em đang sử dụng để các cụ có thêm thông tin. Nếu cụ nào là bác sĩ, các cụ có thể sửa chữa để thông tin được chính xác hơn.

Cơ chế hoạt động của Tarceva
Các tế bào ung thư hấp thu chất từ mạch máu và cũng có thể tự hình thành mạch máu để phát triển. Để phát triển, các tế bào ung thư có phải nhận được tín hiệu từ EGFR (Epidermal growth factor receptor - Yếu tố tăng trưởng biểu bì). Thuốc Tarceva sẽ có tác dụng chặn con đường tín hiệu EGFR này và làm cho tế bào ung thư ngừng tăng trưởng.

Tế bào ung thư thu hút và hình thành mạch máu nuôi dưỡng

Yếu tố tăng trưởng biểu bì đang truyền tín hiệu để tế bào ung thư nhân đôi và tạo mạch máu.

Thuốc Tarceva chặn con đường thông tin EGRF làm cho tế bào ung thư ngừng phát triển.

Các cụ có thể xem thêm tại Video này: https://www.youtube.com/watch?v=zE4BkAw_lL4

Tarceva đã vượt qua rất nhiều cuộc thử nghiệm và các cuộc thử nghiệm gần đây cho thấy các bác sĩ đã hiểu hơn về cách dùng thuốc và do vậy hiệu quả của thuốc cũng cao hơn. Các cụ xem nguồn ở đây http://www.roche.com/media/store/releases/med_div_2010-06-08.htm và em tóm tắt như sau:

Cuộc thử nghiệm mang tên CALGB-30406 diễn ra tại Mĩ cho thấy thời gian kéo dài sự sống cho bệnh nhân ung thư là đáng kể so với hóa trị.

• Sử dụng kết hợp Tarceva và hóa trị cho thời gian sống sót trung bình là 39 tháng

• Sử dụng chỉ riêng Tarceva cho thời gian sống sót trung bình là 31.2 tháng

• Sử dụng chỉ riêng Hóa trị cho thời gian sống sót trung bình là 12 tháng
Cuộc thử nghiệm mang tên OPTIMAL diễn ra tại Trung Quốc được công bố vào giữa năm 2010 cho thấy hiệu quả đáng khích lệ đối với các bệnh nhân ung thư phổi ở giai đoạn 3B và 4có đột biến gene EGFR có sử dụng Tarceva như biện pháp bước đầu.. 83 bệnh nhân được lựa chọn ngẫu nhiên sử dụng Tarceva và 72 bệnh nhân còn lại sử dụng Gemcitabine phối hợp với Carboplatin và cuộc thử nghiệm có kết quả như sau:

• Bệnh nhân sử dụng Tarceva có thời gian bệnh không tiến triển trung bình (progression-free survival) dài hơn đáng kể so với nhóm sử dụng hóa trị: 13,1 tháng so với 4.6 tháng.

• Bệnh nhân sử dụng Tarceva chịu tác dụng phụ không đáng kể so với hóa trị và với cấp độ nhẹ hơn (14% so với 40%)
Đường link đây các cụ: http://www.thelancet.com/journals/lanonc/article/PIIS1470-2045(11)70184-X/abstract

Các cụ ạ, nếu sử dụng thuốc Tarceva, bà cụ nhà em sẽ có thời gian trung bình là 13.1 tháng thì bệnh sẽ tái phát (kháng thuốc). Trong cuộc thử nghiệm trên 95% bệnh nhân bị phát hiện kháng thuốc trong khoảng tư tháng thứ 10.58–16.53. Như vậy là câu hỏi liệu Tarceva có bị nhờn hay không? thì câu trả lời không phải là có hay không mà chỉ là có nhưng khi nào mà thôi. Tuy nhiên, các cụ ạ, có rất nhiều trường hợp dùng Tarceva vẫn còn sống sau 5 năm, 7 năm và 9 năm được kiểm chứng, như vậy họ có kinh nghiệm như thế nào đó chính là điều mà em và rất nhiều người vẫn đang băn khoăn, em sẽ cố gắng cung cấp thêm thông tin về những người này để các cụ tham khảo. Nhưng trước khi nghĩ tới các đích đó bệnh nhân cần phải thu hẹp khối u để tránh cái ngưỡng 13.1 tháng kia đã.

Chỉnh sửa cuối:

kien_ktnl

Xe buýt
Cụ và gia đình cố gắng lên nhé, em chúc Bà nhanh khỏi

Sontqpk

Xe hơi
Chúc bà nhà cụ mau khỏi, cụ tìm hiểu sâm ngọc linh hoặc mật gấu nhé. Tác dụng tốt với u phổi đấy, e thấy vài người đỡ nhiều rồi.

now_what

Xe điện
Mong cụ có tiến triển tốt.

hacdaihung

Xe tăng
Chúc bà nhà cụ mau khỏi, cụ tìm hiểu sâm ngọc linh hoặc mật gấu nhé. Tác dụng tốt với u phổi đấy, e thấy vài người đỡ nhiều rồi.
Cảm ơn cụ, mật gấu thì em chưa tìm hiểu đến nhưng Sâm ngọc linh thì em đã đưa vào danh sách có thể sẽ sử dụng trong giai đoạn kế tiếp rồi ạ. Vì bà cụ nhà em phải sử dụng nhiều loại thuốc trong một ngày nên em cố gắng lựa chọn loại thuốc nào nó thuận tiện nữa ạ.

Sontqpk

Xe hơi
Cảm ơn cụ, mật gấu thì em chưa tìm hiểu đến nhưng Sâm ngọc linh thì em đã đưa vào danh sách có thể sẽ sử dụng trong giai đoạn kế tiếp rồi ạ. Vì bà cụ nhà em phải sử dụng nhiều loại thuốc trong một ngày nên em cố gắng lựa chọn loại thuốc nào nó thuận tiện nữa ạ.
Vậy e nghĩ cụ nên cho bà dùng sâm NL càng sớm càng tốt, bà nhà e dùng 2 năm nay rồi ổn định hẳn.

tientung000

Xe điện
Khuya quá, em đánh dấu lại. Chúc cụ bà sớm bình phục

hacdaihung

Xe tăng
Vậy e nghĩ cụ nên cho bà dùng sâm NL càng sớm càng tốt, bà nhà e dùng 2 năm nay rồi ổn định hẳn.
Vâng, cụ có thể chia sẻ thêm về trường hợp bà nhà cụ được không ạ? Về Sâm ngọc linh trước em vẫn lăn tăn vì không biết mua sâm thật ở đâu vì phải chạy đua với thời gian mà uống nhầm sâm giả thì tiêu ạ. Cụ cho em vài địa chỉ và giá cả để em tham khảo nhé. Em cảm ơn cụ.

vinabeeline

Xe đạp
Website
game360.mobi
em nghe nói là không nên cho bênh nhân uống mật gấu vì sẽ làm khối u phát triển mạnh hơn

Tao Mà Lị

Xe tải
Em nghe người quen nói Giám đốc Viện Y học ccoor truyền cũng bị ung thư phổi giai đoạn 4.. Phải sử dụng thuốc của cuba chữa khỏi đấy

hacdaihung

Xe tăng
Em nghe người quen nói Giám đốc Viện Y học ccoor truyền cũng bị ung thư phổi giai đoạn 4.. Phải sử dụng thuốc của cuba chữa khỏi đấy
Cảm ơn cụ! Nếu thuốc Cuba thì bà cụ nhà em cũng đã có dùng nọc bò cạp xanh quảng cáo trên VTV rồi ạ. Em sẽ review về loại thuốc này ở phần sau.

Tao Mà Lị

Xe tải
Cảm ơn cụ! Nếu thuốc Cuba thì bà cụ nhà em cũng đã có dùng nọc bò cạp xanh quảng cáo trên VTV rồi ạ. Em sẽ review về loại thuốc này ở phần sau.
.
Cụ ơi, nhưng thuốc đấy là hỗ trợ điều trị thôi, nó không chữa khỏi được đâu. Em quên chưa nói hết

hacdaihung

Xe tăng
em nghe nói là không nên cho bênh nhân uống mật gấu vì sẽ làm khối u phát triển mạnh hơn
Cụ Sontqpk mới nhắc em về mật gấu và em cũng chưa nghĩ tới loại thuốc này. Trước kia thì em cũng thấy nói là mật gấu cũng là một loại thuốc quý tuy nhiên dùng như thế nào, dùng bao lâu, dùng trong thời điểm nào sẽ có tác dụng khác nhau, có thể trái ngược nhau. Vì mật gấu không khó kiếm nên chắc chắn em sẽ nghiên cứu thêm về nó.

Donal_Quang

Xe hơi
Cảm ơn cụ, tinh thần phải nói là quan trọng nhất cụ ạ. Không có niềm tin thì chắc chắn không thể sống sót với căn bệnh này.
cố lên cụ, hãy chiến đấu tới cùng và chiến thắng chính mìh

hacdaihung

Xe tăng
...Nhưng rồi bác sĩ vẫn chốt lại câu, phải làm xét nghiệm thì mới có cơ sở chuyển lên điều trị đích chứ chúng tôi không thể làm sai quy trình, đề nghị gia đình ngày mai lên thảo luận tiếp sau khi có kết quả xạ hình xương.
Thưa các cụ, trở lại câu chuyện của bà cụ nhà em. Sáng hôm sau, em và vợ em quay lại bệnh viện để nhận kết quả xét nghiệm xương và bày tỏ với bác sĩ về việc quyết tâm điều trị và tiến hành lấy sinh thiết. Lần gặp Bác sĩ này phải nói là một bước ngoặt trong việc điều trị bệnh của bà cụ em.

Bác sĩ cho xem phần phim chụp xương với những vết đen loang lổ khắp mọi phần của xương trên cơ thể. Điều này đánh tan hy vọng của em về việc có thể nào đó dùng xạ trị hoặc phẫu thuật và cũng đồng nghĩa là thời gian còn lại vài tháng. Em nhìn film mà nước mắt trực trào ra mặc dù em cũng là người chịu đựng được sức ép lớn. Em bảo với bác sĩ rằng việc đã đến nước này rồi thì bác sĩ cứ cho bà cụ nhà em được dùng thuốc và về nhà để ở bên chồng, bên con những ngày cuối của cuộc đời. Bác sĩ bảo, việc sinh thiết sẽ làm bà cụ đau đớn và sau khi sinh thiết rồi sẽ phải đem đi nhuộm hóa chất, nhuộm rồi phải đem đi xét nghiệm tại các cơ sở có máy, xét nghiệm xong rồi lại đem lên hội chẩn, hội chẩn rồi mới quyết định dùng thuốc gì, như thế nào, mà có khi lại còn phải chờ đợi để được truyền hóa chất, mọi việc ít nhất phải mất từ 7 đến 10 ngày. Em nghe nói mà ong hết cả đầu không nói câu gì.

Sau khi định thần lại em nói với bác sĩ, em quyết định không làm sinh thiết nữa, em sẽ tự đi tìm mua thuốc để cho bà cụ em uống, em sẽ đưa bà cụ về nhà. Chứ chờ đợi rồi truyền hóa chất thì với thể trạng của bà cụ nhà em, ngày nào vào viện là kể từ đó gia đình em không biết có ngày nào bà được tỉnh táo hay không. Bác sĩ dường như hiểu được ý định và quyết tâm của vợ chồng em bác sĩ hỏi thế nếu tự dùng thuốc mà phản ứng phụ thì làm thế nào, bị tràn dịch thì thế nào mà còn phải tiêm thuốc nữa. Em trả lời là tiêm thì em sẽ nhờ được người tiêm còn vấn đề tràn dịch và phản ứng thuốc thì em nhờ bác sĩ giới thiệu cho bác sĩ nào đó có thể tư vấn riêng giúp em. Bác sĩ suy nghĩ một lúc rồi bác sĩ nhớ ra là có thể kiểm tra đột biến gen bằng dịch từ phổi vì trong dịch này có cả máu và các phần của khối u ở đó. Ở Hà Nội có các trung tâm y học hạt nhân có thể phân tích dịch này trong vòng 4~7 ngày. Ngay lập tức, bà cụ em được đi hút dịch phổi và vợ chồng em cầm ống nghiệm dịch của bà cụ phi thẳng sang Bệnh viện 108 để làm xét nghiệm. Sau này em được biết, ngoài Bệnh viện 108 thì BV. Đại Học Y cũng có thể làm được xét nghiệm như vậy với chi phí từ 6 ~ 8 triệu đồng.

