Hỏi đường ven biển t.p Phan Thiết - Vũng Tàu

spera

Xe tải
Cả nhà ơi cho em hỏi chất lượng đường của 2 tuyến đường ven biển Nam Trung bộ ( Em xem trên bản đồ Giao thông Việt Nam )
1. Đường đi từ Nha trang về Mũi Né ( Không qua tp Phan Thiết ). Đi tắt theo đường : từ quốc lộ 1A, đi qua Chợ Lầu 18Km, đến Lương Trung ( Hay Lương Sơn gì đó ) rẽ trái khoảng 20 km, đến Bàu Bà và tiếp tục rẽ phải khoảng 20 km đến Mũi Né .
2. Đường từ t.p Phan Thiết đến Vũng Tàu ( không đi đường quốc lộ 1A) : Đi theo đường ven biển từ t.p Phan Thiết qua Tiến An-Tiến Hoà-Tiến Phú đến Văn Kê, đi tỉnh lộ 712 đến Hiệp Phước, đi tỉnh lộ 709 qua VườnĐá - Rock Garden Resort (Rock water Bay) và Mỏm đá Chim đến Hàm Tân, đi quốc lộ 55 đến Bình Châu- BRVT và tới Long Điền-Bà Rịa-t.p Vũng Tàu.
Cám ơn các bác trước nhé.

MiTa

Xe lăn
Nha Trang - Mũi Né thì mình chưa đi ( mình ko biết có đường đó), nhưng PT - VT như bạn nói thì đường đó mỉnh đi rồi, đường chỉ có 2 làn thôi nhưng đẹp,ko ổ gà ổ voi đa số chạy ven biển (có đoạn mình đã chạy 170km/h), nhưng cũng có khu đông dân cư. Tốt nhất là ko chạy nhanh bạn ạ, mình chỉ thử 1 tí thôi. Hôm mình đi thì ko gặp xxx, nhưng bạn cũng nên đề phòng. Những tên địa danh và tỉnh lộ bạn nói thì mình ko để ý, nhưng bạn chú ý vì gần về tới Long Hải có những ngã 3, 4 rất dễ bị nhầm đường, mặc dù vẫn về tới LH nhưng sẽ bị xa hơn và vào khu đông dân. Về tới L Hải bạn đi theo đường mới ra VT rất gần, ko phải qua Bà Rịa. Nếu đi với bạn gái hay gia đình thì dọc đường có những bãi cát và mỏm đá rất đẹp để chụp hình(đã lên film "Đẹp Từng Centimet") Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

spera

Xe tải
Cám ơn bác MiTa nhiều, em ở Hà Nội và cũng có đi HN-SG bằng đường 1A vài lần rồi. Cung đường trên em có xem trên Tập bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam, kết hợp kiểm tra trên google earth, tuy nhiên rất muốn tham khảo thêm kinh nghiệm của các bác.
Tuy nhiên chưa có thời gian khám phá các cung đường ven biển từ Nam Trung bộ trở vào và em cũng biết là có nhiều đoạn đường ven biển mới được nhà nước đầu tư theo chương trình phát triển kinh tế - du lịch kết hợp an ninh quốc phòng rất đẹp và hoang sơ.
Tháng tới, em vào SG cùng gia đình và có chút thời gian nên cũng muốn thăm thú dọc bờ biển tuyệt đẹp của miền Nam trung bộ. Mong các bác chỉ giáo thêm.
Bác an tâm, tính em khoái đi đều xe hơn là đi tốc độ. Mà em đi cả 3 gia đình, có trẻ em nên cũng khó bốc đồng được.
Kết thúc chuyến đi em sẽ báo cáo đầy đủ, có minh họa với các bác.

Maybach Tàu

Xe container
Đi từ NT về Phan Thiết nhưng cách đó khoảng 15km thì rẽ trái luôn thì vào thẳng Mũi Né mà không cần qua Phan Thiết, hỏi bác Đoàn Viên vữa xiên vịt xong đấy

Chúc bác thượng lộ bình an

spera

Xe tải
@ bác MaybachTau : Đường em hỏi là trên QL1A, rẽ trái tại ngã ba cách t.p Phan Thiết khoảng 40Km bác ạ.
Bác MiTa cho em biết đoạn đường sát biển từ Bình Châu đến Long Hải có đi được không nhé : Từ Hàm Tân, qua cầu sông Chùa, qua cầu Nước mặn, đến trước ngã ba suối nước nóng Bình Châu vài trăm mét , trên đường 55, rẽ trái ra sát biển, qua Thanh Bình 4 đến Hồ Cốc, tiếp tục đi sát bờ biển đến Hồ Tràm Asaka, qua cầu sông Ray và cầu Bà Đáp, lại đi sát bờ biển qua núi Minh Đạm đến bãi biển Long Hải.
Còn đường tắt từ Long Hải sang t.p Vũng Tàu nữa : Qua thị trấn Long Hải không đi QL44 ( không đi hướng đến thị trấn Bà Rịa ) mà rẽ trái đến cầu Cửa Lấp, rẽ trái đến ngã tư Phước Tỉnh, rẽ trái theo đường 3-2, rẽ trái theo đường Nguyễn An Ninh, đến ngã tư rẽ trái ra đường Thùy Vân.
Hai đoạn này mà đi được thì chắc đẹp tuyệt vời. Đoạn nào đi được bác chỉ em nhé. Cám ơn các bác nhiều.

MiTa

Xe lăn
@ bác MaybachTau : Đường em hỏi là trên QL1A, rẽ trái tại ngã ba cách t.p Phan Thiết khoảng 40Km bác ạ.
Bác MiTa cho em biết đoạn đường sát biển từ Bình Châu đến Long Hải có đi được không nhé : Từ Hàm Tân, qua cầu sông Chùa, qua cầu Nước mặn, đến trước ngã ba suối nước nóng Bình Châu vài trăm mét , trên đường 55, rẽ trái ra sát biển, qua Thanh Bình 4 đến Hồ Cốc, tiếp tục đi sát bờ biển đến Hồ Tràm Asaka, qua cầu sông Ray và cầu Bà Đáp, lại đi sát bờ biển qua núi Minh Đạm đến bãi biển Long Hải.
Còn đường tắt từ Long Hải sang t.p Vũng Tàu nữa : Qua thị trấn Long Hải không đi QL44 ( không đi hướng đến thị trấn Bà Rịa ) mà rẽ trái đến cầu Cửa Lấp, rẽ trái đến ngã tư Phước Tỉnh, rẽ trái theo đường 3-2, rẽ trái theo đường Nguyễn An Ninh, đến ngã tư rẽ trái ra đường Thùy Vân.
Hai đoạn này mà đi được thì chắc đẹp tuyệt vời. Đoạn nào đi được bác chỉ em nhé. Cám ơn các bác nhiều.
Thế này thì em còn gi nữa đâu mà chỉ Bác. Đúng rồi Bác ạ, em đã đi mấy lần rồi, Bác cứ đi thoải mái.Nếu có tgian Bác ghé Bình Châu cho cả nhà nghỉ ngơi rồi đi tiếp, Bác mua vé tham quan (hoặc tắm bùn, suối nước nóng rồi chụp hình thôi) theo em thì ko nên nghỉ đêm ở đấy vì buổi tối chỉ ở trong phòng thôi, ra ngoài thì tối thui, chẳng có gì ăn và chơi hết(Hồ Cốc cũng vậy). Về tới Phước Hải (gần Long Hải) thì có mấy cái resort cũng đẹp, nhưng buổi tối ra ngoài cũng ko có chỗ chơi.
Chúc Bác thượng lộ bình an. Em chờ bộ ảnh của Bác đấy nhé.(b)

spera

Xe tải
Cám ơn bác MiTa, em xem goole earth thấy đoạn đường bờ biển :
Từ tp Phan Thiết qua câu Ồng Nhiêu một đoạn rẽ trái, qua cầu Tiến lợi ra sát bờ biển, qua Tiến An-Tiến Hoà-Tiến Phú , qua Đá Nhảy Resort, qua VườnĐá - Rock Garden Resort (Rock water Bay) và Hải đăng Kê Gà đến Văn Kê, đi tiếp tỉnh lộ 712 đến Hàm Tân.
Bác đã đi đoạn này chưa và đường có tốt không, cho em thỉnh giáo nhé.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em cũng tò mò cung đường này, nhưng do lúc em đi Xiên thì em thường đi vào tầm khuya để tới Mũi Né buổi sáng, nên em chưa dám chạy cung đường này (vì chưa rõ đường sá, dân cư...)... Dù sao nó cũng mới! Các pác chạy thử nên đi ban ngày nhé! (b)

qkace

Xe điện
Hôm trước em cũng định chạy cung đường này từ Mũi Né ra Vũng Tàu nhưng hỏi mấy người thì họ đều nói là đường xấu, với lại em cũng không định ghé Vũng Tàu nên thôi.

Nếu bác đi thì về kể lại kinh nghiệm cho bọn em nhé. Biết đâu em lại sẽ lại cần tới tư vấn của các bác:)

MiTa

Xe lăn
Cám ơn bác MiTa, em xem goole earth thấy đoạn đường bờ biển :
Từ tp Phan Thiết qua câu Ồng Nhiêu một đoạn rẽ trái, qua cầu Tiến lợi ra sát bờ biển, qua Tiến An-Tiến Hoà-Tiến Phú , qua Đá Nhảy Resort, qua VườnĐá - Rock Garden Resort (Rock water Bay) và Hải đăng Kê Gà đến Văn Kê, đi tiếp tỉnh lộ 712 đến Hàm Tân.
Bác đã đi đoạn này chưa và đường có tốt không, cho em thỉnh giáo nhé.
Mình ko nhớ tên từng nơi nhưng từ PT đi VT khoảng 120km, thì đọan đầu gần PT vào đường Hàm Tân thì đường xấu khảong mấy km (do xe chở đất đá làm con đập ở gần đấy). Còn lại tất cả là đường đẹp hết. Vì PT -VT gần nên Bạn đi ban ngày thì chẳng có gì phải lo, chỉ mất đoạn ngắn đó thôi rồi bạn chạy rất thoải mái vì đường đẹp và vắng phưong tiện lưu thông.

moihocdi

Xe tải
Ngay đầu thành phố phan thiết có đường đi Quốc lộ 51 ấy, cụ rẽ vào đó là Ok ngay nhưng mất 1 đoạn hơi xấu, còn cụ đi đến hàm thuận nam rẽ vào thì đường tuyệt đẹp, đường không có nhiều người đi đâu, gần như mình cụ 1 đường, nếu vào đêm sáng trăng cụ đi thi đúng là biển 1 bên và trăng 1 bên

spera

Xe tải
Cám ơn cả nhà, khi nào đi qua các đoạn đường trên em sẽ lưu hình lại và về báo cáo các bác đầy đủ.

VietHung12776

Xe điện
Từ Quốc lộ 1 A đang làm đường rất lớn nối ven biển Tiến Thành (Phan Thiết), Nova World Phan Thiết và Kê Gà. Mình mới đi hôm 25/3/2023