Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
em cảm ơn cụ, em cũng đắn đo vấn đề chụp pet lắm nhưng bác sỹ khuyên em ko nên vì nếu có chụp phát hiện được 1 hoặc 2 hạch thì cũng ko biết chính sác nó là hạch gì vì hạch trên cơ thể người thì ko tránh đươc. Chính vì vậy nên em mới thôi, em cũng đinh đưa bà đi chụp rồi đấy chứ. Thanks cụ, em xem có chia sẻ giúp em sau mổ và cách phòng chống căn bệnh qoái ác quay lại được ko cụ!
Em vẫn chưa thấy ổn với cách giải thích của bác sĩ, cụ, mợ nào đã trải qua phẫu thuật xin cho ý kiến thêm.

Theo em biết có vô số các hạch bạch huyết (màu xanh như hình dưới đây) nằm trên khí quản, phế quản và tiểu phế quản của lá phổi.

Khi di căn tế bào K phổi hay di căn đến các hạch này trước nhất. Nếu chụp PET bác sĩ sẽ biết rõ hạch nào bắt thuốc và sẽ tiến hành nạo bỏ cùng lúc với phẫu thuật khối u chính.

Vì nhà cụ không tiến hành chụp PET nên bác sĩ chỉ đánh giá được mục tiêu của phẫu thuật là loại bỏ khối u nguyên phát. Tuy nhiên trong quá trình phẫu thuật bác sĩ nhận thấy/ nhìn thấy một hạch có dấu hiệu bất thường (có thể là hình dáng hay kích cỡ), do vậy bác sĩ nạo bỏ luôn và đem đi xét nghiệm. Kết quả xét nghiệm không tìm thấy tế bào K trong mẫu bệnh phẩm nên bác sĩ đánh giá là không cần thiết phải hóa trị bổ sung.

Về hồi sức sau phẫu thuật nhà em không trải qua nên không giúp gì cho cụ được cả. Cụ nhờ bác sĩ hoặc các cụ mợ khác tư vấn cho ạ. Em có biết sơ là sau phẫu thuật cần đề phòng hoặc tránh các loại thuốc có tác dụng chống đông máu. Em không sử dụng máy tính trong khoảng 2 tuần nên sẽ tìm hiểu rõ hơn và thông tin cho cụ sau.

Chỉnh sửa cuối:

beotron

Xe máy
Về vấn đề nạo vét hạch khi phẫu thuật theo em hiểu là dựa trên nghiên cứu thống kê có kinh nghiệm tùy vào từng loại ung thư, và theo các phương pháp của các hiệp hội về ung thư đưa ra ví dụ như phẫu thuật cắt dạ dày thì cắt 1/2, 3/4, 4/5 , cắt toàn bộ, cộng với nạo vét hệ thống hạch D1, D2, D3.

