Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em bị K Giáp (phát hiện và mổ lần đầu năm 2007). Theo các bác sĩ thì dạng của mẹ em là không biệt hóa nên đã uống I131 1 số lần không có tác dụng. Gần đây nhất, mẹ e được chuẩn đoán là xâm lấn vào phổi trái. Tình hình sức khỏe của mẹ em hiện rất tệ. Mấy hôm nay ho liên tục không ngớt, nhiều lúc tưởng mẹ em ngừng thở. Bây giờ, e đang đợi cho mẹ em ăn rồi cho mẹ em nhập 108 (mới ra viện khỏi trung tâm YHHN và UB Bạch Mai được 4 ngày, do bên trung tâm điều trị chưa cải thiện được gì về vấn đề ho của mẹ em mà lại 5, 6 bệnh nhân 1 giường nên em xin cho mẹ em về nhà nghỉ). E đang lo lắng và thương mẹ em quá. Các cụ xem có tư vấn gì giúp em ko ?
Bác sĩ nói nguyên nhân ho không ngớt là vì sao hả cụ? Do khối u chèn ép phế quản; do phổi tràn dịch; hay do phế nang bị giãn? Cái này cấp tính nên chắc chắn cụ phải đưa bà đi viện để cấp cứu rồi. Hy vọng các bác sĩ bên 108 có thể giúp cải thiện được tình trạng.

Em thì không có kinh nghiệm gì về xử lý những tình huống này, chờ các cụ khác vậy.

beotron

Xe máy
- Nói về vấn đề viêm khi sử dụng Beta glucan 300 của Transfer point để tăng cường miễn dịch mọi người có thể tham khảo research của Tiến sĩ Vaclav Vetvicka:
+ β(1-3)-D-glucan affects adipogenesis, wound healing and inflammation , chỉ ra rằng Beta glucan 300 giảm viêm cấp tính https://www.transferpoint.com/v/vspfiles/downloadables/Vetvicka2011OrientPharm.pdf
+ Có 1 câu hỏi đặt ra là Tôi có thể dùng Glucan khi dang dùng thuốc chống viêm giảm đau NSAID'S như là aspirin hay ibuprofen không ? Câu trả lời là không có tác dụng phụ khi sử dụng kết hợp 2 thứ này dựa trên nghiên cứu năm 2008 của Vaclav Vetvicka http://www.betterwayhealth.com/BGarticle.pdf
+ Glucan có kích thích hệ miễn dịch quá mức không? Không. Sự có mặt của Glucan tạo ra cơ quan thụ cảm trên bề mặt của các đại thực bào, khi có sự xuất hiện của kẻ lạ mặt như virus, vi khuẩn, nấm sùi, ung thư, .. thì hệ miễn dịch mới được kích hoạt để tiêu diệt, nếu chỉ có glucan mà không có kẻ lạ mặt tấn công cơ thể thì glucan sẽ không kích hoạt hệ miễn dịch.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
- Nói về vấn đề viêm khi sử dụng Beta glucan 300 của Transfer point để tăng cường miễn dịch mọi người có thể tham khảo research của Tiến sĩ Vaclav Vetvicka:
+ β(1-3)-D-glucan affects adipogenesis, wound healing and inflammation , chỉ ra rằng Beta glucan 300 giảm viêm cấp tính https://www.transferpoint.com/v/vspfiles/downloadables/Vetvicka2011OrientPharm.pdf
+ Có 1 câu hỏi đặt ra là Tôi có thể dùng Glucan khi dang dùng thuốc chống viêm giảm đau NSAID'S như là aspirin hay ibuprofen không ? Câu trả lời là không có tác dụng phụ khi sử dụng kết hợp 2 thứ này dựa trên nghiên cứu năm 2008 của Vaclav Vetvicka http://www.betterwayhealth.com/BGarticle.pdf
Chào cụ, quả thực nó không đơn giản như chúng ta nghĩ. Đúng là Beta Glucan có thể giảm viêm nhưng nó ở khía cạnh khác.

Khi một vị trí trong cơ thể bị tổn thương như vết thương; vết hoại tử; hoặc do nấm; virus; ký sinh trùng thì hệ thống miễn dịch của cơ thể sẽ tập trung vào khu vực đó để tiêu diệt phần tử ngoại lai có hại; hình thành mao mạch để sửa chữa vết thương (làm liền da); và khi mưng mủ có nghĩa là quá trình xử lý vết thương gần hoàn thành. Khi đó vị trí bị tổn thương đó có triệu chứng là viêm (nóng, đỏ, sưng, tấy, có mủ...). Beta Glucan có tác dụng tăng cường miễn dịch nên hệ miễn dịch sẽ có nhiều năng lượng hơn để sửa chữa những vết thương này do vậy triệu chứng viêm nhanh chóng qua đi. Do vậy, có thể kết luận là Beta glucan có thể làm liền vết thương (wound healing) và giảm viêm nhanh chóng.

