Cho em hỏi về sốt virus ở trẻ con

xebuyt

Xe tăng
F1 nhà em bị sốt từ chiều thứ 2 đến tận hôm nay là thứ 6 mà vẫn 38.x độ, b sỹ khám nói là sốt virus cứ cho uống orezon cộng đút hậu môn 150g 6 tiếng/lần, sốt virus nó thế, hết 5 ngày thì nó sẽ gIảm và hết dần.
các cụ cho hỏi sốt virus là cứ phải chờ đợi thế à? Có cách nào nhanh hơn đc ko? Sốt đến ngữong nào là nguy hiểm cần vào bệnh viện? Nhìn F1 cứ thỉu thỉu xót ruột lắm ạ.
Các cụ giúp e câu trả lời với ạ. Thanks các cụ.

xebuyt

Xe tăng
Ơ, ko cụ nào cho em lời khuyên với à? Huhu :((

xebuyt

Xe tăng
Trong lúc chờ các bác cho ý kiến cả nhà em có một bài học nhớ đời... Bây giờ hoàn hồn thì em mới lên đây viết vài dòng để ai có con nhỏ như em biết thêm kinh nghiệm.
Như em đã kể bên trên em bé nhà em bị sốt virus, tranh thủ lúc con ngủ em pót bài lên xin kinh nghiệm, nhưng không ngờ trong lúc chờ trả lời con em đã bị tăng nhiệt độ, mẹ cháu cặp nhiệt độ thấy cháu có 37.2 độ, nhưng không hiểu sao tay cháu cứ run run, em liền lôi ra ngoài màn kiểm tra lại thì thấy lên 38.2, bình thường với nhiệt độ này cháu không có biểu hiện run như thế, hai vợ chồng chả biết gì nên nghĩ cháu bị lạnh thế là lại tăng nhiệtn độ quạt sưởi dầu lên... Cháu càng run và có biểu hiện của co giật, mặt mũi tím tái, em liền gọi bác sỹ, thật may cô bác sỹ cũng gần nhà nên chạy sang kịp. Bác sỹ liền cởi quần và yêu cầu lấy ngay nước lạnh để lau cho cháu ở các chỗ như cổ, bẹn, lưng... Và thổi hơi vào mồm cho cháu, làm một lúc thì thấy con em hồng hào lại và hết run... Thêm một lúc nữa thì mọi việc trộm vía đã trở lại bình thường mặc dù cháu vẫn hơi nóng nóng. Lạy các cụ phù hộ con em đã qua một trận nguy hiểm... Qua việc này em có một số bài học em xin kê ra để ai có con bé như em biết thêm thông tin:
1. Phải cặp nhiệt độ thật chuẩn, em bị phát này... Cặp sai nhiệt độ, một bên đã chạm vào da nhưng bên kia lại dính vào vải, ko kiểm tra xem chân lạnh hay nóng, vì chân lạnh là bắt đầu sốt.
2. Khi thấy cháu sốt khoảng 38.3 trở lên phải cho thuốc vào hậu môn luôn, đồng thời lấy khăn chườm cho thoát nhiệt.
3. Thường xuyên kiểm tra nhiệt độ cơ thể em bé vì nhiệt độ em bé tăng rất nhanh, giữ ấm chân bằng cách xoa gan bàn chân chứ ko dùng cách đi tất dày.
Sơ sơ em có mấy ý đấy, thôi em trông cháu tiếp đã. Hú hồn wa rồi. Phù

P/s: e mong muốn các bác nào có kinh nghiệm những trường hợp khác nữa thì cũng post lên để vợ chồng trẻ trẻ như bọn em được học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

Meow

Xe điện
Sốt virus thì cứ hạ sốt mấy tiếng lại sốt cao ạ.
Bác để ý hạ nhiệt cho em bé, thay khăn chườm liên tục chứ đừng lệ thuộc vào miếng dán hạ sốt. Nhất là vùng nách, bẹn, trán.
Tránh ko để gió lùa nữa.

Hic, em bé bị ốm nhìn thương lắm. Rùi mấy viên nhét hậu môn ý cũng làm cho bé sợ nữa :(

minh0075

Xe điện
Trẻ con sốt trên 39 độ mới sợ co giật.Cụ cú mặc ít quần áo cho tụi nó thôi,cặp nhiệt độ thường xuyên.Cụ lấy khăn mặt ngâm nước ấm(nước ấm,ko phải nước lạnh nhé) lau những chỗ có mạch máu lớn như bẹn,nách,cổ...nước bay hơi sẽ mang theo nhiệt làm cho hạ sốt.
Thuốc chỉ trên 38 mới tính chuyện uống,cho uống nhiều nước hoặc cho bú tăng lên và uống ozeron thui.Những cái này là để hạ sốt tại nhà(nói chung dưới 39 là ko sao đâu)Còn nguyên nhân gây sốt cụ phải khám docteur .

Chỉnh sửa cuối:

xebuyt

Xe tăng
@minh0075: bác ơi hôm nay mẹ cháu nói hơn 39 độ cháu chỉ mệt mệt thôi, ko bị run như vừa rồi, như vậy phát vửa lúc tối em nghĩ phải 40 or 41 độ. Sợ quá bác ạ.
@ meow: bs nói con em dính virus rota cuối dịch nên có thể nặng hơn đứa khác, bình thường chỉ 3-5 ngày thôi.

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Tuần nay trời trở rét đậm nên các virus đường hô hấp có điều kiện phát triển gây bệnh viêm đường hô hấp trên ở trẻ nhỏ.
Sốt Virus điều trị và chăm sóc rất đơn giản, cụ lưu ý 3 vấn đề là sẽ ok: 1. Hạ sốt( quan trọng nhất là theo dõi nhiệt độ). 2. Chăm sóc(cho uống nhiều nước, ăn nhiều chất bổ, sữa sinh tố... thường tranh thủ lúc trẻ hạ sốt cho ăn), 3. Vệ sinh đường hô hấp trên phòng bội nhiểm(Nhỏ mũi NaCl0,9%, vệ sinh răng mũi họng...).

Nếu làm tốt 3 cái trên trẻ sẽ tự khỏi sau 3 tới 7 ngày.
Đưa trẻ đi khám ngay nếu: Sốt cao không hạ, Nôn trớ nhiều hoặc tiêu chảy, Ho nhiều, Phát ban hoặc có những dấu hiệu Li bì hay co giật.
Trời mùa đông nếu trẻ sốt nên để trong phòng kín gió, nhiệt độ phòng để từ 28 tới 32 độ, mặc quần áo thoáng.(Tốt nhất dùng điều hòa).
Theo dõi nhiệt độ nếu trên 38,5 thì dùng thuốc hạ sốt.
Bệnh này chăm sóc và cho ăn là quan trọng nhất, nâng đỡ để cơ thể trẻ thắng sự tấn công của virus, sau 5 ngày nếu vi rut không nhân lên theo chu kỳ mới là hết bệnh, hết sốt. Nếu sức đề kháng kém Vi rút tiếp tục nhân lên 1 lứa mới sẽ sốt dài hơn. Hiện ko có thuốc đặc trị virut.

Trời lạnh quá nếu trẻ nhỏ có sức đề kháng kém ko nên cho tới chỗ đông người... là nơi dễ bị lây nhiễm, giữ ấm, cho ăn đầy đủ tăng sức đề kháng, VS mũi họng tốt sẽ phòng tránh đc bệnh virus này.
Chúc mọi người khỏe!

CAP_bl

Xe điện
Bác chủ thớt cứ bình tĩnh, tăng cường cho cháu uống orezon và hạ sốt. Nếu theo dõi được quy luật thì cho uống để đón, không thì viên đút, miếng dán,... Trường hợp khẩn cấp nhất thì xoa cồn. Cứ hết vòng đời virut thì mới khỏi được.

xebuyt

Xe tăng
Vâng, cảm ơn các bác tư vấn, hiện tại chúng em đã đón được cơn sốt của cháu để cho uống hạ sốt. Hy vọng nốt sáng nay cháu sẽ khỏi ốm.

khangtit

Xe đạp
Vâng, cảm ơn các bác tư vấn, hiện tại chúng em đã đón được cơn sốt của cháu để cho uống hạ sốt. Hy vọng nốt sáng nay cháu sẽ khỏi ốm.
Sốt virus là lười ăn lười uống lắm. Cháu nó khỏi bác tẩm bổ cho nó phục hồi nhé.

sapthanh4banh

Xe điện
Chắc ko phải Rota đâu Cụ ơi. Con nhà e bị Rota 1 lần rồi, miệg nôn chôn tháo, vãi linh hồn cơ. E nghĩ F1 nhà Cụ bị sốt virut (có thể virut cúm) theo mùa. Là virut thì ko có thuốc chữa, chỉ giảm sốt và bù nước. Nếu cháu ko ăn đc thì phải vào viện truyền dịch. Sẽ tự khỏi trong 5-7 ngày thôi ợ. Cứ 30' cặp nhiệt độ 1 lần, lau bằng khăn ấm, tại nơi kín gió. Còn nữa, nếu cháu bị nôn thì mới ko uống hạ sốt và đặt hậu môn còn về lý thuyết thì đặt hậu môn thời gian tác dụng của thuốc lâu hơn CỤ ợ.
Chúc F1 nhà Cụ mua khỏi.

Tiếc quá nhà cháu bây giờ mới đọc bái này trong Viện Nhi :(

F1 nhà cháu mây hôm rồi người ngây ngấy, tối qua đang chơi thì bị trớ. Ngay lập tức nhiệt độ tăng cao và bắt đầu co giật, nhà cháu phải mang ngay vào Viện Nhi :( Gần sáng nay lại bị triệu chứng chân tay bình thường nhưng đầu nóng và môi run lập cập, gọi ngay bác sỹ đút cho 1 viên vào hậu m.ôn đòng thời chườm khăn ấm

Đúng là: Sinh con thì dễ, nuôi khó khăn biết bao :)

Chỉnh sửa cuối:

xebuyt

Xe tăng
Bác sỹ nói f1 nhà em bị sốt vi rus, hiện thời em vẫn phải theo dõi, đón cơn sốt để cho uống hạ sốt. Bg trên người cháu có mẩn mẩn hơi đỏ đỏ thì liệu có phải là phát ban và sắp hết sốt ko ạ.
P/s cảm ơn các bác đã tư vấn ạ.

xebuyt

Xe tăng
À e thêm kinh nghiệm này nữa, trong lúc cháu chưa đủ thời gian để đút thuốc tiếp thì có thể dùng gừng giã nhỏ trộn với rượu và nước (tỷ lệ 1 wine 1/2 h20) để đánh hai lông mày, bàn tay, bàn chân nó cũng làm giảm nhiệt độ cho bé. Cách này có thể bế dựng em bé lên đê em bé ôm vào mình tránh cho em bé đỡ sợ như cách đặt cháu trên giường lau khăn ấm.
@ bunroi: cứ theo cơn bác ah. Hết sốt lại chơi nhưng cứ lên nhiệt độ là lại quấy. Trộm vía bg nhiệt độ lên tí nhưng chân tay vẫn ấm, ko lạnh ngắt như hôm trước, chúc f1 nhà cụ nhanh được về nhà nhé:)

Chỉnh sửa cuối:

Meow

Xe điện
Bác sỹ nói f1 nhà em bị sốt vi rus, hiện thời em vẫn phải theo dõi, đón cơn sốt để cho uống hạ sốt. Bg trên người cháu có mẩn mẩn hơi đỏ đỏ thì liệu có phải là phát ban và sắp hết sốt ko ạ.
P/s cảm ơn các bác đã tư vấn ạ.
Hết sốt sẽ chuyển sang phát ban, từ đầu đên chân bay hết là khỏi ạ :)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Tiếc quá nhà cháu bây giờ mới đọc bái này trong Viện Nhi :(

F1 nhà cháu mây hôm rồi người ngây ngấy, tối qua đang chơi thì bị trớ. Ngay lập tức nhiệt độ tăng cao và bắt đầu co giật, nhà cháu phải mang ngay vào Viện Nhi :( Gần sáng nay lại bị triệu chứng chân tay bình thường nhưng đầu nóng và môi run lập cập, gọi ngay bác sỹ đút cho 1 viên vào hậu m.ôn đòng thời chườm khăn ấm

Đúng là: Sinh con thì dễ, nuôi khó khăn biết bao :)
Này nhà Thảo.
Ham chơi vừa thôi nha.
Cái mồm sinh ra để mà nói, để mà hỏi chớ không phải chỉ để ăn, để uống, để tán gái rồi để làm 1 số chuyện không tiện kể ra ở đây nha.
Thằng có nick OF là Bún rối giờ ra sao rồi?

hoangrau

[Tịch thu bằng lái]
Website
waodate.com
sốt virut thì thường nặng hơn sốt thông thường và nguy hiểm hơn. Người nhà cần chăm cháu 24/24 và theo dõi tình hình cháu. Nhà em có đứa cháu gái cũng bị gần 14 ngày cháu mới khỏi, phải cho cháu nhập viện đấy ợ. Mong F1 nhà cụ mau chóng hết bệnh nhé.