Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

tranthanhnhan11

Xe máy
Dear các anh chi
E mới đc biết diễn đàn này qua wtt. Vào đây mới thấy nhiều gd có ng thân mắc phải căn bệnh quái ác này và đang từng ngày chống chọi với nó. Bố e cũng mới phát hiện bị ung thư phổi cách đây mấy tháng. Tình trạng và mức độ chắc cũng giống mẹ bác chủ top. Bố e đã dc truyền hoá chất hai lần nhưng bsy nói ko hiệu quả do khối u vẫn phát triển. e thấy lạ là bsy chỉ cho truyền hoá chất mà ko cho uống thêm thuốc j như topic này đề cập. Vậy e có nên tự mua và cho bố e dùng ko hay phải có chỉ định của bsy. Và e có nên xib cho bố e chuyển viện để tìm phác đồ khác không. Vì theo như bsy ở K2 trả lời là ko còn cách nào khác. Nhà chỉ có hai chị e gái, còn nhỏ nên hoang mang quá anh chị ơi

• Vodka
Reactions: MOU

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em cũng điều trị tại K2 đây Bác ! Bác sĩ điều trị cho Mẹ Bác là ai ?..Mẹ Bác đang điều trị hóa chất tức là nằm ở Khoa chống đau ! Khoa này ngoài ông Lực trưởng khoa,Bác sĩ Thời,Bác sĩ Yến và Bác sĩ Oanh thì số còn lại đều khốn nạn có hạng cả! nói thật là đã rơi vào hoàn cảnh này thì chả phải sáo rỗng làm chi,cứ có sao nói vậy,coi diễn đàn này như 1 nơi chia sẻ và động viên nhau cho tan bực dọc !...Bạn cùng cấp3 em làm tại Khoa xạ K2 trước điều trị cho Mẹ em,h nó chuyển sang K3 rồi nên hồ sơ Mẹ em hiện đang nằm bên khoa chống đau,điều trị ngoại trú lên lĩnh thuốc iressa theo đợt!...đây là nguyên si quan điểm của Bạn em nói cho em trong những ngày đầu đưa Mẹ nhập Viện nhé ! Bạn em bảo việc đầu tiên khi vô viện là truyền hóa chất đã,ko đáp ứng hóa chất thì mới chuyển sang thuốc đích ! mà hóa chất nó ra sao thì các Bác biết rồi đấy ! vì có Bạn em nên Mẹ em được qua bước hóa chất mà dùng thuốc đích luôn kết hợp với xạ trị!...theo lời Bác nói thì có thể suy ra là Bác ko có người quen tại Viện,vì vậy tất cả phụ thuộc vào độ NHẠY của Bác trong tình cảnh chữa trị cho Bố tại Viện !Bác nên trao đổi vs Bác sĩ điều trị về phuơng pháp điều trị đích xem ý kiến Bác sĩ thế nào( chi phí rất đắt đỏ vì từ 2015 bảo hiểm y tế ko hỗ trợ nhiều như trước,chắc ko dưới 21 triệu mỗi tháng cho 30 viên thuốc )...còn vế vấn đề chuyển Viện thì chỉ nên xem xét khi gặp khó dễ vs Bác sĩ hiện tại trong việc nhiệt tình chữa trị còn về phác đồ thì gần như là phác đồ chuẩn ở các Viện rồi Bác ạ !

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
à còn về vấn đề có nên tự mua thuốc và điều trị thi một cách ko khách sáo em có quan điểm thế này ! Như bác chủ thread đã nói,vẫn phải tuyệt đối tin tưởng và dựa vào phác đồ điều trị của Bác sĩ,cụ thể trong trường hợp này là thuốc đích tarceva hoặc iressa ! còn những thuốc mà Bác chủ thread và mọi người trên diễn đàn này dày công sưu tâm,lược dịch và chọn lọc thì đều là thực phẩm chức năng ( ko phải thuốc ) nó có tác dụng hỗ trợ hệ miễn dịch và trong phạm vi nào đó có khả năng ức chế khối u !Vì là 1 dạng thực phẩm mà ko phải là thuốc nên nếu biết tham khảo liều dùng của người đi trước và tự bản thân kiểm nghiệm ở mức độ liều lượng từ ít đến khuyến cáo chắc chắn sẽ ko nguy hiểm gì !...Ngoài ra xét về đại cục,cuộc chiến với ung thư chưa có con đường chuẩn tới chiến thắng nếu ko muốn nói là thất bại ,vậy thì việc thử chọn một cách có chọn lọc và tìm hiểu cũng rất nên để thử ! tạm gác cái băn khoăn lại mà nên theo Bác ạ !

