[Công nghệ] Biến điện thoại thông minh thành HUD đơn giản, có khả năng cảnh báo tốc độ...

apbe

Xe tải
Em không biết đã có cụ nào đã dùng hoặc đã post chưa nhưng em thấy hay hay nên muốn chia sẻ với các cụ phần mềm có thể biến điện thoại android/ios của mình (em dùng android) thành 1 bộ HUD đơn giản hiển thị được tốc độ, cảnh báo trên kính lái với mục đích để ... trang trí chấm phẩy là chính ạ :D (nếu trùng bài các min, mod xóa giùm ạ)

Phần mềm có ngôn ngữ bằng tiếng Anh nhưng do Nga phát triển nên forum hỗ trợ phần mềm này toàn tiếng Nga nên em cũng không tìm hiểu được nhiều (cụ nào biết tiếng Nga thì vọc được nhiều). Phần mềm có khả năng cập nhật khá tốt như có thể cập nhật/chia sẻ các biển báo tốc độ, các điểm bắn tốc độ, xe cảnh sát... (tuy nhiên cái này có thể phải đóng phí để dùng dung lượng của máy chủ).
Ảnh chụp màn hình phần mềm:
1. Khởi động phần mềm

2. Chế độ HUD đặt lên taplo - quay ngược đt lại (chỗ có hình ăng ten sẽ hiển thị tốc độ khi có tín hiệu GPS)

3. Chế độ cảnh báo khác

- Ưu điểm:
+ Không mất chi phí lắp đặt do sử dụng điện thoại có sẵn (cần có chức năng định vị GPS)
+ Có chế độ cảnh báo tốc độ đặt trước (trong setting)
+ Chia sẻ và cảnh báo khi nhận được chia sẻ từ data của người dùng khác về biển báo hiệu, bắn tốc độ ... trong vòng bán kính khoảng 500m
+ Đổi màu hiển thị
- Nhược điểm:
+ Ít thông tin, chủ yếu liên quan tốc độ, báo hiệu giao thông (không có các thông tin kỹ thuật khác của động cơ như các bộ HUD chuyên dụng)
+ Hiển thị chưa đầy đủ và chưa được nét (Nhìn khi trời tối thì còn được chứ trời sáng thì gần như không thấy gì, hy vọng cụ nào dán kính lái rồi sẽ thấy rõ hơn do có độ phản sáng cao hơn)
+ Các lỗi chưa được kiểm chứng khác.

Do cũng không nhiều thời gian nên em chưa thử được các tính năng khác, nếu cụ nào hay vọc có hứng thú thì xem thử xem có phát hiện gì mới không chia sẻ thêm cho em và các cụ khác nếu cần ạ.
Em post đoạn video thử lấy từ cam hành trình (do đó không rõ hiển thị trên kính lái lắm do góc quay của cam chứ ngồi lái thì thấy khá rõ) thì thấy tốc độ hiển thị tương ứng với tốc độ GPS của cam hành trình (đương nhiên vì cùng bằng định vị GPS :)))

Link: https://play.google.com/store/apps/details?id=info.mapcam.droid&hl=en

Kien_Viet

Xe máy
Cụ có biết cách nào biến con điện thoại thành cái màn hiển thị không ah. Em có cam lùi rồi mà k có màn hình. Đang có con 3s vất không ở nhà

apbe

Xe tải
Cụ có biết cách nào biến con điện thoại thành cái màn hiển thị không ah. Em có cam lùi rồi mà k có màn hình. Đang có con 3s vất không ở nhà
Dear cụ, e ko biết tí gì về ios ạ. Android thì tậm tọe gà mờ. E rất xin lỗi cụ :((, e sẽ thử tìm hiểu ạ

Kien_Viet

Xe máy

apbe

Xe tải
Em nghĩ chắc là không được đâu Cụ
E cũng ngợ là ko đc vì hôm qua e tìm thử dây jắc trên cụ gugờ thì ko thấy có kết quả. Có lẽ phải là các cụ bên chuyên về điện tử thì may ra. Đấy là chưa kể còn rắc rối từ phần mềm kết nối nữa ạ. Xin Chia buồn với cụ ^:)^

noobie_uds

Xe hơi
Cam lùi phải có wifi thì mới kết nối với điện thoại được cụ ạ. Về cơ bản là không có cách nào để đẩy hình ảnh vào điện thoại qua đường dây cáp cả.

apbe

Xe tải
Cam lùi phải có wifi thì mới kết nối với điện thoại được cụ ạ. Về cơ bản là không có cách nào để đẩy hình ảnh vào điện thoại qua đường dây cáp cả.
Dear cụ, e thì nghĩ về nguyên tắc ko phải là ko đc nhưng chắc phức tạp vì thay đổi cách gửi nhận dữ liệu, rồi phần mềm giải mã gì đó nữa. Giao thức wifi đã đc thì ko có lẽ trực tiếp lại ko đc. Mời cụ 1 ly cho sung ạ.

nguyenduytiencz

Xe hơi
Phần mêm này không có cho IOS rồi cụ ạ!:((

kiencoi

Xe tải
em cũng có con sky dùng androi ,đang định dùng thử nhưng chưa biết cách.nếu chỉ dùng làm cam hành trình thì có được không ạ.nhưng làm thế nào cho màn hình của dt không bị tắt.các cụ thông não giúp em,về món này em hơi ngu tí8->

apbe

Xe tải
em cũng có con sky dùng androi ,đang định dùng thử nhưng chưa biết cách.nếu chỉ dùng làm cam hành trình thì có được không ạ.nhưng làm thế nào cho màn hình của dt không bị tắt.các cụ thông não giúp em,về món này em hơi ngu tí8->
Cái này nó ko tắt màn đt cụ ạ. E mới thử để hắt tốc độ lên kính lái thôi. Cam hành trình e chưa thử cụ ạ.