Đổi Win XP tiếng Trung sang tiếng Anh

taitre

Xe đạp
Báo cáo các cụ là em mới được thằng bạn bên Đài Loan mua hộ 1 con laptop, tuy nhiên, bung ra thì Win XP toàn tiếng Tàu, có cụ nào biết cách đổi sang tiếng Anh mà không cần xóa đi, cài lại thì chỉ giáo cho em với (máy ko có CD đi kèm).

Sư Thầy

Xe hơi
Trong tình huống này Cụ phải cài lại Windows XP version English thôi Cụ ạ. Nếu đang là version English thì có thể cài đặt Multilingual User Interface để hỗ trợ một số ngôn ngữ khác, nhưng đây là một bản specific cho Chinese rồi, nếu cụ chỉnh trong Control Panel, Regional Language option thì cũng chỉ thay đổi được một ít sang English thôi.

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Cụ remove vào Start-->Settings-->control Panel-->Regional and Language Options.
Ở tab Advanced chuyển China PRC về English (United States) nếu đòi đưa đĩa Windows thì bàn cho đĩa Win SP2 vào

Lacetti

Xe hơi
Cách đấy có chắc được không bác Hiepluc ơi, em đang dùng máy tính cài bản tiếng Đức muốn cài lại sang tiếng Anh nhưng cài lại thì các chữ trên bàn phím sai nhiều lắm, có cách nào không bác

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Các Cụ làm dư lày nhé, cả tiếng Trung, Tiếng Đức, tiếng Nhật đều được

1- Tải về cài đặt gói ngôn ngữ tiếng anh từ microsoft

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?familyid=D3F8F6AB-84F1-4095-8709-DF509B1BEE22&displaylang=en

Sau khi cài gói ngôn ngữ này windows của bạn vẫn không có gì thay đổi cả.
Đừng vội, làm tiếp nhé.

2 - Tải gói update SP3 từ microsoft (đĩa SP3 update)

http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?displaylang=en&FamilyID=2fcde6ce-b5fb-4488-8c50-fe22559d164e

Có thể dùng Winrar hoặc chương trình giải nén bất kỳ nào có hỗ trợ file ISO để giải nén (mục đích chính là để lấy file update service pack 3 trong đó ra.

3 - Tải file reg này về - tác dụng chuyển ngôn ngữ của bạn về tiếng anh
language.reg
Sau khi merge file language.reg trên xong, nếu phát sinh lỗi thì có 1 khóa chưa được add vào.
Mở registry ra. Cick phải chuột vào khóa HKEY_USERS chọn dòng tìm kiếm (Find...)-dòng thứ 3 + dấu 3chấm
+ từ khóa slanguage chuyển hết sang ENU
+ từ khóa Locale chuyển hết sang 00000409
+ từ khóa sCountry chuyển hết sang United States

Vào ControlPanel \ Regional and Language Options kiểm tra
+ Standards and Formats: English (United States)
+ Location: United States
+ Tab Advanced: English (United States)
Nếu chưa được thì bạn reboot lại máy rồi set các thông số như trên trong ControlPanel \ Regional and Language Options.

4 - Reboot lại máy tính nhé.

5 - Vào chế độ Safe Mode (Nhấn F8 trong quá trình khởi động máy)

6 - chạy update service pack 3
Quá trình update lâu hay nhanh tùy thuộc cấu hình máy các bạn.

Sau khi update xong chọn Reboot để cảm nhận sự khác biệt...

Sau khi cảm nhận sự khác biệt các bạn thấy rằng nó chưa hoàn hảo.....

Cài lại gói ngôn ngữ tiếng anh đã tải ở trên

vào Control Panel \ Regional and Language Options \ Language chọn Details, chọn mặc định là tiếng anh rồi xóa kiểu bàn phím khác đi (sau khi hoàn toàn là tiếng anh thì muốn thêm gì thì thêm)
- (Với tiếng Nhật: Bỏ chọn cả 2 ô trong tab language)
Sưu tầm

Okane

Xe container
Ôi, nếu mà lâu thế thì e khuyên: cứ để tiếng Tàu mà xài, hoặc ra mua cái đĩa 5k, cài lại từ đầu, nhưng nhớ các thể loại driver trong máy nhá.

nel

Xe hơi
Nếu bản win của bạn có bản quyền thì nên cài cái Language pack SP3 universal mà chạy cho sướng, tội gì mà chạy win crack. Còn ko thì mất 5 khìn VND hoặc down trên mạng free về ... (b)

Shinta

Xe tăng
cài bộ đổi lang ko ổn đâu bác, em cài thử cho con lap mua từ Hàn Xẻng của em rồi (vista), một số tính năng bị disable, ko xài được luôn.
bác tìm cái đĩa Windows XP OEM, cài cho lành... driver search trên mạng...

taitre

Xe đạp
Ôi, sao phức tạp thế, mỗi bác khuyên em một kiểu, biết làm thế nào bây giờ

Okane

Xe container
Thôi, bác chuyển e laptop của bác, e biết tí tiếng Tung Của rồi, bác chịu khó đợi khoảng 1 năm, e dịch xong từ China sang English, e chuyển lại cho bác :))

Bé Tưn

Đi bộ
cài bộ đổi lang ko ổn đâu bác, em cài thử cho con lap mua từ Hàn Xẻng của em rồi (vista), một số tính năng bị disable, ko xài được luôn.
mình cũng có cái lap Made in Korea win xp bà dì mới cho.
Hiện tại cũng muốn chuyển ngôn ngữ sang tiếng Việt hoặc tiếng Anh thì làm theo hướng dẫn của bác hiep luc có ổn ko hay làm sao hả thiếm. nhờ thiếm giúp dùm ~X(~X(

4tuner1015

Xe máy
Cụ phải cài lại win rồi. ko có cách nào khác nhé. Nếu cài xong mà sai bàn phím thì vào chọn lại bàn phím của nước đó là được

bebongbe

Xe hơi
cài lại bản tiếng Anh là ok. Tốt nhất nên ghost bản xp nào nó có full driver ấy. Chứ ko cài xong MỆT với khoản mò driver

CNT135

Xe tải
Tính năng thì liên quan gì đến lang (font) hả cụ? font nó chỉ là cái để hiển thị cho mình xem thôi

Cách của cụ Hiep Luc là chuẩn đấy cụ, tuy nhiên sẽ khó khăn khi sử dụng nếu cụ quen đánh máy theo bàn phím tiếng Anh vì có 1 số phím ko đúng thứ tự.

Em đề ra mấy giải pháp:
1. Chuyển lang như cách cụ hiep luc hướng dẫn.
2. Cài lại win bản tiếng Anh và thay bàn phím tiếng Anh / thay mặt bàn phím / dán mặt bàn phím.

Về driver cách 2 thì các driver cơ bản cụ ko phải lo vì các bộ driver pack giờ hỗ trợ gần như 100% các driver thông dụng cho XP trc đây rồi, chỉ có các ultility của hãng (chỉnh sáng tối, xuất ra màn hình ngoài, điều khiển pin....) có thể sẽ ko tìm được đúng hoặc ko được hỗ trợ, nếu cụ ko cầu kỳ quá thì có thể theo phương án này.

Bé Tưn

Đi bộ
ôi!! sao khó hiểu thế. ~X(