[Funland] Giới thiệu và hướng dẫn sử dụng USB Security Monitor - Thiết bị kiểm tra sạc, cable

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Chào các cụ!

Sau 1 thời gian làm nhiều bài liên quan tới thiết bị đo dòng, điện áp... hôm nay em xin giới thiệu kỹ hơn về sản phẩm này.

I. Giới thiệu về sản phẩm

Sản phẩm với tên gọi USB Security Monitor do JUWEI sản xuất

Thông số kỹ thuật:
- Model: J7-c
- Điện áp vào: DC 4.5V ~ 7.4V (+ -1%)
- Nhiệt độ hoạt động: -10 độ ~ 60 độ
- Chức năng chính:
1. Đo điện áp, đo dòng đáp ứng
2. Đếm dòng sạc
3. Đếm công suất

Bộ phụ kiện đi kèm hỗ trợ USB Security Monitor test thiết bị

1. 3 thiết bị giả lập thiết bị sử dụng. 1 thiết bị ăn dòng 2A, 1 thiết bị ăn dòng 1A, 1 thiết bị ăn dòng 0.5A. 3 thiết bị này giúp thay thế những chiếc máy điện thoại ăn dòng ở các mức khác nhau

2. Cable kết nối MicroUSB có chiều dài 25cm và băng thông 2A max

3. Adapter chuyển đổi từ cổng MicroUSB tới USB

4. Cable USB nối dài 15cm

Nút bấm chuyển đổi màn hình hiển thị giữa 3 chức năng

Hiển thị điện áp V và dòng điện chạy qua 1A

Hiển thị dòng sạc (nguyên lý đếm dòng giống như đồng hồ công tơ mét trên xe)

4. Hiển thị công suất (nguyên lý đếm dòng giống như đồng hồ công tơ mét trên xe)

II. Khai thác các tính năng của sản phẩm để đánh giá Sạc, PIN dự phòng, Cable...

1. Sử dụng USB Security Monitor test sạc

Thị trường hiện nay có rất nhiều loại sạc và giá cả thì cũng muôn mầu muôn vẻ. Tuy nhiên, nếu không cẩn thận người dùng sẽ mua phải hàng nhái hoặc hàng không đúng với thông số mình cần.

Đặc tính hàng nhái thường là chất lượng kém, dòng không đủ như thông số, điện áp không ổn định. Dưới đây em test sản phẩm sạc 2A samsung, sản phẩm này rất nhiều cửa hàng chém gió là hàng bóc máy hoặc hàng thăn từ nhà máy ra nên có giá rẻ. Thực chất không phải vậy, em nó là đồ nhái có thiết kế giống gần như tuyệt đối hàng zin

Máy sử dụng để test trong hình ảnh là Láp cùi Lenovo Mii X3, trên củ sạc Samsung nhái, điện áp đo được là 4.83V và liên tục giao động. Dòng sạc chỉ đạt mức 1.1A chứ không được như 2A max của sạc Samsung zin

Cũng với máy Lenovo Mii X3 đo trên cóc sạc 2A max của Pisen, điện áp thu được là 5.08V ổn định, dòng sạc 1.9A chuẩn.

Như vậy, với chiếc sạc nhái Samsung, thông số hoàn toàn không chính xác. Người dùng mua phải sản phẩm này sạc sẽ chậm và nguy cơ hỏng PIN rất cao

2. Sử dụng USB Security Monitor để test cable

Rất nhiều người nghĩ, cable chẳng ảnh hưởng gì tới vấn đề sạc cả, nó chỉ quan trọng chất nhựa tốt xấu để có độ bền ra sao thôi. Xin thưa cable có ảnh hưởng tới tốc độ sạc các cụ nhé :D em xin thử cho các cụ xem

Với 1c cable no name, em sử dụng thiết bị giả lập ăn dòng 2A thì cable chỉ có thể truyền tải được 1.3A. Với băng thông thế này còn tốt chán, nhiều loại cable rẻ tiền, băng thông dưới 1A, thậm chí là 0.5A

Cũng với thiết bị giả lập ăn dòng 2A, em test trên sợi cable của hãng Baseus thì băng thông đạt tới 1.8A.

Em làm một thử nghiệm bằng 2 thiết bị giả lập cắm nối tiếp với tổng dòng cần lên tới 3A max và kết quả thật bất ngờ

Chiếc cable Baseus chịu tải lên tới 2.5A :D một mức quá khủng cho giá trị thực tế của nó. Thông thường các cable chỉ có băng thông 2A max là đã rất gớm rồi :D

3. Sử dụng USB Security Monitor để kiểm tra PIN dự phòng.

Rất nhiều người nói không dùng PIN dự phòng vì nó sẽ làm hại máy điện thoại, thực tế không phải vậy các cụ nhé. Chỉ có mua nhầm phải sạc nhái kém chất lượng mới gây hại cho máy. Em sẽ test với viên PIN Xiaomi nhái rất phổ thông trên thị trường

[YOUTUBE]http://youtu.be/mcoRpb4GQeA[/YOUTUBE]

Như các cụ xem trong clip, điện áp và dòng đáp ứng nhảy như disco ;)) đấy chính là nguyên do dẫn tới tình trạng hỏng máy điện thoại. Mọi người chỉ biết mua hàng nhái hỏng điện thoại chứ ít ai biết được thực tế cái hàng nhái đó nó làm gì. Chỉ có thiết bị đo dòng mới làm nó lộ mặt

Sau khi thử với PIN Xiaomi nhái, em đã thử tiếp với PIN Xiaomi xịn thì các cụ thấy, điện áp và dòng đáp ứng hoàn toàn ổn định

4. Sử dụng USB Security Monitor đo dung lượng PIN dự phòng.

Để đo PIN dự phòng chính xác, cần sạc full PIN. Hết sức lưu ý với các PIN dung lượng 7000mAh trở lên cần cóc sạc 2A max để đảm bảo PIN Full thật sự. Sử dụng cóc sạc dòng thấp sẽ không full PIN hoặc full ảo.

Ở bài test dưới, mình sử dụng PIN 10.000mAh của Adata sạc cho Lenovo Mii X3, vừa dùng vừa sạc

Tiến hành đo dung lượng bằng cách:
- Cắm USB Security Monitor vào PIN và thiết bị sạc, bấm nút chuyển sang màn hình hiển thị bộ đếm dòng. Vì thiết bị đo dòng theo nguyên lý đồng hồ kí lô mét nên bắt đầu sạc PIN cần ghi lại số bắt đầu. Như hình ảnh dưới, số bắt đầu sẽ được tính từ 33.594

Sau khi sạc hết PIN, trên bảng đo hiển thị số 40.760

Làm phép tính lớp 1 như sau: Ta lấy 40.760 - 33.594 = 7.166mAh

Như vậy, xác định PIN 10.000mAh ADATA sạc ra được khoảng 70% dung lượng PIN tương ứng với 7.166mAh. Hoàn toàn chính xác với quy tắc cho PIN sạc dự phòng.

1 số cách sạc đếm lần thông qua sạc máy điện thoại có sai số rất cao và thường chỉ tương đối không chính xác. Để sạc 1 điện thoại tiêu hao năng lượng thế nào do nhiều yếu tố tác động. Sử dụng cách đếm dòng ra có số liệu hẳn hoi sẽ cho cái nhìn chính xác hơn nhiều

Cám ơn các cụ đã đọc, nếu cụ nào thấy hay mời em ly rượu nhạt :)) có rượu vào là cảm xúc sẽ tăng và viết thêm nhiều bài nữa phục vụ các cụ châm cứu :D

Chỉnh sửa cuối:

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Loại này chỉ đếm đến 999mAh thôi à cụ?
đếm thế thì đo PIN dự phòng làm sau được ;)) phần quan trọng đang cập nhật nốt nè. Đếm toàn PIN 10k với 16k luôn chứ 999mAh ko đo dc PIN 2000 :D

mrhitech

Xe tải
Cái tools này bên cụ có bán k, thiệt hại bao nhiêu ah. :))

Khánh-Chi

Xe tải
Cái này của em mã ko đẹp như của cụ nhưng hiện hết thông số luôn, ko phải bấm nhiều :P

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cái tools này bên cụ có bán k, thiệt hại bao nhiêu ah. :))
Cái này là em giới thiệu tính năng của ẻm nó thôi, mua bán chắc phải đặt bên Tầu Khựa cụ ơi.

Cái này của em mã ko đẹp như của cụ nhưng hiện hết thông số luôn, ko phải bấm nhiều :P
Đẹp không quan trọng bằng hiển thị thông số chính xác giúp người dùng kiểm tra thiết bị được chính xác mợ ah :D cái của mợ có màn LCD nhìn cũng yêu :D

duongvantan

Xe máy
quan trọng là hiển thị thông số chính xác

dan choi pro

Xe hơi
cụ review mà không thấy nhập về bán nhỉ

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
cụ review mà không thấy nhập về bán nhỉ
Review là review để các cụ nghiên cứu và tìm hiểu chứ không buôn bán cái này cụ ah. Có nhập về bán cũng khó vì giá cao, nếu nhập về bán thì có một số cụ nhập loại trăm rưỡi ba trăm gì đó :D em thì khoái kỹ thuật nên lmf review là chính thôi