Đào Thị

Xe tải
Có bố em đây ạ, đã gần tròn 1 năm ngày khung khiếp đấy khi e đg ở cty thì ống anh e đưa bố đi khám và nhận kết quả bảo bsĩ xem phim bảo có khối u ở phổi mãi lên k khám lại. Trời a, lúc đấy e thấy như cả trái đất sụp đổ, e lập tức tra google về dấu hiệu căn bệnh k phổi và vồ cùng đau khổ khi bố e cố tất nh dấu hiệu đấy, và cả đêm hôm đó e đã ko ngủ và bắt tay vào tim hiểu phương pháp chữa bệnh k phổi e đa thức trắng đêm đọc và cầu nguyện tất cả các đấng tối cao với hi vong bố e bị u lành thôi. Hsau e và me, anh e đưa bố và k nhập viện nhờ ng quen nên rất nhanh, chiều bố e đi điện não, Hsau đi ra viện tim ktra xem cố đủ đk để mổ hay ko, chiều đi xạ hình xương, nhà e mọi ng đưa bố e đi mà ai cũng như mất hồn mất vía vì đêm htrc ko ai ngủ tí nào, mà lúc đó trên hình ảnh e nghĩ bsĩ đã chẩn đoán là k rùi nh ko nói thôi chứ nh nhà e thì ai cũng hi vọng là u lành. Hsau nữa thì sinh thiết để tìm tế bào, tối về bố em hơi hơi sốt nh đc cái chi gái e và cháu ở Mỹ về nên bố e cũng có vẻ vui hơn tí và đỡ nặng nề, nhà e lúc này ng nào cung cầu khẩn mong bố e ko phải k, nh ko hiểu sao ngay lúc đấy lúc nào e cũng mong mổ ngay nhừ kiểu ko mổ thì đi cắn tới nơi rồi ấy, thế là nhà e ko kịp nghĩ, ko kịp lựa chọn bệnh viện mà mổ luôn ở k3, bsĩ Thắng trưởng khoa lồng ngực mổ, đến giờ e vẫn đg snghĩ là ko biết e đã là chọn có sai lầm ko? Liệu bsĩ có đủ trình độ ko? Tại sao ko ra Việt đức chọn bsĩ giỏi mổ? Và ngay chiều hôm t2 sau 5 ngày phát hiện bố e nhập viện để t3 mổ, lúc này cả nhà e vẫn hi vong lắm nhá, cố ý ta con bảo bsĩ nghĩ là u trung thất chứ ko phải phổi nên cứ yên tấm tí 3h cố kết quả chắc mổ nội sôi thôi, nhà e vẫn hi vong là u lành nhé. Thế rồi 3h15 nhà e nhận kết qua cacinom vẩy nhừ vậy là phổi rồi, bà chị ê mặt méo xẹo đi một tí và e thì đã xác đinh từ tg từ trc rồi nên cũng đỡ choáng e mừng vì là tuýp 2 ko tế bào nhỏ đỡ ác tính hơn, buồn vì tế bào vẩy ít đột biến và ko cố cỡ hội điều trị đích, e sang nối chuyện với bsĩ và với mong muốn mổ ngày, bsĩ có khuyên đi chụp pet ct hoặc mổ nội sợi, e ko cần snghĩ bảo mãi ạ mổ luôn chờ bố e đi và từ vấn vài bsĩ để xém nênmổ nội sợi hay ko và ai cũng khuyên là ko vì sẽ ko vét đc hết hạch và bsĩ trong nước chưa đủ trình độ. Và ngày 26/5/14 âm lịch bố e đa thực hiện ca đại phẫu thuật cắt bỏ phận thủy 3 và 1/2 phân thùy 4 phai phổi, khối u đa âm lấn trung thất và vết hạch, lạy trời phật, cảm ơn các bậc tối cao đã phù hộ và hạch âm tính chứ ko thì e sẽ ân hận cả đời.

Đào Thị

Xe tải
Và cuộc chiến nhà e bắt đầu từ đấy đến bẫy giờ. E dùng đủ loại thuốc đông tây nam bắc, nh ug nốt ngày mãi, đợt nghỉ này e sẽ ko đi đầu nữa, e ở nhà chăm sóc bố e để thanh lọc cỡ thể, để gan thận nghỉ ngơi, thư giãn sẽ chỉ xảy ra, hoả qua và nấu tổ yến chỗ bố ăn để hồi phục và sạch cơ thể 1 tuần đc ko bác hacdaihung và các cụ mợ?
Sau đó nhờ bác nad238 mua hộ b17 để e lại bắt tay và chiến dịch mới

nad238

Xe đạp
Và cuộc chiến nhà e bắt đầu từ đấy đến bẫy giờ. E dùng đủ loại thuốc đông tây nam bắc, nh ug nốt ngày mãi, đợt nghỉ này e sẽ ko đi đầu nữa, e ở nhà chăm sóc bố e để thanh lọc cỡ thể, để gan thận nghỉ ngơi, thư giãn sẽ chỉ xảy ra, hoả qua và nấu tổ yến chỗ bố ăn để hồi phục và sạch cơ thể 1 tuần đc ko bác hacdaihung và các cụ mợ?
Sau đó nhờ bác nad238 mua hộ b17 để e lại bắt tay và chiến dịch mới
Bác đã định theo b17 thì trước khi dùng b17 nên có thời gian bổ sung vitamin c liều cao và men tụy đã. Mà cái tổ yến bác định cho cụ dùng có đảm bảo không đấy? Bác có định song song với b17 là các chế độ ăn kiêng không hay vẫn ăn như bình thường? Theo em nếu đã không theo các phương pháp tây y truyền thống thì nhất định phải thay đổi chế độ dinh dưỡng, xác định như ăn chay thôi.

Đào Thị

Xe tải
Vâng ạ, nhà e đã ăn chạy từ khi bắt đầu biết bị bệnh rồi ạ. Nhừ vậy e sẽ dừng tổ yến vậy. Lát vào lotte mua râu về xay thôi vậy. Nhà e mua 1kg đống trùng hạ thảo nh ug ko hiệu quả chắc là giả qua, e phải dừng ngay tổ yến thôi. Và bổ sung Vc liều cáo nhở.

wentworth

Xe hơi
cám ơn kinh nghiêm của cụ đã chia sẽ, rất có ích ạ

Đào Thị

Xe tải
E nhờ bác mua hộ b17 nhé vì e ko biết tiếng anh mà ko biết mua ở các trang mạng bao giờ ạ, đt của e 0988424044

thị nở

Xe hơi
Vâng ạ, nhà e đã ăn chạy từ khi bắt đầu biết bị bệnh rồi ạ. Nhừ vậy e sẽ dừng tổ yến vậy. Lát vào lotte mua râu về xay thôi vậy. Nhà e mua 1kg đống trùng hạ thảo nh ug ko hiệu quả chắc là giả qua, e phải dừng ngay tổ yến thôi. Và bổ sung Vc liều cáo nhở.
E cũng nghi lắm ạ. Vì 1kg đông trùng có giá gần 2tỷ bác ạ.

Đào Thị

Xe tải
Vậy nhưng e vẫn phải chờ bố e ăn tổ yến mấy ngày để hồi phục sức khỏe các bác nhỉ, e lo lắm nh mấy hnay bố e cứ kêu mệt mệt, ko biết cố nhà bác nào như nhà e ko, mà bố e ko bị khối u nào nhé, mổ hết rùi các cu ạ. Cố lẽ tác dựng phu đó xa trị phải ko các cu, cu nào có kính nghiệm chia se cho e với ạ? Mai là nhà e cho bố e thanh lọc cơ thể dừng tất các loại thuốc khoảng 5 ngày để gan thận nghi ngơi ko bít như vậy có sợ bị tái phát ko các cu nhỉ???

Đào Thị

Xe tải
Các cụ đi chơi hết rùi ạ? Cu hacdaihung ơi khi nào về nhớ cho e xin liều lượng uống magie và vC với cụ nhé, hiện giờ bố e chán ăn cu ạ, mong cụ về lắm ấy, hôm qua và hôm nay e đã dừng các loại thuốc rùi chủ yếu là ăn hoa quả thứ, khoảng 5 hôm là cu về có liều lượng e sẽ bắt đầu các loại đc ko ạ?

Đào Thị

Xe tải
Bạn nad 238 ơi sau đợt này cho mh gặp bạn để mh xin ý kiến về b17 nhé, bạn có thể giúp mh trc 1 ít ko ạ. Và bạn nt sdt cửa bên vào ib chỗ mh để liền lạc nhé. Cam ơn mọi ng nhiều

lengocson211

Xe buýt
Bạn nad 238 ơi sau đợt này cho mh gặp bạn để mh xin ý kiến về b17 nhé, bạn có thể giúp mh trc 1 ít ko ạ. Và bạn nt sdt cửa bên vào ib chỗ mh để liền lạc nhé. Cam ơn mọi ng nhiều
Em chưa hiểu trường hợp của mẹ em và bố mợ có giống nhau ko nữa. Mẹ em cũng mổ cắt bỏ khối u và vét 1 hạch âm tính, cắt 1 thuỳ phổi dưới bên phải. Chị y tá trưởng khoa phẫu thuật lồng ngực k3 khuyên em về cho mẹ ăn uống bình thường, không nên kiêng quá vì nhà chị cũng có người mổ đã đuợc 7 năm rồi. Chị khuyên là tìm hiểu và uống thêm loại thuốc thymomodulin để tăng cường khả năng miễn dịch. Mẹ em có khả năng không được chỉ định điều trị thêm tia xạ và hoá chất. Nếu trường hợp bố mợ cũng không di căn sao lại phải tia xạ mợ nhỉ?

hacdaihung

Xe tăng
Về vấn đề nạo vét hạch khi phẫu thuật theo em hiểu là dựa trên nghiên cứu thống kê có kinh nghiệm tùy vào từng loại ung thư, và theo các phương pháp của các hiệp hội về ung thư đưa ra ví dụ như phẫu thuật cắt dạ dày thì cắt 1/2, 3/4, 4/5 , cắt toàn bộ, cộng với nạo vét hệ thống hạch D1, D2, D3.
Cụ beotron nói đúng là vấn đề nạo vét hạch trong phẫu thuật phải theo thống kê và kinh nghiệm. Bởi vì các chẩn đoán, xét nghiệm chưa thể biết chính xác tế bào ung thư đã di căn đến hạch nào để tiến hành phẫu thuật cắt bỏ. Sau khi tổng hợp các xét nghiệm, ngoài các khối u và hạch phát hiện được các bác sĩ cũng đồng thời cắt bỏ, nạo bỏ những tổ chức mà theo thống kê và kinh nghiệm tế bào ung thư có thể đã di căn đến.

