Các bác cho em hỏi về nước làm mát đông cơ ô tô...?

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Chiều nay em ngồi sau xe kia cerato của ông anh,đang đi đc khoảng 2km thì ông anh em lái xe bảo thấy động cơ xe hôm nay em nó kêu te te lạ thế nào ý,đi được khoảng 5km nữa thì e nó hơi gằn và vù ga.Thế là em kêu tắt máy xuống xem xe kg sao vào táp lô kiểm tra hóa ra đồng hồ báo nước làm mát động cơ chỉ sang vạch đỏ,sau đó mở nắp capo thì hết sạch nước làm mát.Em để xe nguội đi một lát rồi vào nhà dân xin ít nước lã ấm đổ vào bình làm mát,2 phút sau em nổ máy và tiếp tục đổ đầy nước.Một lúc sau thì kim chỉ nước mát về vạch xanh bình thường.Sau đó em thấy xe chạy bình thường êm ái.Các bác cho em hỏi em làm thế có đúng kg?và xe bị như thế có ảnh hưởng gì đến động cơ kg?và có phải đi thay lại nước làm mát kg để em bảo ông anh em?Cám ơn các bác!
Kiểm tra dầu và nước làm mát là công việc đơn giản không kém phần quan trọng. Kết hợp với kiểm tra dầu bác nên kiểm tra nước làm mát để đảm bảo nước làm mát ở ngưỡng an toàn.
Trong trường hợp hết nước làm mát thì việc bổ xung nước làm mát là cần thiết ( cũng may cho bác là lúc đó bác còn ở gần khu vực dân cư và xin được nước chứ không thì .....) . Cho nên chiếc khi đi đường xa , bác nên kiểm tra nước làm mát và cẩn thận hơn thì chuẩn bị 1 bình nước dự phòng.
Trường hợp của bác chắc chưa có vấn đề gì , nhưng trên taplo có nhiệt kế đo nhiệt độ động cơ , nếu nhiệt kế báo động cơ quá nóng bác phải kiểm tra ngay hệ thống làm mát .một số xe khi nước làm mát cạn sẽ có cảnh báo cho tài xế.
Ngoài ra bác có thể thay loại nước làm mát chuyên dụng.

chuongvit

Xe tăng
Em xin có ý kiến nếu sôi nước các bác phải bổ sung nước vào bình phụ chứ ko phải đổ trực tiếp đâu ah. Bác mà mở nắp két nước ra thì yên tâm bác sẽ có 1 cột nước cao cỡ 2m phun lên rất nguy hiểm. Còn nước thì nên dùng chai lavie là đc ko cần nước nóng đâu vì bác đổ vào bình phụ nó sẽ tự hút vào két nước rồi ngồi đợi cho nhiệt độ nó xuống. Em té đây

Tuanvr_mazda6

Đi bộ
Cảm ơn cụ nhưng em không dám xài cái đó, sợ công an nó sờ gáy lắmJ

trungnd195

Xe tải
Các cụ cho em hỏi? nếu nước làm mát hết sạch, em bổ sung nước đun sôi vào két rồi, em có cần đổ thêm mấy lon nước làm mát màu xanh xanh hay đỏ đỏ gì nữa không!

pito

Xe hơi
Bác làm thế đúng rồi. Tuy nhiên theo em bác cần cho kiểm tra kỹ lại để xem vì sao mà nước hết, có bị rò ở đâu không?
Ngoài ra, bác cũng thấy là cái đồng hồ nhiệt độ nước làm mát ít ai để ý lắm. Khi bị quá nhiệt, máy bị bó đến nơi (hơi gằn và vụt ga như bác thấy) để ý mới biết. Mỗi khi bị thế này hại máy lắm, bác nên nghiên cứu bổ sung đồng hồ cảnh báo bằng âm thanh mỗi khi nhiệt độ két nước trên 108 độ. Cảnh báo bằng âm thanh thì không thể không biết và nhất là lại hiện ngay trên kính lái, ngay tầm mắt nữa. Một bác chạy Yaris cũng lắp bộ HUD này và tránh được tình trạng như bác nhờ phát hiện sớm quạt làm mát bị hỏng.
Ý của cụ ý là bác nên mua bộ hud của cụ ý,khiếp,quảng cáo tận răng

pito

Xe hơi
Em cũng đồng ý với cụ. Nhưng mà để bị đến mức này thì quả là cụ chủ xe chẳng bao giờ nhìn đồng hồ nhiệt độ két nước roài
Đúng roài,phải nhìn bộ "hud" của bác mới thấy dc

