Cảm nhận Focus 1.8 MT

Tí Sửu

Xe tải
Em mới đi focus 1.8MT. Định lập thớt này để các bác đã đi chia sẻ kinh nghiệm giúp các bác đang cân nhắc có lựa chọn sáng suốt.
Theo ý kiến của em, nói chung em này vận hành tương đối ổn, đi đường xa ổn định, chắc tay. Tiêu thụ khoảng 10l/100km hỗn hợp cả thành phố và đường dài (nhưng chủ yếu là em đi trong phố là nhiều :), mà đường em đi làm khá tắc). Do nặng hơn Honda và Toy cùng loại (~1 tạ) nên em cảm giác khả năng vọt lúc đèn đỏ kém hơn. Bù lại, sắt xi và gầm tạo cho người lái có cảm giác chắc chắn và ít ồn hơn.
Loa tốt, điều khiển điện nhìn chung là chấp nhận được. Nội thất đơn giản, được khuyến mại thêm bộ ghế da trông sạch sẽ và sang thêm tí chút vì nỉ của em này xấu tệ. Bộ điều hòa ghế sau làm em thấy khá hài lòng vì các hãng khác cùng phân khúc thường không có.
Cốp rộng, để đồ thoải mái nhưng giá như bớt đi vài phân để lấy chỗ cho ghế sau thì hay hơn. Có thể lấy đồ trong cốp bằng cách gập ghế sau, tiện hơn tí tẹo, nhưng chả mấy khi em dùng chức năng này.
Có hai cái, theo cá nhân em, em thấy dở nhất của em này: 1) không có ABS (nếu có thì chắc anh em không mua được với giá 24.8K) - hôm trước về quê em bị mài lốp 1 phát xót hết cả ruột. 2) Không có cần gạt nước kính sau và bộ gương hậu có mặt gương thiết kế hơi nhô ra nên khi có mưa thì ướt nhẹp, chính vì vậy trời mưa thì đằng sau gần như mù.
Tuy vậy cộng cả ưu điểm và nhược điểm lại thì hiện tại việc bỏ ra 24.8K cho đến nay em thấy vẫn hài lòng. Với giá như vậy, dung tích 1.8l, nội thất và tính năng vận hành thì hiện nay thị trường trong nước mình không có nhiều lựa chọn tốt hơn.

Challenger77

Xe tăng
em cũng thấy con này ngon. Cơ mà em vãn phân vân vì em thấy tây nó đồn là xe Ford phụ tungd đắt và phải dùng hàng chính hãng, thí dụ như cái lọc dầu chẳng hạn, chỉ co đúng hàng của Ford thì mới lắp được vào.
Cụ nào đi Ford nhiều vào đây cho ý kiến cho anh em biết chính xác cái.(b)

Cốp rộng, để đồ thoải mái nhưng giá như bớt đi vài phân để lấy chỗ cho ghế sau thì hay hơn. Có thể lấy đồ trong cốp bằng cách gập ghế sau, tiện hơn tí tẹo, nhưng chả mấy khi em dùng chức năng này.
Tiện nhất là mặt ghế sau úp lưng ghế trước, lưng ghế sau úp xuống tạo thành cái... giường 1m6 , công dụng thì tuỳ bác :)):))

Có hai cái, theo cá nhân em, em thấy dở nhất của em này: 1) không có ABS (nếu có thì chắc anh em không mua được với giá 24.8K) - hôm trước về quê em bị mài lốp 1 phát xót hết cả ruột. 2) Không có cần gạt nước kính sau và bộ gương hậu có mặt gương thiết kế hơi nhô ra nên khi có mưa thì ướt nhẹp, chính vì vậy trời mưa thì đằng sau gần như mù.
1/ Không có ABS nhưng 4 phanh đĩa cũng ổn rồi cụ ợ. Xài ABS bằng cơm hiệu quả hơn đấy.

2/ Đến Mer hay Audi sedan cũng không có gạt nước kính sau đâu ợ.

Gương hậu , xe nào mà chẳng ướt. Hơn nhau cái sấy gương thôi (focus kg có cái này).