Nhưng ở khía cạnh khác, Beta Glucan lại có thể làm cho viêm bị kéo dài thành mãn tính trong trường hợp mà em đã nói trong vài bài trước và cụ thể là trong ung thư. Bởi vì khi ung thư, cơ thể miễn dịch không coi tế bào ung thư là địch, việc tăng hình thành mao mạch quanh khối u, tăng cytokines để tạo fibrin quanh khối u chỉ làm cho tình trạng "viêm" trở nên dai dẳng hơn. Việc này giống như cung cấp nhiều vũ khí mạnh mẽ cho một đoàn quân kém thiện chiến thì chỉ làm mồi cho quân địch.

Còn trong trường hợp xơ phổi, Tiến sĩ Vaclav Vetvicka chỉ nói tới tương tác giữa Beta Glucan với thuốc chống viêm NSAID (Non-steroid anti-inflammatory drug) mà em chưa thấy nói tới thuốc chống viêm SAID (Steroid anti-inflammatory drug). Đây chính là mấu chốt của vấn đề. Mà trong xơ phổi, phương pháp Tây y hiện nay là dùng corticosteroids (loại thuốc chống viêm steroid, cơ chế hoàn toàn khác với NSAID).

---///---
Nói về tương tác của Beta Glucan và Corticosteroids thì em tìm thấy thông tin như sau:

Nên tránh dùng Beta Glucan đối với những bệnh nhân đang dùng các loại thuốc ức chế miễn dịch như cyclosporine, prednisone, corticosteroids, azathioprine hoặc mycophenolate vì beta glucan có thể can thiệp vào dược tính của những loại thuốc này. Em hiểu ở đây là không thể sử dụng cùng lúc vừa ức chế miễn dịch, vừa tăng cường miễn dịch.

Side Effects

Beta glucan use should also be avoided by people taking immunosuppressant drugs such as cyclosporine, prednisone, corticosteroids, azathioprine or mycophenolate since beta glucan may interfere with these drug's function.

Chỉnh sửa cuối:

phuongsk

Xe máy
Cảm ơn bác cu topic rất nhiều.

Như đã chia sẻ với bác ở thư riêng, mẹ em ung thư phổi, đã di căn xương và não, đã truyền hóa chất một đợt vào tuần trước, bao gồm cả chống hủy xương zometa

Lạy trời lạy phật, mẹ em vừa có kết quả đột biến gen sáng nay - E 21 bác ạ... Nhà em đang chờ gặp bác sĩ, chắc chắn là được sử dụng thuốc điều trị đích rồi ạ, bên K họ điều trị thuốc irressa bác ạ.

Em list các loại thuốc sẽ dùng cho mẹ ở đây. Bác xem giúp em xem cần bổ sung hay điều chỉnh gì không ạ?

1. Thuốc điều trị đích
2. Doctor's Best Curcumin C3 Complex with Bioperine - Em có nên thay bang nghệ nano không ạ?
3. Beta Glucan - Transfer point -
4. Melatonin - liều lượng dùng thế nào ạ?
5. Các loại thuốc gan: bác có thể chia sẻ loại thuốc gan mẹ bác đang dùng được không ạ?
6. Đu đủ, bán chi liên, bạch hoa xà: mẹ em đang dùng
7. Đông trùng hạ thảo và ăn tổ yến.

Hôm trước bác cũng chia sẻ về thuốc trị di căn não: Milatonin, Vit-B3, Nghệ Nano kết hợp với Omega-3 (dầu cá), em sẽ follow.

Ngoài ra em đang tìm hiều về vitamin B17...

NHờ bác tư vấn ạ. Thanks so much

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn bác cu topic rất nhiều.

Như đã chia sẻ với bác ở thư riêng, mẹ em ung thư phổi, đã di căn xương và não, đã truyền hóa chất một đợt vào tuần trước, bao gồm cả chống hủy xương zometa

Lạy trời lạy phật, mẹ em vừa có kết quả đột biến gen sáng nay - E 21 bác ạ... Nhà em đang chờ gặp bác sĩ, chắc chắn là được sử dụng thuốc điều trị đích rồi ạ, bên K họ điều trị thuốc irressa bác ạ.

Em list các loại thuốc sẽ dùng cho mẹ ở đây. Bác xem giúp em xem cần bổ sung hay điều chỉnh gì không ạ?

1. Thuốc điều trị đích
2. Doctor's Best Curcumin C3 Complex with Bioperine - Em có nên thay bang nghệ nano không ạ?
3. Beta Glucan - Transfer point -
5. Các loại thuốc gan: bác có thể chia sẻ loại thuốc gan mẹ bác đang dùng được không ạ?