tranthanhnhan11

Xe máy
E cám ơn bác nhiều. Bsy điều trị cho bố e là bsy Lực ạ. lúc đầu khi nhập viện bsy cũng nói điều trị cho bố e sẽ rất tốn kém về sức người, sức của. Nếu gd quyết tâm thì sẽ chữa trị còn ko thì mang về nhà chăm sóc được ngày nào hay ngày ấy. Nghe mà đau lòng lắm ạ. Thật sự chỉ những ai trong hoàn cảnh này mới thấu hiểu được. Bệnh nhân và người nhà thì đang từng ngày chống chọi với bệnh tật còn nó thì coi mình như cỏ rác. Hành lên hành xuống mới chịu yên. Vậy là mẹ của bác xemay12345678 cũng đang điều trị tại khoa chống đau giống bố em ạ.tình hình sk của cụ hiện giờ ra sao ạ. cụ đã trải qua những đợt điều trị thế nào tại viện ạ? chế độ ăn uống ở nhà thế nào bác? Bác có cho cụ uống thuốc lá, hay đông y nào ko? Bố e thì nhập viện hôm mùng 8 tết. Đến nay đã trải qua hai đợt truyền. Theo như bác nói chắc sau đợt nghỉ lễ này bác Lực sẽ cho bố em theo pp điều trị đích. E cũng sẽ tham khảo ý kiến của các anh chị trong diễn đàn để mua các loại Tpcn phù hợp ạ

Đào Thị

Xe tải
E cám ơn bác nhiều. Bsy điều trị cho bố e là bsy Lực ạ. lúc đầu khi nhập viện bsy cũng nói điều trị cho bố e sẽ rất tốn kém về sức người, sức của. Nếu gd quyết tâm thì sẽ chữa trị còn ko thì mang về nhà chăm sóc được ngày nào hay ngày ấy. Nghe mà đau lòng lắm ạ. Thật sự chỉ những ai trong hoàn cảnh này mới thấu hiểu được. Bệnh nhân và người nhà thì đang từng ngày chống chọi với bệnh tật còn nó thì coi mình như cỏ rác. Hành lên hành xuống mới chịu yên. Vậy là mẹ của bác xemay12345678 cũng đang điều trị tại khoa chống đau giống bố em ạ.tình hình sk của cụ hiện giờ ra sao ạ. cụ đã trải qua những đợt điều trị thế nào tại viện ạ? chế độ ăn uống ở nhà thế nào bác? Bác có cho cụ uống thuốc lá, hay đông y nào ko? Bố e thì nhập viện hôm mùng 8 tết. Đến nay đã trải qua hai đợt truyền. Theo như bác nói chắc sau đợt nghỉ lễ này bác Lực sẽ cho bố em theo pp điều trị đích. E cũng sẽ tham khảo ý kiến của các anh chị trong diễn đàn để mua các loại Tpcn phù hợp ạ
Nhà bạn tế bào gì vậy?

