[Công nghệ] Cắc cụ nghĩ thế nào về việc sử dụng điện từ năng lượng mặt trời

laobachho

Xe tải
Hiện nay e đang tìm hiều về các sản phẩm chuyển hóa năng lượng mặt trời thành điện năng. Cụ thể là sẽ chạy hòa song song cùng điện lưới. Tiến hành sản xuất ra những sản phẩm như bóng đèn sân vườn, công viên ban ngày sẽ tích điện, buổi tối thì tự bật sáng
Sản phẩm như vậy liệu có ổn không vậy

anhtho

Xe ngựa
Hiện nay e đang tìm hiều về các sản phẩm chuyển hóa năng lượng mặt trời thành điện năng. Cụ thể là sẽ chạy hòa song song cùng điện lưới. Tiến hành sản xuất ra những sản phẩm như bóng đèn sân vườn, công viên ban ngày sẽ tích điện, buổi tối thì tự bật sáng
Cụ mà làm được thì ổn quá, vì năng lượng mặt trời là một dạng năng lượng tái tạo, năng lượng sạch nhất có thể.
Tuy nhiên do mật độ năng lượng thấp, ánh nắng không liên tục suốt cả ngày nên cần phải có bộ lưu điện. Như vậy tấm pin đã đắt, ta lại phải đầu tư thêm acquy nên sẽ càng đắt, chính thế nên nó ko phù hợp ở những nơi có điện lưới.
Có lẽ năng lượng mặt trời được sử dụng hiệu quả nhất là bình nước nóng, hoặc nông dân phơi nông sản cũng là một kiểu tận dụng năng lượng MT.

QueViet

Xe tăng
Các dàn pin năng lượng mặt trời kết hợp ac quy ; trên đường Cầu Ghẽ-Ninh Bình, đường Hồ Chí Minh cũng đã lắp; trên web cũng có rao bán các sản phẩm dùng trong dân dụng nhưng giá cao , thành thật khuyên bác.... chỉ nghiên cứu thôi !

Tuananhat

Xe đạp
Website
www.maytinhantam.com
Được thế thì còn gì bằng hả cụ :3 Cơ mà chắc tương lai còn xa lắm. Sản xuất điện năng lượng mặt trời này tốn kém chi phí lắm. Ở Bắc Ninh có đi qua một số ngã tư cũng thấy nắp sao ấy :3 nhưng nói chung muốn phổ biết nó phải rẻ đã chứ giá thành thiết bị quá cao :3

tittit95

Xe tải
Một gia đình tiêu thụ một ngày hết 15kWh điện, thì phải có ít nhất là 5,5kWp pin mặt trời, nếu bác mua được cả pin mặt trời và Inverter nối lưới với giá 1.25$/Wp thì bác phải chi: 6,875.00$; như giá đô hôm nay: 22,545đ/1$ thì bác phải mất: 54,996,875 VNĐ. Sau khoảng 8 năm bác thu hồi vốn (với điều kiện: 1/ Lãi NH ổn định như hiện nay. 2/ Giá điện không GIẢM trong 7 năm tới), tiếp tục, trong khoảng 12 năm tiếp theo bác được hưởng thành quả đầu tư của mình, nghĩa là không phải trả tiền điện nữa. Chỉ có một điều cực kỳ quan trọng là: Bác phải mua 1 tờ giấy A4, viết đơn để bán ĐIỆN SẠCH lên lưới, gặp và lấy được chữ ký duyệt đơn của người đại diện Chính Phủ Việt Nam. Vì các nhà máy giấy ở Việt Nam chưa sản xuất được giấy đủ tiêu chuẩn để Chính Phủ phê duyệt việc bán ĐIỆN SẠCH lên lưới, nên bác cứ yên tâm chờ đợi đến vài ... trăm năm nữa nhé!

laobachho

Xe tải
Hiện nay e đã sản xuất đc cái này, tất nhiên không đc đại trà lắm, cũng mới vào khoảng năm nay, bên e sẽ nghiên cứu cả bóng đèn có tích hợp sẵn tấm pin, phù hợp với sân vườn, công viên. Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến

laobachho

Xe tải
Được thế thì còn gì bằng hả cụ :3 Cơ mà chắc tương lai còn xa lắm. Sản xuất điện năng lượng mặt trời này tốn kém chi phí lắm. Ở Bắc Ninh có đi qua một số ngã tư cũng thấy nắp sao ấy :3 nhưng nói chung muốn phổ biết nó phải rẻ đã chứ giá thành thiết bị quá cao :3
Bên e cũng lắp một vài chỗ Bắc Ninh, như mái nahf để xe cụ ah. Việc đầu tư công xuất thế nào là do mình, có thể hòa cùng điện lưới luôn, ắc quy cũng là do mình

laobachho

Xe tải
Các dàn pin năng lượng mặt trời kết hợp ac quy ; trên đường Cầu Ghẽ-Ninh Bình, đường Hồ Chí Minh cũng đã lắp; trên web cũng có rao bán các sản phẩm dùng trong dân dụng nhưng giá cao , thành thật khuyên bác.... chỉ nghiên cứu thôi !
Thanks cụ đã tư vấn e.

laobachho

Xe tải
Cụ mà làm được thì ổn quá, vì năng lượng mặt trời là một dạng năng lượng tái tạo, năng lượng sạch nhất có thể.
Tuy nhiên do mật độ năng lượng thấp, ánh nắng không liên tục suốt cả ngày nên cần phải có bộ lưu điện. Như vậy tấm pin đã đắt, ta lại phải đầu tư thêm acquy nên sẽ càng đắt, chính thế nên nó ko phù hợp ở những nơi có điện lưới.
Có lẽ năng lượng mặt trời được sử dụng hiệu quả nhất là bình nước nóng, hoặc nông dân phơi nông sản cũng là một kiểu tận dụng năng lượng MT.
Bên em đã làm đc sản phẩm này tại việt nam cụ ạ. Có thê hòa cùng điện lưới để sử dụng

tittit95

Xe tải
Ờ hờ, hay thật, chưa thấy chủ thớt giới thiệu sản phẩm mà đã phán giá thành cao thì thật kỳ cục. Vậy giá thành bao nhiêu thì được? 1đồng/1kW hay 0đồng/1kW?
"Ớ bác gì ơi, bán cái gì đấy, bao nhiêu mà đắt thế"???
Như em đã viết: Sau 8 năm trả tiền điện đầy đủ từ năm thứ 9 các bác được xài điện 0đ/kWh. Vậy đã rẻ chưa?

anhtho

Xe ngựa
Ờ hờ, hay thật, chưa thấy chủ thớt giới thiệu sản phẩm mà đã phán giá thành cao thì thật kỳ cục. Vậy giá thành bao nhiêu thì được? 1đồng/1kW hay 0đồng/1kW?
"Ớ bác gì ơi, bán cái gì đấy, bao nhiêu mà đắt thế"???
Như em đã viết: Sau 8 năm trả tiền điện đầy đủ từ năm thứ 9 các bác được xài điện 0đ/kWh. Vậy đã rẻ chưa?
Điện từ tấm pin mặt trời thì có bao giờ rẻ đâu cụ ? Nếu làm cho các thiết bị cầm tay tiêu thụ điện nhỏ thì OK, còn với các thiết bị ngốn điện cỡ kW thì nó chắc chắn đắt (trừ trường hợp đun nước bằng hệ thống Thái duong năng !)

chenyouxing

Xe tải
Đó là sản phẩm của tương lai, kiểu gì sau này cũng nhiều nơi dùng cụ ạ

LunarCry2612

Xe đạp
Em nghĩ tách từng phần ra khả thi mà cũng rẻ nhất, chứ hòa toàn bộ tính ra quá cao.

Ví dụ hiện tại em muốn có kiểu bơm bằng gió hay mặt trời hay gì gì đó lên tầng 5: ko dùng ắc quy cho đỡ chi phí, đầy nước tự đóng .... thế là đỡ được kha khá rồi.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ tách từng phần ra khả thi mà cũng rẻ nhất, chứ hòa toàn bộ tính ra quá cao.

Ví dụ hiện tại em muốn có kiểu bơm bằng gió hay mặt trời hay gì gì đó lên tầng 5: ko dùng ắc quy cho đỡ chi phí, đầy nước tự đóng .... thế là đỡ được kha khá rồi.
Cái này thì cụ nào ở châu Âu thì chắc chắn thấy nông dân của họ đã áp dụng từ lâu rồi. Nhiều cái chong chóng cũng chỉ làm nhiềm vụ bơm nước. Hoặc như cối xay gió cũng là một kiểu năng lượng gió.
Nếu nhà ở thành phố mà làm động cơ chong chóng thì về lý thuyết có vẻ OK, nhưng thực tiễn có khi đắt hơn điện lưới vì cái máy làm ra có tuổi thọ, và có giá thành. Giá đắt thì đầu tư lớn, giá rẻ thì chóng hỏng, và đôi khi cần nó bơm thì gió lại ở mức lờ đờ, còn khi bơm đầy rồi lại có bão...
Ý tưởng của cụ sẽ hữu ích cho những nơi ko có điện lưới, vùng sâu vùng xa, biên giới hải đảo.