Hôm trước bác cũng chia sẻ về thuốc trị di căn não: Milatonin, Vit-B3, Nghệ Nano kết hợp với Omega-3 (dầu cá), em sẽ follow.

Ngoài ra em đang tìm hiều về vitamin B17...

NHờ bác tư vấn ạ. Thanks so much
Chào cụ, tình trạng bệnh của bà nhà cụ với bà nhà em khác nhau và cách tiếp cận điều trị cũng khác nhau nên kinh nghiệm mà em có được chưa chắc đã giúp ích được cho cụ nhiều. Nhưng em nhận xét sơ qua như sau:

1. Thuốc điều trị đích
---///---
Exon21 thì hợp thuốc thứ 2 sau Exon19, bà cụ có thời gian vàng là khoảng 10 tháng để sử dụng các loại thuốc Đông y để có cơ may chữa khỏi; sau thời gian này nếu không tìm được loại thuốc phù hợp, bệnh tình sẽ nặng dần vì cơ chế kháng thuốc của tế bào ung thư. Phần cơ chế kháng thuốc này em đã tìm hiểu rồi; có điều kiện em sẽ bổ sung sau. Nhưng thuốc điều trị đích chỉ ức chế 1 phần sự phát triển của khối u, có nhiều đích khác mà cụ có thể quan tâm như em đã post ở đây.

---///---
Em không sử dụng nhiều loại nên cũng không có sự so sánh chính xác được. Nhưng em có đọc và thấy rằng, kích thước phân tử thuốc dưới 200nm thì mới có thể vượt qua được hàng rào máu não. Phần hàng rào máu não em đang nghiên cứu nhưng vì chưa có nhiều cơ sở chắc chắn nên em chưa post lên. Theo em nghĩ, nghệ Nano sẽ phù hợp hơn.

3. Beta Glucan - Transfer point
---///---
Phần này em cũng mới đang trao đổi với cụ Beotron. Nếu cụ ấy đồng ý với quan điểm của em thì cụ có thể tham khảo quan điểm của em về beta glucan. Nếu cụ Beotron không đồng ý, có nghĩa là 50/50, quan điểm chưa được thống nhất.

---///---
Theo một cuộc thử nghiệm y tế về hiệu quả của Melatonin khi kết hợp với Hóa trị trên 100 bệnh nhân K phổi di căn thì liều dùng là 20mg (bình thường mỗi viên khoảng 3mg - 4mg; nhưng không phải loại nào cũng tốt như nhau). Trong cuộc thử nghiệm này, những bệnh nhân chỉ dùng hóa trị không ai sống quá 2 năm; trong khi đó 6% số bệnh nhân dùng kết hợp giữa Melatonin và hóa trị sống sót sau 5 năm.

Có một mâu thuẫn ở đây là nếu cụ điều trị K di căn não theo hướng Tây y, xạ trị chắc chắn sẽ sử dụng. Khi xạ trị, các gốc tự do oxy hóa sẽ tạo ra nhằm phá hủy DNA của tế bào ung thư và tiêu diệt chúng. Melatonin là chất chống oxy hóa do vậy nó sẽ làm giảm tác dụng phụ cũng như chính của xạ trị nên cụ cân nhắc sử dụng vào thời điểm hợp lý.

---///---
Cái này cụ bảo bác sĩ họ kê cho nhé. Bà nhà em đang dùng Eganin (thuốc kê đơn) và Silymarin (TPCN)

---///---
Cứ tạm vậy cụ ạ, bổ sung dần thêm

---///---
Tổ yến nhà em chỉ dùng trong tháng đầu để hồi phục sức khỏe; giờ nhà em không dùng nữa. Nhưng em không biết quyết định như vậy có đúng không.

---///---
Em cũng không rõ hướng của cụ là tiếp tục Hóa trị hay ngừng Hóa trị nên em cũng chỉ biết nhận xét có như vậy. Nếu cụ tiếp tục hóa trị, trong tối nay hoặc tối mai em sẽ post lên một phác đồ dùng kết hợp Hóa trị với Đông dược thử nghiệm trên 235 bệnh nhân K phổi đã di căn có tỉ lệ sống sót sau 5 năm là 14% so với hóa trị thông thường là 2% (California Cancer Registry) hoặc 1% (Kaiser Permanente).

Chỉnh sửa cuối:

ngoc_latma

Xe tải
Bác sĩ nói nguyên nhân ho không ngớt là vì sao hả cụ? Do khối u chèn ép phế quản; do phổi tràn dịch; hay do phế nang bị giãn? Cái này cấp tính nên chắc chắn cụ phải đưa bà đi viện để cấp cứu rồi. Hy vọng các bác sĩ bên 108 có thể giúp cải thiện được tình trạng.

Em thì không có kinh nghiệm gì về xử lý những tình huống này, chờ các cụ khác vậy.
Bác sĩ khám cấp cứu có nói là do ung thư xâm lấn chèn ép khí quán, thanh quản nên gây kích thích ho và kéo đờm lên liên tục cụ ạ. bs nói tình trạng này còn kéo dài liên tục, đến viện có thể dùng biện pháp hỗ trợ thì đỡ còn về nhà lại tái thôi.
Hôm trước, bên BM có đề cập đến việc uống viên trúng đích. Nhưng họ bảo mẹ em không được hưởng bảo hiểm do không ohair K nội tạng, mà ngày uống 3 viên hết khoảng 2,7 tr/ngày. Qua thời gian dài điều trị, giờ số tiền này là quá lớn. Gia đình e đang phân vân quá.

hacdaihung

Xe tăng
Bác sĩ khám cấp cứu có nói là do ung thư xâm lấn chèn ép khí quán, thanh quản nên gây kích thích ho và kéo đờm lên liên tục cụ ạ. bs nói tình trạng này còn kéo dài liên tục, đến viện có thể dùng biện pháp hỗ trợ thì đỡ còn về nhà lại tái thôi.
Hôm trước, bên BM có đề cập đến việc uống viên trúng đích. Nhưng họ bảo mẹ em không được hưởng bảo hiểm do không ohair K nội tạng, mà ngày uống 3 viên hết khoảng 2,7 tr/ngày. Qua thời gian dài điều trị, giờ số tiền này là quá lớn. Gia đình e đang phân vân quá.
Bác sĩ đã sử dụng phương pháp gì để hỗ trợ hả cụ? Thuốc long đờm; thuốc giãn phế nang, phế quản; trợ thở Oxy; thuốc giảm viêm? Cụ đã tìm hiểu đến phương án thuốc Nam chưa? Phương án phải là:

1. Phải có thuốc cấp tính để hỗ trợ hô hấp ít nhất trong vài ba tuần
  2. Phải có loại thuốc hiệu quả để ngừng phát triển khối u trong một thời gian vài ba tháng.
  3. Phải có loại thuốc để tiêu khối u về lâu dài

Vì khối u xâm lấn ở phổi nên điều trị triệu chứng theo thuốc sử dụng cho các bệnh về phổi ở bước 1. Nhưng vì nó di căn từ tuyến giáp nên nó lại phải dùng thuốc ức chế và tiêu u dành cho K tuyến giáp ở bước 2 và 3.

Ở bước 2, nếu Bạch mai nói có thuốc đích vậy tên thuốc đó là gì? Ở K phổi, một số người sử dụng thuốc đích generic của Ấn độ với chi phí từ 100K - 120K/ ngày.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc_latma

Xe tải
Bác sĩ đã sử dụng phương pháp gì để hỗ trợ hả cụ? Thuốc long đờm; thuốc giãn phế nang, phế quản; trợ thở Oxy; thuốc giảm viêm? Cụ đã tìm hiểu đến phương án thuốc Nam chưa? Phương án phải là:

1. Phải có thuốc cấp tính để hỗ trợ hô hấp ít nhất trong vài ba tuần
  2. Phải có loại thuốc hiệu quả để ngừng phát triển khối u trong một thời gian vài ba tháng.
  3. Phải có loại thuốc để tiêu khối u về lâu dài

Vì khối u xâm lấn ở phổi nên điều trị triệu chứng theo thuốc sử dụng cho các bệnh về phổi ở bước 1. Nhưng vì nó di căn từ tuyến giáp nên nó lại phải dùng thuốc ức chế và tiêu u dành cho K tuyến giáp ở bước 2 và 3.

Ở bước 2, nếu Bạch mai nói có thuốc đích vậy tên thuốc đó là gì? Ở K phổi, một số người sử dụng thuốc đích generic của Ấn độ với chi phí từ 100K - 120K/ ngày.
Hiện giờ mới vào nên em cũng chưa thấy có thuốc gì. Đợi từ giờ tới tối có thì em cm vào đây.
Còn thuốc đích bên BM thì e cũng chưa được bs nói cụ thể là gì ? E sẽ hỏi lại nhưng bs có nói nếu dùng mẹ em sẽ là trường hợp đầu tiên điều trị thuốc này để điều trị k giáp.
Hôm nay, em cũng muốn đưa mẹ em lại BM nhưng ở đấy điều kiện trật trội vất vả quá so với 108 nên mẹ e nhất định ko muốn vào. Trước mắt, e muốn điều trị triệu chứng cho mẹ em dễ chịu hơn, sau đó sẽ quay lại K hoặc nếu có ở 108 sẽ uống tiếp trúng đích.