Xe bác được lắp ghế da rồi à. Xe em vẫn chưa. Đợi kg biết bao giờ. Định nhờ báo chí làm việc đây.

ht900

Xe buýt
Gạt nước kính sau thì sedan làm gì có hãng nào lắp hả cụ chủ thớt, gương chiếu hậu bản MT mới đã cải tiến với mặt gương rộng hơn so với xe Focus đời trước rồi đấy.
Để tăng khả năng thật tay khi vần vô lăng thì em khuyên cụ nào chạy MT mới có điều kiện nên bọc da vô lăng, sành điệu và tốn kém hơn thì thay vô lăng Focus S vào lái cho phê ạ:))

cocsku

Xe cút kít
4cus hay nhất là thiết kế rất đẹp và trang nhã. Nhất là các xe màu sáng, đúng là phong cách hơn hẳn xe Nhật bản.

babibabi

Xe đạp
Em cũng vừa đính hôn 1 em 4cus 1.8MT. Vài này nữa mới rướt dâu, động phòng nên em chưa cảm nhận được như các bác.

Về ngoại hình em ý thì em thấy mặt mũi xinh, trẻ trung nhưng cái mông thì em thấy hơi xấu, mông hơn cao nhìn từ sau đến thấy trơ cả gầm xe, đèn sau chất liệu không được đẹp, nhìn nó mã mã thế nào.

Xe em mua sẽ bọc ghế da luôn, không nợ bác ạ. Em mua Ford Đồng Nai, 27/5 nhận xe. Xe màu xám, giá 24.8

Khuyến mại:
- Bạc trùm
- Bao tay lái
- Lót sàn
- Nước hoa
- Tấm che nắng
- Bình chữa cháy
- Dù tay
- Ghế da
- Cánh lướt gió

Tí Sửu

Xe tải
Gạt nước kính sau thì sedan làm gì có hãng nào lắp hả cụ chủ thớt, gương chiếu hậu bản MT mới đã cải tiến với mặt gương rộng hơn so với xe Focus đời trước rồi đấy.
Để tăng khả năng thật tay khi vần vô lăng thì em khuyên cụ nào chạy MT mới có điều kiện nên bọc da vô lăng, sành điệu và tốn kém hơn thì thay vô lăng Focus S vào lái cho phê ạ:))
Các cụ nói chí lý, em chỉ định phê phán cái tầm nhìn hậu lúc trời mưa thôi, còn không có gạt nước kính sau thì em so sánh với Focus S (kể ra cũng hơi khập khiễng :P). Nhưng em thấy lúc lùi phải có 1 trong 2 cái thì mới nhìn được, trời mưa gara tôi tối chút là cứ phải thò hết cả cổ ra. Còn về cái gương hậu thì bản chất là chú nào thì mặt cũng phải hơi ngửa lên thì lái xe mới nhìn được đằng sau, nếu gương được thiết kế hơi lùi vào hoặc vành phía trên nhô ra chút sẽ đỡ ướt mặt gương. Còn sấy kính hậu thì em chả dám mơ với em 24.8 này.
Em cũng hoàn toàn đồng ý với cụ ht900, vô lăng vành hơi nhỏ và thô nên có cảm giác rát tay. Nên bọc da.
@babibabi, cụ được khuyến mại lắm thế nhỉ, em đợi dài cả cổ rồi suốt ngày thúc giục mới lắp được ghế da và cánh lướt gió đấy.
À, nếu các cụ đã đọc qua các thớt khác thì chắc các cụ cũng đồng ý với em ở điểm cái điều khiển khóa cửa khá thông minh nhể.

Về ngoại hình em ý thì em thấy mặt mũi xinh, trẻ trung nhưng cái mông thì em thấy hơi xấu, mông hơn cao nhìn từ sau đến thấy trơ cả gầm xe, đèn sau chất liệu không được đẹp, nhìn nó mã mã thế nào.
Cái mông to và cao là ưu điểm của Focus đấy cụ.
+ Mông to => cốp rộng, chất đồ thoải mái. Mấy hôm mới đem về, show hàng cụ nào cũng khoái.
+ Gầm sau cao: cụ cứ trèo vỉa hè hay vào nơi có độ chênh giữa sàn gara và mặt đường cao thì cụ sẽ thấy ưu điểm của nó => kg sợ mông cạ xuống đường.