Văn Tèo

Xe đạp
Kiểm tra dầu và nước làm mát là công việc đơn giản không kém phần quan trọng. Kết hợp với kiểm tra dầu bác nên kiểm tra nước làm mát để đảm bảo nước làm mát ở ngưỡng an toàn.
Trong trường hợp hết nước làm mát thì việc bổ xung nước làm mát là cần thiết ( cũng may cho bác là lúc đó bác còn ở gần khu vực dân cư và xin được nước chứ không thì .....) . Cho nên chiếc khi đi đường xa , bác nên kiểm tra nước làm mát và cẩn thận hơn thì chuẩn bị 1 bình nước dự phòng.
Trường hợp của bác chắc chưa có vấn đề gì , nhưng trên taplo có nhiệt kế đo nhiệt độ động cơ , nếu nhiệt kế báo động cơ quá nóng bác phải kiểm tra ngay hệ thống làm mát .một số xe khi nước làm mát cạn sẽ có cảnh báo cho tài xế.
Xem em là Kia morning Sport 2011, theo như bác nói, em tìm trên tap-lô mà chả thấy cái nhiệt kế đo nhiệt độ động cơ nào cả. À, mà xe em là xe AT. Vậy có phải là AT thì không cần có nhiệt kế kô? Chờ hồi âm của bác.

Văn Tèo

Xe đạp
Xem em là Kia morning Sport 2011, theo như bác nói, em tìm trên tap-lô mà chả thấy cái nhiệt kế đo nhiệt độ động cơ nào cả. À, mà xe em là xe AT. Vậy có phải là AT thì không cần có nhiệt kế kô? Chờ hồi âm của bác.
Mod xóa hộ em cái thread này với ạ. Mỗi lần em post bài là nó cứ đi cả đôi thế này.

Chỉnh sửa cuối:

dobinh211

Đi bộ
xe của cụ vậy chắc phải cho vào bảo tàng quá à.

ngvbang

Xe buýt
Chả làm sao đâu. Chắc xe bác lâu không kiểm tra nước làm mát nên nó bị thế thôi

butchikim

Xe ba gác
Moi được cái thớt này lên đọc mà hoảng hồn các cụ ợ. Thằng bạn em thi thoảng kiểm tra toàn bổ xung nước xôi... Em vừa gọi ngay cho nó .....nó bảo mai đi xúc rửa và thay toàn bộ nước làm mát động cơ ợ.

anhtho

Xe ngựa
AT hay MT đều cần đồng hồ nhiệt. Nếu ko có đồng hồ nhiệt thì phải có đèn cảnh báo. Cụ để ý khi mới bật khóa điện, có một số đèn sáng lên rồi sau vài giây mới tắt. Trong đó có cái đèn hình cặp nhiệt độ chính là cái báo quá nhiệt đấy.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
E nghĩ là có loại nước làm mát riêng chứ ạ , đổ nước lã chắc chỉ là sử lý tạm thời thôi , sau khi về cụ nên súc rửa và kiểm tra lại luôn xem có bị dò rỉ chỗ nào dẫn đến hết nước không ?

Rickyman

Xe điện
Mod xóa hộ em cái thread này với ạ. Mỗi lần em post bài là nó cứ đi cả đôi thế này.
Cháu chịu cụ Tèo, kiến thức về xe hạn chế quá, AT và MT nó khác cái hộp số, máy thì ló vẫn thế. Xe lào chả có cảnh báo nhiệt độ

Chắc cái cột buồm đo đỏ là cái báo quá nhiệt độ xe KM của cụ

Chỉnh sửa cuối:

Ti_Teo

Xe buýt
Em làm 1 chai 1,5l nc rót từ máy Kăng Gu Ru ( máy lọc nước hàng đầu Việt Nam ;)) ) vứt trong cốp, lâu lâu kiểm tra thấy hao lại bổ xung. Em nghĩ đơn giản là nc này sẽ ko cặn củng j` tốt hơn nc sôi để nguội.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
Máy nóng cho nước nguội vào ...là cho xe thăm gara khẩn trương..

vietran

Xe ba gác
Thỉnh thoảng kiểm tra nc làm mát, mở nắp két nước kiểm tra chứ k chỉ đổ bổ sung vào bình phụ, vì nhiều khi bình phụ còn nhưng két hết sạch
Còn đến mức thấy máy ì ra thì hại máy lắm rồi, sắp thổi gioăng mặt máy

tlockts

Xe hơi
bao lâu thì phải bổ sung hay thay nước làm mát hả các bác hay cứ đợi nó báo đèn mới xử lý