Các phương pháp hiện tại (không kể PET) chỉ phát hiện hiệu quả cao đối với khối u >1cm. Do vậy phương pháp hiện đại, hiệu quả và chính xác PET ra đời nhằm khắc phục nhược điểm này. Khoảng một nửa số bệnh nhân sẽ thay đổi phương án điều trị sau khi chụp PET so với các phương pháp xét nghiệm, chẩn đoán hiện tại. Tuy nhiên do cơ sở vật chất của BV nơi bệnh nhân điều trị chưa đáp ứng, chi phí cao do không có bảo hiểm, do vội vàng hoặc chưa nhận thức được ý nghĩa quan trọng của phương pháp này nên các bệnh nhân dễ bỏ qua một phương pháp tốt.

Em chưa hiểu trường hợp của mẹ em và bố mợ có giống nhau ko nữa. Mẹ em cũng mổ cắt bỏ khối u và vét 1 hạch âm tính, cắt 1 thuỳ phổi dưới bên phải. Chị y tá trưởng khoa phẫu thuật lồng ngực k3 khuyên em về cho mẹ ăn uống bình thường, không nên kiêng quá vì nhà chị cũng có người mổ đã đuợc 7 năm rồi. Chị khuyên là tìm hiểu và uống thêm loại thuốc thymomodulin để tăng cường khả năng miễn dịch. Mẹ em có khả năng không được chỉ định điều trị thêm tia xạ và hoá chất. Nếu trường hợp bố mợ cũng không di căn sao lại phải tia xạ mợ nhỉ?
Hai trường hợp giống nhau là đều được chỉ định phẫu thuật. Trường hợp của nhà cụ là do bác sĩ cho rằng chưa bị di căn đến các hạch gần đó nên không đề xuất hóa trị hay xạ trị bổ sung. Các lý do mà bác sĩ cân nhắc là.
  • do khối u nguyên phát nhỏ và nằm phía ngoài rìa của lá phổi - xa hệ thống hạch dày hơn ở phần trung tâm phổi;
  • do không tìm thấy tế bào K ở tiêu bản của hạch;
  • do loại tế bào K biểu mô tuyến ít di căn sang hạch?;
  • do khối u nguyên phát có kích thước khá nhỏ.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Nếu bạn mua 1kg thì chắc chắn là giả rồi vì 1g hàng thật theo mình biết khoảng 1,5 triệu rồi, nên dừng loại đã mua
Không nhất thiết là giá đắt mới là hàng thật cụ ạ, thật hay giả phụ thuộc vào mức độ uy tín và lương tâm của người bán!

Ở Việt Nam mình có Viện đấu tranh sinh tồn đang bán Đông trùng Hạ thảo cấy trên nhộng tằm với giá 7 triệu/ 100gr. Chiết xuất không đầy đủ như nguyên bản Tibetan nhưng cũng có các hàm lượng chủ yếu.

Còn Đông trùng Hạ thảo "loại thật" thì hôm nay em vừa qua một nhà thuốc gia truyền gần nửa thế kỷ qua tại Hàng Châu thì giá nó vào khoảng 120tr ~150tr/ 100gr. Em chụp qua cái ảnh cho cụ, mợ ngó thử.

Biển bằng tiếng Tàu em không rõ lắm, hình như là "Hồi Xuân Đường"

Chỗ này có ghi 1649, chắc là Since 1649

Đây là quang cảnh bên trong chiếm khoảng 1/5 diện tích nhà thuốc này.

Đây là tủ kính đựng Đông trùng hạ thảo, giá thì như em nói ở trên.

Sân sau của nhà thuốc

Hồ Tây - Hàng châu

Đê Tô Đông Pha

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Các cụ ơi hôm nay e thấy bố e vẫn ngấy ngấy sốt e liền đưa bố e đi chụp não thì ko vấn đề gì e yên tâm lắm nh khi sang phòng siêu âm ổ bụng thì bsĩ nói thận có vấn đề, có 1 khối nang 38 x 30 mm và thành dài chạy qua khối day 6mm, bsĩ nghi ngờ khối u ở thận đề nghị chụp ct ổ bụng, huhu e lo lắng lắm, e phải làm sao bây giờ chả lẽ bao nhiêu cách thức chữa trị cho bố e từ trc tới giờ ko ăn thua gì sao ạ?
Và nếu di căn sang thận trái như vậy bước tiếp theo e phải làm gì đây a?
E nên vào viện nào là tốt nhất ạ?
Các cụ nào có phương hướng hay tra cứu các trang nc ngoài thì giúp e với để e đc kiên cường chiến đấu lâu dài cùng các cụ, huhuhuuuuuuuu

lengocson211

Xe buýt
Cụ beotron nói đúng là vấn đề nạo vét hạch trong phẫu thuật phải theo thống kê và kinh nghiệm. Bởi vì các chẩn đoán, xét nghiệm chưa thể biết chính xác tế bào ung thư đã di căn đến hạch nào để tiến hành phẫu thuật cắt bỏ. Sau khi tổng hợp các xét nghiệm, ngoài các khối u và hạch phát hiện được các bác sĩ cũng đồng thời cắt bỏ, nạo bỏ những tổ chức mà theo thống kê và kinh nghiệm tế bào ung thư có thể đã di căn đến.

Các phương pháp hiện tại (không kể PET) chỉ phát hiện hiệu quả cao đối với khối u >1cm. Do vậy phương pháp hiện đại, hiệu quả và chính xác PET ra đời nhằm khắc phục nhược điểm này. Khoảng một nửa số bệnh nhân sẽ thay đổi phương án điều trị sau khi chụp PET so với các phương pháp xét nghiệm, chẩn đoán hiện tại. Tuy nhiên do cơ sở vật chất của BV nơi bệnh nhân điều trị chưa đáp ứng, chi phí cao do không có bảo hiểm, do vội vàng hoặc chưa nhận thức được ý nghĩa quan trọng của phương pháp này nên các bệnh nhân dễ bỏ qua một phương pháp tốt.

Hai trường hợp giống nhau là đều được chỉ định phẫu thuật. Trường hợp của nhà cụ là do bác sĩ cho rằng chưa bị di căn đến các hạch gần đó nên không đề xuất hóa trị hay xạ trị bổ sung. Các lý do mà bác sĩ cân nhắc là.
  • do khối u nguyên phát nhỏ và nằm phía ngoài rìa của lá phổi - xa hệ thống hạch dày hơn ở phần trung tâm phổi;
  • do không tìm thấy tế bào K ở tiêu bản của hạch;
  • do loại tế bào K biểu mô tuyến ít di căn sang hạch?;
  • do khối u nguyên phát có kích thước khá nhỏ.
Cảm ơn cụ nhiểu, em cũng hy vọng ko phải làm gì nữa nhìn bà đau đớn em thấy thương kinh khủng. Sau này khi vết mổ ổn định em cũng chỉ tập trung cho bà ăn kiêng và uống nước lá thôi vậy.

beotron

Xe máy
- Các cụ nhà em hay dùng loại viên nang đông trùng hạ thảo nuôi cấy trong phòng thí nghiệm của Mỹ chất lượng cũng được, nhất là các bác bị hen phế quản, và thiếu nam tính ghi nhận có cải thiện rõ rệt mà tính ra đâu có 800 nghìn/ lạng.
- Còn loại đông trùng của cao nguyên tây tạng giá > 100tr lạng, mà nói thật chất lượng không biết thế nào, vì không có ai kiểm định cả, bị hút hết chất cũng khó nói lắm, mà em thấy con đông trùng hầm với gà, vịt không tiện lắm mà mất thời gian nên em cứ đông trùng hạ thảo mỹ em dùng cho tiện, lại ngon bổ rẻ.

lengocson211

Xe buýt
- Các cụ nhà em hay dùng loại viên nang đông trùng hạ thảo nuôi cấy trong phòng thí nghiệm của Mỹ chất lượng cũng được, nhất là các bác bị hen phế quản, và thiếu nam tính ghi nhận có cải thiện rõ rệt mà tính ra đâu có 800 nghìn/ lạng.
- Còn loại đông trùng của cao nguyên tây tạng giá > 100tr lạng, mà nói thật chất lượng không biết thế nào, vì không có ai kiểm định cả, bị hút hết chất cũng khó nói lắm, mà em thấy con đông trùng hầm với gà, vịt không tiện lắm mà mất thời gian nên em cứ đông trùng hạ thảo mỹ em dùng cho tiện, lại ngon bổ rẻ.
Cụ mua ở đâu cụ, em cung hoang mang về món này lắm ko biết như nào. Đồ thì đắt tiền mà chất lượng kém thì chết!

Trạng thái
Thớt đang đóng