Hỏi thủ tục đổi bằng B2 khi nơi quản lý hồ sơ và Hộ khẩu TT không cùng TP

natuan01

Xe máy
Chào các bác,
Em tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa đăng kí thành viên. Nay có việc cần các bác giúp đỡ trả lời giúp em. Năm 2005-2007 em có dịp biệt phái công tác tại Đà Nẵng và đã tranh thủ thời gian rảnh rỗi học lái xe B2 trong đó. Trước khi ra ngoài này em đã làm thủ tục chuyển hồ sơ gốc về nơi em đăng kí hộ khẩu thường trú là TP Hải Dương cho Sở GTVT Hải Dương quản lý. Tháng 11 tới là đến hạn phải đổi bằng của em nhưng hiện tại em đã chuyển hộ khẩu thường trú lên Hà Nội. Do vậy các bác cho em hỏi:

1. Em phải đổi bằng lái xe ở đâu, Hải Dương có được không?
2. Em có phải chuyển vùng quản lý lên sở GTCC HN không?
3. Thủ tục đổi bằng như thế nào?

Em cảm ơn các bác nhiều!

natuan01

Xe máy
Không bác nào giúp em ah?

Camnangphapluat

Đi bộ
1201 N2D KDT Trung hoa - Nhan chinh - Txuan - Ha n
Website
www.camnangphapluat.com
hepl Me!

Chao cac bac!

Em cung dang gap mot tinh huong tuong tu nhu cua bac nhung do khoc do cuoi hon nhieu:

- Em co ho khau Hai phong (Mac du da khong o HP duoc 10 nam nay roi) va khong nhap khau Ha noi (Vi thay ko co anh huong gi). Hau qua:

+ Em thi bang lai B2 tai Ha noi va duoc cap bagn tai Ha noi, kem theo la mot bo ho so goc va mot giay chuyen ve So GTCC hai phong quan ly, giay chuyen nay co thoi han den thang 3 nam 2008;
+ Em chu quan khong chuyen ngay ho so goc ve Hai phong;
+ Va roi Mot nay dep troi, em lam mat bang lai (thang 2/2009);

Em chuyen ho so ve Hai phong xin cap lai bang,Ho ko dong y, va yeu cau em len Ha noi lam. ha noi noi rang ko giai quyet truong hop cua em vi:

- EM khong co ho khau ha noi;
- Ho so cua em da chuyen ve Hai phong roi;

EM PHAI LAM SAO???

Note; Truong hop bac hoi, vi bac da chuyen ho so ve Hai duong, len bac lien lac voi SO GTCC Hai duong de duoc cap doi bang.

luonphuc_vu

Xe tải
@ trường hợp của bác natuan01 :bác phải xin cấp đổi tại phòng QLPT&NL sở GTCC Thành phố Hà Nội.
bác về phòng quản lý phương tiện người lái sở giao thông công chính Hải dương xin giấy chuyển vùng từ Hải dương nên Hà nội để đổi bằng theo đúng hộ khẩu thường trú.
Thủ tục đổi cũng đơn giản : trước thời gian hết hạn của bằng 1 tháng bác làm đơn xin cấp đổi bằng, khám sức khỏe, chụp 3 ảnh 3x4 mang toàn bộ hồ sơ gốc cùng bằng lái xe nên phòng quản lý phương tiện người lái sở GTCC Hà Nội ( 16 Cao bá Quát hoặc số 2 đường Phùng hưng- Quận Hà đông ) làm thủ tục đổi bằng.
@ còn trường hợp của bác camnangphapluat: vì hồ sơ gốc của bác không nhập về hải phòng nơi bác đăng ký hộ khẩu mà theo quy định bằng lái thi ở đâu cũng được nhưng hồ sơ gốc phải chuyển về phòng quản lý phương tiện và người lái sở GTCC nơi người mang bằng đăng ký hộ khẩu thường trú để quản lý, theo dõi và cấp đổi, theo tình hình hiện nay hồ sơ của bác không còn giá trị nữa bởi vì Không ai quản lý bộ hồ sơ đó cả, mà bác lại làm mất bằng nữa thì chỉ còn cách duy nhất là đi thi lại làm bằng mới như ban đầu ( đấy là theo quy định còn cách nào nữa thì mình không biết )

Chỉnh sửa cuối:

hoangthanh2345

Xe buýt
Vâng, bác luonphucvu đã trả lời rất đúng yêu cầu của các bác, em chỉ xin đính chính thêm 1 chút vì chính em cũng tương tự như các bác.
Bằng của em đến tháng 11 hết hạn, do sở GTCC nay là sở GTVT Hà Nội cấp và em đã chuyển giấy di chuyển về quê Phú thọ từ năm 2006, tháng trước em có việc về quê nên lên sở GTVT Phú thọ xin cái giấy chuyển ngược về Hà Nội, bác làm sẵn cái đơn kính gửi Phòng QLPT sở GTVT.... ( quê bác) và đồng kính gửi phòng QLPT sở GTVT Hà Nội, xin xác nhận địa phương, bác cầm về quê, kèm theo hồ sơ gốc, bằng lái, photo CMT, hộ khẩu, vào phòng 1 của làm hết 30k và thời gian là 3 ngày, lưu ý trogn 3 ngày đó bác sẽ lái xe ko có bằng vì họ giữ lại cùng hồ sơ đến khi cấp giấy di chuyển thì trả cùng, hoặc mất 300k cho cò làm ngay sáng làm chiều lấy ạ. Các bác soạn đơn nếu cần PM cho em em sẽ gửi đơn của em cho ạ. Còn nếu ko thì trước khi hết hạn bằng 1 tháng bác làm cái đơn xin đổi bằng mới và di chuyển quản lý, về quê nộp để đổi bằng, sau khi đổi xong họ sẽ cấp cho 1 giấy di chuyển về HN, lần sau là được làm ở HN ạ.

natuan01

Xe máy
Em cảm ơn các bác đã trả lời.

Em muốn hỏi một câu nữa là có nhất thiết phải chuyển vùng quản lý từ Hải Dương lên HN k? Nếu không chuyển e có làm thủ tục đổi bằng ở HD được không (vì em ngại đi chuyển)? Em nghe nói đơn xin cấp lại phải có dấu xác nhận của chính quyền địa phương, vậy em vẫn để hồ sơ ở HD mà xin xác nhận ở HN liệu có ổn không?
Giấy khám sức khỏe để đối bằng có phải xin theo mẫu của sở GTCC hay của bệnh viện là ok?

Một lần nữa cảm ơn các bác đã chia sẻ!

Chỉnh sửa cuối:

luonphuc_vu

Xe tải
Theo quy định bạn đăng ký hộ khẩu ở đâu thì hồ sơ lái xe của bạn sẽ do phòng quản lý phương tiện và người lái tỉnh thành phố đó quản lý,
bạn nên lưu ý một điều : khi thi xong nơi cấp bằng cho bạn sẽ căn cứ vào hộ khẩu của bạn để làm giấy chuyển hồ sơ đó về nơi bạn đăng ký hộ khẩu và họ không lưu hồ sơ đó, giấy chuyển vùng có giá trị 6 tháng kể từ ngày cấp.
Khi trong hồ sơ gốc đã có giấy chuyển vùng bạn phải nộp về Sở GTCC Hà Nội Và bạn sẽ phải đổi bằng tại Hà Nội.( đã có nhiều trường hợp nơi cấp bằng không làm giấy chuyển vùng có thể họ làm sót hoặc quên và người mang bằng không để ý dẫn đến trường hợp hồ sơ gốc không ai quản lý và đến hạn đổi bằng nơi nọ đá nơi kia không ai nhận trách nhiệm cả ) nếu hồ sơ của bạn chưa có giấy bạn phải hỏi trực tiếp Sở GTCC Hải Dương xem sao.
Đơn xin cấp đổi bạn ra phòng QLPT&NL là có mẫu và giấy khám sức khỏe là các bệnh viện đa khoa ( tại phòng QLPT&NL có ghi rất rõ các điều kiện để cấp đổi bằng )

RX350-2010

[Tịch thu bằng lái]
Các bác biết thì giúp em với !

Em cũng gặp trường hợp tương tự, số là thế này :

Mấy năm trước hộ khẩu em ở Hòa Bình, và em thi lấy bằng ở Hòa Bình ( đã đổi 1 lần khi đến hạn ở đó ) năm vừa rồi em chuyển hộ khẩu từ HB về Hà nội, nay sắp hết hạn rồi, em sẽ phải đổi bằng, nhưng mà lại lười về HB xin giấy chuyển vùng, vậy có bác nào biết người có khả năng giúp em làm dịch vụ để đổi bằng mà không cần xin giấy chuyển vùng không ạ, nếu có làm ơn chỉ giúp, em xin chân thành cảm ơn đấy ạ.

Nếu có thể, làm ơn gửi mail vào ĐC : marketing@mining-tech.vn

cục sắt

Xe tải
Cụ ơi cho em hỏi, trường hợp của em là mới nhập hk HN tháng 12/2009, nhưng Sở GTVT quảng ninh cấp đổi bằng cho em trước đây, còn 4 năm nữa mới phải đổi bằng
Vậy em có cần di lý hồ sơ nộp cho Sở GTCT Hà nội không?
nôm na là có phải chuyển bằng về hn ngay không hay cứ để 4 năm nữa có sao k ạ?
Cảm ơn các cụ

9Dragon

Xe tăng
Cụ ơi cho em hỏi, trường hợp của em là mới nhập hk HN tháng 12/2009, nhưng Sở GTVT quảng ninh cấp đổi bằng cho em trước đây, còn 4 năm nữa mới phải đổi bằng
Vậy em có cần di lý hồ sơ nộp cho Sở GTCT Hà nội không?
nôm na là có phải chuyển bằng về hn ngay không hay cứ để 4 năm nữa có sao k ạ?
Cảm ơn các cụ
Tiện thì chuyển luôn cũng được vì sau này đổi bằng ở HN thì vẫn phải chuyển mà
Ah mà cụ ở HoanhBo àh

hanoien

Xe điện
Các cụ cho em hỏi với
Bằng của em do Sở GTVT TT Huế cấp, hết hạn 5/2010
Vừa rồi em mới lấy được giấy chuyển vùng, giấy này hết hạn vào t6/2010
Giờ em vừa muốn chuyển về HN và đổi bằng luôn có được không?
Cụ nào từng làm thì tư vấn giúp em nhé.(b)

ma_so_ma

Đi bộ
Đm mấy cái luật lệ, chóng hết cả mặt. theo em các bác cứ chạy xe đi, cá vàng mà có hỏi thì đưa 1-2 lit là lại đi tiếp thôi.

dungtbv

Xe tải
Vâng, bác luonphucvu đã trả lời rất đúng yêu cầu của các bác, em chỉ xin đính chính thêm 1 chút vì chính em cũng tương tự như các bác.
Bằng của em đến tháng 11 hết hạn, do sở GTCC nay là sở GTVT Hà Nội cấp và em đã chuyển giấy di chuyển về quê Phú thọ từ năm 2006, tháng trước em có việc về quê nên lên sở GTVT Phú thọ xin cái giấy chuyển ngược về Hà Nội, bác làm sẵn cái đơn kính gửi Phòng QLPT sở GTVT.... ( quê bác) và đồng kính gửi phòng QLPT sở GTVT Hà Nội, xin xác nhận địa phương, bác cầm về quê, kèm theo hồ sơ gốc, bằng lái, photo CMT, hộ khẩu, vào phòng 1 của làm hết 30k và thời gian là 3 ngày, lưu ý trogn 3 ngày đó bác sẽ lái xe ko có bằng vì họ giữ lại cùng hồ sơ đến khi cấp giấy di chuyển thì trả cùng, hoặc mất 300k cho cò làm ngay sáng làm chiều lấy ạ. Các bác soạn đơn nếu cần PM cho em em sẽ gửi đơn của em cho ạ. Còn nếu ko thì trước khi hết hạn bằng 1 tháng bác làm cái đơn xin đổi bằng mới và di chuyển quản lý, về quê nộp để đổi bằng, sau khi đổi xong họ sẽ cấp cho 1 giấy di chuyển về HN, lần sau là được làm ở HN ạ.
Sao lại phải làm đơn kính gửi các phòng ban thế bác. Chắc bác bị cò quay rồi.
Em cũng vừa đổi xong bằng ở 16 CBQ.
Thủ tục cực đơn giản, chỉ là mất chút thời gian thôi
1. Các cụ cứ chờ đến cách thời hạn đổi bằng 1 tháng, cụ về Sở GTVT cũ bảo cho xin cái giấy chuyển vùng là chúng nó phải cho hết. Không phải đơn từ gì cả.(giấy tờ mang đi: sổ hộ khẩu HN, hồ sơ gốc, CMT mới ở HN(cụ nào chưa làm thì đi làm trước đi ạ)). Nó hẹn cụ hôm sao ra lấy là OK, tất nhiên cho chúng nó 50k thôi cho nó trôi chảy.
2. Cụ ra BV Bạch Mai khám sức khỏe. Mất 50k ngày thường và 70k ngày T7 thôi ạ. Cực kỳ nhanh chóng, không phải làm gì hết chỉ kê khai vào là xong. Mất 15 phút đi lại.Nhớ đóng dấu giáp lai vào ảnh nhé
3. Cụ lên mạng download cái đơn xin đổi bằng, điền vào rồi ra phường đóng dấu. Nhớ đóng dấu giáp lai vào ảnh nhé
4. Cụ chuẩn bị thêm 2 cái ảnh 3x4 nữa, phô tô CMT là xong hết rồi ạ.
Cụ cầm tất cả những cái trên mang ra CBQ. Bấm số lấy vé ngồi chờ đến lượt thì cụ chìa tất cả ra. Thế là cụ vừa chuyển vùng vừa đổi bằng luôn ạ. Họ hẹn cụ tuần sau đến lấy. Lệ phí 10k thôi ạ(nếu cụ đưa 50k, họ cũng không trả lại đâu ạ, em dính quả này nhưng vẫn vui vì chẳng đáng là bao lại được việc mình :D)

Lưu ý các cụ là với những cụ có bằng do CỤC cấp thì cũng làm ở CBQ được ạ, miễn là các cụ xem giấy chuyển vùng nó gửi cho Sở GTVT HN là OK. Khi đổi bằng thì lại do Sở cấp, 5 năm nữa lại ra CBQ đổi vô tư không phải lăn tăn gì nữa. Vì em nghe các cụ nói là nếu là do Cục cấp thì phải ra Thái Thịnh.

Đó là kinh nghiệm đi đổi bằng của em. Em vừa lấy hôm 22/9 xong. Nhẹ cả người.
Chúc các cụ sớm lấy được bằng mới

codate

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi với
Bằng của em do Sở GTVT TT Huế cấp, hết hạn 5/2010
Vừa rồi em mới lấy được giấy chuyển vùng, giấy này hết hạn vào t6/2010
Giờ em vừa muốn chuyển về HN và đổi bằng luôn có được không?
Cụ nào từng làm thì tư vấn giúp em nhé.(b)
cụ cứ đem lên cao bá quát đổi bình thường, có điều nó xác minh bằng của cụ mất hơn 1 tháng. Về sau bằng cụ đổi tại cao bá quát luôn. Khỏi cần chuyển vùng :D
vì nó bỏ chuyển vùng rồi cụ ạ