[CCCĐ] Tuần Trăng mật Hà Nội Sài Gòn với Suzuki Ertiga

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tuần Trăng mật Hà Nội Sài Gòn với Suzuki Ertiga- UPDATING

Xuyên Việt vẫn là ước mơ ấp ủ của em với chiếc Getz thủy chung bền bỉ. Nhưng ước mơ đó chỉ được hiện thực bước đầu với chiếc Ertiga khi cõng thêm được bố mẹ vợ (thêm một lái cứng và cũng là thành phần quyết định cho đi hay không(:|)

Làm đăng ký cho vợ 2

Đón dâu. Vợ 2 được em Phương SU Cầu giấy thu xếp dán kính NEWSUN thấy rất OK vì không bị nóng. Kính lái em chọn 80 và kính sườn, hậu 10 hết. Trong toàn bộ chuyến đi do vội vàng nên em quên mang tấm chắn nắng, tuy nhiên may mắn là dù trời nắng đổ lửa nhưng xe chỉ hơi âm ấm. Điều này không muốn quảng cáo nhưng phải cảm ơn phần dán kính và cái trần xe Ertiga được cách nhiệt rất tốt và màu sơn không hấp thu nhiệt lắm. Dàn điều hòa thứ 2 trên trần xe hoạt động tốt đúng như cảm nhận khi em chọn xe (đánh bại Kia Rondo ờ giá trị cốt lõi: sự thoải mái cho mọi hành khách và tính kinh tế) và tất nhiên kém rondo ở option)

Do phải chạy đua xin nghỉ phép nên ngày nào cũng cày đến đêm cho xong công việc. Trước hôm khởi hành ngày T-1 em chạy hoàn thành thủ tục giấy tờ xe cả ngày. Tối về bố vợ con rể cơm nước xong 10h tháo tung xe ra tự lắp cam lùi màn hình gương đến 1g sáng. Tự thấy mình làm cẩn thận, không trích 1 đoạn dây zin, nào, tháo lắp nhẹ nhàng cẩn thận ăn đứt thợ dù thợ chắc chắn làm nhanh hơn nhiều.
Ảnh tự sướng với nội thất tự lắp bao gồm cam lùi gương chiếu hậu, GPS VietMap, Radar detector, Android HUD 10.1 inch:)) (sau khi bỏ hình ảnh tự sướng)

Xe em đã tháo hộp đồ nên nhét được khá nhiều hành lý và em dành 1 chỗ hàng ghế 2 cho thùng đá 55l chớ hoa quả đồ ăn. Phía sau nhét được khá nhiều hành lý và đây là ví dụ minh họa.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi chợp mắt sau màn tự lắp camera lùi, em dậy 7h sáng và khởi hành lúc 8h kém (giờ đẹp). Chạy theo QL 1 Pháp Vân Cầu giẽ. Đoạn này bị bọn bố láo mở rộng vào giải phân cách và làm lại mặt đường để thu tiền BOT nhưng đó là chuyện tháng 7 cơ, giờ cứ đổi làn liên tục. Sau khi ăn sáng bánh cuốn chả tại Phủ Lý Hà nam, nhà em tiếp tục bám theo QL1A. Đướng xá giờ cũng tàm tạm. Đến Quảng Bình, nhà em tạt vào viếng mộ Tướng Giáp. Đường vào đã trải nhựa đẹp, chỉ dẫn rõ ràng từ đường 1A. Qua Núi Hoành Sơn, đèo Ngang nơi có câu sấm "Hoành Sơn nhất *** - Vạn Đại dung thân" của Trạng Trình bắt đầu cho quá trình 9 chúa 13 vua Nhà Nguyễn.

Hỏi đường vào viếng nhưng thực ra không cần. Ban ngày các cụ cứ phi dọc đoạn này và thấy đoạn nào bán nhiều hoa viếng thì tạt vào.

Khu này đã có xây một đồn biên phòng kiêm luôn bảo vệ mộ Tướng Giáp. Điều em lăn tăn là chưa xây dựng khu cho bà con thành kính trút bầu tâm sự mà để vung vãi, bẩn cả một bãi biển đẹp.
(ảnh cũ em chụp 2013)

Về TP Đồng hới ra kiếm cái KS ở đường Trương Pháp. Nơi đây các cụ có thể thấy di tích Lũy Thầy của Đào Duy Từ nơi Trịnh Nguyễn phân tranh

quán này to đẹp và ngon giá hợp lý.

Tối trời các cụ có thể tản bộ ra ven biển ăn vặt ốc, tôm mực giá vừa phải. Em làm đĩa ốc mỡ xào 120k đối diện Mường Thanh chế biến khá ngon và no bụng.

Bãi tắm trên đường Trương Pháp nằm từ đoạn nhà nghỉ Công đoàn, khá thoải. Nước rất trong, sạch và thực tế còn sạch hơn biển Đà nẵng, Nha Trang Quảng bình trong chuyến đi này của em.

Kinh nghiệm vui là dán kính xe đen xì nên thay đồ bơi trong xe thoải mái. Ngoài không thấy gì hết he he:))

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Sáng Nhật Lệ Quảng bình được bắt đầu sớm và nên tắm biển từ 5h sáng, trời đã sáng rõ và chưa quá nắng

sau khi ăn sáng cho người và đổ xăng cho xe. Thẳng tiến Phong Nha theo đường HCM. Đường khá đẹp. Cá nhân em đã vào Phong Nha rùi nên ở ngoài chờ các cụ vào thăm.

Nơi ăn và nghỉ trưa tình cờ rất OK. Thay vì lao vào mấy quán lụp xụp nóng nực bí bức và bụi khói cạnh bến đò. Em gặp con cò nhà, lúc đầu hơi ngại nhưng rùi xiêu lòng vì sự nhiệt tình của chú có. Em lao theo và không phải áy náy gì hết: Đỗ xe mát mẻ, rộng rãi. Quán lộng gió từ cánh đồng, ngồi chơi cà phê thoải mái chờ các cụ. Cơm canh cũng khá hợp lý. Nhà hàng cũng chân chất

ăn trưa xong khề khả nghỉ ngơi em rời Quảng Bình theo đường HCM-1A. Đoạn này 1A đang được đào xới từng bên để mở rộng và cải tạo.

Dọc đường toàn các siêu thị cửa hàng bán hàng Thái Lan nhưng các cụ chỉ có thể tìm thấy xà phòng bột giặt, dép và áo phông là đáng nhìn thôi.

Ghé thăm địa danh tham quan truyền thống là cầu Hiền Lương bắc qua sông Bến Hải. Lan man chút, Cầu phục dựng có 2 phần mầu xanh và vàng. Nửa xanh ở bờ Bắc có cột cờ và nửa vàng phía bờ Nam hiện nay xây đài tưởng niệm. Vẫn có dàn loa mà hồi chiến tranh là nơi tuyên truyền chém gió.

hơn 2 tiếng sau đến Huế

Nơi có thể đi đập đá công khai không ngại công an, cảnh sát PC ma túy

một ngôi nhà bình dị trong hẻm

ẩm thực bình dân Huế nhưng dành cho khách DL và tây. Nếu ăn ở ven đại nội thì giá chỉ bằng 1/2. Áo dài có thể may trong 24 giờ tại phố Mai Thúc Loan.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nghỉ đêm tại Huế, sáng hôm sau em chở các cụ đi thăm Đại nội rùi tạt qua chợ An Cựu. Ở Huế thì chợ Đông Ba là chợ cho khách DL còn chợ An Cựu thì dân Huế đi nhiều hơn. Tôm Chua chợ An Cựu em thường mua mỗi khi ghé Huế

Quay lại đón các cụ rời Đại Nội chạy thăm lăng Khải định (Đại nội và lăng tẩm em ko thăm và chụp ảnh lại vì đã đi nhiều rùi). Trong khi chờ gia đình thăm lăng Khải định, em đi dọc theo đường Minh Mạng qua cầu Khải định rùi tạt vào đỗ xe. Bất ngờ thú vị là bà cụ bán rất nhiều mít và bán theo quả giá siêu rẻ, ngon lắm. Quả to nâu sậm là mít mật giá 30k còn quả mít na em mua ngọt, giòn thơm lừng giá 35 k, bỏ vỏ và lõi đi lên cân. Em bỏ thùng đá rùi xin bà cụ cục đá uống coca chờ. Bà cụ hơi lăn tăn nhưng vẫn giúp em, thế nhưng khi đi em gửi thêm 5k lại cương quyết không nhận, phải nói là gửi tiền uống nước mới cầm. Mít gói ghém kỹ lắm rùi bỏ thùng đá nhưng cả nhà lên xe là phát hiện ngay vì quá thơm. Sau đó thì thẳng tiến về Lăng cô qua đèo Phước tượng và Phú gia. Đường xá thì vẫn đang đào bới và bụi bặm dọc đường có dầu chàm cho các bà các mợ mua theo chai.

tới Lăng Cô 12h30 ghé vào Sao biển bé đen, xe đã chạy ODO 1000km ( ở HN lòng vòng trước khi đi 100km rùi). Thực đơn khác hẳn từ Huế ra bắc: Ốc Hương to đùng, và cá mú rất ngon. ăn uống thỏa thuê.

Ở đây có các bé bán mực rong. Mua không để ý ăn như cao su vì nhạt. Các cụ tránh nhé|-)

view quán

Làng chài Lăng cô

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Đà nẵng đây rùi. Lấy phòng KS cũng khó vì giữa tuần mùa này cũng cháy phòng. chọn mãi được KS Hải Long phòng khá đẹp và view biển. Xe cũng phải bảo dưỡng ở ngưỡng 1000km. Em Phương CG cho số Su đà nẵng nhưng đấy là đại lý xe máy. em phải hỏi anh gúc thì ra đchỉ 20 Ngô Quyền. Cho vợ 2 lên giàn nâng rùi thay lọc dầu và dầu
Trung tâm Hành chính Đà nẵng, mọi cơ quan về đây trừ công an. Tầm của bác Thanh vẫn cao nhất cả nước

Bảo dưỡng 1000km thay lọc dầu và nhớt. Lọc cũ cuả ấn độ và mới là Denso Thái

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Đà nẵng- Bà Nà

Chủ nhật ngủ ngáy thoải mái rùi. Em ngồi up bài tiếp

Sáng 15 nhà em khởi hành đi Bà Nà. Đường mới đã mở nhưng em đi cặm cụi theo thằng Vietmap outdate nên đi đường cũ. Bà nà trong ấn tượng của em mấy năm trước là Chỉ có Giằng, giờ này em vẫn thấy vậy chỉ có điều là giá đắt hơn và xếp hàng cực hơn dù vào ngày thường. Giá vé lên 650k và xếp hàng 1 tiếng - đúng là chán. Ngồi cùng bác tourguide Quảng Nam làm chương trình cho gia đình người Australia. Bác gaid bảo " ủa sao nhà mình đi Bà nà làm chi cho cực" trên có gì đâu? Tiền mua vé ăn Hải sản chất hơn nhiều. Em bảo đây là lần thứ 2 rùi. Lần 1 lên chán rùi nhưng lần 2 xem có chán hơn không! Cảnh vật giờ thêm có khu châu Âu bán cổ điển đang hoàn thiện dở. Nhà thờ khá đẹp nhưng Vn cũng thiếu gì nhà thờ đẹp nhỉ?

quảng trường trước nhà thờ

Đã gọi Bà nà là thiên đường thì dĩ nhiên phải có đủ các đấng tối cáo rùi.Âu có nhà thờ thì Á có chùa. Cái gọi là giao lưu hội tụ hay giao thoa văn hóa tín ngưỡng là đây'

Em thì không ham hố cái mớ văn hóa này lắm

Tối về vào Ớt xanh xả hơi. Quán này đa phần là dân Đà nẵng ra nhậu.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Gạch Đà nẵng SG3

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Quy Nhơn Bình Định

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Phan Thiết SG

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Vũng Tàu SG

Chỉnh sửa cuối:

chuongvit

Xe tăng

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
3G phong nha phập phù lắm. Tối em úp ảnh.

Camrybeo

Xe tải
Xiên vịt vơi xe ben chở gạch hay sao ấy. Toàn gạch.
Mà đúng là trăng mật nên ôm nhau 11 tiếng một ngày mà không mệt.

Camrybeo

Xe tải
Chủ thớt vẫn ôm vợ miệt mài, chưa thấy update gì. Bác nhớ review chuyện ăn uống của vợ nhé

Camrybeo

Xe tải
Lên luôn, là lên luôn...

Camrybeo

Xe tải
Chủ thớt vào trỏng ăn cay, nóng nhiều, nên táo bón roài

timeout

Xe điện
Nhiều gạch ngói quá mà chả thấy ảnh ọt phọt lên gì cả. Hóng xem tình hình đi lại thế nào để còn học hỏi.:)

timeout

Xe điện
Nhà này sau quả đi Huế Đà nẵng lặn ko sủi tăm
Nhà cháu vẫn lượn OF và lượn đường đều ạ. 30/4 vừa rồi nhà cháu cũng tham gia đoàn Of Hà Nội Đà Nẵng mà.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu vẫn lượn OF và lượn đường đều ạ. 30/4 vừa rồi nhà cháu cũng tham gia đoàn Of Hà Nội Đà Nẵng mà.
Giờ này em mới tranh thủ update lại được. Đúng là dùng android cũng táo thật