Cambodia... Những trải nghiệm khi đi một minh.

thanh nam

Xe hơi
Em xin phép tiếp tuc ạ .
* Trong Thot này, em không có ý đinh show ảnh đâu ( vì phần lớn ảnh là nhờ chụp để làm tư liệu kiểu : Lão Ton đã từng ở nơi đây thôi ... chẳng có tý nghệ thuật nào cả - Các bác đừng chê ) Em chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm khi đi 1 minh đến đây thôi.

Em là một trong những người đến khu di tích đầu tiên, khung cảnh hùng vĩ nhưng lạnh lẽo ...

Chỉ có 1 ông bảo vệ ( áo xanh đeo thẻ ) và sau lưng em là Angkor Thom với tượng phật ( áo vàng trong ảnh ) đã ngồi đó từ thế kỷ 16.
Có nhiều thời gian và vắng vẻ, em quyết định đi xem chi tiết xung quanh tòa tháp bên dưới trước ... những bức phù điêu tinh xảo chạm khắc trên đá cảnh sinh hoạt của ng Khme cổ ( những cảng chiến tranh, thủy chiến, đánh bạc ... ) và những sự tích xung quanh truyền thuyết Khuấy sữa biển ...
Tuy nhiên em cũng không thể đi hết được một vòng, trời vừa mưa xong khiến những con đường lát gỗ rất trơn và liên tục có những cảnh báo khu vực đang sửa chữa nguy hiểm, cấm vào. Lúc này đã bắt đầu lác đác có du khách khám phá, anh Cam không đi cùng nữa, chỉ còn mình em khám phá phế tích với sách hướng dẫn trong tay...
Và đây : nụ cười Bayon huyền bí ... tấm ảnh này do 1 girl Korea chụp... sau khi cho mình xem sản phẩm còn nói very nice :))

Quảng trường đấu voi với tượng voi 3 đầu :

Chỉnh sửa cuối:

unknown.king

Xe tăng
cụ chủ nahnh phọt ảnh lên đi. em hóng quá
hay vodka nhiều quá cụ say ứ phọt lên đc nữa rồi?

kentdju

Xe điện
Em cũng hóng quá mà chửa thấy ảnh đâu.

an-duong

Xe tải
tiếp đi cụ chủ ơi

ferraripro88

Xe máy
cần thiết cho ai có ý định đi Campuchia :)

phongbi

Xe đạp
sang bển qua bien giới có thu phí visa kô cụ

thanh nam

Xe hơi
sang bển qua bien giới có thu phí visa kô cụ
Sang Cam không cần visa cụ ạ !
9h00, các đoàn du khách đã đổ bộ khắp nơi... Người châu âu ( chủ yếu là ng Nga và Pháp ) đi thành từng nhòm nhỏ 2 - 5 người ( không có Tour guide đi cùng ) với sách trên tay, đối chiếu từng hìng trên sách với hình trên thực địa, từ tốn và lặng lẽ chụp ảnh giống như những nhà học thuật :), nhóm du khách Nhật, Hàn cũng thế , từ tốn và trật tự ... và dễ nhận ra nhất la nhóm người Viet, đoàn khoảng 30 người đội mũ và có tourguide hướng dẫn, rất ồn ào, náo nhiệt và vui nữa heeee, chắc phần lớn trong số họ không thể nghe được HDV nói cái gì ( vì mặt bằng rất hẹp và đôg ng ) chỉ vội vàng thay nhau chụp ảnh.... Haiz, đi theo đoàn thì vui nhưng ít thời gian quá .

9h30 Em hầu như đã đi xung quanh cả 4 mặt của tòa tháp ( tất nhiên là chỉ phía trên thôi à, em còn bị lạc giữa những mê cung hành lang đá cho nên có chỗ đi lại đến 2 lần ... ) tạm biệt đền Bayon, em tiếp tục đến với quảng trường đấu voi, tháp 12 con giáp ( ai tuổi nào thi chui vào cái tháp đó để sám hối ).. Trên đường đi tiếp sang đền Ta Prohm, còn rất nhiều các di tích đang được phục dựng lại ( do Pháp và Trung quốc tài trợ ), em chỉ đi xug quanh chup ảnh thôi, ko đi vào bên trong ( đây là những điểm không nằm trong tour phổ thông nên không có khách... )
10h, đền Ta Prohm ( Lăng mộ Hoàng hậu ) Các rễ cây cổ thụ khổng lồ mọc trùm lên những toà tháp đổ nát khiến kiến trúc của ngôi đền càng thêm kỳ bí, cổ quái và hấp dẫn. Tại đây còn có một hành lang kỳ bí, đi bên trong nó, nếu đập nhẹ tay lên ngực sẽ nghe được tiếng đập vọng về rất mạnh qua những bức tường thành.”

Một trong những khung hình làm nên sự nổi tiếng của khu đền này, không ai có thể không chụp khi đến đây ( em vượt rào vào trong khi không có ai :) )

11h. Tạm biệt angkor thom, em quay trở lại AngkorVat ( lúc nãy em có đi qua nhưng chỉ chụp ảnh bình minh đang lên thôi ... nhưng cũng ko đẹp vì trời hôm đó không nắng ). Cảm nhân AngkorWat đẹp hơn, vì có không gian để view, có hào nước rất đẹp xung quanh và không có vẻ gì là đổ nát ( đây chính là quần thể kiến trúc được in lên quốc kỳ của Cambodia )

nhq73

Xe tải
Cụ lại làm em nhớ Cam rồi. Tiếp đi cụ

thanh nam

Xe hơi
Cụ lại làm em nhớ Cam rồi. Tiếp đi cụ
Cảm ơn cụ ! Chắc cụ đi với .ái thì mới thấy nhớ những ký niệm này nọ chứ ;) .... Em di 1 mình cô đơn lắm.
Em về SiemReap còn không thuê được phòng giá rẻ ( loại 10$ ) đành phải thuê phòng 20$... hy vọng đêm có hàng cùng vui :))

muadem

Xe cút kít
Hóng tiếp ảnh nữa cụ ơi :-w

Matiz 1.0

Xe điện
Cũng hấp dẫn dưng...ít ảnh quá cụ ơi....tiếp đê..............!

tubin

Xe buýt
Tiếp đi cụ chủ ơi, em hóng tiếp xem em còn đi với

sonle77

Xe buýt
còn ảnh nữa k cụ?

Ngua

Xe buýt
Hình ảnh đẹp nhất là hình ảnh để ở trong đầu.

Cám ơn cụ chia sẻ kinh nghiệm.

sakerssub

Đi bộ
CHuyến đi của bác nghe sướng tai quá, em cũng vừa làm 1 chuyến phượt Cam nhưng đi bằng máy bay thẳng đến Siem reap nên phải nói là thiếu nhiều trải nghiệm như của bác. Thôi thì văn vẻ em cũng tệ, xin phép góp vui với bác chủ thớt một vài tấm ảnh em chụp. Mong bác không phiền ạ.

Bình minh Angkor

Bình minh Angkor 2

Đền Ta prom nơi quay Tomb Raider đây ạ.

Hoàng hôn trên Biển Hồ Tonle Sap ( cảnh thì đẹp mà người ở đây nghèo lắm các cụ ạ )

thangtran1986

Xe tải
em cũng muốn đi giống cụ, ngặt nổi kô có thời gian

asz

Xe hơi
cụ chủ thớt chụp ảnh đánh dấu mà đi 1 mình kể cũng hơi thiệt thòi, cứ phải nhờ người chụp :)

morning1234

Xe máy
Sao không thấy ảnh ọt gì thế hả Cụ ơi