Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
E đọc lại thì trường hợp của bà:

- Không sinh thiết .
- Không phẫu thuật.
- và cả Không hóa trị or xạ trị.

mà chỉ sử dụng:

- Traceva - thuốc điều trị đích (nguyên nhân UT do đột biến Gen).
- Lá đu đủ (200ml x 3 / ngày)
- Và nhiều loại thuốc khác bao gồm cả đông, tây y.

Mời cụ tiếp.
Cố gắng nên cụ nhé....................
Cám ơn cụ chủ về bài viết rất chi tiết và hữu ích. Em chờ các bài tiếp theo của cụ về hành trình chiến đấu với căn bệnh này. Mong bà cụ nhà cụ chóng khỏe.
Cố lên cụ! Còn nước còn tát! Điều cần nhất là lấy bình tĩnh và trấn an tinh thần của 2 cụ ông cụ bà. Luôn cố gắng đến khi còn có thể cụ nhé!
Cụ chủ quả là người có bản lĩnh. Chúc bác nhà cụ sớm khỏe và sớm bình phục!
Thead này nhiều thông tin, cám ơn cụ chủ.
Xin cảm ơn tất cả các cụ đã động viên em và gửi những lời chúc sức khỏe tới bà cụ nhà em! Em hy vọng những chia sẻ của em có thể có chút giúp sức cho những bệnh nhân có cùng cảnh ngộ tránh được những rủi ro vì thiếu thông tin.

ongdogia

Xe tăng
Cụ chủ rất nghị lực, chúc cụ và gia đình may mắn, thành công

alexandra

Xe điện
Trong bài viết trước em thấy cụ nhắc đến tinh chất nghệ 95% cho bà chữa dạ dày sau khi uống lá đu đủ và kháng sinh. Em search trên mạng thì được biết thêm thông tin về Curcumin có trong tinh chất nghệ có công dụng thật tuyệt. Cụ dùng tinh chất nghệ của đơn vị nào sản xuất hay xách từ nước ngoài về ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Angielic

Xe đạp
Ngay cả tại Nhật thì bạn em bên đó cũng nói rằng có rất nhiều hãng sản xuất fucoidan với nhiều loại khác nhau như là viên nang, bột, dung dịch uống, giá cả thì cũng như mê hồn trận. Em đã nhờ bạn mua gửi về để dùng thử, nhưng như trường hợp của bố em thì tham khảo bác sĩ khuyên không nên dùng sẽ lãng phí ạ, vì muốn thấy tác dụng hay không thì phải dùng trong một quãng thời gian tương đối cơ, cuối đời bố em cực kỳ yếu và gần như không ăn được uống được gì, chẳng nói tới thuốc. Cụ đã tìm hiểu thêm về viên nén thuốc kháng u linh (anticancerlin) chưa ạ, mẹ chị bạn em K phổi cũng giai đoạn IV nhưng may mắn thế nào lại hợp thuốc đó. Nhắc lại những chuyện này em thấy buồn ghê gớm, nhưng khi bố em còn thì em cũng luôn tâm niệm như cụ là cái gì có thể làm được sẽ làm hết sức. Cụ nhớ dành cả thời gian quan tâm đến ông nữa ạ, dạo trước em tẩm bổ cho mẹ em như bố em luôn. Cố lên cụ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Focus 5 doors

Xe tải
Chia sẻ với cụ. Mẹ em cũng đang bị ung thư vòm họng giai đoạn sớm, em cũng đã trải qua đủ cung bậc căng thẳng như cụ.

ongdogia

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ chuyện nhà bác em.
Hai ông bà sống ở quê, sức khỏe tốt. Thế rồi, đột nhiên bà vợ ốm phải đi viện, vào viện có đứa cháu ruột làm ở đó đưa đi kiểm tra/xét nghiệm phát hiện ung thư tụy. Bệnh viện và gia đình chấp nhận phương án đưa về nhà uống thuốc nam. Chẳng biết nghe ai nói, ông chồng đi lấy lá đu đủ về sắc uống thay nước hàng ngày, kết hợp với một số thuốc nam khác (rất ít), đến nay là hơn 10 năm, chẳng bao giờ phải đi viện nữa (ở nông thôn cũng không có nhiều điều kiện các cụ à), sức khỏe hiện nay bình thường.
Các đây 3 năm, ông chồng bị đau răng, chữa mãi không khỏi, đi bệnh viện khám. Phát hiện ung thư Trung thất (khi đó ông chồng tự mình đi khám, làm các xét nghiệm). Ông chồng về nhà cũng tự chữa theo cách đã chữa cho bà vợ nhưng bệnh tình càng ngày càng nặng, sau đó ra đi ở tháng thứ 11 kể từ khi phát hiện bệnh.
Có lẽ, lá đu đủ tác dụng đối với từng người, từng loại bệnh và từng giai đoạn cụ thể.

chongtham.hn

Xe hơi
Tinh thần của cụ rất kiên cường. Cách cụ tìm hiểu và suy luận cũng khoa học. Em chúc cụ lái vững. Mẹ cụ chóng khỏi. Votka cụ.

hacdaihung

Xe tăng
Trong bài viết trước em thấy cụ nhắc đến tinh chất nghệ 95% cho bà chữa dạ dày sau khi uống lá đu đủ và kháng sinh. Em search trên mạng thì được biết thêm thông tin về Curcumin có trong tinh chất nghệ có công dụng thật tuyệt. Cụ dùng tinh chất nghệ của đơn vị nào sản xuất hay xách từ nước ngoài về ạ?
Đúng vậy cụ ạ, Curcumin là hoạt chất số 1 chống ung thư với hơn 3,000 tài liệu nghiên cứu về nó. Nếu như Tarceva chỉ ức chế tăng trưởng ung thư ở một đột biến là EGFR (monotherapy) thì Curcumin có thể ức chế trên rất nhiều con đường tăng trưởng khác nhau của tế bào ung thư. Hiện tại bà cụ nhà em sử dụng cùng lúc 3 loại thuốc uống Curcumin với sự ưu tiên đặc biệt. Em sẽ chia sẻ chi tiết về Curcumin ở bài viết sau.

hacdaihung

Xe tăng
Ngay cả tại Nhật thì bạn em bên đó cũng nói rằng có rất nhiều hãng sản xuất fucoidan với nhiều loại khác nhau như là viên nang, bột, dung dịch uống, giá cả thì cũng như mê hồn trận. Em đã nhờ bạn mua gửi về để dùng thử, nhưng như trường hợp của bố em thì tham khảo bác sĩ khuyên không nên dùng sẽ lãng phí ạ, vì muốn thấy tác dụng hay không thì phải dùng trong một quãng thời gian tương đối cơ, cuối đời bố em cực kỳ yếu và gần như không ăn được uống được gì, chẳng nói tới thuốc. Cụ đã tìm hiểu thêm về viên nén thuốc kháng u linh (anticancerlin) chưa ạ, mẹ chị bạn em K phổi cũng giai đoạn IV nhưng may mắn thế nào lại hợp thuốc đó. Nhắc lại những chuyện này em thấy buồn ghê gớm, nhưng khi bố em còn thì em cũng luôn tâm niệm như cụ là cái gì có thể làm được sẽ làm hết sức. Cụ nhớ dành cả thời gian quan tâm đến ông nữa ạ, dạo trước em tẩm bổ cho mẹ em như bố em luôn. Cố lên cụ ơi.
Chào cụ, viên nén Anticancerlin có phải như hình dưới đây không ạ?