Đến trung tâm y học hạt nhân của BV. 108, sau khi làm các thủ tục bác sĩ hẹn tuần sau đến lấy kết quả. Bác sĩ là tiến sĩ hay thạc sĩ gì đó có nói rằng nếu xét nghiệm dương tính thì uống thuốc vào như thuốc tiên, bệnh đang nằm cùng ngồi dậy đi được. Vợ em cứ nhắc đi nhắc lại câu nói này mỗi khi nói về hiệu quả của thuốc. Những ngày sau khi chờ kết quả, em vẫn thắp hương cầu các cụ cho bà cụ nhà em được dương tính để hợp thuốc. Và khoảng 3 ~ 4 ngày sau thì nhà em nhận được điện thoại của trung tâm nói là đã có kết quả là dương tính với EGFR nhưng phải chờ thêm một hai ngày nữa mới lấy được kết quả, cứ yên tâm uống thuốc. Thực ra thì bà cụ nhà em đã uống thuốc được 3 hôm rồi vì vị bác sĩ trong Sài gòn nói là thuốc này cũng không có tác dụng phụ gì đáng kể, nếu có kết quả thì chỉ chục ngày là biết ngay. Kết quả xét nghiệm là bà cụ nhà em bị đột biến xóa gen exon 19 trong chuỗi ADN của tế bào ung thư, hình ảnh thể hiện một mẫu chuỗi gen đột biến xóa exon 19 và chuối gen của bà cụ nhà em giống nhau khoảng 95%.

Sau vụ này em có một kinh nghiệm là mỗi bệnh viện sẽ có những hạn chế về cơ sở vật chất và trình độ y học nhất định. Khi bệnh nhân đã vào bệnh viện, các bác sĩ dường như sẽ chỉ tập trung vào những gì mình có thể làm tốt nhất chứ không khuyến khích bệnh nhân đến những bệnh viện có thể làm tốt hơn. Em thấy trên các diễn đàn thế giới mà em hay tìm hiểu mọi người hay đề cập tới "ý kiến thứ hai" (second opinion) chỉ rằng người bệnh nên tham khảo thêm bác sĩ hay bệnh viện khác trước những quyết định sinh tử. Mặc dù "lắm thày nhiều ma" nhưng cái gì nhiều người nói là tốt thì chắc chắn sẽ tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Sontqpk

Xe hơi
Vâng, cụ có thể chia sẻ thêm về trường hợp bà nhà cụ được không ạ? Về Sâm ngọc linh trước em vẫn lăn tăn vì không biết mua sâm thật ở đâu vì phải chạy đua với thời gian mà uống nhầm sâm giả thì tiêu ạ. Cụ cho em vài địa chỉ và giá cả để em tham khảo nhé. Em cảm ơn cụ.
2 năm trước Bà cụ nhà e phát hiện u gan, bệnh viện bó tay. E có người quen phát hiện u phổi khá nặng, khối u to 5cm rồi sau khi hóa trị thì dùng sâm NL liền 2 tháng, bây giờ ổn định rồi cụ ạ. Nói thật trước đây e cũng hoang mang như cụ, đi các thể loại bệnh viện và dùng các thể loại thuốc BS kê mà vẫn nản lắm. Sau đó e tìm thấy nhà thuốc Thọ Xuân Đường có nói là vẫn còn khả năng chữa nên e đưa bà đến khám thử xem sao, từ đó đến giờ uống thuốc viên và mua sâm luôn ở đấy vì e ko dám mua ở ngoài, mình ko biết gì nhỡ đồ dởm thì toi ( mà nó đắt chứ có rẻ đâu). Hiện nay sk bà nhà e khá ổn nhiều rồi ( 2 năm ko phải thăm BV cụ ạ). E cũng ko hiểu bệnh tình cụ thuyên giảm nhiều là do cái gì nhưng thấy ông anh kia bị phổi nặng thế mà cũng đỡ nên e nghĩ sâm NL có tác dụng nào đó. Cụ nên đưa bà đến khám để BS tư vấn cả cách điều trị và tư tưởng để chiến đấu với bệnh tật nhé, chúc bà nhà cụ may mắn và mau khỏe!

lengocson211

Xe buýt
Cụ Sontqpk mới nhắc em về mật gấu và em cũng chưa nghĩ tới loại thuốc này. Trước kia thì em cũng thấy nói là mật gấu cũng là một loại thuốc quý tuy nhiên dùng như thế nào, dùng bao lâu, dùng trong thời điểm nào sẽ có tác dụng khác nhau, có thể trái ngược nhau. Vì mật gấu không khó kiếm nên chắc chắn em sẽ nghiên cứu thêm về nó.
chào cụ, đọc bài của cụ làm em thêm hy vọng. Em xin hẹn gặp cụ cafe được ko? Mẹ em cũng 68 tuổi, chụp fim cũng có khối u khoảng 3cm. Khôi u của mẹ em rất khó sinh thiết. Em đang đau hết hết cả đầu đây may quá lại gặp cụ. Cụ cho em xin địa chỉ em đến gặp cụ ạ! Cảm ơn cụ nhiều!

Trạng thái
Thớt đang đóng