Chuyện 6 ngày ở nanning của horsepower

HorsePower

Xe container
Một cú điện thoại:
"Alo....đi từ ngày này nhé...cuối tuần về... Xe cộ đi lại, công tác phí mình lo, bên bạn lo mọi chi phí bến đó"
OKela....
Mấy ngày để chuẩn bị sang làm việc với bên bạn cũng phải vắt chân lên cổ để kịp chương trình.
Trước ngày đi xin cái tem AB bên lãnh sự mất có 50k, vậy là thuận, em về nhà tranh thủ chuẩn bị tư trang, vứt vội mấy bộ quần áo, chủ yếu áo phông và short, vì bên Nanning thời tiết giống HN...không quên 1 bộ Mafia đen phòng khi phải bánh trưng.
Dạo này biển đảo, chính trị chính em loạn quá, trước khi đi cũng phải chuẩn bị tư tưởng khi qua cửa khẩu, hải quan...lên khung tư cách đạo mạo, ăn nói cho mực thước để người ta còn nhìn vào. Nếu phải trả lời phỏng vấn thì ABCD...tránh ngay mấy cái đề mục kia...Y như rằng Đài Phát thanh Quảng Tây liên lạc em phải làm 1 bài 15 phút...Thôi cái này em kể sau.
Nanning cách Hanoi cỡ hơn hơn 400km. Bọn em chọn di chuyển đường bộ. Vé máy bay vừa đắt vừa bay vòng vèo vì không có chuyến HN-NN.
Mua vé hết 450k, sang tận nơi...Ồi, so với chi phí sinh hoạt hiện nay là quá hạt rẻ. Bọn em chọn chuyến 9;30 xuất phát KS Kim Liên ngày chủ nhật và theo lịch trình là 5;30 đến NN.
Trời HN như thường lệ đang nắng như đổ lửa, ra đến KS Kim Liên sếp xe xong là chạy thẳng 1 mạch đến Chi Lăng ăn trưa.
Tạm biệt HN:

HorsePower

Xe container
Có đi đâu xa Hn mới cảm được hết nơi quê hương thân thương...
Theo tiếng xe veo veo trong đầu bỗng văng vẳng câu hát:
"Dù có đi 4 phường trời....lòng vẫn nhớ về HN..." của ca sỹ Hồng Nhung 1 thời.
Cũng không quên chụp cái Bus.
Chuyến này vắng, cả xe có cỡ hơn chục hành khách, mỗi ngừoi có thể làm chủ nguyên hàng 2 ghế.
Phải nói lâu lắm lắm rồi me mới đi xe Bus, chỉ có 1 vấn đề là AC không đủ khỏe nên hơi nóng, còn lại không có VD gì.
Xe chạy cẩn thận, phục vụ tốt.

Cảnh sắc đồng bằng bắc bộ đang mùa lúa tràn đầy sức sống.

Mùa cốm:

Chả có việc gì em mang cái phim trong máy ra xem, vậy là chặng đường cũng ngắn lại khối.
Nhà xe dừng lại CHi Lăng cho khách ăn trưa (không bao gồm vé)
Xe đây:

Không biết có đúng không, nhưng ra khỏi HN cái gì cũng qui củ hơn. Quán cơm thường mà rộng rãi, qui củ, bàn ăn bằng gỗ to, chắc chắn, phục vũ không phải tuyệt hảo nhưng nhanh nhẹn và chuyên nghiệp:

Đặc sản:

Em cũng ăn uống qua loa rồi lại tiếp tục hành trình:

Quydo

Xe buýt
Em hóng phát xem NN jo thay đổi nhều không, 2004 e đi nó đã đẹp lắm rồi...

Civic TN

Xe lăn
Nhìn măng ớt LS thèm quá cụ ah

HorsePower

Xe container
Em hóng phát xem NN jo thay đổi nhều không, 2004 e đi nó đã đẹp lắm rồi...
12. LS quê em đây mà....
Nhìn măng ớt LS thèm quá cụ ah
chuẩn luôn, em về là em cứ phái 2 hộp thủ mang xuống. có đủ các thể loại giá lại phải chăng cụ nhỉ...
Cám ơn các Cụ. CÁc Cụ cứ vào là em mừng rồi.
Còn nhiều câu chuyện phía trước, hy vọng hầu được các Cụ

minhmo

Xe cút kít
Nhìn cái đống lọ măng ớt cụ chụp em lại thèm mỳ tôm.
Cụ HP cho em hỏi, chạy HN đến NN hết bao nhiêu thời gian ợ. Em quyết tâm hóng để đi...nước ngoài một chuyến bằng đường bộ.:D

kintot

Xe tải
tưởng cụ đặt chân đến nơi roài cơ,:D cụ mới được nửa đường à...chặng đường khá dài đấy..kéo nghế và làm giấc thui :D

kintot

Xe tải
Cụ HP cho em hỏi, chạy HN đến NN hết bao nhiêu thời gian ợ. Em quyết tâm hóng để đi...nước ngoài một chuyến bằng đường bộ.:D
Em chỉ biêt đi xe oto từ HN lên đến của khẩu, nhanh thì khoảng 4 tiếng, chậm thì cứ phải 5 tiếng - 6 tiêng cụ à, cái khoản chờ xe, ăn uống giữa đường cũng ngốn thời gian lắm cụ à... còn từ của khâu mà đi thì phải đợi cụ chủ đi đến nơi đã :D

HorsePower

Xe container
Thủ tục này e thấy còn bất cập nhất:
Khi đến sát cửa khẩu: Khách phải xuống chuyển sang đi xe điện cùng tất cả hành lý.
Sau khi qua 2 cổng Hải quan, biên phòng của 2 nước lại chuyển đi xe điện sang bến xe của TQ.
Nói thì là vậy nhưng các Cụ cũng hình dung va li va lọt, lỉnh kỉnh dưới trời nắng cũng gây bao phiền hà.
E nói vậy vì hôm em về xe TQ chạy thẳng sát cửa khẩu. Bọn em xuống làm thủ tục xong xe lại đón ngay sát.
Đến nơi bọn em vào bãi xe này:

Xe phục vụ di chuyển tới sát cửa Khẩu Hữu Nghị:

Nhà xe quàng cho cái thẻ để nhận người bên TQ.

HorsePower

Xe container
Bọn e chạy hết 4g đến sát cửa khẩu. Ăn trưa khoảng 30p. Cụ định đi e nhất trí cao. Em chưa đi đường bộ còn ngán, nhưng đi rồi cũng có cái tiện.
Nếu đi đường không Cụ đã mất 2,3g ở sân bay, chưa kể taxi đi lại, mà cũng không có bay thẳng HN-NN nên vé sẽ bị đắt lên vì bay vòng vèo.
Trước khi đi em check vé máy bay khoảng hơn 5 tr 1 chiều.

HorsePower

Xe container
tưởng cụ đặt chân đến nơi roài cơ,:D cụ mới được nửa đường à...chặng đường khá dài đấy..kéo nghế và làm giấc thui :D
Cụ chưa đọc kỹ bài. Em đang ở HN kể chuyện lai rồi.

HorsePower

Xe container
Nói chuyện cửa khẩu ai ai cũng biết e không muốn nhác lại chỉ thấy bên làm thủ tục của mình như cái lều gianh thì bên TQ như nhà Địa chủ.
Ngay đên con đường nhựa phân chia đúng cột mốc cũ cũng khác, Bên thì uốn lượn như rồng, phượng...bên thì thẳng tắp như...cái đường.
Vì trong phong làm thủ tục cấm chụp ảnh nên em cất máy. Định chụp trộm hầu các cụ xem CA, Biên phòng TQ ra sao nhưng lúc này Hộ chiếu, va li lỉnh kỉnh nên làm cho nhanh cho xong thủ tục.
Sang bên TQ:

Đây là cổng thành Cũ phía TQ
Thắc mắc tại sao lại nằm sâu trong đất TQ:

Rồi còn nhiều thắc mắc về chỉ giới e sẽ hầu ảnh các Cụ sau

ThomasThang

Xe điện
Cụ chủ cho e hỏi: xin visa tại sứ quán TQ tại Hà Nội có điều kiện gì đặc biết ko? thí dụ lý do phải thế nào thế nào v.v... hay là đơn giản, đi làm ăn hay du lịch cũng không trở ngại? Hai là làm lấy lien? và người đê tam quốc - như e mang passport nước ngoài - thì thủ tục có khác người mang passport VN không.

Cám ơn cụ và xin chúc cụ thượng lộ bình an, cho chúng e xem nhiều hình và thong tin

Pro_pe

Xe điện
Cụ Mã lên đường liên tục nhỉ?

drumer

Xe tăng
Nhà hàng cụ nghỉ là Thùy Linh,qua cầu Hữu Lũng tới luôn đúng ko ạ.cháu sang ông bạn chơi gần 100 lần nhưng chưa đi nanning bao giờ.đợi cụ phọt tiếp ợ

HorsePower

Xe container
Tòa nhà nhập cảnh phía TQ.
KHi qua cũng đầy đủ khai tờ khai nhập cảnh. Hành lý qua máy soi. CA cửa khẩu TQ diễu qua diễu lại. Ngược hẳn phía VN, đoàn em chắc đi theo Visa AB nên các anh còn dặn dò hỏi han tận tình. Em còn hẹn lúc quay về có điều kiện nâng Ly, các anh vui vẻ nhận lời nhưng cũng chẳng bên nào thực hiện dc vì qua đây người thì thực thi nhiệm vụ, người thì vội vã qua trạm rồi nhanh nhanh trở về. Thôi hẹn khi nào em đi Du lịch, rảnh thời gian giao lưu với các anh sau.

Sang đến bến xe bên TQ: Nhà cửa to lớn, đường xá qui củ, cờ quạt tung tăng.
Khi xưa Hữu hảo thì mừng cho bạn, ngày nay đụng chạm thì lại...
chuyện này đi sâu là mệt...em dừng.

HorsePower

Xe container
Cụ chủ cho e hỏi: xin visa tại sứ quán TQ tại Hà Nội có điều kiện gì đặc biết ko? thí dụ lý do phải thế nào thế nào v.v... hay là đơn giản, đi làm ăn hay du lịch cũng không trở ngại? Hai là làm lấy lien? và người đê tam quốc - như e mang passport nước ngoài - thì thủ tục có khác người mang passport VN không.

Cám ơn cụ và xin chúc cụ thượng lộ bình an, cho chúng e xem nhiều hình và thong tin
Cụ Thang ạ, đợt này em đi được miễn visa nên mất có 2$ tiền Administration.
Theo em được biết việc làm visa vào TQ đối với người Vietnam không có vấn đề gì. Đi du lịch hay làm ăn đều OK.
Phí là 60$ cho thời gian 3 tháng, sau 1 tuần là có. Nếu muốn nhanh thêm 15,30$ tùy thời gian nhanh mình cần. Phí này là sứ quan thu chứ không phải qua môi giới.
Còn trường hợp Cụ là công dân Mỹ em cũng không rành lắm, chỉ biết mấy anh bạn người nước ngoài vẫn làm thủ tục đi TQ từ HN bình thường.
Đợt tới về HN Cụ nhớ ới em nhé. Em là hâm mộ Cụ lắm đấy :)

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cụ Mã lên đường liên tục nhỉ?
Mợ cũng đâu có vừa. An giang thế nào mà chả thấy Mợ chia sẻ. Chuyến OFF thứ 7 vừa rồi nữa.???
Nhà hàng cụ nghỉ là Thùy Linh,qua cầu Hữu Lũng tới luôn đúng ko ạ.cháu sang ông bạn chơi gần 100 lần nhưng chưa đi nanning bao giờ.đợi cụ phọt tiếp ợ
em cũng không nhớ tên nhà hàng. chỉ biết phía đối diện có cái hàng Massage lớn, biển hiệu màu đỏ.