[Thảo luận] các pác cho e vài kinh nghiệm lái xe lên dốc cầu kẹt xe vớiiii

pigpigdat

Đi bộ
tình hình là như vầy nè mấy pác giúp e với!!!
e mới 19 tuổi ah, e mới thi bằng lái trước tết.e thi chủ yếu cho có ấy mà tại e đang học nghanh oto..heheh. Lúc thi e rớt 2 lần chỉ vì bài thi qua cầu, mấy pác thi bằng lái e nói vậy chắc bik rùi phải ko, e thấy cũng nhiều người rớt như e lắm.... Cúi cùng thì e cũng đậu. nhưng dến giờ e vẫn thắc mắc. khi xe mình đang leo dốc rùi dừng lại. sau do tiếp tục bò wa dốc. ( vd xe đang qua cấu mà kẹt xe đó mấy bác, phải bò từ từ qua cầu......như vậy cho dễ hiểu...). cách xử lí thế nào hả mấy pác. lúc học thu bằng lái thi mấy ông thầy chỉ xài thắng tay nhưng e thấy cách này ko ổn.. mấy pác có kinh nghiệm chỉ e với...tkss mấy pác nhiều.

lx125_black

Xe container
Lái xe số tay thì luyện cái chân côn cho cảm giác nó chuẩn là được thôi mà cụ.

Kia Evening

Xe tăng
Cứ chân ga chân côn chuẩn là ok hết. Nếu đi xe số tự động thì khỏi cần hỏi.

Chúc chủ thớt lái ngon (b)(b)(b)(b)

khoavq

Xe điện
Cụ chủ thớt về luyện lại bài depart lên dốc trước khi tham gia giao thông nhé.
Không có nhiều người lại khổ đấy...

Còn lên dốc mà kẹt xe, nếu cụ đi MT thì phải luyện chân côn cụ ạ, cảm nhận được khi nào bắt côn khi nào không thì cụ sẽ đi dễ dàng thôi (cụ cứ tập thế này: kéo phanh tay, rồi vào số và nhả côn thật từ từ cho đến khi cụ thấy xe rung lên thật mạnh... đó là khi bắt côn, lúc ấy chỉ cần nhả phanh tay là xe của cụ không trôi. Tập vài lần cho quen cảm giác, đặc biệt là chân côn của cụ phải biết cách giữ nguyên - không ấn không nhả - ở cái điểm bắt côn đó...). Nếu đi AT thì nhàn rồi, cụ bỏ phanh đạp ga là đi thôi.

Chúc cụ lái xe thuần thục nhé.

Xecutkit2008

Xe điện
Cứ chạy đường bằng một thời gian đi lúc đó cụ làm chủ chân côn rồi thì ok em hồi đầu cũng thế đi khoảng tuần thì trị được con ngựa bất khám " đề 3 " này.:69:

QuangBB

Xe tải
Khi phải dừng ở dốc em giữ côn ra một chút, có cảm giác xe hơi rung. Khi đi được thì nhả phanh chân ra, ra thêm tí côn là xe bò lên. Nếu phải dừng lâu, hay gặp dốc cao thì phanh tay đề 3.

dunno

Xe hơi
Hôm vừa rồi bị tắc đường ở "Hầm cơ giới hiện đại nhất Việt Nam" em mới thấy bác lái xe chỗ em tài. Cứ nhích lên dốc từng tí một lại dừng mà không cần phanh tay. Em là em kéo mị@ phanh tay lên ngồi hút thuốc chờ hết tắc hẵng đi tiếp mất. Cố đi chắc khổ mấy bác đi sau :))

dh201hy

Xe tải
Website
duhocsing.vn
Quan trọng là chân côn chân phanh ngon là được. Đừng dùng phanh tay (nếu dừng quá lâu như tắc đường thì mới dùng). Mình có kinh nghiệm thế này để cảm nhận có bám côn hay không.

Khi phải dừng trên cầu, đạp côn, đạp phanh. Khi muốn nhích xe (depa) lên dốc, tay trái dữ vô lăng, tay phải đặt lên cần số (sau này quen rồi kô phải đặt nữa) nhả côn từ từ khi nào thấy cái cần số rung rung là côn bám (nhả côn từ từ nhé không ac ac chết máy). Lúc này chân côn dữ nguyên, bạn nhả chân phanh từ từ. Nếu xe đứng yên không chuyển động sau khi đã nhả phanh thì đạp nhẹ chân ga là xe vọt.

Lưu ý: Có nhiều bác tài khi dừng lại vẫn nhả côn như cũ mà chỉ đạp phanh (đi theo kiểu AT) đến khi muốn nhích lên chỉ cần nhả chân phanh. Đi theo cách này nhàn nhã những vài quả tắc cầu là cháy hết côn. Không nên đi theo kiểu này.

apachi

Xe tải
được 1 hôm thế này về mỏi hết cả chân côn:102::102:

theph

Xe điện
Cụ chủ thớt nếu ở HN thì ra dốc Nguyễn Khánh Toàn - Đào Tấn tập nhé. Đảm bảo qua đó 1 tuần là đi ngon.

ASN

Xe máy
Cụ chủ thớt nếu ở HN thì ra dốc Nguyễn Khánh Toàn - Đào Tấn tập nhé. Đảm bảo qua đó 1 tuần là đi ngon.
Nếu có rỗi thì sáng sáng hoặc chiều chiều giờ đi làm và tan làm qua cái dốc cầu chương dương hướng từ gia lâm sang hà lội là được tập thoải mái bác ạ (b)

tnthanoi

Xe hơi
2 ngày hôm này em đều bị tắc khi lên dốc ở hầm Kim Liên, về đến nhà mỏi nhừ chân côn.

pigpigdat

Đi bộ
Tkss mấy pác nhiếu nha. E ở tận sài gon lận . Hehhe. Tu luc lay bang toi gio e chi lai dung 1 lan cho ong cau ve que. Ma toan di duong truong nen ko co kinh ngiem leo cau. Rtkss may pac giup e nha. Cho e them loi khuyen.tksss alll

onglao_danhca

Xe buýt
Có 1 cách để cụ luyện chân côn. Ngày trước em cũng học thế. Hiệu quả ra phết.
Cụ tìm 1 nơi thoang thoáng chút. Sau đó chỉ chạy lui hoặc tiến bằng số 1 càng chậm càng tốt nhưng xe không được dừng. Chắc khoảng 3-4 buổi là chân côn ngon lành đới.

Nói nhỏ : Bài này em học mót của thầy cấp quốc gia đấy .

730d

Đi bộ
pác học ngành ô tô, vậy thì cố muh yêu xe ô tô đi, hãy cảm nhận tiếng máy xe đi, chịu khó lắng nghe tiếng máy, xe êm quá thì cảm nhận độ rung của xe, quen rùi thì đi MT đề pa ngon ngay ý muh haha...:21:
HTML:
Yêu ô tô em tập lái pi pô hoho :21:

• Vodka
Reactions: XPQ

ketpo

Xe điện
Cụ cứ ra hầm Đại cồ Việt, tầm 5h chiều luyện mấy hôm là ok:69:

bubibubi84

Xe đạp
E thì e làm thế này các pác ạ!
Khi dừng xe ở giữa dốc đầu tiên e đạp côn vào sau đó đạp phanh.
Khi cần đi tiếp e nhả côn từ từ đến khi cảm thấy côn xe bám (thấy tay lái hơi rung) rồi thì giữ nguyên tại vị trí đó. Típ đến là e nhả phanh ra, khi côn đã bám rồi thì xe nó tự lên thôi, nếu chưa lên cũng ko sợ xe nó trôi đâu nó đứng yên thôi, lúc đó ta mồi cho ít ga vào là lên vun vút. Chỉ khi nào đỗ lâu e mới dùng phanh tay.
Nhưng cũng lưu ý các pác đừng để vòng tua máy thấp quá dễ chết máy với ai ko quen xe hoặc mới lái.
Chỉ có một điều là gặp tắc đường nhiều thì chân trái sẽ to ra đấy các pác ạ:P
(b)(b)(b)(b)(b)

DinhHaiChau

Xe máy
Bác nhớ gắn bảng "mới lái" ở đằng sau cho anh em người ta biết dừng cách xa chút xíu. Cảm ơn.

SGmorning

Xe máy
Em thực sự có vấn đề với kẹt xe trên dốc, ko xài thắng tay thì ko giữ cho xe khỏi trôi về phía sau được. Nếu em để đèn "tín hiệu hỏng xe" thì các cụ đi phía sau có hiểu mà tránh xa em ra ko các cụ?

thrang

Xe tải
em là em hay mắc bệnh mớn ga hơi quá nên cứ chờ bác đi trước cách 1 đoạn dài cho nó chắc ăn :P:P