phuongsk

Xe máy
Chào cụ, tình trạng bệnh của bà nhà cụ với bà nhà em khác nhau và cách tiếp cận điều trị cũng khác nhau nên kinh nghiệm mà em có được chưa chắc đã giúp ích được cho cụ nhiều. Nhưng em nhận xét sơ qua như sau:

1. Thuốc điều trị đích
---///---
Exon21 thì hợp thuốc thứ 2 sau Exon19, bà cụ có thời gian vàng là khoảng 10 tháng để sử dụng các loại thuốc Đông y để có cơ may chữa khỏi; sau thời gian này nếu không tìm được loại thuốc phù hợp, bệnh tình sẽ nặng dần vì cơ chế kháng thuốc của tế bào ung thư. Phần cơ chế kháng thuốc này em đã tìm hiểu rồi; có điều kiện em sẽ bổ sung sau. Nhưng thuốc điều trị đích chỉ ức chế 1 phần sự phát triển của khối u, có nhiều đích khác mà cụ có thể quan tâm như em đã post ở đây.

---///---
Em không sử dụng nhiều loại nên cũng không có sự so sánh chính xác được. Nhưng em có đọc và thấy rằng, kích thước phân tử thuốc dưới 200nm thì mới có thể vượt qua được hàng rào máu não. Phần hàng rào máu não em đang nghiên cứu nhưng vì chưa có nhiều cơ sở chắc chắn nên em chưa post lên. Theo em nghĩ, nghệ Nano sẽ phù hợp hơn.

---///---
Phần này em cũng mới đang trao đổi với cụ Beotron. Nếu cụ ấy đồng ý với quan điểm của em thì cụ có thể tham khảo quan điểm của em về beta glucan. Nếu cụ Beotron không đồng ý, có nghĩa là 50/50, quan điểm chưa được thống nhất.

---///---
Theo một cuộc thử nghiệm y tế về hiệu quả của Melatonin khi kết hợp với Hóa trị trên 100 bệnh nhân K phổi di căn thì liều dùng là 20mg (bình thường mỗi viên khoảng 3mg - 4mg; nhưng không phải loại nào cũng tốt như nhau). Trong cuộc thử nghiệm này, những bệnh nhân chỉ dùng hóa trị không ai sống quá 2 năm; trong khi đó 6% số bệnh nhân dùng kết hợp giữa Melatonin và hóa trị sống sót sau 5 năm.

Có một mâu thuẫn ở đây là nếu cụ điều trị K di căn não theo hướng Tây y, xạ trị chắc chắn sẽ sử dụng. Khi xạ trị, các gốc tự do oxy hóa sẽ tạo ra nhằm phá hủy DNA của tế bào ung thư và tiêu diệt chúng. Melatonin là chất chống oxy hóa do vậy nó sẽ làm giảm tác dụng phụ cũng như chính của xạ trị nên cụ cân nhắc sử dụng vào thời điểm hợp lý.

---///---
Cái này cụ bảo bác sĩ họ kê cho nhé. Bà nhà em đang dùng Eganin (thuốc kê đơn) và Silymarin (TPCN)

---///---

---///---
Tổ yến nhà em chỉ dùng trong tháng đầu để hồi phục sức khỏe; giờ nhà em không dùng nữa. Nhưng em không biết quyết định như vậy có đúng không.

---///---
Em cũng không rõ hướng của cụ là tiếp tục Hóa trị hay ngừng Hóa trị nên em cũng chỉ biết nhận xét có như vậy. Nếu cụ tiếp tục hóa trị, trong tối nay hoặc tối mai em sẽ post lên một phác đồ dùng kết hợp Hóa trị với Đông dược thử nghiệm trên 235 bệnh nhân K phổi đã di căn có tỉ lệ sống sót sau 5 năm là 14% so với hóa trị thông thường là 2% (California Cancer Registry) hoặc 1% (Kaiser Permanente).
Mẹ em vẫn chưa có phác đồ điều trị tiếp theo, nên không biết có tiếp tục hóa trị nữa không. Những thông tin bác chia sẻ thực sự rất helpful. Dù có hóa trị hay thuốc đích thì em vẫn xác định mục tiêu điều trị giai đoạn này là Ngăn chặn sự phát triển của khối u và tiêu u.

-Tinh chất trà xanh EGCG - bác chia sẻ địa chỉ mua được không ạ?
- Milatonin, Vit-B3, Nghệ Nano kết hợp với Omega-3 (dầu cá)Vit - B3 & Omega 3 điều trị di căn não: Bác cho e liều dùng của Vit - B3 & Omega 3 với ạ?

Cảm ơn bác!

