Đi tìm ánh sáng trong Hang Tối.

Vật vã mất hơn tuần cho trận sốt virus, cộng thêm việc truyền điện giải và một mớ các thứ lỉnh kỉnh vào người nên cuối cùng em cũng ngồi dậy được.
Nghỉ ngơi được 2-3 hôm thì thấy nhóm Bước chân Việt Nam tổ chức buổi offline trước khi lên đường đi Hang Tối.
Nói qua về nhóm Bước chân Việt Nam: Chủ tịch của nhóm: Hoa Dành Dành, nick OF là Ma Mút.
Đây là một nhóm các phượt thủ là thành viên của otofun lập nên chung một sở thích khám phá các vùng mới lạ của tổ quốc. Nhóm này được thành lập từ sau chuyến leo Fan em tổ chức năm 2013, tên sơ khai của nhóm này là Hội những người thích lên đỉnh. Năm 2014 các bạn cũng đã tổ chức thêm được một chuyến đi Tú Làn, cũng là một điểm thăm quan mạo hiểm thuộc quần thể các hang động ở Quảng Bình. Tiếp đà chiến thắng, năm nay các bạn lại tổ chức chuyến đi mạo hiểm khám phá Hang Tối ở Quảng Bình, lịch trình 4 ngày 4 đêm, trong đó có 2 đêm ngủ trên xe.
Thấy cả nhóm hẹn hò offline phổ biến chương trình trước khi lên đường, em cũng định ra ngồi chia tay cả nhóm lên đường mã đáo thành công. Trước khi ra gặp nhau em buông câu nửa đùa nửa thật: Đợt này vừa ốm dậy ở nhà đang chán, định xin một chân đi ké cùng đoàn đây.
Nói vậy vì em xác định không đi tới 90% vì chuyến đi này cả nhóm chuẩn bị rất kỹ trước cả vài ba tháng. Đăng ký tên tuổi, chuẩn bị hành trình, đăng ký với Trung tâm du lịch Phong Nha Kẻ Bàng, lên các kế hoạch mua sắm vật dụng đi rừng, đi suối, lội nước, bơi trong hang... nói chung là vô cùng phức tạp.
Cứ nghĩ không kịp tham gia nên chỉ nói một câu cho vui, ai dè lão Inox trưởng đoàn chuyến đi lần này trả lời ngay bên dưới: Riêng lão Jo đi lúc nào cũng có một xuất.
Ối dồi, thế à, vậy em đến nộp xèng nhá...
Chuyến đi của em cùng cả nhóm Bước chân Việt Nam tình cờ như vậy đó. Không hẹn mà thành.

Nói về chuyến đi lần này, em xin lấy lại mấy câu cảm ơn của các thành viên dành cho BTC chuyến đi thì các cụ mợ sẽ thấy rõ những người được tham gia chuyến này, khi về, cảm xúc của họ mãnh liệt thế nào:

Cụ Tài già: Thật đặc biệt với mình! Cảm ơn ban tổ chức, cảm ơn tất cả các anh chị em thành viên trong đoàn!

2R+: Kịch liệt cảm ơn BTC đã tổ chức cho ae 1 chuyến đi vô cùng thú vị

Mợ Màn hình phẳng: E cũng hài lòng hết sức. Xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đối với chủ tịt Hoa Dành Dành và trưởng đoàn HoangAn Trinh! Mong rằng e sẽ được tham gia mọi chuyến đi cùng các cụ mợ.

Tú Làn 2014 và Hang Tối 2015 sẽ mãi mãi trong troái tim em.

Mợ Iris Thuỷ Nguyễn: ( Từ SG ra tham gia chuyến đi ): Cám ơn ban tổ chức đã tổ chức hết sức chu đáo và cả đoàn đã có một chuyến đi thật tuyệt vời ông mặt trời:)

Mợ Thư Đào: Đây là lần đầu tiên mình tham gia với đoàn, một cảm giác thật sự là khó quên. Cảm ơn ban tổ chức đặt biệt cảm ơn anh HoangAn Trinh, Hoa Dành Dành, Anh Chanh Cốm những người đã hy sinh rất nhiều cho tập thể để có được chuyến đi thành công ngoài mong đợi này.

Lão Tùng Xe bò: Cảm ơn BTC đã vất vả lo cho đoàn an toàn chu đáo ! Cảm ơn các thành viên đã cùng nhau chia ngọt sẻ bùi hoàn thành chuyến đi một cách ko thể tuyệt vời hơn. Hy vọng sẽ đc tiếp tục đồng hành cùng mọi người trong những chuyến đi tiếp theo.

Mợ Bình Nguyễn: Cám ơn BTC đã tổ chức một chuyến đi vượt cả kỳ vọng của nhà cháu, cám ơn các cụ trưởng nháy phó nháy đã rất nỗ lực để đoàn có những hình ảnh tuyệt vời, cám ơn các cụ mợ đã giúp cháu vượt qua được các đoạn sắp rụng và hy vọng còn được tham gia cùng đoàn những chuyến sau này.

Cụ Chanh Cốm: Cháu xin cảm ơn Chủ tịch Hoa Dành Dành và Trưởng đoàn HoangAn Trinh đã tổ chức một chuyến đi tuyệt vời, cảm ơn sâu sắc tới các bạn cùng đi đã diễn rất nhiệt tình và chuyên nghiệp để có những hình ảnh tuyệt đẹp về chuyến đi đáng nhớ. Cảm ơn các bạn Mông đau Thu Dao, Chân đau Quynh Mai Vo ... đã cố gắng chịu đựng , leo núi bằng tinh thần là chính để không làm ảnh hưởng đến chuyến đi, ý thức của các bạn thật là tuyệt vời.

Mợ Hiền Trần: Tks you all đã giúp mình hoàn thành chuyến đi rất vui! đặc biệt là 2 bạn tổ chức. Đã trở về máng lợn mà lòng vẫn lâng lâng, hehe

..... Còn nhiều lắm nhưng em chỉ up tạm vậy thôi, còn dành thời gian viết chuyến đi cho các cụ mợ cùng đọc...

Trước khi bắt tay vào viết, em gửi tặng các cụ mợ vài tấm hình đẹp của cả đoàn trước đã:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Inox75

Xe tăng
Cháu xin cái ghế hàng đầu

redhatvn

Đi bộ
Chuyến đi tuyệt quá xếp gạch hóng bài viết của huynh Jo
Đệ :Lai béo :)

vietdh

Xe đạp
Chả biết nói gì e chỉ mong năm nào cũng có 1 chuyến cho Bước chân Việt Nam

Ma Mút

Xe tăng
:) Cảm ơn Jo! Đây là một hành trình đặc biệt, nhiều gian khó nhưng cuối cùng đã thành công rực rỡ. Mời các cụ - mợ dõi theo bước chân của chúng em qua một giọng kể cũ mà mới! Chắc chắn Jo sẽ có những cảm xúc rất khác với e vì đây là lần đầu cụ ấy tham gia khám phá hang động.

thinhquoc

Xe tải
Thank jo! Đi về đau chân nhưng tay viết vẫn hay!

Unregisted

Xe đạp
Hóng tiếp ảnh của bác

hong.viwaco

Xe container
Lão @inox75: Chủ tịch Orlando nhà em nổi danh phết:-bd

Dưa_Hấu

Xe hơi
em xin phép làm chân hóng chuyện , nhưng quả tắm bùn bẩn éo chịu được lão zô ạ :-ss

Em xếp viên gạch đánh dấu dõi theo chuyến đi!
Cháu xin cái ghế hàng đầu
Chuyến đi tuyệt quá xếp gạch hóng bài viết của huynh Jo
Đệ :Lai béo :)
Đề nghị anh em trật tự hóng nhé, đoạn nào cần thiết cứ tự nhiên nhảy vào bổ sung.

:) Cảm ơn Jo! Đây là một hành trình đặc biệt, nhiều gian khó nhưng cuối cùng đã thành công rực rỡ. Mời các cụ - mợ dõi theo bước chân của chúng em qua một giọng kể cũ mà mới! Chắc chắn Jo sẽ có những cảm xúc rất khác với e vì đây là lần đầu cụ ấy tham gia khám phá hang động.
Đây không phải lần đầu tiên khám phá hang động, nhưng cũng là một chuyến đi rất đáng viết.

Thank jo! Đi về đau chân nhưng tay viết vẫn hay!
Giờ chân phải bắt đầu hành đây lão ạ.. :P

Em chờ mãi vẫn chưa có ảnh mới, em lại ngồi hóng tiếp ợ!
Hôm nay em sẽ dành nhiều thời gian để viết hơn.

Hóng tiếp ảnh của bác
Cảm ơn bác.

Cháu chờ đến tấm này của cụ
Đến tấm này còn lâu lắm..

em xin phép làm chân hóng chuyện , nhưng quả tắm bùn bẩn éo chịu được lão zô ạ :-ss
Bẩn nhưng bùn đấy là hàng hiếm.

Vậy là chỉ có 2 ngày để chuẩn bị, trong khi mọi người có cả tháng trời. Chưa kể lần này đi chủ yếu tiếp xúc với nước, vậy ba lô không phải dạng bình thường được. Thế là em lại phải vào trong group của nhóm đọc lại tất cả những note chia sẻ kinh nghiệm về đồ mang theo của mọi người. Kinh nghiệm của những người năm ngoái đi Tú Làn cũng vô cùng bổ ích, đặc biệt cụ Inox ghi chú rất tỉ mỉ những gì cần phải mang theo hoặc không nên mang theo. Tuy vội vàng nhưng thực tế đồ nghề của em cũng tương đối đầy đủ vì lúc nào cũng ở trong tâm thế phượt. Việc còn lại chỉ là mua thêm cái balo chống nước loại 45 lít để đựng đồ, kèm theo sợi dây dù 10m, thế là lên đường. Quan trọng nhất vẫn là đôi dép có thể lội nước, có lỗ thoát và lưới sắt ở dưới để chống đinh, chống đá. Cái này cực kỳ quan trọng. BTC có phát trước cho mấy túi nilon bọc đồ, đôi găng tay và 3 gói sport drink.

Và cũng vẫn như thường lệ, dù không phải dẫn đoàn lần này nhưng em vẫn đến sớm nhất có thể. Điểm tập trung là nhà xe Hưng Long trên đường Trần Khát Chân. Thực ra trong mọi cuộc hẹn chúng ta nên đúng giờ, nếu có thể thì đến sớm hơn một chút. Ai cũng làm như vậy thì sẽ không ảnh hưởng đến cả đoàn.
Ngồi chém gió bẻ măng chờ mọi người một hồi thì cũng đói, nhìn thấy mấy bạn đồng hành sang hàng bên cạnh cứ ăn bánh bao và trứng vịt lộn nên cuối cùng em cũng góp vui làm 2 quả ăn cho đỡ buồn mồm.

Thấy trưởng đoàn phổ biến xe chạy đúng 6h30, ai dè gần 7h nhà xe mới đến. Lúc đầu là bị nhồi lên cái xe dù lởm thế này, nhưng cũng may chỉ là di chuyển vài trăm mét sang bên Võ thị sáu để đi xe to hơn.

Xe giường nằm, số em may mắn thế nào lại bốc ngay được tầng 1 hàng đầu tiên. Tưởng ngon hoá ra chỗ này cực lởm, về sau em lừa đổi sang cho lão Xebo. May lão dễ tính. :))
Lởm ở chỗ ngồi đấy người đi lại rõ ồn ào, chưa kể có cái TV cứ chập chờn trước mặt không ngủ được. Chưa kể đang ngồi có cô gái rõ xinh ngồi bên cạnh cứ nhờ chụp hộ ảnh tài liệu xin việc cho cậu em. Đau cả đầu. Đang chụp hộ tự nhiên thấy em nhấc máy gọi điện về quê cho mẹ ở Nghệ an, phát sóng ngắn em nghe chạ hiệu gì..

Sau khi đổi lên trên thì gặp cậu em Tuan Dinh cứ ngồi nhắn tin cho gái, mà lại phải che che không sợ mình đọc trộm, đến khổ.

Lần đầu tiên em đi giường nằm, may mà còn được nằm phía trên, thấy mọi người ngồi sau kể chuyện bảo nhà vệ sinh hôi rình, chưa kể còn gặp mấy bạn viêm cánh ngồi cạnh, thế là mất ngủ cả đêm. Thật vất vả cho các bạn. Nhưng đời là thế có gì công bằng đâu.. :D

Gần 9h xe tới một điểm nghỉ cho cả xe xuống ăn tối và vệ sinh cá nhân, có 30p để nghỉ nên ai cũng vội vàng. Bán hàng như mậu dịch, ra nộp tiền xong cầm vé đi lấy đồ ăn. Nhắc chuyện này mới nhớ vẫn nợ lão xebo 40k tiền bát mì bò. Mì ở đây lởm không chịu được nhưng đành cố mà ăn cho có sức không thì đêm bụng dạ lại kêu lục bục.

Anh em mỗi người một món khác nhau, nhưng mấy ông ăn cơm đúng là khôn, ăn cái loại đấy nó chắc dạ.

Chập chờn cả đêm, gần 5h sáng thì xe tới Phong Nha Kẻ Bàng. Cả đoàn đổ xuống trung tâm Phong Nha để chờ xe của công ty tour đến đón. Ngồi vêu mồm gần 30p thì cuối cùng cũng có đại diện bên TTDL đến để đưa đoàn đi ăn sáng. Hoá ra điểm tập kết ngay sau lưng chỗ này mà không ai biết.

Cả đoàn tập trung tại nhà hàng, trong lúc chờ ăn sáng thì mọi người cũng lục tục đánh răng rửa mặt và sắp xếp lại đồ đạc để chuẩn bị cho một hành trình gian nan phía trước. Hôm nay sẽ là một ngày vất vả cực kỳ.

Sau khi được ăn bát bánh canh đặc sản Quảng Bình, xe bên công ty DL đưa đoàn về tập kết ở khách sạn gần đó. Lấy 2 phòng cho anh chị em thay đồ. Những đồ gì không cần thiết thì bỏ lại, cố gắng làm sao mang balo nhẹ nhất có thể. Em cũng bỏ ra được một mớ các thứ nhưng balo cũng chả nhẹ hơn được tí nào, vẫn còn gần chục ký.
Mà cái công đoạn thay quần áo cũng vô cùng phức tạp. Tất nhiên là quần áo đi rừng, nhẹ, nhưng lại phải dài tay, đi dép nhưng vẫn phải đi tất nếu không đá trên đồi núi sẽ cào rách chân. Quần thì ống phải có chun để buộc chặt cho muỗi hoặc các côn trùng không vào được. Mũ thì phải loại rộng vành để che kín cổ. Phức cmn tạp nhưng sau một hồi mượn mõ của nhau ỏm củ tỏi thì cuối cùng cũng xong. Nhưng phải nói sự chuẩn bị kỹ càng của cả đoàn khiến chuyến đi trở nên dễ dàng hơn nhiều. Có đi mới biết gian nan thế nào.
Lúc này đoàn đón thêm sự góp mặt của 5 người gồm có mợ Mai và mợ Thư từ HN vào bằng tàu, mợ Thuỷ và mợ Ly Đoàn từ SG ra, cụ Chanh cốm từ đâu đó về. Tất cả đi chung một xe từ Đồng Hới đến Phong Nha. Nghe cụ Cốm bảo đêm đó cụ ngủ tầng 5 mà mợ Thuỷ ngủ tầng 4 khiến cụ thật khó ngủ.. :)) Như vậy nhân sự của cả đoàn đã đủ, tổng cộng có 26 người tất cả.

Sau khi chuẩn bị tư trang ngon nghẻ, bên công ty DL đưa mọi người ra điểm tập kết ở ven bờ sông Son để chờ hướng dẫn viên đến chuẩn bị lên đường. Trong lúc chờ đợi thì anh chị em lôi hàng họ ra khoe bao gồm, đèn pin, dao dựa, máy ảnh, loa đài các kiểu. Nói chung sau công đoạn show off thì anh em hiểu nhau hơn, một số người tỏ ra Gato rõ rệt, một số người hả hê ra mặt. Nói chung giai đoạn dìm hàng nhau bao giờ cũng là giai đoạn quan trọng và vui nhất trong mọi chuyến đi.

Chốt hạ lại là làm một kiểu kỷ niệm trước khi lên đường tai ven bờ sông Son. Đây là lần đầu tiên và cũng là lần duy nhất em mang con máy ảnh ra chụp, sau đó không có cơ hội để chụp nữa vì nặng và lười. Thêm vào nữa đã có bác Cốm và 2R+ mang hàng họ đầy đủ nên cũng không cần thiết phải sử dụng. Nhưng cái hay của việc không phải chụp thì lại được chụp nhiều hơn.

Điểm danh phát:
Hàng đứng từ trái qua phải: Jo, Chanh Cốm, 2R+, Xebo, Ma mút, Anh Thư ( sau này đổi thành Mông đau ), chị gái Hoa Dành Dành, Tài Già và con trai, mợ Vân Anh và con trai, mợ Bình Nguyễn, Mợ Thuỷ, Quỳnh Mai Võ, Ly Đoàn.
Hàng ngồi từ trái qua phải: Phương Nguyễn, Màn hình phẳng, Anh Sơn, Đức Anh, Bích Quang, Tuấn Đinh, Inox75, Cụ Thịnh hói, Lai béo, Việt cộng..

Cảnh tụ tập khoe hàng và nói xấu nhau đây. Em ra may thế nào lại còn cái bánh mỳ, lúc nãy ăn bánh canh vẫn đói, làm xong cái bánh thấy ấm cả bụng.

Chuyến này đi các mợ rực rỡ quá làm các cụ cũng rạo hết cả rực.. kaka..