Trong Anticanerlin em thấy có ghi các hoạt chất.
  • inotodiol - Tinh chất nấm Chaga có tác dụng chống viêm và ức chế ung thư
  • flavonoide - Chất chống oxy hóa
  • glicozide - Hoạt chất chính có trong cỏ ngọt
  • saponine triterpenice - Hoạt chất chính có trong Hồng Sâm (em thấy có nói là Sâm vùng Seberia)
Vì em theo sát một Protocol của một bệnh nhân người Mĩ đã có hiệu quả nhanh trong thời gian đầu (Ức chế + Tiêu u) và trong đó không có nhắc tới loại thuốc này. Ở giai đoạn sau (duy trì + tăng cường miễn dịch), em sẽ nghiên cứu nhiều hơn về Sâm và Nấm như Anticancerlin. Em sẽ nêu chi tiết protocol này và so sánh với protocol mà bà cụ nhà em đã sử dụng ở các bài sau.

Chỉnh sửa cuối:

Angielic

Xe đạp
Có lẽ, lá đu đủ tác dụng đối với từng người, từng loại bệnh và từng giai đoạn cụ thể.
Em cũng nghĩ như cụ, không chỉ là lá đu đủ mà cả các loại thuốc khác nữa.
@cụ chủ: Đúng là loại thuốc viên như hình cụ up.

hacdaihung

Xe tăng
Em thấy rõ tác dụng của vidatox đối với bố em trong việc giảm đau ở giai đoạn cuối cùng, so sánh với những người cùng bệnh cảnh thì trong gần 2 tháng nằm viện số lần tiêm morphin của bố em rất ít, hàng ngày chỉ uống thuốc viên. Còn về cải thiện mức độ thèm ăn thì không có ạ.
Thưa các cụ, trước khi chẩn đoán ra bệnh ung thư bà cụ nhà em cảm thấy ăn gì cũng không thấy ngon. Cân nặng giảm từ 52 Kgs xuống còn 49 Kgs trong quãng thời gian này. Trong một tuần nằm viện, bà cụ nhà em sụt tiếp 2Kgs còn 47Kgs và vẫn tiếp tục chán ăn. Bà cụ nhà em bắt đầu ăn được sau một tuần điều trị và hiện tại bà cụ nhà em lại rất thèm ăn, bà nói hiện giờ lúc không đói vẫn thích ăn và bà nhấm nháp các loại hạt suốt cả ngày; cân nậng duy trì ở mức 49Kgs như trước khi vào viện. Trong suốt giai đoạn điều trị, chỉ 1 lần duy nhất bà cảm thấy chán ăn trở lại đó là lúc bị đau dạ dày.

Chán ăn và suy nhược cơ thể ở người bị bệnh ung thư

Chán ăn và giảm cân là biểu hiện chung khoảng 80% bệnh nhân ung thư giai đoạn di căn. Theo thuật ngữ y tế được gọi là triệu chứng biếng ăn và suy nhược (anorexia-cachexia-syndrome). Triệu chứng này thường làm cho người bệnh sụt giảm khoảng 5% cân nặng trong thời gian từ 2 ~ 6 tháng trước khi phát bệnh.

Vậy tại sao khi bị ung thư, người bệnh lại bị biếng ăn và suy nhược. Hầu hết các bệnh nhân ung thư đều có axit latic trong cơ thể, khi bệnh vào những giai đoạn cuối cơ thể bệnh nhân đầy axit latic.

Tất cả tế bào trong cơ thể chúng ta đều cần năng lượng để tồn tại. Có hai quá trình chuyển hóa năng lượng chính đó là Hô hấp (respiration) và Lên men (fermentation). Hầu hết các tế bào trong cơ thể chúng ta đều có khả năng hô hấp và lên men. Đường là năng lượng đa năng chính cho cơ thể của chúng ta. Trong quá trình Hô hấp, với sự tham gia của Oxy, đường sẽ được chuyển hóa thành CO2 và nước (đồng thời tạo ra năng lượng). Trong quá trình Lên men, thiếu sự tham gia của Oxy, đường sẽ bị chuyển hóa thành axit latic.

Axit latic làm cho cơ thể suy nhược như thế nào

1. Đường được hấp thụ vào tế bào ung thư và tạo thành Axit Pyruvate
  2. Chỉ có 5% lượng đường kết hợp với Oxy để chuyển hóa thành phân tử mang năng lượng trong đó 85% lượng đường lên men và trở thành Axit latic và chuyển vào gan qua đường máu.
  3. Gan sau đó lại chuyển hóa Axit latic thành đường
  4. Khi gan chuyển thành đường thì gần như số lượng đường này lại được hấp thụ bởi tế bào ung thư vì tế bào ung thư này tiêu thụ đường gấp 15 lần tế bào bình thường.
  5. Quay trở lại bước 1

Trong khi vòng lặp trên tưởng như vô hại nhưng có 2 lý do làm cho một nửa các bệnh nhân ung thư chế bởi vòng lặp này.
  • Thứ nhất, việc chuyển đổi từ Glucose thành Axit Latic trong tế bào ung thư và việc chuyển đổi từ Axit latic thành Glucose trong gan ngốn rất nhiều năng lượng của cơ thể.
  • Thứ hai, chính Axit Latic trong khi di chuyển trong mạch máu sẽ ngăn cản nguồn dinh dưỡng nuôi các tế bào khỏe mạnh.

'Cội rễ' của ung thư là tình trạng thừa axit, thiếu ôxy

Tiến sĩ Otto H. Warburg, một nhà khoa học từng đạt giải Nobel, đã cống hiến cuộc đời mình cho việc nghiên cứu bệnh ung thư cũng như những nguyên nhân gây ra căn bệnh này.

Trong công trình nghiên cứu The Metabolism of Tumours (tạm dịch là “Sự trao đổi chất của khối u”), Warburg đã chứng minh rằng: “Tất cả các loại ung thư đều có 2 điều kiện đặc trưng cơ bản là: nhiễm độc axit (nhiễm toan) và thiếu ôxy. Nhiễm độc axit và thiếu ôxy giống như hai mặt của một đồng xu, có nghĩa là, nếu bạn bị thiếu ôxy, bạn cũng sẽ bị nhiễm độc axít và ngược lại. Tất cả các tế bào bình thường đều có một nhu cầu ôxy nhất định nhưng các tế bào ung thư có thể sống mà không cần ôxy (quy tắc này không có ngoại lệ). Nếu giảm 35% lượng ôxy của một tế bào bình thường trong vòng 48 giờ, nó có thể sẽ trở thành tế bào ung thư”.

Em tìm được một liệu pháp nhằm loại bỏ Axit latic bằng Magesium + Vitamin C. Sau khi cân nhắc, em quyết định mua 1 lọ Magesium và 1 hộp Vitamin C về cho bà cụ sử dụng với mục đích nhằm loại bỏ Axit latic trong cơ thể bà cụ mong muốn cụ ăn uống được ngon lành hơn và giảm được mệt mỏi. Một lọ Magie bà cụ uống khoảng hơn tháng mới hết còn hộp C thì uống chỉ trong 5 ngày với liều lượng ngày sau tăng gấp đôi ngày trước đến lúc cơ thể phản ứng (đi ngoài) thì giảm liều như ngày trước đó (mục đích đạt được liều cao nhất). Vì sau có hơn 1 tuần bà cụ nhà em đã ăn uống tốt trở lại nên em không áp dụng thêm phương pháp này nữa.

Dựa trên quan điểm này, các cụ có thể tham khảo thêm bài viết về cân bằng độ pH trong cơ thể để chữa ung thư (cái này em chưa thử) do dược sĩ Đào Kim Long đưa lên web.

Dù không đánh giá được phương pháp loại bỏ axit latic vì chỉ thực hiện trong thời gian ngắn nhưng khi đọc về quan điểm nguyên nhân dẫn tới ung thư của Otto H. Warburg thì em đã rút ra được một số lưu ý sau:
  • Tạo không gian giàu Oxy cho người bệnh, tăng cường vận động để cơ thể hô hấp được nhiều hơn.
  • Tránh tuyệt đối đường

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ, trong những ngày đầu bà cụ nhà em hầu như không ngủ được. Mấy ngày đầu, bà cụ nhà em uống Tarceva vào lúc 11 giờ đêm (khi dạ dày hoàn toàn đói) và cơ thể trở nên buồn ngủ. Nhưng chỉ sau 2 ~ 3 giờ là bà cụ phải dậy để đi nhẹ và cứ vậy thức đến hôm sau. Cả ngày hôm sau cũng không thể ngủ mà chỉ đi đi, lại lại. Một phần do ho nhiều, một phần do đau ngực, một phần do suy nghĩ nhiều nên không thể nào mà chợp mắt được. Vậy là em mới tìm đến thuốc ngủ để trợ giúp cho bà cụ có thêm thời gian nghỉ ngơi. Lang thang trên mạng em tìm ra được loại thuốc chức năng hỗ trợ giấc ngủ là Melatonin.

Melatonin là gì

Melatonin được tuyến pinea nằm trong não tiết ra. Tuyến này nhỏ bằng hạt đậu nằm trong trung não, nằm phía trên và sau não thùy. Lượng melatonin tăng lên sau khi trời tối, đạt đỉnh cao vào khoảng 2 đến 5 giờ sáng. Lượng melatonin giảm đi nhanh chóng khi mặt trời mọc, và đạt điểm thấp nhất vào lúc 8 giờ sáng. Ánh sáng nhân tạo cũng như ánh sáng của ti vi ban đêm khi xem tivi khuya hay làm việc với máy vi tính về khuya có thể là một nguyên nhân quan trọng làm giảm lượng melatonin và có ảnh hưởng đến rối lọan giấc ngủ.

Vì vậy, em ra hàng thuốc đầu phố mua một lọ Melatonin về cho bà cụ uống. Đây là thuốc dạng thực phẩm chức năng hỗ trợ giấc ngủ chứ không giống như những loại thuốc ngủ khác. Như vậy là em yên tâm không lo lắng lắm về tác hại của nó. Ngày đầu tiên sử dụng bà cụ nhà em ngủ chỉ thêm được 1~2 tiếng nhưng khoảng 3~4 ngày sau thì giấc ngủ ổn định hơn và bà bảo ngủ ngon giấc. Về sau, em thấy có một số bài báo lo ngại đối với thuốc này là vì nó là một dạng thuốc hormon. Nhưng càng tìm hiểu, em mới thấy nó có nhiều thử nghiệm y tế có tác dụng to lớn đối với bệnh nhân ung thư.

Em xin lược dịch một bài báo tổng kết về giá trị của Melatonin đối với bệnh nhân ung thư, đặc biệt là các bệnh nhân đang áp dụng hóa trị hay xạ trị.

Có rất nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng Melatonin là một trong những liệu pháp điều trị ung thư hiệu quả nhất hiện nay. Nó có thể ức chế tế bào ung thư phát triển và di căn. Nó phá hủy tế bào ung thư, ngăn chặn hình thành mạch máu (chặn hình thành mạch máu mới trên khối u) và ngăn chặn các hình thái nguy hiểm của estrogen trong việc thúc đẩy sự phát triển của ung thư. Mặc dù nó thành công trong nhiều cuộc thử nghiệm y tế và trong kinh nghiệm của bác sĩ đối với bệnh nhân, nó không được mô tả rộng rãi trong y học chính thống mặc dù hiệu quả của nó được chứng minh ưu việt hơn so với nhiều loại thuốc hóa trị.

Trong một thử nghiệm y tế đối với bệnh nhân ung thư não được cung cấp phác đồ điều trị là Xạ trị + Melatonin hoặc chỉ Xạ trị, 23% bệnh nhân có sử dụng Melatonin sống sót sau 1 năm trong khi không có bệnh nhân nào sử dụng riêng phác đồ xạ trị sống sót. Tương tự, trong một cuộc nghiên cứu bởi các bác sĩ chuyên khoa Italy, các bệnh nhân ung thư phổi không tế bào nhỏ thất bại đối với hóa trị được cho sử dụng melatonin. Họ được đem ra so sánh đối với những bệnh nhân khá ung thư phổi không tế bào nhỏ khác không sử dụng melatonin. Một năm sau, 26% bệnh nhân sử dụng melatonin vẫn còn sống trong khi đó không một bệnh nhân nào trong nhóm còn lại còn sống.

Nghiên cứu cũng chỉ ra rằng melatonin có hiệu quả hơn các loại thuốc điều trị đối với ung thư tụy và phổi.

Tác dụng của melatonin phá hủy tế bào ung thư theo nhiều cách khác nhau. Bởi vì nó gây độc đối với tế bào ung thư, nó kích hoạt tự chết theo lập trình và cũng trực tiếp giết tế bào ung thư. Nó cũng làm chậm sự phát triển của tế bào ung thư qua nhiều cơ chế, ví dụ như ức chế yếu tố thụ thể tăng trưởng của tế bào ung thư. Các yếu tố thụ thể tăng trưởng đóng một vai trò quan trọng trong sự phát triển và di căn của tế bào ung thư.
Melatonin cũng thúc đẩy hệ miễn dịch và tăng cường hoạt động của các tế bào sát thủ như Đại bào, đơn bào, tế bào sát thủ tự nhiên...

Hơn nữa, melatonin ức chế hình thành mạch máu (chặn hình thành mạch máu mới trên khối u) từ các mạch máu hiện tại. Khối u lấy dinh dưỡng từ mạch máu, và khi chúng phát triển, chúng cần một nguồn cung cấp lớn hơn từ các mạch máu để nuôi dưỡng chúng. Chặn sự hình thành mạch máu mới sẽ hạn chế nguồn cung cấp thức ăn và làm cho tế bào ung thư co lại và ngừng phát triển.

Melatonin có đặc tính có thể ngăn chặn sự ảnh hưởng của estrogen đối với tế bào ung thư; điều này quan trọng bởi một số hình thái của estrogen có thể thúc đẩy sự phát triển của các tế bào ung thư bị ảnh hưởng bởi hormon như là ung thư vú, nội mạc tử cung, buồng trứng và tử cung.

Cuối cùng, như mọt chất chống oxy hóa, melatonin có thể giảm viêm, một điều kiện giúp cho sự tồn tại của tế bào ung thư, và vì melatonin dọn sạch các gốc tự do nên nó không làm hại tế bào bình thường và tránh cho tế bào bình thường bị ảnh hưởng bởi biến đổi gen.

Các cụ có thể tham khảo thêm một số tài liệu tại đây:

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Chia sẻ với cụ. Mẹ em cũng đang bị ung thư vòm họng giai đoạn sớm, em cũng đã trải qua đủ cung bậc căng thẳng như cụ.
Cảm ơn cụ đã đã chia sẻ. Bác em cũng bị ung thư vòm họng và đã mất cách đây hơn chục năm sau 9 tháng điều trị tại bệnh viện K lúc đó em đang còn là sinh viên. Các anh nói rằng bác bị bệnh có lẽ do uống rượu và hút thuốc lào nhiều quá và cũng có thể do cụ tiếp xúc với thuốc trừ sâu khi làm đồng mà không sử dụng găng tay hay băng khẩu. Bà cụ nhà cụ bị K vòm họng ở giai đoạn sớm có nghĩa là chưa di căn và khả năng chữa khỏi bằng phẫu thuật, xạ trị hay hóa trị là rất cao.