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em vẫn chưa có phác đồ điều trị tiếp theo, nên không biết có tiếp tục hóa trị nữa không. Những thông tin bác chia sẻ thực sự rất helpful. Dù có hóa trị hay thuốc đích thì em vẫn xác định mục tiêu điều trị giai đoạn này là Ngăn chặn sự phát triển của khối u và tiêu u.

- Milatonin, Vit-B3, Nghệ Nano kết hợp với Omega-3 (dầu cá)Vit - B3 & Omega 3 điều trị di căn não: Bác cho e liều dùng của Vit - B3 & Omega 3 với ạ?

Cảm ơn bác!
Chào cụ, đúng là ngăn chặn sự phát triển của khối u và tiêu u là mục tiêu trước mắt trong vòng 3 ~ 6 tháng tới. Nhưng một mục tiêu cần phải giải quyết trước mắt là phải thanh lọc cơ thể để các loại thuốc có tác dụng tốt hơn. Cụ có thể xem qua kinh nghiệm của em ở đây.

EGCG thì cụ có thể mua ở các cửa hàng TPCN hoặc Online. Em thì hay chạy ra cửa hàng ở gần bờ hồ để mua loại này, nhưng chỗ này bán đắt cụ ạ, mình cần gấp và tiện thì mua thôi. Em nói thật là em không có nhiều kinh nghiệm trong việc lựa chọn thuốc nào của hãng nào thì tốt; hy vọng ai có kinh nghiệm hơn thì chia sẻ.

Về liều lượng hỗ trợ điều trị ung thư, em đã nêu ở bài #175; nhưng em cũng đăng lại ở đây để cụ tiện theo dõi; gần như chỉ có 2 loại là Curcumin và EGCG là đa năng nhất thôi.

Về Melatonin, như em nói ở trên rồi, mỗi ngày là 20mg, uống trước khi đi ngủ khoảng 1 giờ.

Về Vit-B, Curcumin + Omega-3 cho điều trị K não em vẫn đang trong quá trình tra cứu, chưa thấy có chỉ dẫn về liều dùng. Có gì em sẽ thông tin sau.

xemay12345678

Xe buýt

1. Thuốc điều trị đích
---///---

---///---

---///---

---///---

---///---

---///---

---///---

---///---
Bác hacdaihung ơi ! thuốc beta glucan và melatonin Bác mua ở địa chỉ nào chỉ giúp em với !em đọc bài từ đầu của Bác thấy Bác có bạn làm bên ngạch bán thuốc dược phẩm nên chắc chắn sẽ có thông tin nơi bán tốt hơn em!..em ốm hơn tuần rồi nên hum nay mới vô lại được diễn đàn,khi ko lại viêm mắt đỏ,chả nhìn được gì.hhix

xemay12345678

Xe buýt

Cảm ơn bác!
Bác cho Mẹ điều trị ở K mấy ?Bác sĩ nào? Mẹ em cũng điều trị tại K2 ...nếu Mẹ Bác nhập viện từ 2015 và dùng iressa thì bảo hiêm y tế họ ko hỗ trợ nhiều như đợt Mẹ em nữa,đợt trước e lấy thuốc cho Mẹ cũng gặp 1 trường hợp mới dùng iressa với chi phí gia đình phải gánh là 700k /1 viên cho một ngày ! thực sự là khốn nạn cho nghành Y nước nhà

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi ! thuốc beta glucan và melatonin Bác mua ở địa chỉ nào chỉ giúp em với !em đọc bài từ đầu của Bác thấy Bác có bạn làm bên ngạch bán thuốc dược phẩm nên chắc chắn sẽ có thông tin nơi bán tốt hơn em!..em ốm hơn tuần rồi nên hum nay mới vô lại được diễn đàn,khi ko lại viêm mắt đỏ,chả nhìn được gì.hhix
Khổ thân cụ! Melatonin thì cụ cứ xem hình ảnh ở bài #97 rồi ra hiệu thuốc Tây hỏi thôi; cái này phổ thông mà.

Beta Glucan thì em chưa dùng nên không biết mua ở đâu. Nhưng hình như cũng có đơn vị nhập hàng này về bán ở Hà Nội mà.

