Chức năng hỗ trợ đỗ xe của Land Rover Range Rover 2010

Thdoan

Xe đạp
Chào các bác, em là thành viên mới gia nhập OF, có một số thắc mắc nhỏ về công nghệ mong được các bác đi trước chỉ giáo:

Em mới mua Land Rover Range Rover Supercharge xuất Mỹ đời 2010. Em này có một số tính năng hỗ trợ đỗ xe rất hay như: 5 camera xung quanh xe, cảnh báo khoảng cách phía trước và sau xe, hiển thị vệt bánh xe trên camera khi lùi... Tuy nhiên mới dùng một vài ngày mà các chức năng này đã gặp vấn đề, cụ thể:

1. Camera phía trước bên trái thỉnh thoảng mất hình, thường là sau khoảng 30-45 phút từ khi nổ máy: không rõ triệu chứng này có phải do kết nối có tiếp xúc không ổn định hay không.
2. Hệ thống cảnh báo khoảng cách: sau vài ngày đã không còn hoạt động, nút bật/tắt chế độ hỗ trợ lùi cũng không dùng được luôn.
3. Hiển thị vệt bánh xe: thông thường chỉ cần cài số lùi là trên màn hình camera lùi sẽ hiển thị hai đường mô phỏng vệt bánh xe. Sau vài ngày sử dụng chức năng này tự nhiên biến mất mặc dù camera lùi vẫn hoạt động bình thường.

Xe em mua lướt mới chạy khoảng 1 vạn km và vẫn trong tình trạng 95% mới, từ lúc mua mới chỉ đi trong Hà Nội, chưa hề có bất kỳ va chạm nào. Em là người khá cẩn thận nên sử dụng xe theo đúng hướng dẫn cuả nhà sản xuất hay có thể nói là khá giữ gìn. Em đã tham khảo sách hướng dẫn thì không đề cập đến cách khắc phục các lỗi này. Hỏi mấy chú bán xe thì nhận được câu trả lời là (1) xe nào lắp gói phụ kiện camera cũng thỉnh thoảng bị mất hình 1-2 camera; (2) xe LR chưa được nhiệt đới hóa nên nhập về khí hậu miền Bắc hay có các lỗi trên. Câu trả lời này nghe không logic chút nào nên em cung không đồng ý can cho thợ can thiệp vào hệ thống như lời khuyên của mấy chú bán xe.

Bác nào đã từng gặp các lỗi này hoặc am hiểu về dòng Range Rover xin tư vấn giúp em vài dòng chứ con xe ngon thế mà cứ lỗi vặt thật không dễ chịu chut nào. Rất mong nhận được chỉ giáo của các bác, em xin cám ơn!

OmegaO9

Xe container
Người OF
Giờ Ford đã bán Land Rover cho Tata nên các dịch vụ hỗ trợ tại VN hơi vất vả cho vụ mỗi khi xe gặp vấn đề,không như Lexus thì ra Toyota hay Porsche thì có thể vào Volkswagen.... bảo dưỡng được ngay

Transporter2

Xe tăng
Người OF
Chào các bác, em là thành viên mới gia nhập OF, có một số thắc mắc nhỏ về công nghệ mong được các bác đi trước chỉ giáo:

Em mới mua Land Rover Range Rover Supercharge xuất Mỹ đời 2010. Em này có một số tính năng hỗ trợ đỗ xe rất hay như: 5 camera xung quanh xe, cảnh báo khoảng cách phía trước và sau xe, hiển thị vệt bánh xe trên camera khi lùi... Tuy nhiên mới dùng một vài ngày mà các chức năng này đã gặp vấn đề, cụ thể:

1. Camera phía trước bên trái thỉnh thoảng mất hình, thường là sau khoảng 30-45 phút từ khi nổ máy: không rõ triệu chứng này có phải do kết nối có tiếp xúc không ổn định hay không.
2. Hệ thống cảnh báo khoảng cách: sau vài ngày đã không còn hoạt động, nút bật/tắt chế độ hỗ trợ lùi cũng không dùng được luôn.
3. Hiển thị vệt bánh xe: thông thường chỉ cần cài số lùi là trên màn hình camera lùi sẽ hiển thị hai đường mô phỏng vệt bánh xe. Sau vài ngày sử dụng chức năng này tự nhiên biến mất mặc dù camera lùi vẫn hoạt động bình thường.

Xe em mua lướt mới chạy khoảng 1 vạn km và vẫn trong tình trạng 95% mới, từ lúc mua mới chỉ đi trong Hà Nội, chưa hề có bất kỳ va chạm nào. Em là người khá cẩn thận nên sử dụng xe theo đúng hướng dẫn cuả nhà sản xuất hay có thể nói là khá giữ gìn. Em đã tham khảo sách hướng dẫn thì không đề cập đến cách khắc phục các lỗi này. Hỏi mấy chú bán xe thì nhận được câu trả lời là (1) xe nào lắp gói phụ kiện camera cũng thỉnh thoảng bị mất hình 1-2 camera; (2) xe LR chưa được nhiệt đới hóa nên nhập về khí hậu miền Bắc hay có các lỗi trên. Câu trả lời này nghe không logic chút nào nên em cung không đồng ý can cho thợ can thiệp vào hệ thống như lời khuyên của mấy chú bán xe.

Bác nào đã từng gặp các lỗi này hoặc am hiểu về dòng Range Rover xin tư vấn giúp em vài dòng chứ con xe ngon thế mà cứ lỗi vặt thật không dễ chịu chut nào. Rất mong nhận được chỉ giáo của các bác, em xin cám ơn!
Bác mang ra đại lý Land Rover ở đường Phạm Hùng hỏi xem. Bác đang chạy chiếc xe đam mê của em đới!

Raubac

Xe tăng
@ Thdoan: LandRover ở VN không nhiều và người có kinh nghiệm về nó cũng vậy, vào hãng cũng là một giải pháp, nhưng khả năng bị chăn dắt là khá cao.
Thích chơi xe độc mà không muốn bị mất tiền một cách ngớ ngẩn... chỉ còn cách bác tự trang bị kiến thức + kinh nghiệm cho mình, tham khảo 4r nước ngoài cũng là một cách hay, sau đó nhớ về chia sẻ cho OF nhé :P

Em vừa đọc qua cái thớt bác Honda... chia sẻ, xe của bác cũng có khả năng bị giống như xe mấy ông khoai tây kia, giải pháp của họ là thay camera và bộ dây điện+jack cắm.
Vậy ở VN, bác thử nhờ thợ làm vệ sinh toàn bộ các đầu jack xem kết quả ra sao đã.

Thdoan

Xe đạp
Cám ơn các cụ nhiều đặc biệt là cụ Hondarigeline. Qua tìm hiểu của em tại Showroom Land Rover Hà Nội và forum Land Rover do cụ gửi link thì đúng là rất nhiều xe Range Rover bị lỗi camera như của em với nguyên nhân được đề cập nhiều nhất là do kết nối giữa camera và bộ chia không ổn định cho chịu tác động của nhiệt độ cao từ động cơ. Tuy nhiên, đến bây giờ em vẫn chưa tìm được giải pháp để khắc phục triệt để các lỗi này vì có đem đi thay cả bộ camera rồi lại tái phát thì cũng mất công lắm các cụ ạ.

Transporter2

Xe tăng
Người OF
- Hôm nào có điều kiện kụ cho em bẻ lái Rover cái nhá!

hieu_giant

Xe hơi
Lỗi này hầu như xe nào có gói "Surround Camera" đều bị, ít nhất là 01 hoặc 02 cam bị, ban đầu thì chập chờn, sau thì tèo luôn... Đây có vẻ là vấn đề lớn của gói option này của LR, vậy mà chẳng thấy "Hãng" lên tiếng gì nhỉ? Bác nào biết thông tin khắc phục lỗi này thì cập nhật vô đây cho anh em OF biết với nhé.

jacknguyen

Xe đạp
rover đi thì nhất rồi....chạy xe sang ở việt nam khổ thật...chúc cụ khắc phục được sớm

duchung_bmw

Xe tăng
nhìn con này chạy trên đường cá tính thật các cụ ạ
cái *** thừa ra nhìn như con vịt bầu.đằng trước thì vuông đậm cá tính,thích nhất là cái ghế
eo nhìn cái ghế của nó cứ như ôm hết người vậy

Billduy

Xe tăng
đi LandRover mà lỗi tè le không bằng lắp camera TQ thì chán thật ----> nhưng đi LandRover mà làm Girls sái cổ thì cũng xứng đáng

phong80vn

Xe hơi
bác bị thế do lỗi kết nối giữa camera và bộ chia không ổn định cho chịu tác động của nhiệt độ cao từ động cơ, giải pháp của tạm thời là thay camera và bộ dây điện+jack cắm ( bác cho bọc bảo ôn dây điện + đầu jack xem). Khoai như lắp điện trên mái tôn nhỉ

am_beagle

Xe tải
Chúc mừng bác có cô vợ "quý tộc", chia buồn với bác là nàng nổi tiếng đỏng đảnh. Ở Mỹ, đa số xe LR có thời gian nằm xưởng nhiều hơn chạy trên đường, dù LR có giá cao ngất ngưởng, trên cả Bim lẫn Mẹc. Phần lớn lỗi của LR nằm ở phần điện và điện tử, giống như Audi bị khi chưa về nhà Volkswagen.
Rất nhiều xe cùng loại như bác cũng bị lỗi camera trước/trái và dù vào dealer sửa, nhưng phải chờ phụ tùng do backorder khoảng 3 tuần, sau đó có hết bệnh hay không thì còn tùy sự may mắn của chủ nhân. Dù sao, xe bác vẫn thuộc hàng "quý tộc" đừng lăn tăn về những phụ kiện bác ạ. %%-

Website
doxetai.com
bác mua land ở đâu đấy bác bác cần hỗ trợ thì e có thằng bạn làm tại hãng land ở phạm hùng đấy có j bác alo cho e.