Em không có kinh nghiệm trong việc chăm sóc bệnh nhân hóa trị, xạ trị nên em không chia sẻ được gì nhiều. Theo những gì em nghe được thì các bác sĩ thường khuyên bệnh nhân là phải tẩm bổ sức khỏe, ăn được gì thì ăn, tránh sử dụng thuốc nam trong quá trình điều trị và tránh sử dụng thuốc bừa bãi để ảnh hưởng tới gan hoặc dạ dày.

Vì em kết hợp cả thuốc Tây lẫn thuốc Nam nên em rất chú ý đến việc sắp xếp thời gian uống thuốc để tránh ảnh hưởng lẫn nhau; em cũng chú ý lựa chọn loại thảo dược không có nguy cơ hạn chế hiệu quả của thuốc tây; về ăn uống em cũng tẩm bổ có chọn lọc thôi ạ chứ không phải ăn được gì thì ăn; về bảo vệ gan thì bác sĩ kê 2 loại là Fortec và Eganin em cũng cho bà cụ nhà em uống đều ngoài ra em bổ sung thêm Sữa kế (Milk Thristle) đều đặn hàng ngày.

Độ an toàn và hiệu quả của việc sử dụng các loại thuốc hỗ trợ điều trị có tính năng chống Oxy hóa trong quá trình điều trị ung thư bằng hóa trị vẫn đang được bàn cãi.
  • Các bác sĩ lo lắng rằng việc sử dụng liều cao thuốc hỗ trợ điều trị chống oxy hóa sẽ làm giảm hiệu quả của hóa trị và xạ trị bằng việc bảo vệ các tế bào ung thư cũng như tế bào khỏe mạnh khỏi sự phá hoại của oxy hóa liên quan tới cơ chế của hóa trị và xạ trị.
  • Các ý kiến khác lại cho rằng việc bổ sung các loại thuốc hỗ trợ chống oxy hóa có thể bảo vệ một cách chọn lọc các tế bào bình thưởng khỏi sự phá hoại đó, do vậy sẽ giảm thiểu được độc tố và tác dụng phụ của các biện pháp điều trị ung thư.
Em cũng đọc nhiều trường hợp đa số họ sử dụng thuốc thảo dược (chống oxy hóa) với liều cao sau thời gian hóa trị, xạ trị là 3 tháng. Và thời gian để cho thuốc thảo dược phát huy tác dụng cũng phải cần tời 2~3 tháng nữa.

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Liên tục hóng bài của cụ.

Chống axit latic bằng Magnesium và VitC. Tại sao không sử dụng liên tục và không dùng loại VitC liều cao (hình như loại này chỉ bán theo đon? Cháu thấy cụ dừng uống 2 loại này khi bà cụ trở lại trạng thái ăn bình thường, vậy thì hơi cảm quan nhỉ. Có cách nào đánh giá axit latic thừa hay thiếu không cụ?

Về loại thuốc ngủ Melatonin, cái này là thực phẩm chức năng nhưng nếu dùng thường xuyên thì có biến chứng gì không ah? Người bình thường mất ngủ liệu có dùng được?

hacdaihung

Xe tăng
Liên tục hóng bài của cụ.

Chống axit latic bằng Magnesium và VitC. Tại sao không sử dụng liên tục và không dùng loại VitC liều cao (hình như loại này chỉ bán theo đon? Cháu thấy cụ dừng uống 2 loại này khi bà cụ trở lại trạng thái ăn bình thường, vậy thì hơi cảm quan nhỉ. Có cách nào đánh giá axit latic thừa hay thiếu không cụ??
Thưa cụ, câu hỏi của cụ rất sâu sắc. Những ngày đầu, em liên tục tra tìm những phương pháp chữa trị để làm sau ngăn được sự suy sụp về sức khỏe của bà cụ nên em thấy phương pháp nào có lý đều đưa vào áp dụng. Sau đó, em sẽ dần dần loại bỏ những phương pháp có thể gây hại và hoặc không tốt bằng các phương pháp khác.

Những ngày đầu, mục tiêu đầu tiên phải là ăn ngon, ngủ tốt chứ chưa phải là tiêu diệt ung thư bởi vì em có ít nhất 10 ~ 13 tháng mà bà cụ có thể có sức khỏe để đáp ứng một loại thuốc nào đó. Thời gian 10 ~ 13 tháng là thời gian mà Tarceva sẽ trở nên kém đáp ứng. Để thanh lọc cơ thể, lá Đu đủ và Magnesium+VitC là hai phương pháp mà em áp dụng đồng thời. Sau khi đạt được mục tiêu ăn ngon (sau khoảng 1 tuần), em loại bỏ Magnesium+VitC vì lý do nó sẽ gây ảnh hưởng đến loại thuốc chính là Tarceva do liệu pháp này làm giảm tính Acid trong dạ dày và có nguy cơ làm giảm khả năng hấp thụ của Tarceva.

Có hai lưu ý chính mà người bệnh sử dụng Erlotinib (Tarceva) luôn ghi nhớ. Cả hai quá trình hấp thụ (absorption) và chuyển hóa (breakdown) của thuốc này có thể bị thay đổi một cách dễ dàng, và điều này sẽ ảnh hưởng tới tính khả dụng của thuốc lên khối u.

1. Thứ nhất, khả năng tan của Erlotinib thay đổi đáng kể với nồng độ pH. Khi pH tăng, thuốc sẽ trở nên khó tan và trở nên kém hấp thụ. Do vậy đối với loại thuốc này, độ Acid trong dạ dày sẽ gây ảnh hưởng lớn tới độ hấp thụ của thuốc. Trong môi trường dạ dày giàu acid, thuốc sẽ dễ dàng hấp thụ hơn. Chỉ khoảng 60% thuốc này được hấp thụ nếu dạ dày không tiết ra acid.
  2. Thứ hai, Eroltinib được chuyển hóa tại gan qua hai enzyme CYP3A4 và CYP1A2. Nếu 2 enzyme này nhiều thì thời gian tồn tại của thuốc ngăn hơn (ít tác dụng hơn) và nếu 2 enzyme này bị ức chế thì thuốc sẽ tồn tại trong cơ thể dài hơn (tăng tác dụng) và dẫn tới quá liều, tác dụng phụ. Hút thuốc lá trong quá trình sử dụng Tarceva sẽ làm giảm hiệu quả của thuốc còn ăn bưởi trong thời gian dùng thuốc Tarceva sẽ làm tác dụng phụ của thuốc trở nên khó kiểm soát hơn. Lá đu đủ cũng ức chế men CYP3A4 tại gan nhưng em với mức độ ít hơn và em dùng lá đu đủ cũng giảm đi về sau.

Trong điều trị căn bệnh nan y này, không có giải pháp nào là hoàn hảo cả. Trong Tây y, để đạt được mục tiêu diệt khối u thì phải mổ xẻ, đốt bằng phóng xạ và hóa chất đầu độc tế bào toàn thân; còn trong dân gian có bệnh nhân ở Quảng Nam mỗi ngày còn nuốt tới 10 cái mật cóc nữa là.