• Em chỉ có một kinh nghiệm nhỏ khi mua thuốc đó là lúc đầu nên mua ở những đơn vị uy tín một chút, có thể sẽ đắt hơn nhưng lại yên tâm về chất lượng; rồi về sau khi mình bình tâm lại, có thời gian tìm hiểu thì sẽ mua được ở những chỗ rẻ hơn.
    -
  • Khi mua thuốc, các cụ nên mua loại nguyên chất hoặc chỉ kết hợp một vài loại chứ không nên mua loại tổng hợp nhiều loại giống như multi-vitamin. Vì như vậy, mình dễ điều chỉnh liều lượng hơn và tránh tương tác thuốc.
    -
  • Về liều lượng, các cụ nên tìm hiểu về ký hiệu như UI, Mg, Mcg hoặc % của tinh chất/ trọng lượng viên thuốc. Và liều lượng tính theo viên thuốc hay serving (liều dùng/ ngày). Về liều lượng thì mình có thể linh hoạt theo thể chất hoặc cân nặng của người bệnh. Thường thì điều trị ung thư phải dùng liều cao hơn liều thông thường.
    -
  • Về tương tác thuốc, có khi kết hợp hai ba loại cùng lúc thì tốt nhưng có khi lại phải cách giờ mới sử dụng được. Cái này thì dần dần tìm hiểu sẽ quen thôi. Nhưng kinh nghiệm của em là ban đầu cứ uống mỗi loại cách nhau khoảng 1 giờ; rồi dần dần chọn lọc để uống kết hợp hoặc cách xa hơn.
    -
  • Về xử lý tác dụng phụ, trong quá trình sử dụng chắc chắn có những rủi ro do quá liều, mẫn cảm hoặc bị ảnh hưởng xấu khi dùng lâu dài. Các cụ đọc thật kỹ hướng dẫn sử dụng nếu có; riêng phần Tác dụng phụ và Quá liều phải ghi nhớ. Tìm hiểu sẵn những dấu hiệu, triệu chứng cho biết là mẫn cảm hay bị quá liều, chuẩn bị sẵn những loại thuốc hoặc phương pháp để sơ cứu.

Các cụ có thể xem thêm về một vài kinh nghiệm chắt lọc thông tin về các loại thuốc chính của em ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

economist

Xe tải
Mong phép màu sẽ xảy ra đối với những người mắc căn bệnh ung thư.

phuongsk

Xe máy
Bác cho Mẹ điều trị ở K mấy ?Bác sĩ nào? Mẹ em cũng điều trị tại K2 ...nếu Mẹ Bác nhập viện từ 2015 và dùng iressa thì bảo hiêm y tế họ ko hỗ trợ nhiều như đợt Mẹ em nữa,đợt trước e lấy thuốc cho Mẹ cũng gặp 1 trường hợp mới dùng iressa với chi phí gia đình phải gánh là 700k /1 viên cho một ngày ! thực sự là khốn nạn cho nghành Y nước nhà
Mẹ em điều trị ở K3 ạ. Sáng nay có kết quả đột biến gen, chị em vừa nhận 30v irressa, thấy note "BH 50%". Thuốc này uông vào thời điểm nào là tốt nhất hả bác? Hướng dẫn ghi là uông trước ăn nên em chưa biết nên cho bà uống trước ăn sáng/ trưa hay tối để phát huy hết tác dũng của thuốc? Mẹ bác điều trị iressa được bao lâu rồi ạ? Có phản ứng phụ nào không? Có đáp ứng tốt với thuốc không?

phuongsk

Xe máy
Bác hacdaihung giúp em 2 thông tin này được không ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung giúp em 2 thông tin này được không ạ?

Vâng, để em nhắn địa chỉ vào Inbox cho bác, nhưng chỗ này bán đắt. Em không post lên đây vì em muốn đảm bảo thớt không dây dưa tới việc mua bán ảnh hưởng tới tính khách quan của thông tin.

Về liều dùng các loại Vitamin và TPCN cụ xem thêm ở đây nhé. Riêng liều kết hợp để điều trị cho K phổi di căn não em đang tổng hợp thông tin, có gì em sẽ bổ sung sau.

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Khổ thân cụ! Melatonin thì cụ cứ xem hình ảnh ở bài #97 rồi ra hiệu thuốc Tây hỏi thôi; cái này phổ thông mà.

Beta Glucan thì em chưa dùng nên không biết mua ở đâu. Nhưng hình như cũng có đơn vị nhập hàng này về bán ở Hà Nội mà.