xemay12345678

Xe buýt
Bác sĩ Lực thì tuyệt rồi Bác ạ !chuyên môn giỏi,điềm đạm và nhiệt tình!nhưng việc truyền hóa chất luôn mà ko cho đi xét nghiệm gen nói lên rằng tốt gì thì tốt người ta cũng ko thể làm khác quy trình điều trị trừ trường hợp thân quen hoặc NHẠY trong quan hệ!Bác cứ đề cập vs Bác Lực về thuốc đích xem sao! Mẹ em thì h điều trị ngoại trú lên lĩnh thuốc đích theo đợt Bác ạ !cách đây tầm 5 tháng là nhập Viện vô khoa xạ!điều trị xạ trị vô não và phổi,trong thời gian xạ thì dùng thuốc đích luôn!tẩm bổ thì lúc đó Mẹ em có uống đông trùng hạ thảo,sữa prosure,nấm linh chi ,xạ đen,cây xả,nghệ nano việt nam...sau khi xuất viện thì chỉ còn duy trì đông trùng hạ thảo,sữa prosure(đã dừng 2 tuần ),nghệ naono,nước đun cây xả và h thêm nghệ curcumin,melatonin khi biết thêm diễn đàn này!sau đợt nghỉ này em sẽ cho Mẹ uống thêm nước lá đu đủ nữa!..lậy Trời lậy Phật sức khỏe Mẹ em hiện h tốt Bác ạ,nhìn ngoài vào ko ai nghĩ là mang bệnh cả!mọi sinh hoạt đều bình thường ko mệt mỏi chi..quan trọng là mình ko được lơ là,phải tuyệt đối tập trung và cảnh giác trong việc điều trị lâu dài này!

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhnhan11

Xe máy
E cảm ơn anh. sk của bố em giờ cũng yếu, đi phải có ng dìu, hai hôm gần đây ngủ li bì mặc dù ko truyền, ko uống thuốc ko biết liệu có xạ được ko. E lo quá ạ

tranthanhnhan11

Xe máy
Bác sĩ Lực thì tuyệt rồi Bác ạ !chuyên môn giỏi,điềm đạm và nhiệt tình!nhưng việc truyền hóa chất luôn mà ko cho đi xét nghiệm gen nói lên rằng tốt gì thì tốt người ta cũng ko thể làm khác quy trình điều trị trừ trường hợp thân quen hoặc NHẠY trong quan hệ!Bác cứ đề cập vs Bác Lực về thuốc đích xem sao! Mẹ em thì h điều trị ngoại trú lên lĩnh thuốc đích theo đợt Bác ạ !cách đây tầm 5 tháng là nhập Viện vô khoa xạ!điều trị xạ trị vô não và phổi,trong thời gian xạ thì dùng thuốc đích luôn!tẩm bổ thì lúc đó Mẹ em có uống đông trùng hạ thảo,sữa prosure,nấm linh chi ,xạ đen,cây xả,nghệ nano việt nam...sau khi xuất viện thì chỉ còn duy trì đông trùng hạ thảo,sữa prosure(đã dừng 2 tuần ),nghệ naono,nước đun cây xả và h thêm nghệ curcumin,melatonin khi biết thêm diễn đàn này!sau đợt nghỉ này em sẽ cho Mẹ uống thêm nước lá đu đủ nữa!..lậy Trời lậy Phật sức khỏe Mẹ em hiện h tốt Bác ạ,nhìn ngoài vào ko ai nghĩ là mang bệnh cả!mọi sinh hoạt đều bình thường ko mệt mỏi chi..quan trọng là mình ko được lơ là,phải tuyệt đối tập trung và cảnh giác trong việc điều trị lâu dài này![/QUOTE
Bác cho e xin địa chỉ mua các loại tpcn trên để e đi mua cho bố e dùng thử ạ.chúc cụ nhà bác ngày càng mạnh khoẻ nhé

Đào Thị

Xe tải
E cảm ơn anh. sk của bố em giờ cũng yếu, đi phải có ng dìu, hai hôm gần đây ngủ li bì mặc dù ko truyền, ko uống thuốc ko biết liệu có xạ được ko. E lo quá ạ
Nếu bố bạn yếu qua thì bạn nên bồi bổ nâng cao thể trạng đi, theo mh ko nên hóa xa trị nữa mệt moi và hại sk lắm mà k phổi ktbn gần nhừ ko đáp ứng với hóa chất mấy

