[Funland] Công ty chứng khoán VNDIRECT bị đánh sập hệ thống

piano

Xe điện
Thực ra xét về đánh giá rủi ro thì chính cái thằng vừa bị sự cố lớn thế này thì khả năng bị tiếp thấp hơn cái thằng chưa bị thế này.
Em thì thấy suy nghĩ của cụ khá hợp lý, và chắc tập thể nhân viên VND cũng nghĩ thế.
Nhưng khách hàng thì không nghĩ thế đâu cụ ạ

minhhai985

Xe lăn
E nghĩ là khách hàng ở lại mà đòi bồi thường chứ, mà đã bị hack rồi sẽ an toàn hơn chỗ khác chưa bị hack :D

FC Juventus

Xe buýt
Phí giao dịch bên đó chắc cũng không rẻ. Em xem trên mạng thì ngang ngửa các công ty khác.
Bên Vê Pê Ét có người mời em mở tài khoản, phí rẻ chỉ 0.15%. Nghe bùi tai nên em cũng mở thêm một tài khoản ở đó, đến khi xem giao dịch tiền thì ra gần 0.3% phí. Em thắc mắc thì môi giới bảo 0.15% là dành cho môi giới, còn phải cộng thêm phí của công ty với phí cho sòng. Em chẳng buồn nói chuyện nữa, chờ có lãi đủ kỳ vọng thì bán rồi đóng tài khoản. Kiểu lấp lửng cài cắm như thế thì không làm ăn bền lâu được.
0.15% là 1 chiều mua hoặc bán mà cụ. Còn thấp chỉ 0.03% thôi ạ.

Entropy

Xe buýt
Đen cho VND và cũng là bài học xương máu cho các công ty ck khác.

sskkb

Xe tăng
Phí giao dịch bên đó chắc cũng không rẻ. Em xem trên mạng thì ngang ngửa các công ty khác.
Bên Vê Pê Ét có người mời em mở tài khoản, phí rẻ chỉ 0.15%. Nghe bùi tai nên em cũng mở thêm một tài khoản ở đó, đến khi xem giao dịch tiền thì ra gần 0.3% phí. Em thắc mắc thì môi giới bảo 0.15% là dành cho môi giới, còn phải cộng thêm phí của công ty với phí cho sòng. Em chẳng buồn nói chuyện nữa, chờ có lãi đủ kỳ vọng thì bán rồi đóng tài khoản. Kiểu lấp lửng cài cắm như thế thì không làm ăn bền lâu được.
Em dùng vcbs phí 0.15% và thuế 0.1% nữa, ko rõ cái gần 0.3% của cụ bên vps là có thuế chưa?

grape

Đi bộ
Các bác em, em lại kéo áo các bác lần nữa. Do đây là vụ tấn công có chủ đích, và hacker đã chiếm quyền root máy chủ (em lại phải nhắc lại kéo các bác quên), vậy nên các bác em nghĩ khi ta đứng trên một núi vàng thì chỉ đơn giản là làm mã hoá sao?

Theo cách nghĩ human nature, ta trước khi mã hoá có nên copy về nhà một bản đã không nhỉ?. Vậy nên chuyện BC đàm phán xử lý chỉ là bề nổi và phần cả làng đều biết. Còn khả năng có một vụ data leak là rất cao, mà cái này chắc ối bác đau đầu, càng làm to càng đau. Gì chứ giờ lòi ra người nhà bác nào đó có vài triệu cổ một mã nào đó... Ahihi

Có điều mấy cái này chắc xử lý underground thôi. Anh em mình chân đất mắt toét quan tâm làm tró gì, phỏng ạ?

nhưng cái em muốn nói là Privacy của các bác không còn an toàn nữa. Tuy không mất tiền nhưng số CCCD, Số TK Ngân hàng etc... coi như đã bị lộ (trong trường hợp VND lưu số TK, còn nếu họ lưu một cái token nào đó đại diện thì các bác cũng đã bị lộ cái token đó)

Chỉnh sửa cuối:

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Các bác em, em lại kéo áo các bác lần nữa. Do đây là vụ tấn công có chủ đích, và hacker đã chiếm quyền root máy chủ (em lại phải nhắc lại kéo các bác quên), vậy nên các bác em nghĩ khi ta đứng trên một núi vàng thì chỉ đơn giản là làm mã hoá sao?

Theo cách nghĩ human nature, ta trước khi mã hoá có nên copy về nhà một bản đã không nhỉ?. Vậy nên chuyện BC đàm phán xử lý chỉ là bề nổi và phần cả làng đều biết. Còn khả năng có một vụ data leak là rất cao, mà cái này chắc ối bác đau đầu, càng làm to càng đau. Gì chứ giờ lòi ra người nhà bác nào đó có vài triệu cổ một mã nào đó... Ahihi

Có điều mấy cái này chắc xử lý underground thôi. Anh em mình chân đất mắt toét quan tâm làm tró gì, phỏng ạ?

nhưng cái em muốn nói là Privacy của các bác không còn an toàn nữa. Tuy không mất tiền nhưng số CCCD, Số TK Ngân hàng etc... coi như đã bị lộ (trong trường hợp VND lưu số TK, còn nếu họ lưu một cái token nào đó đại diện thì các bác cũng đã bị lộ cái token đó)
Leak lả cái chắc
Em nói từ lâu nhưng bị đội def của VND bới lông tìm vết, chửi xấp mặt :D
Em ví dụ 3 tháng sau hacket mới leak
Mỗi tuần leak 500 tài khaỏn
Oh chọ đen cũng lắm kẻ mua đấy
Co mà như các cụ nhà ta thì chắc chỉ quan tâm phí giao dịch
Đội VIP sợ bị leak thông tin thì chưa chắc họ ko hiểu ra vấn đề. Vì họ bị bưng bít hết thông tin rồi.
Mà hình như họ cũng ko có biết off :D
Vì nhiều vụ lòi ra 11.9 27 58 100 tỷ...
Ko thấy ai trên off ra nhận người quen cả :D

BTW à còn lối cả IBM Việt Nam vào đây. Nếu IBM có trong VND đợt này thì vẫn chết như thường . Còn ko cũng chẳng thấy nói đến cái vẩy IBM. Chả hiểu IBM Việt Nam bán cho ai. Sợ IBM quá. :D
Có it bí sử + thính cho các cụ đây

Chỉnh sửa cuối:
Ngân hàng, chứng khoán, bảo hiểm mà liên quan đến hệ sinh thái nào đó thì thường rất nguy hiểm.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]

xherox

Xe điện
0.15% là 1 chiều mua hoặc bán mà cụ. Còn thấp chỉ 0.03% thôi ạ.
Phí 0,03% là miễn phí giao dịch rồi chứ ko phải là thấp nữa cụ ơi.
Bình thường mỗi 1 lượt mua, 1 lượt bán sẽ phải trả cố định 0,027% cho Sở Chứng khoán, và 0,1% tiền thuế thu nhập cá nhân.
Các công ty thông thường trên thị trường đều có mức phí 0,15%, cao hơn thì bậc thang 0,3% bắt đầu, thấp hơn thì 0,08 hoặc miễn phí thì 0,03
Em thì ko quan tâm đến phí, em quan tâm đến em mang được bao tiền về nhà hơn, căn ke vài đồng phí tốn thời gian của em.

Nhimtiu

Xe container
VND có lẽ mất sạch khách hàng sau đợt này.
Các cty ck có dịch vụ y hệt nhau, nên kh ko cần trung thành theo 1 thằng nào hết. Việc chuyển trade sang 1 cty khác quá đơn giản và dễ dàng.
Bên nào thấy dv ổn và app thân thiện phí hợp lý thì sang thôi cụ. Em dùng tcbs mấy năm trc thì khi tt sập cũng k vào đc nhưng gần đây thì có vẻ ổn định và phí rẻ từ hồi mở ( 0,03%) nên mua ra bán vào thoải mái cụ ạ.

XSim

Xe container
Phí 0,03% là miễn phí giao dịch rồi chứ ko phải là thấp nữa cụ ơi.
Bình thường mỗi 1 lượt mua, 1 lượt bán sẽ phải trả cố định 0,027% cho Sở Chứng khoán, và 0,1% tiền thuế thu nhập cá nhân.
Các công ty thông thường trên thị trường đều có mức phí 0,15%, cao hơn thì bậc thang 0,3% bắt đầu, thấp hơn thì 0,08 hoặc miễn phí thì 0,03
Em thì ko quan tâm đến phí, em quan tâm đến em mang được bao tiền về nhà hơn, căn ke vài đồng phí tốn thời gian của em.
Cụ ôm lâu không ngại chứ đội lướt sóng T+ giao dịch nhiều thì phí cũng đáng kể đấy. Cứ tháng mua bán một lần là lượng gd = 200%, năm 12 tháng là 2400%. Phí chỉ cần 0.15% mỗi gd thì đã mất tổng phí gd 3.6%/năm, thêm thuế 0.1% mỗi lần bán thành 1.2%/năm nữa.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Cụ chưa trả tiền để lấy key bao giờ lại đi cãi nhau với người đã kinh qua hết rồi, e cũng đến ạ cụ :))
Nhưng trả tiền khi không chắc chắn là nó có chịu giải mã cho mình hay không thì có run không cụ?

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
VND có lẽ mất sạch khách hàng sau đợt này.
Các cty ck có dịch vụ y hệt nhau, nên kh ko cần trung thành theo 1 thằng nào hết. Việc chuyển trade sang 1 cty khác quá đơn giản và dễ dàng.
Có phải khách hàng nào cũng tỉnh táo đâu cụ
Toàn bị thuốc, kiểu 'đã bị hack thì ko bị lại', 'đã bị hack thì an toàn hơn'.
Oh hay nhờ, làm như tiêm vac xin COVID
Seeder của VND đông lắm =))
Em hóng ít nhất có bọn voz khả năng sẽ bỏ sạch

piano

Xe điện
Có phải khách hàng nào cũng tỉnh táo đâu cụ
Toàn bị thuốc, kiểu 'đã bị hack thì ko bị lại', 'đã bị hack thì an toàn hơn'.
Oh hay nhờ, làm như tiêm vac xin COVID
Seeder của VND đông lắm =))
Em hóng ít nhất có bọn voz khả năng sẽ bỏ sạch
Chính sách đền bù đã có.
Đó là không tính lãi từ ngày sập đến ngày hoạt động lại ( điều đương nhiên ). Và VND gọi cái này là tri ân khách hàng =))
Đúng như bác nói, seeder với cái cụm từ " VND an toàn nhất hiện nay" xuất hiện mọi lúc mọi nơi
Mình nghĩ ng đã chơi CK thì cũng có kiến thức nhất định, nếu 1/2 hoặc tối đa 1 phiên giao dịch thì có thể sẽ bị thuốc, hoặc thông cảm. Hơn 1 tuần thì nó lại là chuyện khác hẳn.

xherox

Xe điện
Cụ ôm lâu không ngại chứ đội lướt sóng T+ giao dịch nhiều thì phí cũng đáng kể đấy. Cứ tháng mua bán một lần là lượng gd = 200%, năm 12 tháng là 2400%. Phí chỉ cần 0.15% mỗi gd thì đã mất tổng phí gd 3.6%/năm, thêm thuế 0.1% mỗi lần bán thành 1.2%/năm nữa.
Em đánh lướt sóng chứ ko ôm cụ ah.
Thậm chí còn đánh cuốn chiếu vài mã, cứ mua bán suốt.
Phí giao dịch 1 tháng của em ít thì gần chục triệu, nhiều thì hàng chục triệu, cả lãi Margin nữa.
Nhưng tất nhiên là em kiếm được nhiều hơn thế rất nhiều, chỗ chi phí đó em coi là chi phí kinh doanh, chi phí cho công ty người ta nuôi nhân viên, chi phí đóng thuế, trả lại 1 phần cho xã hội, em chẳng có gì tiếc cả.