Có bác nào xài Charade không? Cho em một vài chỉ dẫn ban đầu!

awndy.tuan

Xe hơi
Em lần đầu tiên cưới vợ 2. Chưa biết phải chăm chút em nó như thế nào cả. Bác nào có tài liệu hướng dẫn sử dụng và bảo dưỡng dòng này cho em xin với. Vì ngay hôm đầu về em đã thấy có một số điểm cần phải chăm chút lại như vầy:
- Điều hoà mát không đều.
- Không biết xe đã đến lúc thay dầu chưa? (vì bác bán lại xe có vẻ cũng không để tâm lắm, mà nói để cũng lâu chưa đi nên cũng không biết)
- Hơi ồn, đang đi dừng lại thì nghe thấy hơi có tiếng ồn (gõ) như kiểu truyền động ở dây curoa hoặc cái gì đó. Lúc đi thì cũng hơi ồn ồn.
Các bác có kinh nghiệm đi con này xin chia sẽ cho em ít kinh nghiệm sử dụng và chăm chút cho em nó. Cảm ơn nhiều.

4banhxequay

Xe điện
Tham gia với bác là bác cứ nên qua Phong Thàn gặp bác Kiên
- Có thêm thông tin về em này
- Thông tin về một số người đang dùng xe này
Còn dầu thì bác cứ đi thay cho lành vì cũng ko nhiều tiền lắm

hienpt157

Xe tải
Cụ kiểm tra rồi nạp thêm ga, nếu máy có tiếng gõ thì không phải dây curoa cụ ạ! Dây curoa phát ra tiếng rít, theo em cụ nên thay dầu để tiện theo dõi

awndy.tuan

Xe hơi
E có qua Tiên Phon: nạp gas, đổ thêm nước rửa kính. Dầu thì mấy anh thợ nói vẫn còn ngon chưa phải thay, đi 2000 km nữa thì quay lại thay cả dầu và lọc. Có điều e hơi thắc mắc là anh thợ mở cái hộc đựng đồ bên trong kiểmt ra cái lọc gió điều hoà thì nói là không thấy có lọc gió, nói là có thấy một cái nắp nhựa trông như thể một cái tạo hình giả của lọc gió?? Loại này không có lọc gió chăng>???
Các cái khác thì không thấy các anh thợ nói gì, chỉ khen mỗi câu là máy ngon, khoẻ. Mặc dù có nói là kiểm tra tổng thể giùm anh nhưng thấy kiểm tra ... sơ sơ thế cũng hơi thắc mắc. :D
Còn tiếng kêu, các bác ý bảo đi thêm mấy hôm nữa để xem còn kêu không thì bắt chuẩn hơn. E thấy thế cũng phải.

awndy.tuan

Xe hơi
Bác Dai cho em xin cái sơ đồ chỉ dẫn đường đi với, nhà em ở xa nên qua đó cũng ngại ghê, bác cho cái đường cụ tỉ cho e với. Nhà e ở gần cầu Thăng Long.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Bác Dai cho em xin cái sơ đồ chỉ dẫn đường đi với, nhà em ở xa nên qua đó cũng ngại ghê, bác cho cái đường cụ tỉ cho e với. Nhà e ở gần cầu Thăng Long.
Bác cần chỉ đường đến đâu chứ?
đến chỗ Bác Dai thì Bác đi từ nhà đi thắng Phạm Hùng quay đầu xe đi vào Lê Văn Lương đi thẳng đến đầu cầu Hòa Mục rẽ phải đường chạy bên cạnh sông Tô Lịch, đi được 50m là đến chỗ Bác Dai thôi. Em tưởng Bác đã đưa em nó xuống cho Bác Dai check rồi chứ ạ.
Chúc Bác sơm toại nguyện mọi thắc mắc.
Còn nếu ngại quá thì đành chịu. Hôm nào đó trên đường đi làm về hoặc buổi trưa rẽ qua Bác Dai là tiện nhất.

Chỉnh sửa cuối:

daihatsuvn

Xe điện
Đường thì em đã chỉ cho bác rùi , có điều bác có muốn đến hay thôi hihi

awndy.tuan

Xe hơi
OK bác, tuần này em sẽ ghé bác Dai khám cho em nó.
Hôm qua e lại phát hiện thêm:
Bật quạt gió điều hoà thì mới có tiếng kêu. Thợ bên TP nói dây curoa vẫn căng.
Xe đi hơi ồn, em đang nghiên cứu xem có phải do lốp hay không. Vì xe đã thay lazang nên em cũng chưa nhìn thấy lazang gốc của nó ntn.
Bác Dai cho em hỏi. Lúc ở đăng kiểm, mấy anh đăng kiểm chỉ cho em thấy cái nhãn ghi ở cánh cửa bên phụ ghi chỉ số bánh trước và sau tiêu chuẩn. E có thấy ghi mấy chỉ số nhưng hình như là bánh trước với bánh sau khác nhau (trước là 145/65 R13, sau là 155/65 R14), em không nhớ rõ lắm nhưng hình như vậy. Nhưng lốp thực tế thì em thấy đều là loại 155/65R14. Thế là thế nào bác Dai nhỉ? :D.
Còn một bệnh ồn nữa là em đi vào chỗ hơi xóc thì có tiếng như rung kính ở kính phía sau.
Thôi để hôm nào em qua bác vậy. Vì tuần rồi còn chở vợ con đi lòng vòng nên chưa tiện ghé qua đằng bác.

littlebull

Xe buýt
Ồn là do dây curoa cụ ạ, thêm nữa là quạt gió mở vị trí cao cũng rất ồn. Được cái nhỏ gọn, tiết kiệm, êm ái phết.

awndy.tuan

Xe hơi
Có cụ nào còn tài liệu sử dụng của Charade không nhỉ? Cho em nhờ chút