Chạy Rốt-đa (Rodage) để làm gì...?

Dulongkts

Xe hơi
Hồi còn bé, em hay thấy bố/cậu/chú cứ mua xe máy về là phải chạy rốt-đa. Cứ dựng xe xong nổ máy cả buổi, hình như còn nối ống cắm vào chậu nước hay gì đó, em cũng không nhớ rõ... Sau này lớn lên em mua xe máy thì cũng đi thằng từ đại lý ra và dùng bình thường luôn nên cũng chả hiểu tại sao phải chạy rốt-đa :D
Tóm lại là, chạy rốt- đa để làm gì? Và cách thực hiện thế nào...
Cccm thông não em vụ này với ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Chạy rốt đa tĩnh nó có từ thời dùng đầu máy diesel sông công :) sau áp dụng cho cả xe đờ rim
Bây giờ mua eto nó cũng vẫn hướng dẫn chạy rốt đa, chỉ là không như trước

Dulongkts

Xe hơi
Chạy rốt đa tĩnh nó có từ thời dùng đầu máy diesel sông công :) sau áp dụng cho cả xe đờ rim
Bây giờ mua eto nó cũng vẫn hướng dẫn chạy rốt đa, chỉ là không như trước
Vấn đề là e không biết chạy thế để làm gì cụ ạ :D với cả chạy như thế nào...

Húp sụp sụp

Xe điện
Xe cụ mua có kèm hướng dẫn sử dụng không?
Nếu có hướng dẫn sử dụng nhưng trong đó không có mục chạy rốt đa thì thôi không cần quan tâm

giang.nguyen

Xe điện
Chạy để bào mòn đều các chi tiết cơ khí cụ ạ.
Các chi tiết máy sau khi sản xuất đều có độ rơ nhất định. Chạy roda (không tải) giúp các chi tiết này bào mòn đều & có độ ăn khớp nhất định, giúp động cơ vận hành trơn tru hơn trong tương lai.

Các hãng ngta khuyến cáo thay nhớt đầu & lọc nhớt lần đầu sớm cũng là để loại bỏ mạt kim loại còn sót sau quá trình roda này

Dulongkts

Xe hơi
Xe cụ mua có kèm hướng dẫn sử dụng không?
Nếu có hướng dẫn sử dụng nhưng trong đó không có mục chạy rốt đa thì thôi không cần quan tâm
Xe em chạy lâu rồi cụ ạ, em cũng ko để ý mấy. Nhưng e vẫn thắc mắc vì thấy các cụ ngày xưa hì hục chạy khi mới mua xe về, mặt mũi phấn khởi lắm 😆 Kí ức tuổi thơ ùa về làm e tự nhiên thắc mắc

Húp sụp sụp

Xe điện
Các chi tiết máy sau khi sản xuất đều có độ rơ nhất định. Chạy roda (không tải) giúp các chi tiết này bào mòn đều & có độ ăn khớp nhất định, giúp động cơ vận hành trơn tru hơn trong tương lai.

Các hãng ngta khuyến cáo thay nhớt đầu & lọc nhớt lần đầu sớm cũng là để loại bỏ mạt kim loại còn sót sau quá trình roda này
Xe em mua có hướng dẫn chạy rốt đa nhưng nó không như cụ phán ợ

Dulongkts

Xe hơi

Ra vậy 🥸 cám ơn cụ thông não cho e. Cơ mà e còn thấy các chú bác ngày xe chạy còn phải nối cái ống vào cái chậu nước hay gì đó, là để làm gì hở cụ :D

giang.nguyen

Xe điện
Em nghĩ dù hướng dẫn ntn thì cũng ko thoát ra khỏi nguyên lí chạy động cơ không tải (hoặc tải thấp) nhằm bào mòn, hoàn thiện bề mặt cơ khí đâu cụ ạ.

kinhcan24

Xe đạp
Ra vậy 🥸 cám ơn cụ thông não cho e. Cơ mà e còn thấy các chú bác ngày xe chạy còn phải nối cái ống vào cái chậu nước hay gì đó, là để làm gì hở cụ :D
chắc để tản nhiệt, lúc chạy bình thường thì có gió tản nhiệt chứ đứng im thì phải làm mát cho nó

bo kent

Xe tăng
1. Roda là gì?
Chạy roda là một hình thức chạy rà đối với xe máy mới mua nhằm giúp xe vận hành êm ái, mạnh mẽ, bền bỉ trong quá trình sử dụng sau này. Việc chạy roda cũng nên được thực hiện theo tốc độ từ chậm đến nhanh. Theo đó, trong 500 - 1.000 km đầu tiên xe đi được, người điều khiển cần chạy roda với tốc độ chậm, sau đó mới dần tăng tốc lên để động cơ trở nên mạnh mẽ hơn.
2. Tại sao phải chạy roda xe máy?
Động cơ xe máy được cấu tạo từ nhiều chi tiết cơ khí để tạo thành một khối hoàn chỉnh. Với xe máy mới chưa được vận hành, một số bộ phận mới vẫn còn các góc cạnh sắc bén và chưa thực sự ăn khớp với nhau. Chính vì vậy, việc chạy roda là rất cần thiết giúp các bộ phận như bánh răng, piston, xi lanh,... có thể mài dũa, ma sát đúng cách, nhờ đó xe vận hành êm ái, mạnh mẽ và hạn chế hư hỏng trong quá trình sử dụng.
Thời điểm lý tưởng để chạy roda là trong 1.000km đầu tiên. Tuy nhiên, người dùng vẫn nên tham khảo khuyến cáo của nhà sản xuất để thực hiện cách chạy rà phù hợp với từng dòng xe cụ thể.
Roda là gì? Tại sao cần chạy rà xe máy?

Việc chạy roda là rất cần thiết giúp các bộ phận như bánh răng, piston, xi lanh,... có thể mài dũa, ma sát đúng cách (Nguồn: Sưu tầm)
3. Cách chạy roda xe máy
Mỗi dòng xe máy sẽ có cách chạy roda khác nhau, chủ phương tiện có thể tham khảo hướng dẫn dưới đây để thực hiện đúng cách và đạt hiệu quả cao.
3.1. Chạy roda cho xe số
Xe số bao gồm 4 cấp số tương đương với từng khoảng tốc độ hoặc điều kiện địa hình di chuyển khác nhau. Nếu người dùng thực hiện sang số không đúng cách, xe có thể bị giật, gây mất thăng bằng và động cơ nhanh giảm tuổi thọ. Để chạy roda cho xe số, người điều khiển cần:
Duy trì thời gian nổ máy tối thiểu 1 phút trước khi chạy:
Việc duy trì nổ máy trước khi vận hành xe số giúp các chi tiết máy được bơm dầu nhớt đều, tăng mức độ bôi trơn và tránh tình trạng hao mòn trong khoảng thời gian dài.
Trong quá trình chạy rà và sử dụng xe, người dùng cần duy trì thói quen sang số đúng cách, cụ thể:
  • Số 1 sử dụng cho tốc độ từ 0 - 15 km/h;
  • Số 2 tốc độ từ 15 - 30 km/h;
  • Số 3 thích hợp với tốc độ từ 30 - 40 km/h;
  • Số 4 dành cho tốc độ từ 40km/h trở lên.
Chẳng hạn, nếu đang di chuyển tốc độ cao với số 4 và cần giảm tốc độ từ 40km/h xuống còn 25km/h, người điều khiển cần trả về số 3 hoặc số 2 để duy trì độ bền của bộ côn xe.
3.2. Chạy roda xe tay ga
Cũng giống như xe số, khi chạy roda xe tay ga, người điều khiển chỉ cần tăng, giảm ga đều đặn theo từng mốc km. Xe tay ga được chia thành 3 nấc để người dùng dễ dàng điều chỉnh:
  • Nấc 1: Đi xe với tốc độ khoảng 20km/h trong 150km đầu tiên.
  • Nấc 2: Đi với tốc độ 40km/h trong khoảng từ 150 - 2.000 km.
  • Nấc cuối: Đi xe với tốc độ 60km/h từ mốc 2.000 - 3.000 km, sau đó có thể đi xe với tốc độ tùy ý.
3.3. Chạy roda xe côn tay
Việc chạy roda cho xe côn tay không có nhiều khác biệt so với xe số. Tuy nhiên, người điều khiển xe cần hạn chế bóp và nhả côn xe đột ngột trong quá trình chạy roda bởi điều này khiến bộ côn dễ bị mòn theo thời gian, tốn phí bảo dưỡng, sửa chữa. Thay vào đó, người điều khiển xe cần nhẹ nhàng bóp và nhả côn giúp duy trì độ bền và tăng khả năng vận hành cho xe hơn.
4. Một số lưu ý khi chạy roda xe máy
- Không thốc ga hay hạ số bất chợt: Khi chạy roda, người điều khiển cần giữ tốc độ ga vừa phải theo từng thời điểm, tối đa khoảng 40 - 50 km/h cho 500km đầu tiên và khoảng 60km/h cho quãng đường sau đó. Không nên tăng ga hoặc hạ ga nhanh, vì sẽ khiến cho các chi tiết máy phải vận hành mạnh và tiêu hao nhiên liệu nhiều hơn. Tương tự, việc trả và lên số liên tục cũng khiến xe xuất hiện tình trạng giật khi lên ga.
- Hạn chế việc nổ máy xe tại chỗ hơn 5 phút:
Người sử dụng xe số khi chạy roda không nên nổ máy tại chỗ quá 5 phút. Vì điều này sẽ khiến cho các chi tiết máy gia tăng nhiệt dẫn đến dễ hỏng hóc.
Không điều khiển xe máy với tốc độ cố định trên một quãng đường dài:
Để giúp xe máy có thể vận hành êm ái với mọi tốc độ, người điều khiển cần thực hiện tăng giảm số nhẹ nhàng khi di chuyển trên đoạn đường dài. Điều này tránh được các chi tiết máy như xi lanh và piston, bị mài mòn, gây ra tình trạng xe máy dễ bị ì.
- Không nên chở nặng hoặc đi quãng đường xa trong quá trình chạy roda: Xe máy đang trong quá trình chạy roda không nên đi quãng đường xa hoặc chở vật nặng vì làm ảnh hưởng trực tiếp đến khả năng vận hành của động cơ cũng như độ bền của xe.
- Nên sử dụng loại nhớt tổng hợp trong quá trình chạy roda xe: Người dùng nên sử dụng các loại nhớt tổng hợp trong quá trình chạy roda xe. Các loại nhớt này có thời gian sử dụng rất lâu, khoảng 4.000 - 5.000 km cho một lần thay. Bên cạnh đó, nhớt tổng hợp được đánh giá cao bởi khả năng bảo vệ động cơ, giúp các chi tiết máy hoạt động trơn tru hơn. Ngoài ra, người dùng cũng có thể sử dụng các loại nhớt bán tổng hợp hoặc các dòng nhớt từ hãng xe.
- Thay dầu nhớt đều đặn cho xe theo từng mốc km: Trong khoảng thời gian chạy roda cho xe số, người dùng cần lưu ý thay nhớt cho xe theo các mốc quãng đường đi được: 200km đầu tiên, 500 - 1.000 km sau đó và 1.000km/lần. Ngoài ra, cần lựa chọn loại dầu nhớt phù hợp với xe, thay nhớt đúng thời điểm, đúng dung tích nhớt của xe là điều quý khách hàng cần đặc biệt lưu ý.
Cách chạy roda xe máy

Người dùng cần thay nhớt đều đặn cho xe theo từng mốc km (Nguồn: Sưu tầm)
Chạy roda xe máy là một bước quan trọng không thể bỏ qua khi mới mua xe, giúp phương tiện vận hành êm ái, mạnh mẽ trong suốt quá trình sử dụng. Người điều khiển nên tham khảo hướng dẫn từ nhà sản xuất để thực hiện chạy rà phù hợp, đảm bảo độ bền cho xe máy.
Nguồn: Internet

Húp sụp sụp

Xe điện
Em nghĩ dù hướng dẫn ntn thì cũng ko thoát ra khỏi nguyên lí chạy động cơ không tải (hoặc tải thấp) nhằm bào mòn, hoàn thiện bề mặt cơ khí đâu cụ ạ.
Em chỉ biết nó không như cụ nói vì nó không đề nghị em chạy không tải và tải thấp ạ

SPL

Xe container
Ngày xưa máy móc công nghệ kém, nhất là vật liệu làm máy, rồi độ hiểu biết kém của dân nên mới có vụ chạy không tải này, giờ ai làm vậy đâu, hơn nữa chạy vậy tưởng tốt lại hóa phá vì xe không được làm mát tốt do đỗ tại chỗ, nhanh hao mòn hơn

Dân Tổ

Xe container
Cụ ấy không phán, mà lý thuyết nó đúng là vậy. Xe cụ họ hướng dẫn thế nào thì cụ cứ theo. Còn về nguyên tắc những gì cụ ấy chia sẻ là hoàn toàn đúng.

Dân Tổ

Xe container
Ngày xưa máy móc công nghệ kém, nhất là vật liệu làm máy, rồi độ hiểu biết kém của dân nên mới có vụ chạy không tải này, giờ ai làm vậy đâu, hơn nữa chạy vậy tưởng tốt lại hóa phá vì xe không được làm mát tốt do đỗ tại chỗ, nhanh hao mòn hơn
Thế thì cụ chưa đi sport car, super car hiện đại bao giờ rồi :) Chạy rốt đa đều được các hãng hướng dẫn sau khi nhận xe cụ nhé, cụ có thời gian cứ hỏi các đại lý Lamborghini, Porsche, Ferrari... để biết thêm chi tiết.

SPL

Xe container
Thế thì cụ chưa đi sport car, super car hiện đại bao giờ rồi :) Chạy rốt đa đều được các hãng hướng dẫn sau khi nhận xe cụ nhé, cụ có thời gian cứ hỏi các đại lý Lamborghini, Porsche, Ferrari... để biết thêm chi tiết.
Để em hỏi thím Huy hardtop chuyên gia sửa chữa bảo dưỡng Super Car với Sport Car, Luxury Car ở VN coi sao, mấy cái tên cụ nói ấy đều qua tay thím ấy cả. Hiện em chả thấy hãng nào kêu làm việc này từ xe máy đến ô tô

Dân Tổ

Xe container
Để em hỏi thím Huy hardtop chuyên gia sửa chữa bảo dưỡng Super Car với Sport Car, Luxury Car ở VN coi sao, mấy cái tên cụ nói ấy đều qua tay thím ấy cả. Hiện em chả thấy hãng nào kêu làm việc này từ xe máy đến ô tô
Cụ hỏi thoải mái, không phải xe nào cũng qua tay cụ ấy cụ nhé hehe :D

SPL

Xe container
Cụ hỏi thoải mái, không phải xe nào cũng qua tay cụ ấy cụ nhé hehe :D
Vậy theo cụ thì cụ ấy vẫn chưa đủ độ tin tưởng để cụ tin, cụ ấy mà cụ còn không tin thì thua hẳn, cụ cứ tin mấy cái thông tin cóp nhặt thôi

namphong12

Xe container
Ngày trước với công nghệ gia công chế tạo chưa cao nên việc chạy roda là hết sức cần thiết để các chi tiết tự mài mòn nhằm loại bỏ các dấu vết của khôn đúc (ba via). Xe ngày trước đa số làm mát bằng gió cưỡng bức (gió tự nhiên khi chạy) nên khi roda xe nổ không tải và đứng yên 1 chỗ nên cần làm mát cho xe bằng cách để 1 cái quạt điện quạt vào đầu bò, hoặc để xô nước trên cao dẫn ống cho nhỏ nước vào đầu bò.
Ngày nay với công nghệ gia công chế tạo cao. Các chi tiết sau khi đúc, gia công sẽ được rà lại bằng máy CNC nên độ chính xác rất cao. Hầu hết các xe làm mát bằng nước chuyên dùng (có két làm mát và quạt) nên việc chạy roda không còn quá quan trọng nữa. Tuy nhiên vẫn nên chạy roda vẫn hơn.
Với những xe hiệu năng cao, xe thể thao, supercar. Đòi hỏi các chi tiết cơ khí có độ chính xác, khín khít rất cao nên viêc chạy roda là tối cần thiết. Tuy nhiên việc này nhiều hãng làm ngay tại nhà máy.

nnquynh

Xe tải
Trong sách hướng dẫn sử dụng các loại xe đều có hướng dẫn chạy trong thời gian đầu mới mua (chạy ro-da). Các bác nên đọc để làm theo sẽ tốt cho xe. Tôi copy đoạn này trong sách hướng dẫn sử dụng xe Mercedes GLC300 cho các bác xem đây:

Breaking-in notes
To preserve the engine during the first 1,000 miles (1,500 km):
- Drive at varying road speeds and engine speeds.
- Drive the vehicle in drive program C or E.
- Shift to the next highest gear at the very latest when the needle reaches the last third before the red area in the tachometer.
- Do not shift down a gear manually in order to brake.
- Avoid overstraining the vehicle, e.g. driving at full throttle.
- Do not depress the accelerator pedal past the pressure point (kickdown).
- Only increase the engine speed gradually and accelerate the vehicle to full speed after 1,000 miles (1,500 km).
This also applies when the engine or parts of the drivetrain have been replaced.