• Em chỉ có một kinh nghiệm nhỏ khi mua thuốc đó là lúc đầu nên mua ở những đơn vị uy tín một chút, có thể sẽ đắt hơn nhưng lại yên tâm về chất lượng; rồi về sau khi mình bình tâm lại, có thời gian tìm hiểu thì sẽ mua được ở những chỗ rẻ hơn.
    -
  • Khi mua thuốc, các cụ nên mua loại nguyên chất hoặc chỉ kết hợp một vài loại chứ không nên mua loại tổng hợp nhiều loại giống như multi-vitamin. Vì như vậy, mình dễ điều chỉnh liều lượng hơn và tránh tương tác thuốc.
    -
  • Về liều lượng, các cụ nên tìm hiểu về ký hiệu như UI, Mg, Mcg hoặc % của tinh chất/ trọng lượng viên thuốc. Và liều lượng tính theo viên thuốc hay serving (liều dùng/ ngày). Về liều lượng thì mình có thể linh hoạt theo thể chất hoặc cân nặng của người bệnh. Thường thì điều trị ung thư phải dùng liều cao hơn liều thông thường.
    -
  • Về tương tác thuốc, có khi kết hợp hai ba loại cùng lúc thì tốt nhưng có khi lại phải cách giờ mới sử dụng được. Cái này thì dần dần tìm hiểu sẽ quen thôi. Nhưng kinh nghiệm của em là ban đầu cứ uống mỗi loại cách nhau khoảng 1 giờ; rồi dần dần chọn lọc để uống kết hợp hoặc cách xa hơn.
    -
  • Về xử lý tác dụng phụ, trong quá trình sử dụng chắc chắn có những rủi ro do quá liều, mẫn cảm hoặc bị ảnh hưởng xấu khi dùng lâu dài. Các cụ đọc thật kỹ hướng dẫn sử dụng nếu có; riêng phần Tác dụng phụ và Quá liều phải ghi nhớ. Tìm hiểu sẵn những dấu hiệu, triệu chứng cho biết là mẫn cảm hay bị quá liều, chuẩn bị sẵn những loại thuốc hoặc phương pháp để sơ cứu.

Các cụ có thể xem thêm về một vài kinh nghiệm chắt lọc thông tin về các loại thuốc chính của em ở đây.
vâng ! e cám ơn Bác nhiều ạ !

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em điều trị ở K3 ạ. Sáng nay có kết quả đột biến gen, chị em vừa nhận 30v irressa, thấy note "BH 50%". Thuốc này uông vào thời điểm nào là tốt nhất hả bác? Hướng dẫn ghi là uông trước ăn nên em chưa biết nên cho bà uống trước ăn sáng/ trưa hay tối để phát huy hết tác dũng của thuốc? Mẹ bác điều trị iressa được bao lâu rồi ạ? Có phản ứng phụ nào không? Có đáp ứng tốt với thuốc không?
Về vấn đề uống thời điểm nào tốt nhất Bác có thể tham khảo bài trước của Bác hacdaihung,Bác ý nói rất cụ thể và đều có dẫn chứng kèm lập luận phân tích tỉ mỉ ! em thì hiện h đang cho Mẹ uống vào lúc ngủ trưa dậy tầm 2h !..Mẹ em hiện h đáp ứng thuốc tốt Bác ạ !kết quả khám định kỳ sau 4 tháng đầu thì hình ảnh lâm sàng của não đã hoàn toàn bình thường,khối u di căn não đã tan biến hết...còn khối u nguyên phát ở phổi chụp X quang đã ko thấy nữa,qua CT chụp thì thấy còn đốm nhỏ và đã phôi hóa Bác ạ !..điều đặc biệt là Mẹ em dùng iressa ko bị 1 tẹo phản ứng phụ nào hết Bác ạ !( điều này khi em hỏi Bác sĩ thì họ lười ko nói cho e bít nguyên nhân mà chỉ bảo là họ cũng ko biết,sau đó e được Bác hacdaihung tư vấn kèm trích dẫn ở các diễn đàn nước ngoài thì nguyên nhân có thể là cơ thể Mẹ em còn đáp ứng được liều lượng thuốc iressa cao hơn thế !).....các ca lâm sàng về hiệu quả của thuốc Bác có thể tìm thấy trên trang ungthubachmai.com.vn hoặc Bác tìm đọc các bài trước của Bác hacdaihung,các bài đó lược dẫn ở các diễn đàn nước ngoài ,có ca dùng thuốc đích mà được 10 năm đó Bác ạ ! ..mọi người cùng cố gắng và chia sẻ để làm lên điều tốt nhất có thể trong hoàn cảnh này vậy..à mà quên ! sao người nhà Bác được nhận một lúc 30 viên ạ ?em tưởng quy định mới của viện là từ 2015 là chỉ được 15 viên một đợt ! hay là ở K2 Mẹ em mới có quy định này ! nếu vậy thì bệnh nhân ở K3 đỡ vất vả hơn,chứ cứ 2 tuần một lên lấy thuốc như K2 thì mệt chết

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Vâng, để em nhắn địa chỉ vào Inbox cho bác, nhưng chỗ này bán đắt. Em không post lên đây vì em muốn đảm bảo thớt dây dưa tới việc mua bán ảnh hưởng tới tính khách quan của thông tin.

Về liều dùng các loại Vitamin và TPCN cụ xem thêm ở đây nhé. Riêng liều kết hợp để điều trị cho K phổi di căn não em đang tổng hợp thông tin, có gì em sẽ bổ sung sau.
Bác ơi ! Bác inbox em vs nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng