Cùng tìm hiểu về Hệ thống phanh ABS.

LQA

Xe máy
Cảm ơn bác, thật bổ ích!!!!

TKT

Xe hơi
bác này hoạt động về lĩnh vực xế nhể?

Cửu Long

Xe buýt
Bác Raubac ơi em cũng đang lam đồ án về hệ thống ABS bác có tài liệu nào kỹ lương hơn không chỉ em với. E cam ơn ạ

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
cảm ơn Cụ, thông tin ABS quá hay

tomhd

Xe buýt
cái đó không hề do ABS, do bác tắt máy ngủ mà hệ thống phanh thì được hỗ trợ lực bằng áp suất chân không do máy tạo ra (bác mở capo lên thì thấy sau vị trí chân phanh có một cái đĩa bay to cỡ 25 - 30 cm, thì chính là nó đấy). Thực ra khi tắt máy thì vẫn còn dư chút áp suất chân không nhưng nếu đạp phanh thêm 1 lần là hết luôn, chỉ có lại khi khởi động lại máy. Nếu bác đạp khi tắt máy thì cũng giống như đánh lái khi không có trợ lực tay lái, phải đạp rraattt là mạnh thì mới có hiệu lực, nếu bác đạp nhẹ chân như khi nổ máy thì thấy pedan cứng đơ (nếu bình tĩnh thì bác thấy pedan vẫn ở vị trí cao). Lần sau thì bác nhớ đứng cả người lên mà đạp nhé.
Bác này nói rất chuẩn!

damsan123

Xe đạp
Thế theo các cụ phanh có ABS và phanh thông thường thì loại phanh nào có quãng đường phanh dài hơn? Tại sao xe khách, xe tải lại không lắp phanh ABS?

anhtho

Xe ngựa
Thế theo các cụ phanh có ABS và phanh thông thường thì loại phanh nào có quãng đường phanh dài hơn? Tại sao xe khách, xe tải lại không lắp phanh ABS?
Xe khách, xe tải cũng hay lắp ABS đó cụ.

Trung_ktld46a

Xe đạp
Sao bơm ecu dùng cho hệ th absxe corolla dắt thế bác thợ chém mình 2000 obama lận

Trong khi đó ebay có chua toi 10 trieu la ve den vietnam

quytoan

Xe hơi
Thanks cụ. Cháu đọc tiếp

feraririri

Xe hơi
bưa giờ đọc trên mạng lòng vòng chả hiểu gì, nhờ bác em đã rõ hơn rất nhiều.

senhong

Xe tăng
Xin có vài lời dành cho người có xe có hệ thống phanh ABS.
Nói chung hệ thống phanh ABS đã giúp đỡ người lái xe chúng ta rất hiệu quả, chúng ta thật tự tin khi chạy xe có hệ thống ABS.
Hệ thống phanh Abs sẽ hoạt động tốt ở trên đường nhựa sạnh xẽ , tiêu chuẩn.
Anh em xin lưu ý rằng xe có hệ thống ABS sẽ hoạt không tốt bằng phanh thường ở mặt đường không chuẩn.
Ví dụ: đường đất, đường nhựa nhưng bề mặt không sạch xẽ (có cát trên bề mặt, vật liệu XD.. Vv..vv)
Hoạt động của phanh ABS dựa trên cơ sở đóng mở má phanh liên tục , không cho bánh xe bị lết trên mặt đường , đạt được khoảng cách phanh ngắn nhất. Nếu bánh xe bị trượt hoặc bay trên không nó cũng hoạt động như vậy. Vô tình nó đã làm cho quãng đường phanh bị dài hơn phanh thường
Đường của Việt Nam! chúng ta cũng không nên tin tưởng vào phanh ABS quá các bạn nhé!!!

sieucuchuoi

Xe buýt
Xin có vài lời dành cho người có xe có hệ thống phanh ABS.
Nói chung hệ thống phanh ABS đã giúp đỡ người lái xe chúng ta rất hiệu quả, chúng ta thật tự tin khi chạy xe có hệ thống ABS.
Hệ thống phanh Abs sẽ hoạt động tốt ở trên đường nhựa sạnh xẽ , tiêu chuẩn.
Anh em xin lưu ý rằng xe có hệ thống ABS sẽ hoạt không tốt bằng phanh thường ở mặt đường không chuẩn.
Ví dụ: đường đất, đường nhựa nhưng bề mặt không sạch xẽ (có cát trên bề mặt, vật liệu XD.. Vv..vv)
Hoạt động của phanh ABS dựa trên cơ sở đóng mở má phanh liên tục , không cho bánh xe bị lết trên mặt đường , đạt được khoảng cách phanh ngắn nhất. Nếu bánh xe bị trượt hoặc bay trên không nó cũng hoạt động như vậy. Vô tình nó đã làm cho quãng đường phanh bị dài hơn phanh thường
Đường của Việt Nam! chúng ta cũng không nên tin tưởng vào phanh ABS quá các bạn nhé!!!
Bài viết hữu ích... Vodka thôi các Cụ (like)

WHITE TIGER

Xe container
ABS,EBD,ASR,ESP nói chung và các hệ thống hỗ trợ khác nói riêng.Sử dụng sao cho đúng và hiệu quả cũng là 1 vấn đề

_ABS với những xe chỉ có ở 2 bánh trước thì hiệu quả phanh không bằng những xe có EBD(phân bổ lực phanh điện tử) vì đường phanh dài hơn EBD.
_EBD là xe có ABS cả 4 bánh thì khi phanh xe sẽ chìm cả xe xuống chứ không cắm đầu như xe chỉ có ABS 2 bánh trước.
_ASR hệ thống chống trơn trượt khi phát hiện có bánh quay nhanh hơn 3 bánh kia thì nó tự phanh lại.Những xe có ASR khi tránh vào lề có sỏi cát hay có trơn trượt thì vẫn giữ thẳng hướng,còn xe không có thì dễ bị trượt
_ESP hệ thống cân bằng điện tử.Ngoài 2 thanh giằng chống lật ESP có các cảm biến chung với các cái kia để hoạt động hiệu quả hơn.Giúp xe ổn định hướng lái khi trong cua.Khi cua đối với xe có 4 hệ thống này thì cần chú ý.Lấy ví dụ xe 16 tớ đang chạy.Nếu vừa phanh vừa ôm cua với tốc 60km/h khả năng bị trượt đuôi 1 chút và nghe rõ tiếng ken két ở phía sau khi xe trượt ngang.Còn nếu phanh từ trước đó mà khi ôm cua không phanh thì với tốc 60 km/h thậm chí thêm chút ga là nó ổn định hướng.Tại sao,theo cảm nhận nhiều năm chạy xe này tớ phát hiện khi phanh vào cua là nó phanh cả 4 bánh gây nên hiện tượng ly tâm 1 chút.Nhưng cua không phanh mà thêm ga là nó sử dụng phanh chéo chức năng của ESP để giúp xe ổn định hướng

Mỗi xe đều có chức năng hỗ trợ,nhưng cách sử dụng có đúng hay không còn do người sử dụng

Ngoài ra các cụ nên vào đây để xem xe của mình có hay không có các hệ thống hỗ trợ lái

[video=youtube;GXnqXBAD3yE]http://www.youtube.com/watch?v=GXnqXBAD3yE[/video]

Chỉnh sửa cuối:

vinhtroc

Xe tải
Bài viết rất hay và chi tiết! Cám ơn cụ nhiều!