Về cách đánh giá axit latic trong cơ thể thừa hay thiếu thì chắc là phải đi xét nghiệm. Vì em không có điều kiện làm xét nghiệm này nên em cũng không có thông tin gì thêm. Cụ có thể đọc thêm bài Bắt khối u 'nhịn ăn' để diệt ung thư có nói về axit latic và tế bào ung thư để có thêm thông tin.

Tại sao không sử dụng liên tục và không dùng loại VitC liều cao (hình như loại này chỉ bán theo đon?
Xin lỗi cụ lúc trước em hiểu sai câu hỏi của cụ, hình ảnh thuốc VitC lúc em dùng em không nhớ rõ em chỉ nhớ là đã sử dụng tới liều cao nhất bằng cách ngày đầu uống 1gram (2 ~ 4 lần) và ngày sau cao hơn ngày trước 0.5gram cho tới khi đạt ngưỡng chịu đựng của cơ thể (đi ngoài) thì dừng lại và trở về liều của ngày hôm trước.

Em có tham khảo từ cuốn sách Beating cancer with Natural Medicine (tạm dịch là Đánh bại ung thư bằng thuốc từ thiên nhiên) của Michael Lam, MD, MPH, ABAAM, CNC.

Mr. Lam là chuyên gia về ngành dinh dưỡng và thuốc chống lão hóa và trong cuốn sách này ông nói về các nguyên nhân hình thành ung thư, các loại Vitamin và các loại thảo dược có tác dụng điều trị ung thư. Cũng trong cuốn sách này ông nêu ra 7 bước để trị ung thư như sau:

• Bước 1: Bỏ đói tế bào ung thư (giảm hoặc kiêng đường hoặc các loại ngũ cốc chứa đường)
  • Bước 2: Hấp thu nhiều Oxy cho cơ thể (tế bào ung thư ghét oxy)
  • Bước 3: Tránh tẩm bổ sai quy cách
  • Bước 4: Bổ sung dưỡng chất đặc biệt các chất chống oxy hóa
  • Bước 5: Cân bằng môi trường và độ pH bên trong cơ thể bằng các đồ ăn nhiều enzyme và chất sơ
  • Bước 6: Thải bỏ các chất độc hại tích lũy nhiều năm trong cơ thể
  • Bước 7: Cân bằng Hormon của cơ thể

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Các bước thực hiện của Mr. Lam là quá chuẩn.

Cháu mới đọc được bài này về tác dụng thần kỳ của Rễ cây Bồ công anh ( dandelion root ), đặc biệt tác dụng với Lung Cancer. Cụ nghiên cứu xem sao. http://www.cancertutor.com/dandelionroot/

hacdaihung

Xe tăng
Về loại thuốc ngủ Melatonin, cái này là thực phẩm chức năng nhưng nếu dùng thường xuyên thì có biến chứng gì không ah? Người bình thường mất ngủ liệu có dùng được?
Thưa cụ, em không rõ có nên đưa Melatonin vào dạng thực phẩm chức năng hay không. Về bản chất Melatonin là một hormon được tiết ra bởi tuyến Tùng trong não của cơ thể người giúp tạo ra cơn buồn ngủ. Khi về già, các cơ quan trong cơ thể bị lão hóa và dẫn tới thiếu hụt hormon nên người già thường hay khó ngủ hơn bình thường. Để dễ ngủ, người bệnh có thể bổ sung melatonin dạng thuốc (được tổng hợp chứ không phải melatonin tự nhiên trong cơ thể) giống như người bệnh tiểu đường bổ sung isulin. Hiện nay melatonin bổ sung có melatonin tổng hợp hoặc melatonin chiết xuất từ thực vật. Về lý thuyết thì melatonin không có hại gì cho cơ thể con người nhưng nếu loại melatonin được tổng hợp không tinh khiết thì cũng có thể gây hại cho con người ở các chất khác ngoài melatonin.

Liều dùng melatonin từ 0.2mg đến 20mg tùy theo yêu cầu điều trị. Ngoài tác dụng hỗ trợ giấc ngủ, melatonin còn hỗ trợ điều trị bệnh Alzheimer và ung thư. Trên một diễn đàn về ung thư, bệnh nhân có nickname là Chenbaaxal (bệnh nhân ung thư phổi đang điều trị hóa trị hơn 3 năm nay vẫn đang đáp ứng tốt) đã liệt kê ra 7 cuộc thử nghiệm melatonin có kết quả tốt đối với ung thư có trên 1,000 bệnh nhân tham gia từ năm 1998 và liều điều trị thông thường là 20mg. Riêng Chenbaaxal đang thử nghiệm với liều lượng cao hơn.

Nếu cơ thể không đáp ứng với thuốc hoặc dùng quá liều, Melatonin có thể có một số tác dụng phụ và tác dụng phụ này sẽ hết khi ngưng dùng thuốc. Các tác dụng phụ được liệt kê là.
  • Sleepiness. - Buồn ngủ
  • Lower body temperature. - Giảm nhiệt độ cơ thể
  • Vivid dreams. - Mơ linh tinh
  • Morning grogginess. - Mệt mỏi vào buổi sáng
  • Small changes in blood pressure. - Thay đổi nhỏ về huyết áp

Mặc dù melatonin được phát hiện ra từ rất lâu nhưng tính năng chống oxy hóa và bảo vệ tế bào khỏe khỏi biến đổi gen mới được phát hiện từ năm 1993. Điều đặc biệt Melatonin là một trong số rất ít các loại chất chống oxy hóa hiện nay có thể vượt qua được hàng rào máu não (một số loại chất chống oxy hóa khác có khả năng này được biết tới là Alpha-Lipoic Acid, Resveratro - tinh chất trong quả nho, Astaxathin - chất có trong cá hồi). Trong ung thư, khi bị di căn lên não, phương pháp điều trị chính hiện nay là xạ trị nhưng nhiều trường hợp khó áp dụng. Melatonin có thể giảm nguy cơ ung thư di căn lên não.

Phần này thì em chưa có điều kiện tìm hiểu và cũng không có kinh nghiệm gì. Em mơí chỉ tìm hiểu về một số thuốc được điều trị trong ung thư và hạn hẹp hơn là trong ung thư phổi của bà cụ nhà em với 2 mục đích chính là Tránh mất thời gian vàng bạc khi sai định hướng điều trịGiúp người bệnh hợp tác với phương thức điều trị.

Điều trị ung thư rất gian khổ đối với người bệnh và đòi hỏi một ý chí kiên cường. Trong quá trình điều trị có rất nhiều thông tin người bệnh tiếp cận từ người bệnh khác, từ bác sĩ, từ người bán thuốc và từ đâu đó trên mạng. Nhưng hầu hết chỉ là những thông tin một chiều hoặc không đầy đủ, ít có khả năng xác minh tính chân thực và làm nản chí bà cụ. Do vậy, khi em tìm được một phương pháp chữa bệnh, em sẽ tra cứu thật nhiều thông tin về nó và hàng ngày thông tin lại cho bà cụ để bà cụ yên tâm hợp tác uống thuốc và ăn kiêng. Và bản thân em, nếu có tin tưởng vào phương pháp đó thì mới có động lực để động viên bà cụ.

Các bác sĩ hay nói tinh thần gần như là yếu tố thành bại của điều trị ung thư. Niềm tin có lơị cho người bệnh ngoài việc uống thuốc kiên trì; nghỉ ngơi không âu lo nó còn mang tới một hiệu ứng gọi là hiêu ứng giả dược (placebo effect), hiệu ứng có thể chữa được bệnh kể cả khi thuốc uống không có giá trị về mặt dược tính. Điều bí ẩn này y học hiện nay có thể cũng chưa có câu trả lời rõ ràng. Nhưng theo em nghĩ, khi có niềm tin não bộ sẽ hoạt động theo chiều hướng tích cực giúp cơ thể tiết ra nhiều chất để chống chọi với bệnh tật. Các cụ có thể xem thêm về "Những khám phá bất ngờ về hiệu ứng giả dược" tại đây hoặc đây.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ, ngày đầu đưa bà cụ về nhà các anh em trong nhà bắt đầu sắp xếp lại nhà cửa để bắt đầu vào một cuộc chiến mới. Em cho gọi lắp ngay một đường Internet đến phòng bà cụ, gọi mua ngay một đầu phát Android với mục đích nếu có phải giải thích cho bà cụ điều gì thì em có thể bật ngay Youtube để sinh động và dễ hiểu; nếu sau này cụ khỏe mạnh thì em cũng mở các bài tập thiền, tập dịch cân kinh trên Internet cho cụ dễ học. Em cũng tịch thu cái Tab của thằng cu nhà em để cài hình ảnh, bài hát mà bà cụ yêu thích để cụ đỡ buồn. Em cũng sắm cho bà cụ cái giường mới rộng rãi hơn để nhỡ khi bà yếu mệt có khách đến thăm thì trông đỡ luộm thuộm. Các anh chị cũng sửa sang lại phòng bếp cho sạch sẽ hơn để còn có chỗ sắc lá đu đủ. Bếp thì thêm quạt hút mùi, thông gió để khi xào nấu đỡ mùi ảnh hưởng tới hô hấp của bà cụ…

Nhưng còn một công việc rất quan trọng là chế độ ăn uống cho bà cụ như thế nào để có thể không bị giảm cân mà không ảnh hưởng tới việc điều trị. Trước đó bác sĩ cũng có nói là bà muốn ăn gì thì cho bà ăn cái đấy quan trọng là đừng để mất cân nặng vì nếu mất thi khó mà phục hồi được. Nhưng em cũng đọc thoáng qua các trường hợp chiến thắng ung thư lại nhờ ăn kiêng. Em xin liệt kê các lời khuyên về chế độ dinh dưỡng mà em sưu tầm được như sau:

Quan niệm sai trong chế độ ăn cho bệnh nhân ung thư

BS. Đoàn Lực (Bệnh viện K Hà Nội) cho rằng việc kiêng thịt đỏ, kiêng chất giàu đạm là không phù hợp.

Quan niệm sai lầm phổ biến trong chế độ ăn cho bệnh nhân ung thư mà hầu hết bệnh nhân thắc mắc và thậm chí không nghe lời khuyên của thầy thuốc là kiêng ăn ở nhiều mức độ khác nhau, nhất là ăn thịt, rau, thậm chí quan niệm thịt, rau có màu đỏ là kiêng tuyệt đối vì ăn nhiều kích thích ung thư phát triển nhanh hoặc kiêng ăn thịt gà, trứng vịt lộn, rau dền, cà rốt... Điểm sai lầm ở chỗ nhu cầu của người bệnh cũng như người thường cần năng lượng cho hoạt động của cơ thể, thậm chí cần nhiều hơn cho nhu cầu điều trị bệnh ung thư…

Dinh dưỡng cho bệnh nhân ung thư

Bệnh viện ung bướu Hưng việt thì coi trọng việc bổ sung protein và khoáng chất trước và sau khi điều trị ung thư

Những bệnh nhân mắc chứng bệnh ung thư nên được bổ sung lượng lớn protein hơn bình thường để cơ thể tăng sức kháng cự với những tế bào đã mắc ung thư. Thêm vào đó, sau khi điều trị ung thư bằng hóa chất hoặc xạ trị thì cũng vẫn cần bổ sung protein vào trong cơ thể để phòng tránh những chứng bệnh viêm nhiễm. Các thực phẩm giàu protein có thể kể đến như thịt nạc, cá, thịt gia cầm, các thực phẩm chế biến từ bơ sữa, lạc, các sản phẩm chế biến từ đậu tương.

Điều trị dinh dưỡng ung thư chuyên biệt

Prosure cho rằng trong quá trình điều trị bệnh ung thư, người bệnh cần có một sức khỏe dinh dưỡng thật tốt vừa để chiến đấu với căn bệnh, vừa có thể đáp ứng được các phương pháp điều trị như hóa trị, xạ trị.

Protein là một yếu tố cơ bản giúp cơ thể làm lành vết thương và tăng cường thể chất. Lượng protein ăn vào thường bị giảm do bệnh nhân thay đổi về mùi vị, khẩu vị và mệt mỏi. Nên cung cấp đủ protein từ 1.1-1.3g/kg/ngày. Những nguồn protein tốt gồm thịt nạc, cá, thịt gia cầm, các sản phẩm sữa. Sau phẫu thuật, hóa trị, xạ trị, cần thêm protein để làm lành vết thương và ngăn ngừa nhiễm trùng. Ngoài ra nên bổ sung thực phẩm chức năng có công thức đặc biệt của hãng.

Phương pháp Thực dưỡng Ohsawa Nhật Bản
Đây chính là phương pháp mà bác Amitabha đã giới thiệu ở đầu thớt.

Thực dưỡng Osawa nói đơn giản là một phương pháp ăn chay thuận với thiên nhiên và cân bằng Âm – Dương của cơ thể. Phương pháp này cung cấp 7 cách ăn của thực dưỡng trong đó thực phầm chính của thực dưỡng Osawa là các loại ngủ cốc và rau củ tự nhiên đặc biệt là gạo lứt và muôí mè, chỉ có 2 trong 7 phương thức sử dụng 10 ~ 20% thịt trong khẩu phần ăn.

Tiết thực chữa ung thư?

Bác sĩ Dư Quang Châu, Giám đốc Trung tâm nghiên cứu và ứng dụng năng lượng- Chủ nhiệm bộ môn cảm xạ học (thuộc Liên hiệp khoa học công nghệ và ứng dụng tin học Việt Nam) cho rằng: Khái niệm tiết thực bắt đầu được người Việt Nam biết đến thông qua cuốn “Tuyệt thực đi về đâu” của ông Thái Khắc Lễ- một cuốn sách chỉ dẫn phương pháp nhịn ăn để tăng cường sức khoẻ và tránh hậu quả của việc nhịn ăn không đúng cách.

Theo quan điểm của nhiều người, việc tiết thực có thể chữa khỏi bệnh ung thư có thể ly giải như sau: Do chất độc được tàng trữ quá nhiều nên theo phản ứng sinh tồn, cơ thể phải tự “gom” các chất độc ấy vào một chỗ, tạo thành những khối u vi trùng, đó là những tế bào ung thư. Khi ta không đưa dinh dưỡng từ ngoài vào, cơ thể buộc phải chuyển đổi cơ cấu sinh ly từ hấp thụ sang đào thải, nghĩa là lấy phần dự trữ từ các mô bên trong để nuôi chính cơ thể, các chất tích luỹ theo đó tự phân huỷ. Những người bị ung thư, càng ăn uống nhiều đồ bổ thì khối u càng phát triển. Khi tiết thực, khối u sẽ thiếu dinh dưỡng nên dừng phát triển và teo dần, trongmột số trường hợp là bị teo hết. Tuy nhiên, với một số trường hợp cơ thể vốn đã suy kiệt, việc tiết thực có thể làm cơ thể suy nhược thêm và khi đó tiết thực giảm tác dụng “gây hại” cho người bệnh.

Tin “thần y“, một người bệnh tuyệt thực đến chết

Cũng có trường hợp thực hiện việc tiết thực không thành công như chị Thanh (50 tuổi, ngụ thôn Bình Lợi, thuộc xã Bình Điền, Thị xã Hương Trà, tỉnh Thừa Thiên - Huế) tử vong do chữa bệnh theo phương pháp nhịn ăn của “bác sĩ” Phạm Thị Như Quế (76 tuổi). Trao đổi với phóng viên, người này cho biét “từng công tác giảng dạy trong ngành y nhiều năm”. Bà Quế cho rằng đã áp dụng chữa bệnh tật bằng phương pháp dưỡng sinh Ohsawa (hiểu nôm na là nhịn ăn, uống nước trong) từ hàng chục năm, “thấy hiệu quả nên đem ra chữa trị rộng rãi cho những ai có nhu cầu”; đặc biệt từ năm 2004 mở cơ sở khám chữa bệnh tại nhà.

Như vậy gần như có 2 quan điểm trái ngược nhau về dinh dưỡng cho người bệnh trong quá trình điều trị ung thư. Thầy thuốc theo quan điểm phương Đông thì cho rằng chỉ nên ăn thanh đạm rất ít hoặc không sử dụng protein để cắt nguồn dinh dưỡng của tế bào ung thư. Còn các bác sĩ theo các phương pháp Tây y thì cho rằng đó là quan điểm sai lầm vì người bệnh sẽ chết vì suy kiệt trước khi chết vì ung thư và khuyên bệnh nhân nên ăn uống nhiều đạm, protein và bổ sung thêm chất xơ và khoáng chất.

Vì bà cụ nhà em không trải qua phẫu thuật, hóa trị hay xạ trị nên sức khỏe tuy có yếu nhưng vẫn còn đi lại được nên em thiên về ăn kiêng. Khi đó em cũng chưa biết chi tiết về phương pháp thực dưỡng Ohsawa mà em biết tới một phương pháp khác gọi là Budwig Protocol từ các bệnh nhân trên diễn đàn Inspire.

Phương pháp Budwig

Giáo sư Johanna Budwig (sinh ngày 30 tháng 9 năm 1908, mất ngày 19 tháng 5 năm 2003), bảy lần được đề nghị giải Nobel, nhà dược học, hóa học, vật lý học, với bằng tiến sĩ về vật lý. Bà từng phụ trách nhóm chuyên gia nghiên cứu về thuốc và chất béo ở Viện nghiên cứu chất béo tại Đức. Bà được giới chuyên môn công nhận là chuyên gia hàng đầu thế giới về dầu và chất béo. Bà nghiên cứu rất sâu về tác động độc hại của sự hydro hóa và các chất béo đã bị làm biến chất lên sức khỏe, đồng thời cũng kết luận về khả năng kỳ diệu của các axit béo thiên nhiên thiết yếu trong việc chữa bệnh mãn tính, kể cả ung thư. Nguyên liệu chính của phương pháp Budwig là dầu hạt Lanh và phô mai tươi và bổ sung các loại hạt béo khác (trừ lạc và hạt điều) cùng các loại trái cây.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Vì những nguyên liệu theo phương pháp Budwig khó kiếm nên em quyết định chỉ lấy định hướng là bổ sung giàu chất béo (chất béo dễ chuyển hóa) từ phương pháp này và sử dụng nguyên liệu của phương pháp thực dưỡng (80% rau, củ, quả; còn lại là cá) trở thành một thực đơn như sau:

1. Cơm mỗi bữa 1/2 đến 1 bát, đôi khi sử dụng gạo lứt những bà cụ em lại thích gạo cẩm.
  2. Sử dụng rất nhiều các loại rau, củ cà-rốt, bí đỏ, cà chua... chủ yếu là luộc.
  3. Thời gian đầu cá mỗi bữa một khúc cá biển đặc biệt là phần nầm cá để lấy chất béo. Về sau ngán nên vài bữa mới ăn cá một lần.
  4. Ăn nhấm cả ngày các loại hạt như hạt vừng, hạt sen, hạt đỗ tương và đặc biệt có sử dụng hạt mơ (hạnh nhân - Amigdalin hoặc Laetrile, theo một liệu pháp cổ điển).
  5. Ăn các loại hoa quả mùa nào thức ấy như ổi, chuối, ngô, khoai, dứa nhưng cái nào ngọt thì hạn chế.
  6. Tuyệt đối không ăn một miếng thịt đỏ nào cả, lúc nào thèm quá thì ăn chút thịt gà (nhưng rất hiếm).
  7. Tuyệt đối không ăn các loại hoa quả Trung quốc vì sợ dư lượng hóa chất bảo quản.

Thực đơn ngày đầu em in cho bà cụ trông như thế này.

Với chế độ ăn kiêng khá nghiêm ngặt như thế này có những lúc bà cụ cũng nản. Những lúc như vậy em động viên bà cụ là cố gắng kiên trì trong 3 tháng đầu rồi sau ăn bình thường. Nhưng 3 tháng trôi qua và kết quả cải thiện từng ngày giờ bà cụ lại tự mình đặt ra mục tiêu 3 tháng nữa mà không cần em thúc giục

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Để các cụ có thêm thông tin về chế độ dinh dưỡng mà bà cụ nhà em đang theo. Em xin trích đầy đủ nội dung trong tài liệu được sưu tầm và biên dịch bởi cô Trần Bích Hà như sau:

Thế nào là chế độ ăn chống ung thư
Theo quan điểm về chữa ung thư bằng các phương pháp không độc hại, đồ ăn uống được phân thành các loại sau:

Các loại đồ ăn có hại (không được ăn)

• Các loại đồ ăn nuôi dưỡng và làm cho các tế bào ung thư (hoặc tạo môi trường) cho nó phát triển mạnh. Ví dụ: đường và bột tinh chế, nước soda… Vì vậy, tuyệt đối không ăn đường và các sản phẩm chứa đường. Không ăn các loại mật, kể cả mật ong (honey).
  • Các loại đồ ăn là nguyên nhân gây nên ung thư: mỡ hoặc bơ độc hại (bơ thực vật), khoai tây chiên, các thực phẩm và đồ uống chế biến sẵn. Không ăn các loại dầu đã được xử lý bằng nhiệt độ cao.
  • Các loại đồ ăn cản trở các phương pháp chữa bệnh (chlorine, fluoride, các hóa chất độc hại, các chất có cồn, café…): kiểm tra kỹ để không ăn phải những thức ăn có chứa các hóa chất trên. Không nên sử dụng nước máy, mà dùng nước suối hoặc nước tinh khiết. Nếu buộc phải sử dụng nước máy thì nên đun sôi trong 10 phút cho chlorine bay bớt, đồng thời nên dùng đầu lọc tại vòi để lọc bớt fluoride.
  • Các loại đồ ăn làm cản trở hoạt động của hệ thống miễn dịch, làm nó không tập trung vào diệt tế bào ung thư (thịt đỏ, thịt gà tây…)
  • Tuyệt đối không ăn lạc và hạt điều (vì chứa nhiều nấm).
  • Không ăn ngũ cốc đã xát hết cám (gạo trắng, bột mì tinh chế…). Tuyệt đối không ăn khoai tây chiên. Không ăn bánh mì trắng hoặc bất cứ loại bánh nào làm từ bột tinh chế.
  • Hạn chế hoặc tốt nhất là không ăn các loại muối tinh chế. Chỉ ăn muối biển tự nhiên, chưa tinh chế (sea salt).

Các loại đồ ăn tốt cho việc phòng và chữa ung thư

• Các loại rau xanh (bao gồm lá lúa mì non, lá lúa mạch non), các loại rau củ tươi, nhất là rau mầm nên là loại thức ăn cơ bản quan trọng nhất cho bệnh nhân ung thư. Nước ép rau và củ giúp cho cơ thể hấp thụ nhiều dinh dưỡng hơn. Nước rau củ ép phải được uống ngay khi vừa ép xong. Ăn rau cũng quan trọng không kém, vì nó cung cấp chất xơ cho bệnh nhân. Phải ăn và uống nước rau xanh (ép sống) với cả 3 bữa ăn trong ngày. Danh sách các loại rau bệnh nhân ung thư cần ăn như sau: súp lơ (xanh và trắng), măng tây, bắp cải, cà rốt, cần tây, dưa chuột, cà (không ăn cà muối), bí (rau và quả), các loại đậu (rau), ớt (xanh, đỏ, vàng), cải xoăn, rau diếp, mướp tây, mùi tây, hành, củ cải, cải xoong, các loại rong và tảo biển, cây lúa mì và cây lúa mạch non, mầm đậu và ngũ cốc. Ăn nhiều hành và tỏi (sống).
  • Hạt: ăn nguyên hạt (sống) hạnh nhân, hạt bí, hạt dưa, hạt lanh (flaxseed).
  • Các loại bột chế từ cây lúa mì, lúa mạch non hoặc từ mầm hạt là thức ăn rất quan trọng với bệnh nhân ung thư.
  • Ăn các loại đậu để cung cấp đạm và chống giảm cân, nhưng không nên ăn nhiều quá.
  • Tảo Chlorella và Spirulina chứa nhiều chất tăng cường hệ thống miễn dịch và thúc đẩy tác dụng của các chất chống ung thư.
  • Dược thảo: nên sử dụng các loại trà hoặc lá dược thảo (gừng tươi, bạc hà, sả, lá chanh…)

Cách chế biến đồ ăn cho bệnh nhân ung thư

Đối với người còn có thể ăn uống bình thường

Với rau củ tốt nhất là rửa thật sạch và ăn sống. Nếu không thể ăn sống thì chỉ nên hấp sơ. Nấu chín sẽ làm mất toàn bộ các enzymes, nhiều vitamins và muối khoáng. Với điều kiện Việt Nam, vì sợ giun sán, nếu bạn không thể tìm được nguồn rau sạch, thì chỉ nên ăn sống các loại củ sau khi gọt vỏ. Xu hào, cà rốt, dưa chuột, củ cải đỏ, củ cải thường, ớt Đà lạt, rau mầm…đều nên ăn sống. Nếu ai may mắn có vườn, nên tự trồng các loại rau xanh để ăn sống cho đảm bảo. Có thể ăn hầu hết các loại trái cây, rau , củ, uống các loại nước củ, rau ép (tuyệt đối không cho đường). Không uống nước trái cây ép, mà chỉ ăn nguyên quả.

Các chế độ ăn uống

Hầu hết các chế độ ăn chữa ung thư đều khuyên không nên ăn thịt, cá, trứng (toàn bộ các loại thịt đỏ). Vì vậy ngoài các thực phẩm chữa bệnh, người bệnh có thể ăn cháo hoặc cơm (luôn sử dung các loại gạo lức hoặc gạo còn nguyên cám) với các loại rau (tốt nhất là ăn sống hoặc hấp).

Với những người đã quá yếu

Có thể xay cháo và các loại trái cây để ăn, đồng thời uống các loại nước củ ép (xin nhắc lại – tuyệt đối không cho đường).

Nước

Không sử dụng nước máy để làm đồ ăn (vì nước máy có chlorine và fluoride). Có thể sử dụng nước tinh khiết, nước suối (không có gas). Nếu buộc phải sử dụng nước máy thì phải đun sôi trong 10 phút để chlorine bay hết, đồng thời nên dùng đầu lọc tại vòi để lọc bớt fluoride.

Các quan điểm khác nhau về chế độ ăn cho người bệnh ung thư

Vì thời gian chữa bệnh có thể kéo dài hàng năm, thậm chí kể cả khi đã khỏi bệnh vẫn nên áp dụng chế độ đó, nên việc quyết định chế độ ăn uống quan trọng không kém việc chọn phương pháp chữa bệnh. Tất cả các chế độ ăn đều bao gồm rau, củ, hoa quả, hạt và ngũ cốc. Khuyến khích uống sữa ngũ cốc (rice, oat, quinoa, almond milks) hoặc sữa dê thay cho sữa bò. Ở đây, tồn tại ba quan điểm chính về về chế độ ăn:

• Chế độ ăn hoàn toàn không có sản phẩm động vật: đây là chế độ ăn tốt nhất, nếu bệnh nhân có thể thực hiện được: chỉ ăn rau củ, hạt, hoa quả và ngũ cốc còn nguyên cám. Chế độ ăn này rất khắc nghiệt, khó thực hiện lâu dài. Cách ăn chay này hoàn toàn không giống với cách ăn chay của người Việt nam, vì không cho phép chiên hoặc xào, mà hầu hết chỉ toàn ăn sống và hấp. Nếu ai quyết định chọn chế độ ăn này, nên biết trước là sẽ rất khó thực hiện.
  • Chế độ ăn theo kiểu Nam Âu: không ăn thịt đỏ. Ngoài ăn rau củ, hoa quả, ngũ cốc nguyên cám, có thể ăn thêm một ít cá và thịt gà (không chiên, rán mà chỉ nên hấp hoặc luộc).
  • Chế độ ăn theo quan điểm các bệnh viện tại Đức: một tuần có thể ăn thịt hoặc cá một lần, thời gian còn lại: ngoài rau, củ, quả, ngũ cốc…, có thể ăn các sản phẩm sữa như: sữa tươi, yogurt, phomai (tỉ lệ chất béo càng ít càng tốt).

Ăn gì để tiêu diệt ung thư

Khối u phải dựa vào mạch máu để sinh trưởng và phát triển; sau đó chúng dùng chính các mao mạch này để phát tán tế bào ung thư đi khắp cơ thể. Do vậy, để khống chế khối u, người bệnh phải khống chế được nguồn lương thảo này của chúng. Hiện tại, trong quá trình điều trị ung thư theo phương thức truyền thống, các bác sĩ thường bổ sung một số loại thuốc đặc trị để ngăn chặn việc hình thành mao mạch mới cho các tế bào ung thư.

Dựa trên quan điểm này, tiến sĩ William Li, giám đốc Tổ chức chống hình thành mao mạch (Angiogenesis Foundation) đã có bài thuyết trình tuyệt vời về việc ăn uống cũng có thể tiêu diệt được ung thư có tên là "Chúng ta có thể ăn để bỏ đói tế bào ung thư".

Trong bài phát biểu, tiến sĩ nói về Sự hình thành mao mạch.

Sự hình thành mao mạch chính là cơ chế để khối u phát triển và di căn.

Muốn cho nó ngừng phát triển và di căn thì phải bỏ đói nó.

Và câu hỏi là ăn gì để bỏ đói nó đến với tiến sĩ.

Cuối cùng tiến sĩ khẳng định có rất nhiều thực phẩm trong tự nhiên có thể bỏ đói tế bào ung thư.

Trong quá trình tìm hiểu, em cũng đã tìm ra được một số thực phẩm cũng như thực phẩm chức năng có khả năng ngăn việc hình thành mạch máu mới cho khối u em sẽ viết chi tiết ở các bài sau. Các cụ có thể xem phần trình bày của tiến sĩ William Li tại đây.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng