Cảnh báo về dòng xe Lambretta đang bán ở VN

Pumzen

Xe ba gác
Sắp xửa có lộ trình đến 2020 ngừng đăng ký xe máy,đến 2030 các quận trung tâm cấm sử dụng xe máy.2035 xe máy chỉ được phép sử dụng ở ngoại thành.

tainon

Xe điện
E xin nói rõ thêm thông tin là ko một hãng nào sản xuất được tất cả linh kiện duoc ạ. Động cơ xe ln125 có sử dụng dây Dai biến thiên và cvt của SYM , Nhung cụ và những ai biết nhiều về chế tạo thì sẽ rõ SYM sản xuất máy móc là rất tốt, Chang thua kém Suzuki, Yamaha gì cả. Có kém thì kém Honda chút. Nhân đây e cũng xin nói thếm : xe máy của BMW hiện nay động cơ do kymco sản xuất, ngay cả Piaggio lx, liberty động cơ hoàn toàn zongshen china sản xuất, piaggio fly thậm chí zongshen còn sản xuất toàn bộ xe cho piaggio ợ. Ngay Honda cũng đặt hàng zongshen sản xuất động cơ ạ. Quan trọng là động cơ chất lượng thế nào ạ. Cụ có thể hỏi người làm về xe máy ai cũng biết ạ, ko mọi người cúe Nghi piaggio động cơ italia.
Atila chạy tốt còn gì. thay dầu đêu cũng bền ra phết. Bọn tây lông bay giờ đồ của nó nhiều thứ nhập linh kiện từ chây á lắp vào lắm, nhưng dân mình vẫn cứ tưởng nó giỏi hơn mình nên hám đồ nhà nó. em gặp thằng tây nào ngoài đường là muốn đuổi mựa nó về nước cho nhanh.

Henry IX

Xe máy
Bài cũ mình viết trên FB cá nhân copy lại...

bởi Henry IX (Ghi Chú) viết vào ngày 4 tháng 11 2011 lúc 16:12

Hôm nay tò mò tôi qua 19b Trần Hưng Đạo, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội để trực tiếp xem chiếc xe Lambretta LN125 có giá 126,8 triệu đồng tại Việt Nam.

Thật sự đây là một chiếc xe bịp bợm có biểu hiện lừa người tiêu dùng Việt Nam. Tôi dám đảm bảo 100/100 là chiếc xe này không phải Made in Italia như nhà phân phối quảng cáo. Ốc vít thì lởm, đồ nhựa thì rẻ tiền- loại nhựa ròn dễ vỡ kiểu wave Tàu, mặt đồng hồ và mặt đèn pha nhìn dại dại...

Giảm xóc trước đặc điểm của các loại xe Ý là "gật gù" đằng này xe Lambretta LN là phuộc nhún đôi ?!? Và vành xe thì dập nổi chữ SYM ?!?

Chỉ có ai cực "đần" mới mua xe này với mác Made in Italia.

Chất lượng xe không tương xứng với giá, xe Lambretta này "chưa đủ tuổi" để so với LX nội địa chứ chưa nói tới xe LX nhập khẩu. Lambretta chắc chắn sẽ thất bại ở thị trường Việt nam trong thời gian gần thôi.

Chả biết nhà phân phối nghĩ dân Việt mình ngu lắm hay sao ? Cá nhân là một người chơi và đi các loại xe Vespa từ hơn 10 năm qua, quen biết rất nhiều anh em chơi xe và các nơi sửa xe Vespa nổi tiếng... thì không thể nào bị lừa bởi những thứ ngô nghê như thế này ! Có lừa, may ra lừa được mấy "thành phần" mới chơi và có tý hâm mộ mù quáng vào các sản phẩm gắn mác Made in Italia...

(chắc mọi người còn nhớ vụ xe Diamon bưởng máy nhãn hiệu HONDA nhưng kiểu dáng nhái Vespa LX khi xưa...)

Nói chung là thế là không ổn rồi !!!

P/S : Mình chỉ là người tiêu dùng thấy sao nói vậy thôi nhé hehe 8->

Autoworld

Xe hơi
Nhân tiện có cụ ở đây, xin hỏi.

Thấy có nhiều thông tin rằng xe này được sản xuất bởi SYM ở Đài Loan phải không cụ ?
Cám ơn cụ đã quan tâm.

Em xin trả lời cụ như sau: Xe LN125 ko liên quan gì tới SYM cả, như em đã nói ở trên,chỉ có động cơ có dùng dây đai biên thiên và CVT của SYM.một số linh kiện nhỏ như dây ga, dây phanh chế hòa khí thì cũng dùng chung với yamaha, suzuki, sym.
Cũng xin nói thêm cụ rõ, với thời thế toàn cầu hóa như bây giờ , tất cả các hãng đều phải mua linh kiện từ các nhà cung cấp châu Á thôi. Xe LN125 được lắp ráp tại Italia nhưng khá nhiều linh kiện từ đài loan, thái và trung quốc. Ko phải giấu diếm điều gì. Ví dụ như Honda SH italia mà rất nhiều người Việt Nam mình đang thần thánh hóa nó thì chỉ có 3% sản xuất tại Ý là yên xe và tem!!! Dộng cơ SH nhập từ Japan, toàn bộ vỏ nhựa, ốc vít, giảm sóc nhập từ trung quốc. Các bác có thể hỏi người quen nào bên Honda, Honda italia chỉ là cơ sở láp ráp chứ ko sản xuất. Cái quan trọng là chất lượng thế nao, và SH là một sản phẩm cực tốt (hơn Piaggio và Ln125-chắc chắn thế). ngay như bây giờ honda sản xuất SH ở việt nam (model 2013) mà vẫn có người mua SH2013 nhập từ Ý thì ko hiểu gì cả.

biglion

Xe hơi
Cảm ơn cụ Henry IX vì thông tin hữu ích của cụ nhé !
Không có những thông tin như của cụ thì khéo cái mác "cực đần" nó rơi độp ngay vào đầu mình ấy chứ đâu :))

Vodka cụ rồi đấy,
mà vodka rồi rượu nó chảy đi đâu ấy nhỉ, không thấy nó hiện chỗ nào ?
(niu-bi hơi ngố các cụ thông cảm :( )

biglion

Xe hơi
Cảm ơn trả lời của cụ Autoworld , e vừa post bài xong thì thấy bài của cụ.

Mà thông tin "SH toàn bộ vỏ nhựa, ốc vít, giảm sóc nhập từ trung quốc" là sao, Honda TQ có sx xe SH đâu mà có linh kiện SH để xuất cụ ?
Mà cụ có cái link nguồn thông tin mà cụ nói không , cho e với.

Chỉnh sửa cuối:

Henry IX

Xe máy
Cảm ơn cụ Henry IX vì thông tin hữu ích của cụ nhé !
Không có những thông tin như của cụ thì khéo cái mác "cực đần" nó rơi độp ngay vào đầu mình ấy chứ đâu :))

Vodka cụ rồi đấy,
mà vodka rồi rượu nó chảy đi đâu ấy nhỉ, không thấy nó hiện chỗ nào ?
(niu-bi hơi ngố các cụ thông cảm :( )
Cám ơn cụ. Tại hôm ấy mình ra đại lý, họ tư vấn là xe này nhập nguyên chiếc 100% made in Italia ! Nên mình về mới bức xúc viết bài trên !

Ở một góc độ nào đó, thương hiệu quốc gia sẽ không chỉ là “những gì được làm tại Italia”, mà còn là “những gì người Ý đang làm ra cho thế giới rộng lớn này”. Nói một cách khác, “made by Italia” (tạo ra bởi người Ý) đang dần thay thế “made in Italia” (làm tại Ý) và buộc chúng ta phải có những ứng xử phù hợp theo mô hình đánh giá thương hiệu quốc gia ở góc độ này.

Chỉnh sửa cuối:

Autoworld

Xe hơi

Hôm nay tò mò tôi qua 19b Trần Hưng Đạo, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội để trực tiếp xem chiếc xe Lambretta LN125 có giá 126,8 triệu đồng tại Việt Nam.

Thật sự đây là một chiếc xe bịp bợm có biểu hiện lừa người tiêu dùng Việt Nam. Tôi dám đảm bảo 100/100 là chiếc xe này không phải Made in Italia như nhà phân phối quảng cáo. Ốc vít thì lởm, đồ nhựa thì rẻ tiền- loại nhựa ròn dễ vỡ kiểu wave Tàu, mặt đồng hồ và mặt đèn pha nhìn dại dại...

Giảm xóc trước đặc điểm của các loại xe Ý là "gật gù" đằng này xe Lambretta LN là phuộc nhún đôi ?!? Và vành xe thì dập nổi chữ SYM ?!?

Chất lượng xe không tương xứng với giá, xe Lambretta này "chưa đủ tuổi" để so với LX nội địa chứ chưa nói tới xe LX nhập khẩu. Lambretta chắc chắn sẽ thất bại ở thị trường Việt nam trong thời gian gần thôi.

Chả biết nhà phân phối nghĩ dân Việt mình ngu lắm hay sao ? Cá nhân là một người chơi và đi các loại xe Vespa từ hơn 10 năm qua, quen biết rất nhiều anh em chơi xe và các nơi sửa xe Vespa nổi tiếng... thì không thể nào bị lừa bởi những thứ ngô nghê như thế này ! Có lừa, may ra lừa được mấy "thành phần" mới chơi và có tý hâm mộ mù quáng vào các sản phẩm gắn mác Made in Italia...

(chắc mọi người còn nhớ vụ xe Diamon bưởng máy nhãn hiệu HONDA nhưng kiểu dáng nhái Vespa LX khi xưa...)

Xin chào cụ Henry, hay blog Đông Tà ngày nào. Vẫn nhớ những bài viết của cụ.
Bài cụ viết trên face của cụ từ cuối năm 2011. Tại thời điểm đó xe nhập mẫu về VN chỉ có 4 chiếc để thử nghiệm và được thay thế nhiều loại linh kiện khác nhau để xem sự phù hợp với thị trường VN. Việc cụ nhìn cái vành SYM là vì thay nhiều loại để đánh giá ,còn ngay lô hàng đầu tiên bán ở VN (cuối năm 2011) thì là vành khác. nếu cụ cần em xe chỉ một khách hàng mua tháng 12/2011 cụ xem.

Về đồ nhựa, cụ nói e nói luôn là cụ chỉ cảm nhận theo ý cụ. Nhựa xe LN125 là nhựa ABS chất lượng tốt nhất trong tất cả các loại nhựa, nếu cụ thấy cần e có thể lấy bản kiểm nghiệm thành phần cho cụ. Còn cảm giác mỗi người một khác ,nếu cụ thấy nó ko hay thì e ko ý kiến.

Về đồng hồ contemet, e nói luôn, mấu đồng hồ này và Piaggio LX là một, cấu tạo bên trong là gần giống nhau, cùng chung một nhà máy sản xuất đồng hồ cho Piaggio. Nên việc cụ nói nó dại e ko hiểu??? còn như e nói, nếu cụ cảm giác là thế em cũng ko ý kiến.
Đèn pha: Đèn pha này của hãng ICIS Italy (nhà máy tại Thành đô) là hãng số 1 vè đèn pha, Piaggio, Yamaha, HOnda, Ducati ...đều mua của nhà máy này. nếu cụ cần e cũng sẽ cho cụ xem giấy chứng nhận của hãng sản xuất. Ốc vịt e đồng ý với cụ là nhìn nó chưa đẹp.
E cũng viết một bài ở trên, LN125 lắp ráp ở Italy ko có nghĩa là tất cả linh kiện sx ở Ý. Với cụ cứ nói vấn đề lừa đảo gì ở đây? E có thể gửi cụ chứng nhận đăng kiểm hay tất cả giấy tờ liên quan để cụ thể xuất xứ nó là Italia. Mà cũng ko quan trọng bởi ko phải bên em mang cái mác Italia ra để "lừa" người tiêu dùng bởi bây giờ đã lắp ráp ở VN rồi.
CỤ e biết cũng đi vespa PX lâu rồi. Như em nói trong bài này, Động cơ Piaggio LX, Liberty do Zhongshen china sản xuất, vậy có gọi Piaggio là lừa khách hàng ko? Nếu cụ hỏi ngừoi quen làm linh kiện bên Piaggio VN, người ta sẽ nói với cụ linh kiện xe (ngoài động cơ còn nhiều thứ khác) nhập về vn còn dán nguyên nhãn zhongshen sau đó bóc ra. Vậy có gọi là lừa? e ko nói xấu, nhưng đó là sự thật. Mà phải công nhận, Zhongshen sản xuát cho piaggio còn tốt hơn piaggio làm. Quan trọng vẫn là chất lượng thôi cụ a. Với e, e ko thần thánh sản phầm nào cả, khách quan đánh giá thôi. theo em, SH là số 1 về chất lượng. Piaggio hay ngay như lambretta còn kém và phải tiếp tục cải tiến nữa, còn được cái kiểu dáng kéo lại thôi. Trân trọng cụ Henry nhưng em nghĩ e nhìn nhận mọi việc khách quan.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ autoworld giải thích dễ hiểu, thêm tí kiến thức nhưng em ngạc nhiên khi xe này mang chất ý. Chắc chỉ sở hữu bởi cty Ý thôi chứ em nhìn design và chất lượng là của Sym mà

Autoworld

Xe hơi
Cảm ơn trả lời của cụ Autoworld , e vừa post bài xong thì thấy bài của cụ.

Mà thông tin "SH toàn bộ vỏ nhựa, ốc vít, giảm sóc nhập từ trung quốc" là sao, Honda TQ có sx xe SH đâu mà có linh kiện SH để xuất cụ ?
Mà cụ có cái link nguồn thông tin mà cụ nói không , cho e với.
Cụ ơi, SH chất lượng đúng là số 1, nhưng làm sao mà sản xuất ở Ý hết được hả cụ? cụ mà sang châu âu, để dập mấy cái đồ nhựa này thì ko ai trả đủ lương đâu cụ ơi.
Còn đồ nhựa thì họ thuê , khuôn mẫu thiét kế họ chế tạo và thuê gia công chứ cụ. E là dân xe máy lâu năm E ko nói đùa. còn em khẳng định ,dù china, việt nam hay Ý thì chất lượng ko có gì thay đổi, Sh 2013 VN e đánh giá là cực tốt nhưng mọi người thần tượng xe nhập thôi. Hay như các cụ cứ nghĩ Piaggio nhập là cái gì ghê gớm. Còn xe bên em mới vào VN nên cũng bị xét nét hơn nên bên em và hãng đang rất cố gắng , trước mát lắp ráp để giá hạ, rồi nội địa hóa cho gia về trên 60tr...

Henry IX

Xe máy
Ốc vịt e đồng ý với cụ là nhìn nó chưa đẹp.
E cũng viết một bài ở trên, LN125 lắp ráp ở Italy ko có nghĩa là tất cả linh kiện sx ở Ý. Với cụ cứ nói vấn đề lừa đảo gì ở đây? E có thể gửi cụ chứng nhận đăng kiểm hay tất cả giấy tờ liên quan để cụ thể xuất xứ nó là Italia. Mà cũng ko quan trọng bởi ko phải bên em mang cái mác Italia ra để "lừa" người tiêu dùng bởi bây giờ đã lắp ráp ở VN rồi.
Mình cũng chỉ là người tiêu dùng thôi mà cụ. Mình đã nói về vấn đề made in Italia ở bên trên rồi, bây giờ lắp ráp tại Vietnam thì mình có nói gì đâu. Cụ nên để ý thời điểm mình viết bài và cái cụm từ mà nhân viên tư vấn nói với mình khi đó : Anh phải đặt hàng từ bây giờ vì 100% xe này sản xuất tại Ý và bọn em nhập nguyên chiếc về !

Chỉnh sửa cuối:

biglion

Xe hơi
..................
Đèn pha: Đèn pha này của hãng ICIS Italy (nhà máy tại Thành đô) là hãng số 1 vè đèn pha, Piaggio, Yamaha, HOnda, Ducati ...đều mua của nhà máy này. nếu cụ cần e cũng sẽ cho cụ xem giấy chứng nhận của hãng sản xuất.
Thông tin này của cụ là không chính xác đâu, hôm qua cụ post bài e đã ngờ ngợ vì trong trí nhớ của e thì các hãng xe Nhật dùng đèn của Stanley (Cty của Nhật).

Nhưng vì lâu rồi chẳng để ý nên nghĩ hay giờ nó khác xưa rồi. Hôm nay e làm một cuộc khảo sát nho nhỏ thì thấy Yamaha, Honda (cả Nhật, Thái, Indo, VN) từ Wave, Dream, Astrea, Spacy, PCX, SH 2012 ... đều dùng hệ thống đèn của Stanley cụ ạ. Riêng sản phẩm của Honda Italia thì dùng sp của Triom (Italia), e ngó qua trang web của nó thì cty này cung cấp sản phẩm cho khá nhiều hãng sx xe máy như Honda Italia, Ducati, Piaggio, Aprilia, KTM, Gilera ...vv và cty này chỉ có cơ sở sx ở Turin - Italia thôi.

Còn cái hãng ICSC Italia cụ bảo là số 1 thế giới về đèn pha thi e tìm không ra, hỏi cụ gúc cũng không biết. Cụ cho e cái trang web của nó để em ngó qua nhé.

Autoworld

Xe hơi
Mình cũng chỉ là người tiêu dùng thôi mà cụ. Mình đã nói về vấn đề made in Italia ở bên trên rồi, bây giờ lắp ráp tại Vietnam thì mình có nói gì đâu. Cụ nên để ý thời điểm mình viết bài và cái cụm từ mà nhân viên tư vấn nói với mình khi đó : Anh phải đặt hàng từ bây giờ vì 100% xe này sản xuất tại Ý và bọn em nhập nguyên chiếc về !
E rất hiểu cụ, một người hay ngẫm nghĩ về giá trị(value) văn hóa của các sản phẩm làm đẹp cho đời. Than ôi, cụ ơi làm gì còn cái thời mà Vespa sprint hay Lam bầu, Lam già phải làm bằng tay italy handmade nữa ?? toàn cầu hóa nó bắt tất cả các hãng phải cạnh tranh nhau thôi cụ ơi. Ngay sản phẩm rẻ tiền của Ducati bây giờ cũng là China maker cả cụ ạ. Nên e hiểu cụ lắm, nhưng thời thế nó thế cụ ạ. Tuy nhiên, ví dụ như ngay một số người hoài cổ hỏi sao ko làm Vespa cơ, Lam 2 thì... thì đến Piaggio PX 2013 ra y như xưa nhưng chẳng ai mua cả cụ ạ, ai cũng nói thích nhưng đó là thích vậy thôi. Nên ,cân nhắc giữa truyền thống và thương mại e nghĩ là khó.
Cũng xin lỗi cụ vì mấy e bán hàng nói với cụ vậy, một là lúc đó nhân viên mới, xe chỉ có mẫu. Với lại, mấy khách hàng VN mình hiểu rõ vấn đề "made in italia" đâu? Còn bên e như cụ thấy, bên em chân thành và khách quan, trung thực. SYM chứ gì, đúng có dùng linh kiện sym nhưng nó rất tốt!!!. NÓi vậy mong cụ thông cảm và chia sẻ. Còn em là chia sẻ lắm với cụ về " giá trị văn hóa" , biết là khó nhưng nó là cái ta yêu, ta gửi gắm.

Autoworld

Xe hơi
Thông tin này của cụ là không chính xác đâu, hôm qua cụ post bài e đã ngờ ngợ vì trong trí nhớ của e thì các hãng xe Nhật dùng đèn của Stanley (Cty của Nhật).

Nhưng vì lâu rồi chẳng để ý nên nghĩ hay giờ nó khác xưa rồi. Hôm nay e làm một cuộc khảo sát nho nhỏ thì thấy Yamaha, Honda (cả Nhật, Thái, Indo, VN) từ Wave, Dream, Astrea, Spacy, PCX, SH 2012 ... đều dùng hệ thống đèn của Stanley cụ ạ. Riêng sản phẩm của Honda Italia thì dùng sp của Triom (Italia), e ngó qua trang web của nó thì cty này cung cấp sản phẩm cho khá nhiều hãng sx xe máy như Honda Italia, Ducati, Piaggio, Aprilia, KTM, Gilera ...vv và cty này chỉ có cơ sở sx ở Turin - Italia thôi.

Còn cái hãng ICSC Italia cụ bảo là số 1 thế giới về đèn pha thi e tìm không ra, hỏi cụ gúc cũng không biết. Cụ cho e cái trang web của nó để em ngó qua nhé.
Sory cụ vì e cũng nhớ nhầm tên nó là ECIE chứ ko phải ICIS, dễ nhớ nhầm, đây cụ xem nhé: http://www.ecie.it/eng_clienti.asp.
Còn cụ chắc cũng có liên quan về headlight, thế em cũng nói luôn, VN mình chỉ có 2 maker chính là Stanley và Tafaco thôi. Đương nhiên xe VN nội địa hóa thì mua từ stanley và Tafaco là đúng rồi cụ ai nhập làm gì cho đắt, ngay bên em cũng đang nói chuyện với Stanley để đặt headhlight sx tại VN đây nhưng mà Stanley chê số lượng ít ko làm. Còn theo e biết, những hãnh danh tiếng về làm motorcycle headligh ko nhiều, chất lượng là ngang nhau, quan trọng đắt cái khuôn thôi cụ ợ. Cụ xem ECEI ở trên nhé.

minghoanh

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Chẳng biết như nào thấy cụ kia chẳng giải thích thanh minh gì về cái nguốn gốc,copy cái lịch sử hoa cả mắt

tungps2

Xe tải

em tra google thì Lambretta LN125 làm gì có thụt "gật gù" như Vespa đâu cụ, em xem google xe bên châu âu nó là thụt đôi mà, xe máy bây giờ làm gì có xe nào 100% là nước đó sản xuất đâu, mỗi 1 linh kiện nó lại đặt hàng ở các công ty ở các nước khác làm, miễn sao nó tốt là được, SH cũng thế, đâu phải tất cả linh kiện là 100% sản xuất từ Ý đâu.

Chỉnh sửa cuối:

akiyama_6868

Xe buýt
K bênh ai cả nhưng chân thành mà nói sp của Lam bây giờ nhìn nó dại thật, 60 tr em mua béng con Pi nào đo (dáng đẹp) hay cố thêm tý là e Su hào 2013... Lam nhìn mà k bảo của Ý e cũng nghĩ hàng Tàu .... ==/