+ Trả lời
Trang 1 / 10 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối
Kết quả: từ 1 đến 10 trong 100

Đề mục: KIA PrideB 2004, nhờ anh em tư vấn giúp !!

Mua xe ngày
    13-06-2009
    Động cơ OF
    33 mã lực

Thumbs up Vợ Hai của em - KIA PrideB 2004

Anh em cho em hỏi tí, xe em Kia Pride B 2004 chũ cũ chạy được 60,000KM, mới mua vài ngày, do không có kinh nghiệm hay sách vở gì, nên có vài thắc mắc mong được hướng dẫn,
    1./ Xe em dùng bao nhiêu lít nhớt máy, nên dùng loại nhớt nào và khoảng bao nhiêu KM thì thay dầu ?

2./ Dầu trợ lực tay lái là sử dụng nhớt 10? nên dùng loại của hãng nào, hay mua nhớt 10 là được? xài chung với dầu thắng phải không vậy?

3./ Nước giải nhiệt, khi xả hết, châm nước mới nên châm bao nhiêu lít ? xài Castrol ổn không ?

4./ Nước rửa kính, châm đầy nước thường + nước rửa kính hay dung dịch gì thì tốt vậy ah?

5./ Kính lái bên của phụ hay bị đóng sương, mặc dù mở máy lạnh, hướng giải quyết thế nào vậy ah?

Vài thắc mắc trước nên mong được hướng dẫn, cám ơn anh em nhiều.

Sau 1 thời gian cưới em nó, bây giờ mong má lại tí úp lên cho anh em bình loạn
    này là mặt tiền em nó, hơi yếu sáng chút do ông trời sắp mưa :

Này là hông em nó, với 4 mâm sơn trắng cùng màu xe luôn :

Này thì thân sau em nó với cái đuôi dùng đu bơi tốc độ (không biết có thiệt hông) nghe đâu nhờ đuôi này tạo khí động học khi chạy tốc độ cao

Này thì những chú gấu bông dễ thương để dụ baby của em

Mai rảnh chụp luôn nội thất cho anh em bình loạn hướng dẫn giúp em tí

Đã test trên đường cao tốc trung lương, 5 người lớn, đồ đầy cốp sau (nặng hơn 70kg) đi được 135km/h , trên 120km/h cảm biến nhảy cảnh báo, kêu " bíp..bíp...bíp..."
    ericnguyen133 đã sửa : 09-03-2010 lúc 21:20 Lý do: thêm hình cho xom tụ :D
    Nghề ngõng: http://giaiphapmang.com.vn

Mua xe ngày
    27-11-2006
    Thường ở
    Pride's Club
    Động cơ OF
    126 mã lực

Bác vào box Kia-Hyundai tìm sách hướng dẫn sử dụng, có mấy bác đưa lên rồi đâý. Nếu không thấy, bác để lại email ở đây, tôi sẽ gửi cho. Trong đó cũng có bài viết KIA CD5- Niềm tự hào của KIA VN thập kỷ 90.... và nhiều bài rất bổ ích cho KIA Pride đấy bác

1./ Xe em dùng bao nhiêu lít nhớt máy, nên dùng loại nhớt nào và khoảng bao nhiêu KM thì thay dầu ?

Theo sách hướng dẫn là 3,4 lít. Thực tế thay dầu khi không thay lọc khỏang
    3 lít. Tôi thường dùng loại Mobil 20W-50, khoảng 3300 Km thay 1 lần, để 3 lần được 10.000 Km - thay lọc dầu.
    Mỗi 20.000 Km - thay lọc xăng.

2./ Dầu trợ lực tay lái là sử dụng nhớt 10? nên dùng loại của hãng nào, hay mua nhớt 10 là được? xài chung với dầu thắng phải không vậy?

Dầu thắng loại SAE J1703 hoặc DOT-3, DOT-4 chứ (theo sách).
    Sách không nói đến dầu trợ lực, nhưng xe này ko quan trọng là dùng dầu của hãng nào (trừ hãng ko tên), đúng chỉ số là được.

3./ Nước giải nhiệt, khi xả hết, châm nước mới nên châm bao nhiêu lít ? xài Castrol ổn không ?

Dung lượng nước làm mát: 5 lít. Sử dụng nước mềm, pha 30% đến 50% chất chống đông. 2 năm thay 1 lần.

4./ Nước rửa kính, châm đầy nước thường + nước rửa kính hay dung dịch gì thì tốt vậy ah?

Thực ra các hãng có bán nước rửa kính riêng nhưng đắt. Tôi hay pha nước rửa kính thường với nước sạch để dùng, cũng OK. Hoặc dùng nước không cũng được.
    Không dùng xà phòng hay nước rửa bát pha thành nước rửa kính bác nhé.

5./ Kính lái bên của phụ hay bị đóng sương, mặc dù mở máy lạnh, hướng giải quyết thế nào vậy ah?

Bác có để gió điều hòa thổi vào kính không vậy? Gió lạnh của điều hòa thổi vào kính sẽ làm đọng sương bên ngoài kính xe.
    Trường hợp điều hòa chạy tốt mà đóng sương bên trong thì hơi lạ, tôi chưa gặp. Bác tả kỹ kỹ thêm một tý để AE OF đóng góp ý kiến thêm.
    bluestar2006 đã sửa : 17-06-2009 lúc 23:03

Mua xe ngày
    13-06-2009
    Động cơ OF
    33 mã lực

Thật tình cám ơn bác bluestar2006 rất nhiều, email của tôi: vuanh@anphat.vn hay vuanh2010@yahoo.ca (ko phải .com) Bác gởi giúp cái manual.
    Thông tin của bác thật đáng giá với bản thân tôi lần đầu sở hữu xe. Chắc bác ở Hà Nội hả? nếu có dịp đi công tác, tôi sẽ rủ bác cafê một chầu nhé.
    1./ vậy thì khi nào mình cần thay lọc nhớt? xe chủ cũ đi 60,000km rồi, giá lọc có đắt không bác? Nhớt xe mình xài chung với nhớt xe máy được không? khoảng bao lâu thì thay nhớt một lần?

2./Phần số 5, là đọng sương bên ngoài, chứ không phải bên trong đâu bác.

Mua xe ngày
    27-11-2006
    Thường ở
    Pride's Club
    Động cơ OF
    126 mã lực

Tôi đã update phần thay lọc dầu, lọc xăng ở bài trên, bác ạ.
    Tôi ở HN, mua đồ Kia rẻ lắm, lọc xăng, dầu khoảng 40K
    Nhớt xe máy độ nhớt thấp hơn bác ạ, không nên dùng chung.
    Đọng sương ngoài kính thì bác nên chỉnh hướng gió điều hòa cho thổi ngang thôi, đừng chọn chế độ thổi lên kính lái. Nếu đã để gió thổi ngang mà vẫn bị sương thì khả năng bộ điều khiển các cửa gió bị trục trặc, hở đường gió lên kính - khắc phục tạm thời bằng cách dán băng dính cửa gió đấy lại.
    Nếu hoàn cảnh bắt buộc phải thổi gió lên kinh thì thỉnh thoảng tôi dùng gạt mưa nếu bị đọng sương ở ngoài.
    Bác check mail nhé, tôi sẽ gửi cho bác, nhưng file hơi lớn đấy.
    AE OF đều nhiệt tình góp ý kiến và giúp nhau bác ạ. Nếu có cơ hội sẵn sàng cà fê với bác. Chúc bác vui vẻ với em Pride.
    À mà xe bác lắp thêm trợ lực hay là Pride B PS-loại này hiếm đấy.

Trích dẫn ericnguyen133 viết Nghía cột cây số
    Thật tình cám ơn bác bluestar2006 rất nhiều, email của tôi: vuanh@anphat.vn hay vuanh2010@yahoo.ca (ko phải .com) Bác gởi giúp cái manual.
    Thông tin của bác thật đáng giá với bản thân tôi lần đầu sở hữu xe. Chắc bác ở Hà Nội hả? nếu có dịp đi công tác, tôi sẽ rủ bác cafê một chầu nhé.
    1./ vậy thì khi nào mình cần thay lọc nhớt? xe chủ cũ đi 60,000km rồi, giá lọc có đắt không bác? Nhớt xe mình xài chung với nhớt xe máy được không? khoảng bao lâu thì thay nhớt một lần?

2./Phần số 5, là đọng sương bên ngoài, chứ không phải bên trong đâu bác.
    bluestar2006 đã sửa : 18-06-2009 lúc 07:39

Mua xe ngày
    13-06-2009
    Động cơ OF
    33 mã lực

Hihih, cám ơn bác nhiều, xe tôi là Pride B GTX 2004, có cốp sau và trợ lực sẵn.
    Chủ nhật này rửa em nó xong, chụp hình cho các bác xem và "bình loạn" nhé.
    Đang nhận email của bác đây.
    một lần nữa cám ơn bác Blue nhé

Mua xe ngày
    27-11-2006
    Thường ở
    Pride's Club
    Động cơ OF
    126 mã lực

Thank bác đã mời vodka!
    Trích dẫn ericnguyen133 viết Nghía cột cây số
    ý wên, vote cho bác Blue

Mua xe ngày
    23-05-2006
    Động cơ OF
    143 mã lực

Trích dẫn bluestar2006 viết Nghía cột cây số

Sách không nói đến dầu trợ lực, nhưng xe này ko quan trọng là dùng dầu của hãng nào (trừ hãng ko tên), đúng chỉ số là được.

Dung lượng nước làm mát: 5 lít. Sử dụng nước mềm, pha 30% đến 50% chất chống đông. 2 năm thay 1 lần.
    1 / Dầu trợ lực dùng chung với dầu hộp số tự động. Castrol có bán hộp 1 lít.
    Bác chú ý, không nên châm thêm dầu trợ lực nếu chưa biết dầu đang dùng loại gì. Nếu thấy bị hao dầu, tốt nhất là vào gara xả hết dầu cũ thay dầu mới (dầu hộp), sau này cứ loại mình đã dùng châm bổ xung là vô tư.
    (thực ra dầu trợ lực hầu như không hao).

2/ Tỷ lệ nước chống đông như bác là .......... sai cơ bản.
    Đối với xe dung tích dưới 1.5 thì khi thay nước cứ đồ cho trào két, sau đó chơi 2 lon coollant (loại 0,5lít) vào bình nước phụ là xong.
    Tác dụng chính của coollant ở VN là chống cặn, tăng nhiệt điểm sôi chứ xứ mình mà đông nước thì có mà teo bugi hết.

Mua xe ngày
    18-11-2008
    Động cơ OF
    37 mã lực

Trích dẫn polar bear viết Nghía cột cây số
    Bác chú ý, không nên châm thêm dầu trợ lực nếu chưa biết dầu đang dùng loại gì. Nếu thấy bị hao dầu, tốt nhất là vào gara xả hết dầu cũ thay dầu mới (dầu hộp), sau này cứ loại mình đã dùng châm bổ xung là vô tư.

Đối với xe dung tích dưới 1.5 thì khi thay nước cứ đồ cho trào két, sau đó chơi 2 lon coollant (loại 0,5lít) vào bình nước phụ là xong.
    Tác dụng chính của coollant ở VN là chống cặn, tăng nhiệt điểm sôi chứ xứ mình mà đông nước thì có mà teo bugi hết.
    Bác polar bear đây rồi. Cám ơn bác đã rất tận tình chỉ em về thủ tục chuyển vùng của xe đợt trước. Thế bác đã đổi xe chưa? em rất là kết con CD5 của bác đó nhé. Chỉ tiếc là hơi xa

Mua xe ngày
    27-11-2006
    Thường ở
    Pride's Club
    Động cơ OF
    126 mã lực

Trích dẫn polar bear viết Nghía cột cây số

Em trích trong sách hướng dẫn sử dụng ra đấy bác ạ. Đúng như bác nói xứ mình nóng nên tác dụng chủ yếu của cái nước coolant là tăng nhiệt độ sôi. Gõ xong em cũng nhớ ra vụ này. Bác Gấu nhiều kinh nghiệm để phổ biến cho ae quá.
    Mà bác chơi 02 lon coollant vào cũng tương đương 20% rồi đấy chứ

Mua xe ngày
    23-05-2006
    Động cơ OF
    143 mã lực

Trích dẫn bluestar2006 viết Nghía cột cây số
    Mà bác chơi 02 lon coollant vào cũng tương đương 20% rồi đấy chứ
    Tại vì bác cho .... đến 50% em mới nói.

Thực ra đối với xe 1.5 trở xuống 2 lon cũng hơi thừa đấy bác. CD5 nhà em toàn chơi 1 lon. Chạy ngon lành. Kim nhiệt chẳng bao giờ lên cao. Quạt gió thi thoảng mới ve ve.

+ Trả lời
Trang 1 / 10 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối