Hỏi về quy định dừng đỗ xe

magicnumbers

Xe tải
Lằng nhằng quá, khó hiểu quá ????

Cho e hỏi là được dừng đỗ xe ở nơi không có biển cấm hay là chỉ được dừng ở nơi có biển P ạ.Hôm nay nghe VOV 91 trả lời là được dừng ở nơi không cấm đỗ e nghe thấy không phải lắm thì phải .E đã từng bị tóm vì tội dừng ở nơi không cấm ạ :'(:'(:'(:'(
À , khuyến mại e câu nữa đi ạ .BIển 1 chiều ô tô mới cắm , e không để ý phi vào thì e có bị phạt không ạ.các cụ bảo sau bao nhiêu ngày thì mới bị tính tiền ,còn đâu chỉ bị nhắc nhở đúng không ạ .
E hỏi để đi cãi với xxx nên các cụ cho biết luôn điều gì luật gì nói thế để e ghi luôn ạ :21::21::21:

(b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

BMW530d

Xe tăng
Theo em là: công dân thì được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chứ pháp luật không thể ghi ra được hết những cái gì mà công dân được làm. Thế mới có chuyện lách luật.
Còn đi vào biển đã cắm thì bác bị phạt là đúng rồi. Còn biển mới cắm thì tùy theo khả năng lý luận và dùng cái tình của bác. Cứ cùn và cãi cố thì bị phạt là cái chắc, nếu là em thì em cứ cười tươi, qua hết mà.

thienphuc

Xe điện
nhà nước k cấm thì mọi công dân có quyền làm.còn nếu bị phạt chỗ k có biển cấm đỗ thì bác yêu cầu ng xử phạt dở quyển luật ra cho mà xem.nếu luật có ghi "phạt tiền khi phương tiện dừng đỗ nơi k bị cấm thì xử phạt xxx tiền" thì bác nộp còn nếu tìm không ra thì bác nên cho ng ta về ăn cơm hẹn hôm khác gặp lại.
em bị 1 lần lỗi dừng đỗ xe trên cầu nhưng xxx k tìm đc viện dẫn nên hòa cả làng.lúc đầu xxx hỏi em là tại sao biết là cấm đỗ xe trên cầu mà vẫn đỗ,em bảo có biết đâu.nếu có thì dở hộ quyển luật và chỉ cho tôi rút kinh nghiệm,sau 1 hồi thôi anh đi đi tôi tìm mãi chẳng thấy nó nằm chỗ nào :)):)):)):)):))

Xecutkit2008

Xe điện
Có 2 dấu gạch chéo, khi cụ dừng trong biển cấm đỗ thì nhớ nổ máy bật nhan và ngồi trong xe ( kinh nghiệm của em thì: tắt máy, đá gương xem có *** cắn không thỉnh thoảng thì ấn nút gọi nháy cho Gấu một lần coi như mình dừng để nghe điện thoại *** có tóm thì có bằng có chứng... :69:

magicnumbers

Xe tải
nhà nước k cấm thì mọi công dân có quyền làm.còn nếu bị phạt chỗ k có biển cấm đỗ thì bác yêu cầu ng xử phạt dở quyển luật ra cho mà xem.nếu luật có ghi "phạt tiền khi phương tiện dừng đỗ nơi k bị cấm thì xử phạt xxx tiền" thì bác nộp còn nếu tìm không ra thì bác nên cho ng ta về ăn cơm hẹn hôm khác gặp lại.
em bị 1 lần lỗi dừng đỗ xe trên cầu nhưng xxx k tìm đc viện dẫn nên hòa cả làng.lúc đầu xxx hỏi em là tại sao biết là cấm đỗ xe trên cầu mà vẫn đỗ,em bảo có biết đâu.nếu có thì dở hộ quyển luật và chỉ cho tôi rút kinh nghiệm,sau 1 hồi thôi anh đi đi tôi tìm mãi chẳng thấy nó nằm chỗ nào :)):)):)):)):))
xxx ngu quá.E chỉ cho cụ này
Điều 39
7. Cấm dừng, đỗ xe trong các trường hợp sau đây:

magicnumbers

Xe tải
Theo em là: công dân thì được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chứ pháp luật không thể ghi ra được hết những cái gì mà công dân được làm. Thế mới có chuyện lách luật.
Còn đi vào biển đã cắm thì bác bị phạt là đúng rồi. Còn biển mới cắm thì tùy theo khả năng lý luận và dùng cái tình của bác. Cứ cùn và cãi cố thì bị phạt là cái chắc, nếu là em thì em cứ cười tươi, qua hết mà.
Điều 63.
1. Tất cả các cơ quan, đơn vị, tổ chức và cá nhân không được tự tiện để phương tiện vận tải ở vỉa hè, lòng đường mà phải để đúng nơi quy định. Khi xây dựng trụ sở, cơ quan, khách sạn, nhà hàng, các công trình phục vụ công cộng, phải có nơi để xe phù hợp với nhu cầu của từng công trình thì mới được cấp giấy phép xây dựng.
2. Trường hợp chưa xây được chỗ để phương tiện vận tải theo quy định tại khoản 1 Điều này thì phải gửi xe ở những điểm đỗ xe do Giám đốc Sở Giao thông vận tải (Giao thông công chính) quy định. Việc quy định điểm đỗ xe thay cho việc cấp phép hiện hành nhưng phải bảo đảm giao thông thông suốt và không làm ảnh hưởng đến các công trình ngầm ở phía dưới các điểm đỗ xe.
Các cụ lý giải xem cái này có đúng là cấm đỗ dưới lòng đg không nhờ :102::102:

cham_hoc

Xe tăng
Người OF
Theo quy định thì được...nhưng theo lệ thì lại ko được :77::77::77::)):)):)):))

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cụ nói quá chuẩn.

Có 2 dấu gạch chéo, khi cụ dừng trong biển cấm đỗ thì nhớ nổ máy bật nhan và ngồi trong xe ( kinh nghiệm của em thì: tắt máy, đá gương xem có *** cắn không thỉnh thoảng thì ấn nút gọi nháy cho Gấu một lần coi như mình dừng để nghe điện thoại *** có tóm thì có bằng có chứng... :69:
Cụ mà dừng ở chỗ cắm biển có 2 gạch chéo thì cứ chuẩn bị tiền mà nộp phạt.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Điều 63.
1. Tất cả các cơ quan, đơn vị, tổ chức và cá nhân không được tự tiện để phương tiện vận tải ở vỉa hè, lòng đường mà phải để đúng nơi quy định. Khi xây dựng trụ sở, cơ quan, khách sạn, nhà hàng, các công trình phục vụ công cộng, phải có nơi để xe phù hợp với nhu cầu của từng công trình thì mới được cấp giấy phép xây dựng.
2. Trường hợp chưa xây được chỗ để phương tiện vận tải theo quy định tại khoản 1 Điều này thì phải gửi xe ở những điểm đỗ xe do Giám đốc Sở Giao thông vận tải (Giao thông công chính) quy định. Việc quy định điểm đỗ xe thay cho việc cấp phép hiện hành nhưng phải bảo đảm giao thông thông suốt và không làm ảnh hưởng đến các công trình ngầm ở phía dưới các điểm đỗ xe.
Các cụ lý giải xem cái này có đúng là cấm đỗ dưới lòng đg không nhờ :102::102:
Cụ trích dẫn từ Nghị Định 36/2001/NĐ-CP đã hết hiệu lực. Văn bản thay thế mới nhất theo em biết là Nghị Định 14/2003/NĐ-CP.

Theo Điều 4 của Nghị Định 14/2003/NĐ-CP:

Dừng xe, đỗ xe trên đường trong đô thị
Khi dừng xe, đỗ xe trên đường trong đô thị, người điều khiển phương tiện phải tuân theo quy định tại Điều 19 của Luật Giao thông đường bộ và các quy định cụ thể sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường hoặc hè phố bên phải, bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây trở ngại, nguy hiểm cho giao thông.
2. Cấm dừng xe, đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, các chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước.
Em xin trích luôn Điều 18 & 19 của Luật giao thông đường bộ hiện hành (số 26/2001/QH10) sẽ được thay thế bằng luật GTĐB mới số 23/2008/QH12 và ngày 1/7 tới đây:

Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường ngoài đô thị.1. Khi dừng xe, đỗ xe trên đường ngoài đô thị, người điều khiển phương tiện phải thực hiện các quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì người điều khiển xe phải cho xe dừng, đỗ tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, người điều khiển chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn, nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy, phải đặt ngay báo hiệu để người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
e) Xe cơ giới khi dừng, người lái xe không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.
2. Cấm dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất các biển báo hiệu đường bộ.
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường trong đô thị.
Khi dừng xe, đỗ xe trên đường trong đô thị, người điều khiển phương tiện phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô-tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét;
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

magicnumbers

Xe tải
Vậy có nghĩa là trên đường không có biển cấm và không có chữ P trên tuyến phố đó thì vô tư dừng đỗ à cụ (b)(b)(b)(b)

thienphuc

Xe điện
xxx ngu quá.E chỉ cho cụ này
Điều 39
7. Cấm dừng, đỗ xe trong các trường hợp sau đây:
nó k ngu mà là đi ăn bẩn nên k lấy đâu ra quyển luật mà chỉ.còn đọc điều nào thì em ứ tin.nói phải có sách