Ai nói Mondeo tốn xăng ???

MB E250

Xe tải
Em đi Mon 4 năm, đi cam 2 năm giờ đi Mer E hơn 1 năm rồi, nhưng em thấy bác nói k đúng khi so sánh Mon và Mer E. Về xăng thì Mon đi TP 15- 16 lít đường trường 10-12 lít, Cam 2.4G đi TP 14-15 lít đường trường 9- 11 lít, E250 CGI đi TP 12-13 lít đường trường 7-8 lít. Xe của em nên em tự đo đạc tính toán được như thế, mời các cụ ném đá.
Em không lạc đề tí nào. kụ nói đã từng đi E240 vậy cụ cho em hỏi cảm giác lái E240 với Mon ntn? Khi vào cua và trả lái thì E có bị cướp lái như Mon hay không?

Pet_HUT

Xe container
Em cứ đổ đầy bình hết 1.1 triệu đi về cung đường như của kụ HUT HIT tình từ Lê Văn Lương mà đi từ chiều hôm trước đến tối hôm sau lên HN tính cả loanh quanh trong phố HP ăn bánh đa cua, cà phê, bánh mì về KS mà kim xăng vẫn chỉ còn lại hơn 1/2 bình
Sáng em xuất phát từ Xã Đàn, trước khi đổ xăng đồng hồ chỉ còn 80km, đổ 500k đi tẹt ga, chả có bố con nhà nào vượt được mình cả :P xuống ĐS lòng vòng bãi 1, 2, 3 vài vòng, chiều tối về đến nhà đồng hồ chỉ còn 68km. Hóa ra mông ghẻ ăn xăng cũng không đến nỗi nào. :D

vuahe77

Xe điện
Các kụ đi Mông ghẻ lưu ý không nên để xăng cạn quá dễ tèo bơm xăng đấy nhá! Tốt nhất là cứ còn 1 vạch là đổ đầy tiếp.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cứ làm tròn 9 lít/100 km trung bình là chuẩn.
Mông 2005 của em đợt 30/4 đi Huế, Lao Bảo (đường HCM từ HN đến Nghệ An, còn lại là đường 1 và liên thôn liên xã các kiểu) về hết 1.800 km và mua hết 160 lít xăng, em đi 3 người lớn & 1 trẻ con và đầy cốp đồ (coi như full load & điều hòa chạy hết công suất).
Quê Gấu em ở Phú thọ mỗi tháng bọn em về quê 1 lần. cả đi và về là 200km đổ 500k vẫn còn dư. Bác Especen đi kiểm tra xem bình xăng của bác có bị thủng không nhé.
Ối, thế thì bình xăng của cụ bị thủng mất rồi. Xe nhà em đi còn chưa tới 9 lít/100 km cơ mà.

Mông chỉ so nội thất, tính năng & cảm giác lái với Merc E thôi, chứ xăng thì phải so với Cam, Altis, Civic... thì nó mới một chín một mười.
Em đi Mon 4 năm, đi cam 2 năm giờ đi Mer E hơn 1 năm rồi, nhưng em thấy bác nói k đúng khi so sánh Mon và Mer E. Về xăng thì Mon đi TP 15- 16 lít đường trường 10-12 lít, Cam 2.4G đi TP 14-15 lít đường trường 9- 11 lít, E250 CGI đi TP 12-13 lít đường trường 7-8 lít. Xe của em nên em tự đo đạc tính toán được như thế, mời các cụ ném đá.
Kụ này đi thi dễ bị lạc đề lắm!
Nhà Ét đang so sánh cảm giác lái và sự tiện nghi của Mon với Mẹc E chứ có so xăng đâu
Công nhận là Mẹc E đi ăn xăng ít hơn Mon, em đã từng đi E 240 một thời gian rồi
Em không lạc đề tí nào. kụ nói đã từng đi E240 vậy cụ cho em hỏi cảm giác lái E240 với Mon ntn? Khi vào cua và trả lái thì E có bị cướp lái như Mon hay không?
Em chỉ bảo so Mondeo với Merc E thôi chứ em có bảo Mondeo hơn Merc E đâu.

vuahe77

Xe điện
Thứ nhất em xin trả lời kụ là người thuộc nhóm rất bảo thủ và những người này thường đi xe Mẹc :-bd

Thứ 2 là em cũng đi cả Mù tịt rồi kụ có hỏi gì luôn em trả lời 1 thể ;))

Mon 29V

Xe điện
Mec E em chưa được lái nhưng so với Cam thì Mông ăn đứt về khoản cảm nhận trên vô lăng. Cam thì chuyển số sớm hơn nên tiếng máy êm hơn (mặc dù Cam 5 số AT vs Mon 6 số). Em cũng không rõ là cụ E 250 nói "bị cướp lái" là thế nào ạ?

vuahe77

Xe điện
Riêng dòng mẹc E độ an toàn khi ôm cua tốc độ cao (trên 35km/h) rồi trả lái nhanh chắc chắn an toàn hơn Mon thì em phải công nhận vì Mec không bị nhao lái sang bên trả lái như Mon. Không tin bác nào đi Mon thử ôm cua ở tốc độ 40 rồi trả lái nhanh sẽ thấy sự nhao lái như em nêu trên. Tuy nhiên độ vọt của chân ga E240 lúc khởi điểm ko bao giờ bằng được Mon 2.5 V6. b-)

Mù tịt thì hơn 2 dòng trên ở chỗ luồn lách tốt và ăn ít cỏ hơn :-bd

CNY

Xe hơi
Sáng em xuất phát từ Xã Đàn, trước khi đổ xăng đồng hồ chỉ còn 80km, đổ 500k đi tẹt ga, chả có bố con nhà nào vượt được mình cả :P xuống ĐS lòng vòng bãi 1, 2, 3 vài vòng, chiều tối về đến nhà đồng hồ chỉ còn 68km. Hóa ra mông ghẻ ăn xăng cũng không đến nỗi nào. :D
Trung bình tháng em về ĐS 2 lần. Em xuất phát từ 2F Lê Văn Lương đích đến là Khu 1 ĐS nếu chạy ban ngày thì mất 3h, ban đêm 2,5h em đi chậm vì có Gấu, F1. Vợ em chỉ xuất 500k nhưng chưa lần nào bị đủn :!!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa làm chuyến Sài Gòn - Đồng Hới - SG bằnngg mon 2005, đi Ql1 hết 9,2 l/100km, về đường trường sơn qua cái đèo bộ đội đi bộ mất 6 tháng PHẢI NÓI CỰC KỲ CẢM GIÁC KHI QUA ĐÈO NÀY hết 10,3l/100km, em cứ đạp tẹt ga cho đã 2500km em đổ hết 5t như vậy có 200000/100km và em đổ hết 1,7t cho các cụ CSGT nữa ợ
Em đang định mua Mong và hỏi ké tý.

Nếu em ko đủ tiền mua 2 vạch của bác các vuahe, yeuphunu, satphelieu ma chỉ đủ tiền mua 1 con cuối đời 2003, đầu 2004 thì em nó có đảm bảo làm phát xuyên việt vào SG không hả bác.

Thấy bảo đời 2003 giờ nát lắm rồi, e là không đi được, dư mà chờ đến lúc em có đủ tiền mua 2005 thì chả biết đến lúc ấy xe của cụ kia đã nát chưa. Em đã xem cơ số 2003 rồi, đa phần là nát. Đặc biệt là nhiều bác đi phá xe kinh, hỏi mấy bác thì các bác đều tự hào nói là xe tớ đi từ hồi ấy đến giờ chửa phải thay phải sửa cái gì sất. Giờ đến lúc xập xệ em nó sập sệ toàn phần, mông thì sệ, vú cũng sệ nốt, nước nôi dầu mỡ chảy tóe lai không kiểm soát được khắp nơi.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Nếu chưa đủ tiền mua Mông 2 vạch thì nên đợi thêm đến khi nào đủ hẵng mua kụ ạ.
Khi xem xe nhớ giả vờ hỏi kinh nghiệm xem bác chủ xem biết những gara nào sửa Mondeo ngon bổ rẻ, nếu họ trả lời là toàn vào hãng thì yên tâm chứ chủ xe lại giới thiệu hay sửa ở gara này gara nọ thì té khẩn trương.

Yeuphunu

Xe điện
Thứ nhất em xin trả lời kụ là người thuộc nhóm rất bảo thủ và những người này thường đi xe Mẹc :-bd
Thứ 2 là em cũng đi cả Mù tịt rồi kụ có hỏi gì luôn em trả lời 1 thể ;))
Mệ,
Em tưởng bảo thủ nhất là mấy cụ đi Mông chứ: không độ, không thay, 4-5 năm không đổi xe (vì lỗ :)) )...
Hoá ra mấy cụ đi Merc lại còn bảo thủ hơn cơ ạ. Thế này thì sau khi đi thử chắc em trả lại mất thôi...

Riêng dòng mẹc E độ an toàn khi ôm cua tốc độ cao (trên 35km/h) rồi trả lái nhanh chắc chắn an toàn hơn Mon thì em phải công nhận vì Mec không bị nhao lái sang bên trả lái như Mon. Không tin bác nào đi Mon thử ôm cua ở tốc độ 40 rồi trả lái nhanh sẽ thấy sự nhao lái như em nêu trên. Tuy nhiên độ vọt của chân ga E240 lúc khởi điểm ko bao giờ bằng được Mon 2.5 V6. b-)
Mù tịt thì hơn 2 dòng trên ở chỗ luồn lách tốt và ăn ít cỏ hơn :-bd
Cái vụ cụ Hề nói về độ "vọt" của Merc E 240 so với Mon 2.5 em chả dám tranh luận nhưng em thấy là các cụ nên offline phát cuối tuần thử luôn cái xe em đang mượn được nhá. :))
Em chỉ tâm đắc câu mà mợ Giakhoa (cũng Monger nhá) nói:
"Chân ga chân phanh của Merc "mút" lắm. Khác xa Mông"
Cái từ "mút" ở đây theo em hiểu là cảm giác "thật" của chân ga, chân phanh. Cái này quan trọng.
Thường thì chạy mọt chiếc xe lạ các cụ phải làm quen vài ngày mới có cảm giác chính xác về tầm phanh mỗi khi bám đuôi xe trước cũng như tầm ga mỗi khi định vượt "cố".
Tuy nhiên khi ngồi Merc em chỉ mất khoảng vài giờ thích nghi là đã có được cảm giác khá chính xác của chân ga, chân phanh.
Cái này các cụ nên thử. Free thôi ợ. :P

Em đang định mua Mong và hỏi ké tý.
Nếu em ko đủ tiền mua 2 vạch của bác các vuahe, yeuphunu, satphelieu ma chỉ đủ tiền mua 1 con cuối đời 2003, đầu 2004 thì em nó có đảm bảo làm phát xuyên việt vào SG không hả bác.
Thấy bảo đời 2003 giờ nát lắm rồi, e là không đi được, dư mà chờ đến lúc em có đủ tiền mua 2005 thì chả biết đến lúc ấy xe của cụ kia đã nát chưa. Em đã xem cơ số 2003 rồi, đa phần là nát. Đặc biệt là nhiều bác đi phá xe kinh, hỏi mấy bác thì các bác đều tự hào nói là xe tớ đi từ hồi ấy đến giờ chửa phải thay phải sửa cái gì sất. Giờ đến lúc xập xệ em nó sập sệ toàn phần, mông thì sệ, vú cũng sệ nốt, nước nôi dầu mỡ chảy tóe lai không kiểm soát được khắp nơi.
Đúng như cụ nói: Mondeo 2003 bây giờ hầu hết là xe rất cũ.
Tuy nhiên em lưu ý cụ là: "Mondeo là một trong những xe đi ít nhất so với xe cùng tuổi hãng khác".
Vì mấy lí do:
- Xe Mon trước đây là xe tốt - khi nó mới ra các bác khá giả mới xơi được, dòng xe này các cơ quan cũng hay trang bị thời đó.
- Thứ hai là dòng này cũng uống dữ hơn các dòng khác.
Bằng chứng là mấy xe 5-7 tuổi trong hội Mông hầu hết chỉ 5-7 vạn. Cá biệt có cụ chỉ hơn 2 vạn nhé.
Mondeo 2005 mà các cụ tìm được xe trên 10 vạn em e là hơi khó.
Dòng này cũng chả chạy dịch vụ nên các cụ cũng đỡ lo mua phải xe chạy kinh doanh dịch vụ. Cũng đỡ.

@ t101814:
Hoá ra lí do của cụ là thiếu ngân sách.
Thế thì thành thật khuyên cụ ừ bỏ ý định mua Mông. Hoặc nếu không phải chọn con 1 vạch nào thật chuẩn. Cái này em e là rất rất khó.

Chỉnh sửa cuối:

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
Cái vụ cụ Hề nói về độ "vọt" của Merc E 240 so với Mon 2.5 em chả dám tranh luận nhưng em thấy là các cụ nên offline phát cuối tuần thử luôn cái xe em đang mượn được nhá. :))
Theo em đọc được ở đâu đó (quên rồi) thì xe Merc nó thiết kế cho độ bốc vừa phải, không vọt nhanh quá, dù cho xe khỏe thì vẫn vọt từ từ. Chắc là nó thiết kế để chở sếp ngồi đằng sau nên mới thế. Xe vọt nhanh sướng ông lái nhưng ông ngồi ghế sau ko sướng lắm.

Tuy nhiên em lưu ý cụ là: "Mondeo là một trong những xe đi ít nhất so với xe cùng tuổi hãng khác".
Vì mấy lí do:
- Xe Mon trước đây là xe tốt - khi nó mới ra các bác khá giả mới xơi được, dòng xe này các cơ quan cũng hay trang bị thời đó.
- Thứ hai là dòng này cũng uống dữ hơn các dòng khác.
Bằng chứng là mấy xe 5-7 tuổi trong hội Mông hầu hết chỉ 5-7 vạn. Cá biệt có cụ chỉ hơn 2 vạn nhé.
Mondeo 2005 mà các cụ tìm được xe trên 10 vạn em e là hơi khó.
Dòng này cũng chả chạy dịch vụ nên các cụ cũng đỡ lo mua phải xe chạy kinh doanh dịch vụ. Cũng đỡ.
Cái này đúng, xe em 2005 mới chạy được 7,5 vạn, một loạt xe hôm thi bàn chân vàng toàn loanh quanh hơn thế chút ít.
Cái xe 2 vạn kia bị anh em ném đá quá nên cũng cố chạy được thành 3 vạn rồi.

thaibao1269

Xe hơi
trong này củng nhiều bác chưa chạy mon nói riêng và ford nói chung nhưng lại hay thích nói về ford như khỉ được mùa ngô. mon wa đời 2 vạch cải thiện rất khá về xăng..

Chỉnh sửa cuối:

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
nhìn chung dòng xe Mỹ ăn uống cao hơn nhật, nhất là dòng Ford

min2006

Xe tải
các cụ cho em hỏi e, vừa mua con xe Apec xe chay thi ok nhưng hơi tốn xăng >20l/100km, co khi em phải xem lại cái lọc gió với cái lọc nhiên liệu các cụ nhỉ?

satphelieu

Xe buýt
các cụ cho em hỏi e, vừa mua con xe Apec xe chay thi ok nhưng hơi tốn xăng >20l/100km, co khi em phải xem lại cái lọc gió với cái lọc nhiên liệu các cụ nhỉ?
Đường HN mà bị tắc và nhiều đèn xanh, đỏ đi như thế là bình thường, nếu cụ đi đường trường tốc độ 60 - 80km/h mà em nó báo khoảng 9 lít/100km là chuẩn. Cụ test đi nhá.

min2006

Xe tải
oh thế mà em cứ lo, thanks cụ satphelieu nhe

bes

Xe lăn
Không cần xem gì đâu, cụ chuyển sang xem thời tiết cho nó đỡ ...nhức mắt thôi.
Bọn em giờ ông nào cũng nắm rất rõ nhiệt độ bên ngoài :)) :)) :))

hungbm

Xe điện
Mondeo cũng như các dòng xe khác xăng cộ tương đương nhau cả thôi. Nếu cứ đi trong phố thì vô cùng. Tính tiêu hao nhiên liệu để so sánh thì các cụ nên so sánh các dòng xe khi chạy đường trường với cùng 1 cung đường và đk giao thông như nhau thì mới Chính con nhà bà Xác