xemay12345678

Xe buýt
Bác sĩ Lực thì tuyệt rồi Bác ạ !chuyên môn giỏi,điềm đạm và nhiệt tình!nhưng việc truyền hóa chất luôn mà ko cho đi xét nghiệm gen nói lên rằng tốt gì thì tốt người ta cũng ko thể làm khác quy trình điều trị trừ trường hợp thân quen hoặc NHẠY trong quan hệ!Bác cứ đề cập vs Bác Lực về thuốc đích xem sao! Mẹ em thì h điều trị ngoại trú lên lĩnh thuốc đích theo đợt Bác ạ !cách đây tầm 5 tháng là nhập Viện vô khoa xạ!điều trị xạ trị vô não và phổi,trong thời gian xạ thì dùng thuốc đích luôn!tẩm bổ thì lúc đó Mẹ em có uống đông trùng hạ thảo,sữa prosure,nấm linh chi ,xạ đen,cây xả,nghệ nano việt nam...sau khi xuất viện thì chỉ còn duy trì đông trùng hạ thảo,sữa prosure(đã dừng 2 tuần ),nghệ naono,nước đun cây xả và h thêm nghệ curcumin,melatonin khi biết thêm diễn đàn này!sau đợt nghỉ này em sẽ cho Mẹ uống thêm nước lá đu đủ nữa!..lậy Trời lậy Phật sức khỏe Mẹ em hiện h tốt Bác ạ,nhìn ngoài vào ko ai nghĩ là mang bệnh cả!mọi sinh hoạt đều bình thường ko mệt mỏi chi..quan trọng là mình ko được lơ là,phải tuyệt đối tập trung và cảnh giác trong việc điều trị lâu dài này![/QUOTE
Bác cho e xin địa chỉ mua các loại tpcn trên để e đi mua cho bố e dùng thử ạ.chúc cụ nhà bác ngày càng mạnh khoẻ nhé
Vâng! em cám ơn Bác,mong Bác cùng gia đình cũng có kết quả tốt trong đợt điều trị này..vế các loại uống bổ dưỡng thì có đông trùng hạ thảo em mua ở công ty quy hoàng đoạn đường đê la thành,nhà em ko mua nguyên con mà mua loại 3 cô tiên để uống thôi,nếu Bác có nhu cầu mua thì nên vào trang web của công ty chọn thời điểm khuyến mại mà mua 1 lố luôn,thông thường gần 2 tháng thì có 1 đợt khuyến mại!..sữa prosure thì ra nhà thuốc là có( cái này dùng trong trường hợp đang điều trị mà người bệnh ko ăn uống được còn khi đã khỏe mạnh và điều trị ngoại trú thì theo ý kiến chủ quan của em là nên dừng và dùng tiền đó mua các TPCN khác,mỗi ngày uống 3 cốc,mỗi tháng mất hơn 4 triệu sữa đó Bác ạ )...nấm linh chi và xạ đen thì Mẹ em chỉ dùng trong thời gian ở Viện,cái này do người thân biếu nên em ko rõ nơi mua...nước đun cây xả thì qua đơn giản,h cả nhà em trong đó có cả em đều uống nước cây xả này thay nước trắng !...nghệ nano việt nam ra các hiệu thuốc là có Bác ạ,lưu ý là 250k 1 hộp thôi Bác nhé,đắt hơn thì nên tìm hiệu khác...curcumin 95% của Mỹ và melatonin thì em mua ở GNC 77 phố thợ nhuộm !...hum nay em mua vitamin D và omega3 ở hiệu thuốc rồi,mai sẽ gửi về cho Mẹ dùng !...đó là góp ý của em!còn để tổng quan hơn thì Bác nên tìm đọc các bài trước của Bác hacdaihung,có sự sưu tầm rất công phu đó Bác ạ !

xemay12345678

Xe buýt
Truyền hóa chất thì tàn phá sức khỏe ghê gớm lắm Bác ạ !Bác nên CỰC KỲ LƯU TÂM bổ dưỡng cho Cụ nhà vì khi truyền hóa chất sẽ ko ăn uống được gì đâu,gặp gì cũng nôn,sống nhờ hoàn toàn vào thực phẩm bổ dưỡng bên ngoài thôi !...lần chăm Mẹ ở viện K2 em còn được biết nhiều trường hợp ko thể truyền được vì yếu hoặc là đang truyền phải dừng lại vì ko đảm bảo sức khỏe,những ca đó phải tiêm mũi kích cầu ( em nghe loáng thoáng thế ) hơn triệu mỗi mũi nhưng có ca thì sau khi tiêm đảm bảo được việc truyền tiếp tục,có ca thì phải giả về nhà tẩm bổ để chờ lần sau nên kiểm tra điều kiện tiếp !