LunarCry2612

Xe đạp
Nếu nhà ở thành phố mà làm động cơ chong chóng thì về lý thuyết có vẻ OK, nhưng thực tiễn có khi đắt hơn điện lưới vì cái máy làm ra có tuổi thọ, và có giá thành.
Ý nhà cháu là dùng kết hợp/song song ý cụ, nên mới cần cái tự "cắt" nếu đầy, chạy song song cả điện.

Nhà cháu đang dùng nước nóng NLMT chạy song song với gas, cực kì hài lòng, tính ra 1 tháng cả nhà tốn có 70k ~ 80k/tháng cho tiền nước nóng.

Nhà 4 người ~ 6 ng, 5 phòng tắm/vệ sinh, nước nóng tẹt, đại hàn gì chấp hết, rửa bát cũng bằng nước nóng. Nước nóng sẵn sàng 24/24, mở vòi là có, không phải đau đầu đi kiểm tra giúp việc có tắt nước nóng chưa cho đỡ tốn điện.

Phí đầu tư ban đầu 6 củ (4tr5 bình + 1.5tr tiền ống trục chạy song song), dùng 3 năm nay, độ bền nhà cháu nghĩ phải chục năm là ít.

LunarCry2612

Xe đạp
à, ý nhà cháu hình dung nó như bánh xe/vòng xoay/hay cối giã gạo = nước suối trên vùng cao tưới nước cho ruộng cao, đơn giản thế chứ không động cơ gì đâu cụ

tqt77

Xe điện
nếu bác chủ thớt sản xuất được với giá thành hợp lý/KWh thì em đăng ký mua ngay cho khoảng 5-7 gia đình, không cần tới giấy phép bán điện gì đó hay hòa lưới gì cả.

anhtho

Xe ngựa
Ý nhà cháu là dùng kết hợp/song song ý cụ, nên mới cần cái tự "cắt" nếu đầy, chạy song song cả điện.

Nhà cháu đang dùng nước nóng NLMT chạy song song với gas, cực kì hài lòng, tính ra 1 tháng cả nhà tốn có 70k ~ 80k/tháng cho tiền nước nóng.

Nhà 4 người ~ 6 ng, 5 phòng tắm/vệ sinh, nước nóng tẹt, đại hàn gì chấp hết, rửa bát cũng bằng nước nóng. Nước nóng sẵn sàng 24/24, mở vòi là có, không phải đau đầu đi kiểm tra giúp việc có tắt nước nóng chưa cho đỡ tốn điện.

Phí đầu tư ban đầu 6 củ (4tr5 bình + 1.5tr tiền ống trục chạy song song), dùng 3 năm nay, độ bền nhà cháu nghĩ phải chục năm là ít.
Bình nước nóng NLMT thì không phải bàn về tính hiệu quả. Em có xem một cái ảnh chụp 1 thị trấn ở TQ, phải tới 90% mái nhà dùng bình NLMT !
Còn để tạo ra điện là phải có máy phát, động cơ điện, mấy cái đó ở điều kiện không kín đáo thì cũng ko bền và thực sự không có hiệu quả kinh tế.
Nếu làm ở các trường để cho học sinh học tập, có khái niệm về năng lượng thì quá chuẩn !

OBfund

Xe tải
Em vào hóng cái này. Nghe nói pin năng lượng mặt trời bên TQ đang khủng hoảng thừa, em nghĩ giá phải rẻ mới đúng chứ.

tittit95

Xe tải
nếu bác chủ thớt sản xuất được với giá thành hợp lý/KWh thì em đăng ký mua ngay cho khoảng 5-7 gia đình, không cần tới giấy phép bán điện gì đó hay hòa lưới gì cả.
Vấn đề là: Bao nhiêu tiền một kW thì được coi là giá hợp lý!?
Những năm 90 giá 1Wp pin mặt trời (không kèm theo gì nữa) khoảng 11$. Những năm 2000 đã xuống còn 5$; hiện nay là khoảng 1$.
Em tính theo kiểu giá thành sản phẩm thì bây giờ giá 1kWh sản xuất từ Pin mặt trời, tính cho vòng đời thường có của pin mặt trời là 20 năm, khoảng 1300 đồng (chính xác hơn là 1284đ/1kWh) bác thấy đã đáng để mua chưa?