Có nên mua xe accent không các bác

vih0702

Xe tải
Em thấy xe Accent màu đỏ đẹp đấy chứ.

banphagia

Xe tăng
accent đẹp đấy cụ ới,múc luôn at đi cụ

hanamachi

Xe hơi
Hai tháng trước, khi quyết định sẽ mua xe Hàn, em cũng băn khoăn và mất thời gian so sánh 3 em: (1) Accent 1.4MT; (2) Forte Trường Hải 1.6MT; (3) Avante Thành Công 1.6MT. Em cũng có tầm tiền khoảng 600 như cụ chủ thớt.

Cuối cùng, sau khi đã so sánh chán chê, em quyết định lấy 1 em Forte MT.

Hiện giá bán của Accent là 555 triệu, của Forte SXMT là 542 triệu (rẻ hơn). Xe Accent, ra được biển, mua xong bảo hiểm các loại, cụ sẽ tốn khoảng 635 triệu. Xe Forte SXMT, cụ sẽ tốn khoảng 620 triệu.

Hơn được hai dòng kia ở chỗ là xe nhập khẩu HQ, nhưng Accent MT cũng có khá nhiều bất lợi nếu đem so sánh từng thứ một:

Thứ nhất, động cơ chỉ là 1.4, so với 1.6. Động cơ Forte 2011 còn có hộp số mới với 6 cấp;
Thứ hai, về tính năng an toàn, bản Forte SX.MT trội hơn nhiều vì có thêm chức năng cân bằng điện tử ESP (cả 2 xe cùng có 2 túi khí phí trước, có phanh ABS và EBD).
Thứ ba, Về nội thất, Forte hơn hẳn với ghế da, điều hòa tự động, CD 6 đĩa. Accent có phần nội thất nhiều nhựa cứng, nhìn khá xấu và có cảm giác dỏm dỏm.
Thứ tư, về một số thứ khác, Forte có thêm cửa sổ trời, camera lùi trên gương chiếu hậu, gương gập/mở bằng điện, bộ chân côn, phanh, ga ốp kim loại.
Thứ năm, mặc dù chúng ta thường nói là xe nhập nguyên chiếc thì khung, gầm, vỏ chắc hơn xe lắp ráp trong nước, nhưng cảm nhận của cá nhân em thì vỏ Accent khá mỏng, gõ vào nghe kanh kanh, và ngồi trên xe thấy ồn hơn Forte (em đã đi thử xe của 1 anh bạn mới lấy cách đây 1 tháng).

Về kiểu dáng và thiết kế ngoại thất, 2 xe đều đẹp, thiết kế hợp lý và theo em là vẫn sẽ không bị đề một trong một thời gian dài nữa.

Đôi dòng chia sẻ để cụ chủ thớt tham khảo.
Bác này mới lấy Forte đâm ra cái gì cũng tuyệt vời. Bác ấy lấy Forte MT mà lại có hộp số 6 cấp??? Đúng là về Option và động cơ thì Forte hơn Acc. Nhưng bác bảo cảm nhận cá nhân thấy ngồi Forte liên doanh không ồn bằng Accent nhập thì em cũng đến chịu. Bên em đã từng làm trả góp cho KH đi Carens, Forte SX của anh Hải, Lac SE nhập và được ngồi trên mấy thằng này đi uống bia mãi rồi, chả lạ j cả. Và em khẳng định luôn là Forte SX ồn hơn Accent nhé. Bác bảo vỏ Accent mỏng, gõ kêu kanh kanh cũng sai toét luôn. Hôm nào cho bác ra gõ xe em này, nó ko kêu kanh kanh mà kêu bộp bộp thì bác mất em chầu bia nhé.
Ông anh em làm nội thất ô tô, em đánh ra đấy để cạnh Forte SX của anh Hải, ai cũng bảo dáng Acc đẹp hơn (cả chủ của anh Forte cũng đứng đấy luôn).
Theo em bác chủ thớt cứ tìm 2 ông bạn nào có Accent và Forte rùi mời đi uống bia, xong lên lái thử 2 em rồi chọn cho chuẩn, chứ lên trên này hỏi chỉ mang tính chất tham khảo thôi bác ạ. Đồ nhà ai nhà ấy khen tốt mà, hehe. Chúc bác sớm mua xe:D

Chỉnh sửa cuối:

vanhai0850

Xe tăng
Tầm này thì nhiều cụ sẽ khuyên cụ lấy Forte của anh Hải.
Nhưng cái này tùy vào cụ thôi, vì mỗi cái có cái hay của nó.
Em đang chạy Accent AT đây, nói chung là hài lòng với sự lựa chọn của mình. Trước em cũng đắn đo rồi :D
Cụ đã lấy được giấy tờ xe chưa ạ? Cụ chưa có biển mà đã chạy rồi ạ. Cảm giác chắc là cool lém nhỉ
Khi nào cụ có hóa đơn mua bán xe báo e nhé. E sẽ giành phí riêng cho anh em OF

Clayton

Xe điện
Bác này mới lấy Forte đâm ra cái gì cũng tuyệt vời. Bác ấy lấy Forte MT mà lại có hộp số 6 cấp??? Đúng là về Option và động cơ thì Forte hơn Acc. Nhưng bác bảo cảm nhận cá nhân thấy ngồi Forte liên doanh không ồn bằng Accent nhập thì em cũng đến chịu. Bên em đã từng làm trả góp cho KH đi Carens, Forte SX của anh Hải, Lac SE nhập và được ngồi trên mấy thằng này đi uống bia mãi rồi, chả lạ j cả. Và em khẳng định luôn là Forte SX ồn hơn Accent nhé. Bác bảo vỏ Accent mỏng, gõ kêu kanh kanh cũng sai toét luôn. Hôm nào cho bác ra gõ xe em này, nó ko kêu kanh kanh mà kêu bộp bộp thì bác mất em chầu bia nhé.
Ông anh em làm nội thất ô tô, em đánh ra đấy để cạnh Forte SX của anh Hải, ai cũng bảo dáng Acc đẹp hơn (cả chủ của anh Forte cũng đứng đấy luôn).
Theo em bác chủ thớt cứ tìm 2 ông bạn nào có Accent và Forte rùi mời đi uống bia, xong lên lái thử 2 em rồi chọn cho chuẩn, chứ lên trên này hỏi chỉ mang tính chất tham khảo thôi bác ạ. Đồ nhà ai nhà ấy khen tốt mà, hehe. Chúc bác sớm mua xe:D
Đúng là mình đang sở hữu các gì và mình đang thích, thì sẽ có xu hướng khen cho cái đó. Em không phải là ngoại lệ. Tuy nhiên, cái đó nó cũng chỉ có mức độ, quan trọng vẫn phải là cân, đong, đo, đếm được và thêm một yếu tố nữa là gu của mình nữa.

Hồi đi xem xe mấy ngày cuối tháng 5, em đã kết 3 dòng này rồi, ngoài ra còn một em khác nữa là i30, nhưng giá cao hơn hẳn và em thích sedan hơn. Lúc đó, ra Hyundai Thái Hà, đã thấy thích em Accent. Họ đang có đúng dòng mà em thích, xe số sàn, màu trắng (lúc đó bản AT và màu khác chưa có hàng) và giá lúc đó mới chỉ là 542 triệu. Nhưng suy đi tính lại, cuối cùng thì em đã lấy em Forte mà em đang chạy.

Trên cả 2 diễn đàn OF và OS, cộng với một vài trang báo điện tử (mục tư vấn) đã có nhiều bài viết về so sánh 2 dòng này rồi. Khá nhiều người phân vân vì 2 em này mức giá gần tương đương nhau.

Trường hợp này, sở thích sẽ quyết định. Ông bạn em đang dùng 1 em Accent MT màu trắng và cũng nhất quyết khẳng định Accent hơn hẳn Forte. Khi đã như thế thì rất nên tôn trọng họ, vì chiếc xe sẽ trở nên giá trị hơn nếu người sở hữu thực sự thích nó. Với người đang phân vân và chưa mua xe, thì việc so sánh kỹ hơn sẽ giúp họ đỡ thấy hối tiếc khi đã quyết định mua.

DUONGTHAO

Xe hơi
Cụ chủ thớt nên mua accent đi. chạy ổn lắm không phải chê. tiết kiệm xăng và không bị đụng hàng mấy.ft chạy ngoài đường nhiều hơn xe máy.

hung jamo

Xe tải
Các bác chi hội Accent kéo vào đông quá, sốt ruột e cũng nhảy vô. Múc Accent đi cụ chủ. Dáng đẹp tiết kiệm xăng hơn forte. Có chưa đến 600 mà hàng xóm nhà e ai cũng hỏi là xe này tỉ mấy đới....=))=))=))

Mr.Chun

Xe tăng
Thưa cụ là có 6 cấp nhé :D cụ ngồi đi uốn bia nhiều quá đâm ra say ko để ý thì phải =)) mỗi xe có nét đẹp riêng, acc mới lạ mắt lên ai nhìn chả khen đẹp, có khác gì em forte đợt mới ra chả sốt xình xịch à :D nói chung tùy sở thích của mỗi người mà chọn. Mỗi người 1 quan điểm khác nhau. Nếu đem ra so sánh thì người thông minh sẽ nhận ra được ưu nhược điểm của từng xe mà chọn lựa cho chuẩn :D

anycar.vn

Xe tăng
Xời,nói túm lại Sales Hyundai khuyên lấy Accent,Sales KIA khuyên lấy Forte,người nào đang dùng Forte thì khen Forte mà người dùng Accent thì muốn có thêm thành viên chi hội.Khách quan nhất là tùy cụ chủ thớt quyết định,còn chủ quan theo ý em là lấy Accent AT màu đồng đang nằm dạng háng ở Showroom em,ha ha ha.Bùn cừi vãi.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Thưa cụ là có 6 cấp nhé :D cụ ngồi đi uốn bia nhiều quá đâm ra say ko để ý thì phải =)) mỗi xe có nét đẹp riêng, acc mới lạ mắt lên ai nhìn chả khen đẹp, có khác gì em forte đợt mới ra chả sốt xình xịch à :D nói chung tùy sở thích của mỗi người mà chọn. Mỗi người 1 quan điểm khác nhau. Nếu đem ra so sánh thì người thông minh sẽ nhận ra được ưu nhược điểm của từng xe mà chọn lựa cho chuẩn :D
Cụ Chun nói chuẩn rồi :)

Có mấy việc em góp thêm viên đá nhỏ:

01./ So sánh như các chiên gia thì Accent không thể so được với Forte vì là hai dòng xe ở hai cấp khác nhau - một thằng subcompact, 1 thằng compact.
02./ So sánh theo kiểu bình dân ở góc độ người dùng thì em thấy bác Clayton đặt lên bàn cân rất chuẩn đấy ạ. Tuy nhiên ta cứ kết em nào thì cưới em đó thôi :) Cưới thời gian đầu thấy vợ mình đẹp nhất, 1, 2 năm sau thấy vợ ông hàng xóm đẹp hơn =))

P/s: Về độ dày mỏng thì gõ gõ chỉ cảm nhận được thôi ạ, bác Tốp chả bảo Cam-rỳ cũng ....mỏng như Forte thôi :), về độ ồn thì Forte sẽ ồn hơn Accent, vành 17 mà :)

tetevn

Xe hơi
Hai tháng trước, khi quyết định sẽ mua xe Hàn, em cũng băn khoăn và mất thời gian so sánh 3 em: (1) Accent 1.4MT; (2) Forte Trường Hải 1.6MT; (3) Avante Thành Công 1.6MT. Em cũng có tầm tiền khoảng 600 như cụ chủ thớt.

Cuối cùng, sau khi đã so sánh chán chê, em quyết định lấy 1 em Forte MT.

Hiện giá bán của Accent là 555 triệu, của Forte SXMT là 542 triệu (rẻ hơn). Xe Accent, ra được biển, mua xong bảo hiểm các loại, cụ sẽ tốn khoảng 635 triệu. Xe Forte SXMT, cụ sẽ tốn khoảng 620 triệu.

Hơn được hai dòng kia ở chỗ là xe nhập khẩu HQ, nhưng Accent MT cũng có khá nhiều bất lợi nếu đem so sánh từng thứ một:

Thứ nhất, động cơ chỉ là 1.4, so với 1.6. Động cơ Forte 2011 còn có hộp số mới với 6 cấp;
Thứ hai, về tính năng an toàn, bản Forte SX.MT trội hơn nhiều vì có thêm chức năng cân bằng điện tử ESP (cả 2 xe cùng có 2 túi khí phí trước, có phanh ABS và EBD).
Thứ ba, Về nội thất, Forte hơn hẳn với ghế da, điều hòa tự động, CD 6 đĩa. Accent có phần nội thất nhiều nhựa cứng, nhìn khá xấu và có cảm giác dỏm dỏm.
Thứ tư, về một số thứ khác, Forte có thêm cửa sổ trời, camera lùi trên gương chiếu hậu, gương gập/mở bằng điện, bộ chân côn, phanh, ga ốp kim loại.
Thứ năm, mặc dù chúng ta thường nói là xe nhập nguyên chiếc thì khung, gầm, vỏ chắc hơn xe lắp ráp trong nước, nhưng cảm nhận của cá nhân em thì vỏ Accent khá mỏng, gõ vào nghe kanh kanh, và ngồi trên xe thấy ồn hơn Forte (em đã đi thử xe của 1 anh bạn mới lấy cách đây 1 tháng).

Về kiểu dáng và thiết kế ngoại thất, 2 xe đều đẹp, thiết kế hợp lý và theo em là vẫn sẽ không bị đề một trong một thời gian dài nữa.

Đôi dòng chia sẻ để cụ chủ thớt tham khảo.
Nói chung mỗi ng một ý, nhưng em thấy các bác hội Accent thể hiện nhiều về hình thức em đó. Còn về hiệu quả sử dụng chưa thấy nói đc điều gì trội hơn trong khi các thông số đều thua KF. Em thấy bác Clayton tư vấn rất chuẩn. Cá nhân em nếu có cơ hội lựa chọn thì chắc em sẽ chọn KF, bởi đơn giản bỏ ra 600tr thì ngoài đẹp còn phải tính đến tiện nghi, tính năng sử dụng, không gian trong xe... Mà cái này thì em thấy KF hơn ợ. À nếu chủ thớt thích MT thì em thấy bản KF số sàn 6 cấp rất đáng quan tâm đấy. Em đang đi MN nhưng cũng đang cố lên đời KF đây b-(
Chúc cụ chủ có quyết định sáng suốt :)

Mr.Chun

Xe tăng
Nói chung mỗi ng một ý, nhưng em thấy các bác hội Accent thể hiện nhiều về hình thức em đó. Còn về hiệu quả sử dụng chưa thấy nói đc điều gì trội hơn trong khi các thông số đều thua KF. Em thấy bác Clayton tư vấn rất chuẩn. Cá nhân em nếu có cơ hội lựa chọn thì chắc em sẽ chọn KF, bởi đơn giản bỏ ra 600tr thì ngoài đẹp còn phải tính đến tiện nghi, tính năng sử dụng, không gian trong xe... Mà cái này thì em thấy KF hơn ợ. À nếu chủ thớt thích MT thì em thấy bản KF số sàn 6 cấp rất đáng quan tâm đấy. Em đang đi MN nhưng cũng đang cố lên đời KF đây b-(
Chúc cụ chủ có quyết định sáng suốt :)
cụ có sự lựa chọn thông minh và rất sáng suốt đó ạ :D

Tienthinh

Xe tăng
1 phiếu cho Fote , vì kiểu dáng bề thế hơn acent

traichina

Xe hơi
Em thấy cái accent này đỗ cửa nhà em nhìn đẹp phết

Clayton

Xe điện
Em thấy cái accent này đỗ cửa nhà em nhìn đẹp phết
Xe này đẹp! Ngôn ngữ thiết kế "điêu khắc lỏng" của người Đức mà. Ngôn ngữ này đã áp dụng vào Sonata, Genesis, Tucson, rồi Avante (Elantra) bản 2011 (xe nhập, đã thấy có ở HN và SGN), và giờ thì là Accent và i40 (chưa thấy có ở VN).

Các dòng xe Santa Fe, Get, i20, i30 vẫn chưa thấy áp dụng ngôn ngữ thiết kế này nhỉ, nhìn nó vẫn hiền hiền, vẩu vẩu như mồm con cá.

Hôm đứng trong bãi để xe, ông anh em (chạy CRV) đứng xem xe Accent một lúc rồi ông ấy khen: xe này đẹp đấy, nhìn khỏe, nhưng cơ mà trông cái mặt xe nó có vẻ láo láo và hơi lấc cấc nhỉ. :))

dream-dream

Xe tải
" accent đẹp " nhưng không hiểu có cụ nào giống em không mỗi lần đi đường nhìn thấy SONATA, Genesis, AVANTE nhập thì em lại chán hẳn, thấy accent thiết kế không thoát vừa nhỏ, vừa ngắn lại quá nhiều chi tiết.../
Về máy móc xe mới chắc chạy đúng cách 5 năm không vấn đề gì.
Về nội option các cụ có thể độ thêm tùy ý thích.

Sonduong.BMV

Xe container
Cho xin cai báo giá và tiện nghi của cace em Forte di bác. co loại nào chuyển số trên vô lăng không bác. em đang nghin cứu em này. đt cua em 0913075509