thuongnv28

Xe đạp
Website
datphongkhachsangiare.com
Chú hàng xóm nhà mình sinh năm 1958, hơn 2 tháng nay phát hiện bị ung thư phổi. Trong nhà cũng căng thẳng lắm, cũng thương lắm mà chẳng biết làm gì hơn vì bác sĩ bảo giai đoạn cuối rồi. Đời người vô thường quá!

vantruck

Xe đạp
đối với vitamin D, các cụ xét nghiệm vitamin D toàn phần đi nhé, (số 1 yết kiêu, gọi nó đến nhà lấy mẫu khỏi phải đi), nếu kết quả dưới 60 unit thì cần tăng tổng lực và cần loại hàm lượng cao để giảm số viên uống vào người và độ tinh khiết cao cũng cao hơn (nên kiếm loại 5-10k unit)
Kinh nghiệm nhà mình là cho người nhà uống TPCN thì bỏ hết vỏ thuốc đi, chỉ còn bột hoặc nước để tránh gan phải làm việc để tiêu mấy cái vỏ đó (đa số là vỏ nhân tạo nên cảng tránh càng tốt)
cùng bình tĩnh nhé các cụ ơi

thị nở

Xe hơi
Bạn ơi, mẹ bạn mới bị giai đoạn 2 thì bạn nên quyết định mổ nhanh đi nhé, ko thì sẽ ko còn cơ hội mổ đâu bạn ạ. Theo kinh nghiệm nhà tớ thì mổ bạn chọn bệnh viện việt đức nhé, ở việt đức các bác sỹ mổ giỏi và vét hạch tốt nhất, sau đó điều trị thì về k cũng đc, nếu mổ tốt thì cơ hội khỏi là rất cao kể cả khi không hoá xạ trị gì. Trc khi mổ bạn nên đưa mẹ đi chụp pet để xác định chính xác các hạch gần đó để bs bóc hết hạch đi chứ chụp ct thì khi mổ ra kết quả ko chắc đã như trong fim. Nếu mẹ bạn đang ăn kiêng thì phải bồi bổ tổ yến vào cho có sức trc và sau khi mổ, uống sữa cho bệnh nhân k, mua thêm lentin plus về uống sau khi mổ sẽ hồi phục nhanh lắm, sau mổ 1 thời gian hồi phục thì mới ăn kiêng, trên đây là tất cả nhũng gì nhà mh đã trải qua và thực hiện với bố mh, bạn có thể tham khảo
Bác Đào Thị cho em hỏi lentin plus có phải là TPCN lentin plus 1000 không bác?

Nhà em cũng vừa phẫu thuật xong, nên phải tẩm bổ, mà cứ ăn nhiều tinh bột và đạm nhiều em cũng lo quá, ko ăn thì không hồi phục được. Bác cho em hỏi Cụ nhà bác sau hồi phục thì áp dụng chế độnawn kiêng ntn ạ?

Đào Thị

Xe tải
Cu nhà bác mổ gì thế, bác cứ phai bồi bổ chỗ cu đầy đủ khoảng nửa tháng cho sức cụ phục hồi đã nhé, bác mua betaglucan về cho cu uống thêm và, tỉnh chất nghệ nữa nhé, bác ko lo quá đậu vì mổ đc là tốt rồi. Sau này ăn kiêng thì chu yếu ăn rau củ quả và cá, ăn ít thịt gà trắng thôi, túm lại ăn kiêng nh vẫn phai đủ chất dinh dưỡng nhé chúc cu nhà bác mau khỏe

hacdaihung

Xe tăng
bac hacdaihung va beotron cho e xin dia chi mua pancreatic enzym voi a.
hnay e ap dung cach loai bo axit lactic bang magnelium & enat cua bac hacdaihung. bac giup e lieu su dung ma ba nha bac da dat hieu qua voi a?
Chào cụ, vì em đi xa nên Internet bị chặn và chập chờn, hôm nay em vừa về.

Pancreatic Enzyme thì cụ cứ ra hiệu thuốc Tây hỏi thuốc hỗ trợ đường tiêu hóa có hoạt chất Pancreatin là được. Trước em mua ở hiệu thuốc cắt ở ngã tư Quang Trung - Hai Bà Trưng.

Trên trang Cancertutor có nói đây là một thành phần của liệu pháp Metabolic của tiến sĩ Kelly có tỉ lệ chữa khỏi ung thư giai đoạn sớm là 93% bao gồm cả K tụy và gan. Phương pháp của tiến sỹ Kelly dựa trên quan điểm sử dụng Enzyme làm mềm lớp vỏ protein của tế bào ung thư giúp hệ miễn dịch có thể phát hiện và tấn công tế bào ung thư. Thêm nữa là phương pháp của ông đồng thời cũng chữa khỏi cả bệnh tiểu đường Type2 (do liên quan tới enzyme tụy mà tụy lại sản xuất ra isulin?). Phương pháp của ông cần 6 tháng để có hiệu quả. Các cụ có thể tham khảo thêm về phương pháp này tại đây.

Đây là một phương pháp cổ điển nên chắc chắn có sự lạc hậu so với sự tiến bộ của y học hiện đại. Do vậy, cũng như B-17, em không đặt nhiều tin tưởng vào những phương pháp như vậy. Em chỉ coi nó là phương pháp hỗ trợ, sử dụng với liều lượng vừa phải và không đầy đủ như hướng dẫn.

Về sử dụng C liều cao và Magnesium em sẽ kiểm tra lại thông tin và trao đổi với cụ sau. Bản thân nhà em có sử dụng nhưng bỏ giữa chừng (áp dụng khoảng 5 ngày) do lo ngại ảnh hưởng tới hiệu quả của thuốc đích. Hiện tại nhà em vẫn dùng 2 loại này với liều lượng thấp bổ sung.

Có hàng chục liệu pháp điều trị ung thư không chính thống đem lại hiệu quả cao. Tuy nhiên do hướng tiếp cận hoặc quan điểm khác nhau nên đôi khi các phương pháp lại đối lập nhau. Ví dụ Thải độc cơ thể vs. Lấy độc trị độc; Bỏ đói ung thư vs. Bồi bổ để tăng cường miễn dịch.

Do vậy, khi áp dụng, cụ nên chọn lọc các biện pháp có cùng xu hướng để tránh kị nhau. Chọn một liệu pháp chính và chọn nhiều liệu pháp phụ tăng cường hoặc bổ sung cho liệu pháp chính.

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhnhan11

Xe máy
Tình hình sk mẹ bác chủ top thế nào rồi ạ. Chúc bác và gd vững tâm chiến đấu nhé.

tranthanhnhan11

Xe máy
Bố e lúc phát hiện ra bệnh cũng trong tình trạng giống mẹ bác chủ top. Nhưng bố e ko đc may mắn là dùng thuốc đích luôn. Truyền hoá chất hai đợt nhưng ko hiệu quả bgio cơ thể mệt mỏi lắm ạ. bố e hay bị đau đầu. Trc hay mất ngủ nhưng hai hôm nay lại có hiện tượng ngủ li bì. Ko biết e có nên cho bố e dùng melatonin ko. Còn vd đau đầu thì nên dùng thuốc j a. e cũng cho bố e uống vidatox rồi.

tranthanhnhan11

Xe máy
Dear chị Đào Thị, kl sinh thiết của bố e là hạch di căn carcinom thì ko biết là tế bào j ạ

hacdaihung

Xe tăng
Tình hình sk mẹ bác chủ top thế nào rồi ạ. Chúc bác và gd vững tâm chiến đấu nhé.
Cảm ơn mợ, hiện tại sức khỏe bà nhà em khá hơn trước cụ ạ, gần đây bà bắt đầu hít thở sâu được và không còn triệu chứng ho nữa. Vì là bệnh nan y, em không nói trước được nhiều mợ ạ nhưng thời gian qua phản ánh được những gì em đang áp dụng là có hiệu quả.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng