Bác sĩ (Doctor OF) tư vấn giùm e....

Okane

Xe container
Bác sĩ (Doctor OF) tư vấn giùm e....

F1 nhà e 3.5 tuổi, cách đây khoảng 1 tuần, e thấy đầu gối cháu có vết trày, e hỏi, cháu nói cháu bị ngã, k đau đâu.

Mấy hôm nay e phát hiện ra ngón trỏ tay trái của cháu như thế này:

Mẹ cháu bảo k phải do té ngã, vì khi ấy mẹ cháu nhìn thấy (bị bên nhà ngoại) chắc bị con j đốt nên sưng ? e thì chẳng thấy vết cắn của con côn trùng nào.

Sáng nay e cho F1 đi bệnh viện Nhi Đồng 1 ở Q10, HCMC, bác sĩ khám đề nghị e cho cháu đi X-Quang, và kết quả chụp thì như này:

BS phòng X-Quangchẩn đoán: "CN: viêm xương", e thấy choáng wa :ohmy:
Qua ông bác sĩ kia check lại, ông ấy bảo: chưa chắc bị thế, vì nếu như thế (viêm xương) phải có gai hay móc j đó vào xương. Có thể là do viêm mô mềm (hay j đó tương tự - e quên từ chuyên môn rồi)

Và cho e đơn thuốc sau:

1 - Faclor ACS 250 - 9 viên, ngày uống 3 lần.
2 - Noflux - 6 viên, ngày uống 2 lần

Sáng thứ 2 e cho F1 đi check lại, có thể phải thử máu để xem nó bị làm sao.

Lo wa các bác ạ, các bác có cao kiến, ý kiến, góp ý, chỉ bảo j thì cho e biết với.

PS: E cũng đang dò hỏi bên Bumrungrad International Hospital.
Cháu cũng k bị sốt, k có triệu chứng j khác, vẫn chơi, ăn, ngủ như bình thường, :'(

rongnho

Xe tăng
Dạ em không phải là bs xương khớp gì cả, nhưng nhìn qua trên phim thì đúng là có viêm ở đốt thứ 3 ở ngón trỏ F1 nhà cụ. Bác sĩ chỉ định Faclor ÁC 250 và Noflux là kháng sinh và kháng viêm là ok rồi. Cụ cứ cho F1 nhà cụ uống thuốc như bác sĩ chỉ định sẽ ok thôi. Còn viêm xương không nhất thiết phải có gai góc gì đâu.
Chúc F1 nhà cụ nhanh khỏi bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

khonghieuminh

Xe tải
Đúng rồi đấy, trên film XQ có hình ảnh viêm xương đốt 3 ngón 2 bàn tay trái.
Đường vào của Vi khuẩn không nhất thiết là đường trực tiếp (xây sát tại chỗ,...) mà có thể theo đường máu từ nơi khác đến.
Bác cho dùng kháng sinh, chống viêm và giảm đau (nếu có đau) theo BS trong đó đã kê là được.
Khám lại là lời khuyên hợp lý đấy!:69::69::69:

rongnho

Xe tăng
Đúng rồi đấy, trên film XQ có hình ảnh viêm xương đốt 3 ngón 2 bàn tay trái.
Đường vào của Vi khuẩn không nhất thiết là đường trực tiếp (xây sát tại chỗ,...) mà có thể theo đường máu từ nơi khác đến.
Bác cho dùng kháng sinh, chống viêm và giảm đau (nếu có đau) theo BS trong đó đã kê là được.
Khám lại là lời khuyên hợp lý đấy!:69::69::69:
Có cái gì đâu mà phải khám lại, uống hết thuốc mà không hết thì mới phải khám lại. Lắm thầy nhiều ma cái chuyện con con này làm gì cho mệt.

khonghieuminh

Xe tải
Có cái gì đâu mà phải khám lại, uống hết thuốc mà không hết thì mới phải khám lại. Lắm thầy nhiều ma cái chuyện con con này làm gì cho mệt.
Bác ơi, viêm xương không giống những cái viêm khác đâu, không coi là chuyện "con con" được :77::77:. Nếu không cẩn thận để thành viêm xương tủy xương (hay còn gọi cốt tủy viêm) thì rách việc lắm!:102:
Kháng sinh cho 3 ngày, không thể khỏi dứt điểm, chắc sẽ phải dùng tiếp thôi.
Và đi khám thêm chuyên khoa chấn thương vẫn là lời khuyên của em đấy!

Okane

Xe container
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo.

E đính chính: chưa xác định chính xác là viêm xương, đó chỉ là chẩn đoán của bộ phận X-Quang thôi ạ. E k hề mong muốn trường hợp này xảy ra.

bachkhoak40

Xe điện
CỤ đừng quá lo lắng, trẻ con cũng thỉnh thoảng bị thế lắm, nhưng không nên chủ quan, tốt nhất là sau khi uống hết đơn thuốc cụ cho F1 đi khám ở BV chuyên về xương cốt xem sao. Thường bị viêm xương sẽ rất đau, nếu F1 của cụ ko đau, ko quấy thì chắc là không phải đâu. Chúc F1 của cụ mau khỏe.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
*Bác Okane cho em hỏi:
-cháu có đau không?
-Nếu có thì khi co duỗi mới đau hay để bình thường cũng đau?
-Kháng sinh dùng mấy ngày rồi? Tiến triển thế nào?
*sưng như trong ảnh bác chụp có vài nguyên nhân:
-Viêm xương
-viêm khớp
-viêm phần mềm quanh khớp (gân, bao hoạt dịch...)
-viêm ở tổ chức dưới da.
Theo như phim bác đã chụp thì nghiêng nhiều về viêm xương, tuy nhiên vì xem phim qua ảnh nên em cũng không dám chắc*Trong các kiểu viêm trên, viêm xương có biến chứng tại chỗ nặng nề nhất bác ạ! dùng kháng sinh mạnh là đúng!
Quan điểm mới của dùng kháng sinh bây giờ: kháng sinh liều cao ngay từ đầu, dùng ngắn ngày và khẩn trương dừng thuốc (tất nhiên em không nói thay được cho BS điều trị trực tiếp đâu nhé!)
Bọn em sẽ hội chẩn và tư vấn tiếp khi có hồi đáp của bác FO của bệnh nhân!:6:

Okane

Xe container
- Lấy tay nhấn vào thì mới đau bác ạ. Còn vẫn co duỗi được bình thường.
- Kháng sinh mới bắt đầu dùng từ ngày hôm wa, từ buổi trưa sau đi khám về. Khổ thân thằng bé, chưa bao giờ uống thuốc viên nhộng, nên cứ ngậm trong miệng, đến lần thứ 6 mới nuốt được, nó cứ tưởng là kẹo nên nhai nhai.
- Do uống có 1 ngày nên chưa thấy j khá hơn ạ.
- Viêm xương: có thể chữa khỏi được k, và chữa ở đâu, để e còn lo cho cháu.

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
- Lấy tay nhấn vào thì mới đau bác ạ. Còn vẫn co duỗi được bình thường.
- Kháng sinh mới bắt đầu dùng từ ngày hôm wa, từ buổi trưa sau đi khám về. Khổ thân thằng bé, chưa bao giờ uống thuốc viên nhộng, nên cứ ngậm trong miệng, đến lần thứ 6 mới nuốt được, nó cứ tưởng là kẹo nên nhai nhai.
- Do uống có 1 ngày nên chưa thấy j khá hơn ạ.
- Viêm xương: có thể chữa khỏi được k, và chữa ở đâu, để e còn lo cho cháu.
Khỏi chứ, anh đừng quá lo, hồi bé bà chị gái em bị quả viêm xương này. Hồi ấy phải mổ (bây giờ chắc không), hi vọng là cu nhà anh không bị quả này.

Biết sớm được bệnh thì tốt, anh qua Chấn Thương Chỉnh Hình ( chuyên về xương ) ở Trần Hưng Đạo, quận 5 thì phải, thử xem. Khám vài chỗ vào.

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Chết mất, e mới check lại ngón tay của cháu, thấy nó vẫn thế, nhưng khi bóp nhẹ vào thấy cứng ngắc, hôm wa còn mềm mềm. Chẳng nhẽ xương lại to ra nhanh đến thế :ohmy:

Thuốc uống hôm nay được 2 ngày, chẳng thấy đỡ hơn, hay bị viêm xương thật hả các cụ ?

E thắc mắc 1 điều là: tại sao cháu nó lại bị viêm xương được nhỉ ? vì e nuôi cháu rất rất cẩn thận, gia đình 2 bên nội ngoại lại chưa từng ai bị như thế này :'(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Chết mất, e mới check lại ngón tay của cháu, thấy nó vẫn thế, nhưng khi bóp nhẹ vào thấy cứng ngắc, hôm wa còn mềm mềm. Chẳng nhẽ xương lại to ra nhanh đến thế :ohmy:

Thuốc uống hôm nay được 2 ngày, chẳng thấy đỡ hơn, hay bị viêm xương thật hả các cụ ?

E thắc mắc 1 điều là: tại sao cháu nó lại bị viêm xương được nhỉ ? vì e nuôi cháu rất rất cẩn thận, gia đình 2 bên nội ngoại lại chưa từng ai bị như thế này :'(
Bác lập tức cho F1 đi chụp lại để so sánh tổn thương của đốt xương trên XQ, nếu tiến triển xấu thì vào viện ngay, cần điều trị 1 cách tích cực nhất!
Nếu XQ không có tiên lượng xấu thì bác bình tĩnh chờ kết quả của điều trị. Đt của em là 0912004067. có gì bác Đt cho em cho nhanh!

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Nhìn mình phim Xq như này không thể chẩn đoán đc viêm xương hay viêm gì đâu, vết mờ trên các đốt bàn ngón trỏ có thể lẫn của hình ảnh viêm phần mềm in vào(nhiều khả năng do côn trùng đốt gây Dị ứng hoặc do chấn thương). Cách tốt nhất là dùng thuốc như đơn và theo dõi. hết thuốc khám lại:P
Nếu ở HN mời (c) nhà cháu khám cho:-))

rongnho

Xe tăng
Đèo mợ, đúng là trên mạng oánh dắm rong chẳng mất gì.
Cụ chủ thớt nếu cần thận cho đi lấy sinh tiết phát hiện tụ cầu khuẩn là kết luận 100% viêm xương.

rongnho

Xe tăng

Cụ đừng quá lo, em đoán là do F1 nhà cụ ngã , tụ cầu khuẩn vào từ chỗ xước đầu gối. Bây giờ có rất nhiều kháng sinh tốt, nếu không hiệu quả thì mới cần phẫu thuật.

Chỉnh sửa cuối:

Mer_S66_AMG

Xe tăng
Cho đi chấn thương chỉnh hình đi anh Okane. Bên đó về khoản xương này thì hơn Nhi Đồng:)

fesantafe

Xe tải
Đèo mợ, đúng là trên mạng oánh dắm rong chẳng mất gì.
Cụ chủ thớt nếu cần thận cho đi lấy sinh tiết phát hiện tụ cầu khuẩn là kết luận 100% viêm xương.
Cụ nặng lời quá.

Okane

Xe container
E cũng hy vọng như mợ Tomduy phán, nhưng để đỡ mất thời gian và lo lắng quá mức, sáng sớm mai e cho cháu vào viện Chấn thương Chỉnh hình 929 Trần Hưng Đạo khám, sáng hôm nay là viên thuốc cuối cùng rồi, kết quả là vết sưng k hết, mà thấy dấu hiệu viêm to lên và cứng ra.

Vì đằng nào cũng phải X-Quang lại, chắc phải thử cả máu nữa, khổ thân thằng bé, có mấy hôm mà bây giờ tự uống thuốc 1 mình, chắc là quen rồi.

Đợi e có kết quả, e sẽ post hình và chẩn đoán của bác sĩ lên đây, các cụ vào giúp e.

Many Thankx.