@ All các bác focus!

Em muốn trang điểm tý cho con focus. Cụ tỷ:

+ Thêm cái vè che mưa kính cửa. Công dụng: buổi trưa nằm ngoài nắng thì hé tí cửa xuống cho khỏi nóng xe, đỡ bụi. Trời mát, hé tý cửa lấy gió ngoài cho thoải mái...

+ Nẹp cửa gương ngoài theo xe bằng nhựa dẻo giống taxi quá. Định thay mấy cái nẹp bằng loại có viền chỉ mạ crôm cho đẹp. Chưa kiếm ra. Các bác có biết ở đâu bán kg ợ ?.

+ Tấm chắn bùn bánh trước. Trời mưa, lốp trước vẩy bùn lên mép dưới cửa trước kinh quá. Có lắp thêm cho khỏi bẩn xe.

+ Vô lăng đã được khuyến mãi cái bọc giả da. Lắp vào xài cũng OK => chưa cần bọc da.

+ Dán kính màu (xuống màu tý thôi) cho lịch sự chứ chống nóng thì em chẳng tin. Ghét một cái, bọn dán kính chỗ em toàn phải lột tapi ra => chưa đụng tới.

Theo các bác có làm thêm cái gì nữa kg nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Cái mông to và cao là ưu điểm của Focus đấy cụ. Chuẩn
+ Mông to => cốp rộng, chất đồ thoải mái. Mấy hôm mới đem về, show hàng cụ nào cũng khoái.
+ Gầm sau cao: cụ cứ trèo vỉa hè hay vào nơi có độ chênh giữa sàn gara và mặt đường cao thì cụ sẽ thấy ưu điểm của nó => kg sợ mông cạ xuống đường.

@ All các bác focus!

Em muốn trang điểm tý cho con focus. Cụ tỷ:

+ Thêm cái vè che mưa kính cửa. Công dụng: buổi trưa nằm ngoài nắng thì hé tí cửa xuống cho khỏi nóng xe, đỡ bụi. Trời mát, hé tý cửa lấy gió ngoài cho thoải mái... Em vừa dán cái này, hợp lý và trông cũng được, nhưng tầm quan sát bị giảm 1 chút vì vè của nó to quá.

+ Nẹp cửa gương ngoài theo xe bằng nhựa dẻo giống taxi quá. Định thay mấy cái nẹp bằng loại có viền chỉ mạ crôm cho đẹp. Chưa kiếm ra. Các bác có biết ở đâu bán kg ợ ?. Em cũng đang tìm, hỏi mấy chõ rồi không có

+ Tấm chắn bùn bánh trước. Trời mưa, lốp trước vẩy bùn lên mép dưới cửa trước kinh quá. Có lắp thêm cho khỏi bẩn xe. Lắp thêm bùn nó vẫn cứ vẩy vào đấy.

+ Vô lăng đã được khuyến mãi cái bọc giả da. Lắp vào xài cũng OK => chưa cần bọc da. Của em 1.8AT nó bọc da sẵn rồi

+ Dán kính màu (xuống màu tý thôi) cho lịch sự chứ chống nóng thì em chẳng tin. Ghét một cái, bọn dán kính chỗ em toàn phải lột tapi ra => chưa đụng tới. Phải lột tapi thì mới đẹp được, nếu thợ biết cách tháo tapi thì không lo đâu, sợ nhất mấy ông không biết tháo làm vỡ mẫu nhữa thôi.

Theo các bác có làm thêm cái gì nữa kg nhỉ? Làm thêm cái cửa nóc cụ ạ, phê lòi.
Máy nó bắt em gõ thêm, chẳng còn gì để nói nữa.

+ Thêm cái vè che mưa kính cửa.
Em vừa dán cái này, hợp lý và trông cũng được, nhưng tầm quan sát bị giảm 1 chút vì vè của nó to quá.

+ Dán kính màu (xuống màu tý thôi)
Phải lột tapi thì mới đẹp được, nếu thợ biết cách tháo tapi thì không lo đâu, sợ nhất mấy ông không biết tháo làm vỡ mẫu nhữa thôi.
1/ Hôm qua ra hàng đồ chơi thấy có vè của Taiwan (đấy là thợ nói vậy), giá 380K. Bề cao chỉ khoảng 6->8cm , trông rất mỏng. Có lẽ kg bị khuất tầm nhìn như loại cũ (giống vè của Ford ranger).

2/ Vâng, sợ nhất là thợ làm ẩu (can cũng kg kịp).
Bữa trước em đi làm cho con D-max. Thợ giật gấy mất mấy cái lẫy chỗ lắp nút đóng mở cửa kính.... trên tappi. Bực kg tả.

3/ Em cũng đang nghiên cứu cửa nóc :21::21::77:

Có cụ nào thay gương gập điện cho focus chưa nhẩy? (nghe nói FC S có gập điện).

Alexandre Ciskob

Xe điện
Có mấy điểm này ở Focus MT em thấy không thích:
- Cốp: đồng ý là rộng, nhưng ngồi trong xe phải khóa cửa, nếu không thì đếch cần chìa cũng mở được cốp, dừng đèn đỏ mất đồ như chơi. em đánh giá cái này là lởm nhất của 4cus
- Chân côn MT: đi số 2 phải ra côn cực chậm, hoặc phải đệm ít ga, nếu không nó sẽ hơi khực khực. Em thử mấy cái rồi, cái nào cũng thế

everest062009

Đi bộ
Focus chu¶n mùc míi

thÊy mäi ng­êi bµn luËn vÒ FOCUS còng thÊy vui. em lµ d©n b¸n xe FORD .
Nãi thËt FOCUS thiÕt kÐ ®Ñp vµ kh¶ n¨ng l¸i cod trî lùc ®iÖn töª nªn lu«n lµ sè 1,
FOCUS mÇu ®en vµ ghi vµng aµ ®Ñp nhÊt ®ã.
Chóc mäi ng­êi cãd nhiÒu niÒm vui víi xe míi,
NÕu xcÇn mua vµ trî gióp vÒ xe FORD th× al« cho e nhÐ
TrÇn Hµ FORD AN§¤ 0978290660
:)
[/FONT
]

Chỉnh sửa cuối:
- Cốp: đồng ý là rộng, nhưng ngồi trong xe phải khóa cửa, nếu không thì đếch cần chìa cũng mở được cốp, dừng đèn đỏ mất đồ như chơi. em đánh giá cái này là lởm nhất của 4cus
Chuối phát nữa là nắp bình xăng cũng mở free luôn. May mà quê em kg có ăn cắp vặt.

Đi số 2,
1 là phải vê côn.
2 là thả côn, để garanty cho đều máy sẽ kg bị giật. Chân ga mà cứ nhúc nhính là nó đòi thêm ga luôn đới.

2fast2fear

Xe tăng
Chuối phát nữa là nắp bình xăng cũng mở free luôn. May mà quê em kg có ăn cắp vặt.

Đi số 2,
1 là phải vê côn.
2 là thả côn, để garanty cho đều máy sẽ kg bị giật. Chân ga mà cứ nhúc nhính là nó đòi thêm ga luôn đới.
Cái này hay chứ ạ, 1.8 nó phải thế cho nó xì po (b)

Mắt Kính

Xe điện

thÊy mäi ng­êi bµn luËn vÒ FOCUS còng thÊy vui. em lµ d©n b¸n xe FORD .
Nãi thËt FOCUS thiÕt kÐ ®Ñp vµ kh¶ n¨ng l¸i cod trî lùc ®iÖn töª nªn lu«n lµ sè 1,
FOCUS mÇu ®en vµ ghi vµng aµ ®Ñp nhÊt ®ã.
Chóc mäi ng­êi cãd nhiÒu niÒm vui víi xe míi,
NÕu xcÇn mua vµ trî gióp vÒ xe FORD th× al« cho e nhÐ
TrÇn Hµ FORD AN§¤ 0978290660
:)
[/FONT
]

Em đang đeo kính, không đọc được cụ viết cái giề.:77:
@ cụ Gấu: Em lắp cái vè nó có chữ Focus luôn ấy, 350k, đắt lòi. Của các xe khác giá chưa tới 200k. Cụ Gấu đi mà khóa trung tâm vào thì cái capo sau và cái nắp xăng nó cũng khóa luôn chứ.

@ cụ Gấu: Em lắp cái vè nó có chữ Focus luôn ấy, 350k, đắt lòi. Của các xe khác giá chưa tới 200k. Cụ Gấu đi mà khóa trung tâm vào thì cái capo sau và cái nắp xăng nó cũng khóa luôn chứ.
Vâng, cái nào nó cũng in chữ Focus nhưng có loại bản to và nhỏ đới cụ.
Em lười, chẳng bao giờ bấm khóa TT (trên cánh cửa) khi xe chạy cụ ợ.

Tí Sửu

Xe tải
- Chân côn MT: đi số 2 phải ra côn cực chậm, hoặc phải đệm ít ga, nếu không nó sẽ hơi khực khực. Em thử mấy cái rồi, cái nào cũng thế

Híc, dừng đèn đỏ mà bác sợ thằng nào lật cốp bác lấy đồ thì :77:, nếu xảy ra thì là sẽ là vụ án số 1 và lúc đó anh em OF ta tốn khối giấy mực.
Còn cái vụ đi số 1, và số 2 là em hoàn toàn đồng ý với các bác. Em mãi mới quen được cái vụ vân vê, thắt nhả này. Lúc đầu đi đường đông với lên dốc mỏi chân và căng thẳng thấy bà (lúc đầu thấy hơi thất vọng với vợ 2 ở điểm này :), sau đi quen thì cũng OK).
Mà cái nắp bình xăng có khóa đấy chứ, bác khóa trung tâm vào đố mở được. Còn nếu trong trường hợp bác xuống xe mà quên không khóa thì em đảm bảo với bác là lúc đó nó cũng đếk thèm ngó đến cái nắp bình xăng của bác đâu, trong xe nhiều thư phê hơn nhiều :21:. Em lại thấy đây là cái tiện.
@ polar bear: em can cụ cái vụ vè, trông xấu tệ, em cứ đóng cửa bật điều hòa cho nó lành. Mà cái nẹp mạ crom em thấy cũng hàng mã lắm. Em ném đá tí, xin lỗi đã làm giảm hưng phấn của cụ:P.

babibabi

Xe đạp
Chưa chạy thử các bác nói là em cũng hơi nản, cái vụ vê côn này vừa mỏi cổ chân vừa hại bố nồi.

Em đang lăn tăn không biết có nên gắn phao câu không nữa. Có bác nào gắn cho em nó thì cho em xin 500 ảnh với. Em thì vốn không thích mấy cái đuôi cá cao vống như đuôi gà, nhìn cái hình trong catalog thì đuôi cá theo xe có vẻ mỏng nhưng cái mông của 4cus vốn đã cao gắn thêm nữa em sợ xấu quá.

Mắt Kính

Xe điện
Chưa chạy thử các bác nói là em cũng hơi nản, cái vụ vê côn này vừa mỏi cổ chân vừa hại bố nồi.

Em đang lăn tăn không biết có nên gắn phao câu không nữa. Có bác nào gắn cho em nó thì cho em xin 500 ảnh với. Em thì vốn không thích mấy cái đuôi cá cao vống như đuôi gà, nhìn cái hình trong catalog thì đuôi cá theo xe có vẻ mỏng nhưng cái mông của 4cus vốn đã cao gắn thêm nữa em sợ xấu quá.
May quá em gặp đúng người đây rồi. Gắn cái ấy xấu lắm cụ ạ, không chấp nhận được. Nếu cụ không gắn cụ cho em xin nhá, xấu em cũng...chấp nhận :21::21::21: