[Công nghệ] có nên lắp điện áp mái cho hộ gia đình không nhỉ?

nobita_ibn

Xe buýt
Chào các cụ.
Nhà em ở Hà Nội, dạo này nghe mọi người nói nhiều về điện áp mái nên cũng muốn tìm hiểu xem sao. Theo các cụ ngoài bắc mình có phù hợp để lắp đặt điện áp mái không, nếu lắp chi phí như thế nào, diện tích mái khoảng bao nhiêu m2 thì phù hợp để lắp, ngoài ra còn vấn đề gì cần chú ý nữa các cụ tư vấn giúp em nhỉ.

Em nghĩ trước tình hình thiếu hụt điện năng vào các vụ cao điểm (ví dụ mùa hè) thì các hộ gia đình tự lặp đặt hệ thống điện mặt trời để dùng để giảm bớt gánh nặng cho bên điện lực là rất đáng hoan nghênh. Chi phí lắp đặt cũng không nhỏ nhưng khấu hao theo năm thì em thấy cũng ngang với giá điện bình quân hàng tháng mà gia đình sử dụng. Tùy công suất tiêu thụ của gia đình thì mức đầu tư ban đầu cũng khác nhau bác ạ, gia đình phố đầy đủ thiết bị gia đình thì khoảng 150 triệu đấy. Lắp đặt chắc đòi hỏi diện tích > 30 m. Và mùa hè thì khỏi lo bị mấy anh điện lực tính nhầm giá :))

nobita_ibn

Xe buýt
Không biết hệ thống này có phần lưu trữ điện để dùng buổi tối được ko các cụ nhỉ (chẳng hạn như ắc quy ấy), để tối về mình còn dùng chứ ban ngày đa phần là đi làm có ở nhà mấy đâu tối về mới dùng nhiều mà.

traxoay

Xe buýt
Nên cụ ạ. Nhà em đã lắp và thấy ok, xài tốt. Cụ cần thì em ib cho sdt bạn lắp cho nhà em nhé