[Funland] Đào ở Lai Châu

Mũi tên bạc

Xe container
Đào ở mình ăn không ngon bằng đào TQ; cụ cứ ăn hai loại rồi đánh giá thôi. Giờ chất bảo quản thì hầu hết phải dùng. Nhất là những loại quả dễ hỏng như nho, KIwi, ...

Tarra

Xe tăng
Trên Lai Châu có giống đào này không các cụ? Em tính đặt online đào này về ăn vì thấy quảng cáo bảo là trên đó trồng nhưng em sợ đào trung quốc nhập quá. biết Lai Châu có giống này và tự trồng được không ạ?
Đào này quả tròn em nghĩ là của TQ. Lai Châu, Sơn La chỉ có mận nhiều, đào ít ah

Đào của ta quả nhỏ dít nhọn thơm, giòn. Tầm tháng 5,6 là vào vụ hái đào ở Lào Cai-Sapa. Ngày trước hè bọn em hay lên Sapa vào tận vườn bản mua. Họ cho mình tự trèo cây hái rồi xuống cân tính tiền. Leo hải chén đã đủ no :D
Cây họ trồng gần sườn đồi núi. Những quả to nó hay nằm trên ngọn nên bọn em ham leo cao để hái. Cành đào giòn gẫy em lộn cổ từ ngọn xuống. May dưới họ trồng ngô, khoai sắn nên nó đỡ cho không thì gẫy xương :D

thichlexus

Xe điện
Em đi Sapa thấy đào trồng ở đây quả nhỏ và chắc thịt, vỏ màu xanh, khi chín cũng chỉ hơi phớt màu vàng hồng. Còn loại đào to chín vỏ mềm màu hồng thì chắc đào Trung Quốc rồi bác.

Em xin phép nói thật ạ.
Hoa quả mà mã đẹp như này thì đa phần không trồng ở Việt Nam.
Nhưng hoa quả Trung Quốc không phải là không tốt. Tiêu chuẩn VSATTP bên đó nghiêm hơn bên mình. Bên họ đã có án tử hình về việc VSATTP, bên mình cùng lắm phạt hành chính, Hichichic.

Cụ chủ muốn ăn đào hoặc hoa quả Lào Cai, Sa Pa thì đợi chút ạ, sắp đến mùa rồi.
Vợ em chuyên bán đào mỏ quạ, mận Bắc Hà, mận Sa Pa cũng như các đặc sản Tây Bắc khác ạ.
Nói thật, em rất ghét Tàu nhưng qua nó rồi mới thấy nó tử tế hơn đồng bào mình. Nhiều khi hoa quả về đất mình rồi thì đồng bào mình lại ngâm cái bỏ mẹ gì để tươi lâu và đầu độc nhau. Nghĩ nó chán

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Nói thật, em rất ghét Tàu nhưng qua nó rồi mới thấy nó tử tế hơn đồng bào mình. Nhiều khi hoa quả về đất mình rồi thì đồng bào mình lại ngâm cái bỏ mẹ gì để tươi lâu và đầu độc nhau. Nghĩ nó chán
Trước đây em cũng ghét Tầu, bài Tầu, nhưng từ lúc lên Lào Cai sinh sống và lập nghiệp em đã nhìn họ bằng con mắt khác: NỂ PHỤC.

Vomoicuoi

Xe tăng
Em xin phép nói thật ạ.
Nhưng hoa quả Trung Quốc không phải là không tốt. Tiêu chuẩn VSATTP bên đó nghiêm hơn bên mình. Bên họ đã có án tử hình về việc VSATTP, bên mình cùng lắm phạt hành chính, Hichichic.

Vợ em chuyên bán đào mỏ quạ, mận Bắc Hà, mận Sa Pa cũng như các đặc sản Tây Bắc khác ạ.
Trung quốc trồng cũng ok thôi, nhưng dở nhất là qua tay thương lái của mình họ bảo quản. Vì bán làm sao hết ngay được mà đường vận chuyển thì rất xa, em rất thích ăn quả lê hay mắc cọp vì nó ngọt vừa phải và dòn, nhưng nghe tụi buôn nói chuyện với nhau là rất ngại ăn. Nên em tẩn mẩn reo được ít hạt và có cây mọc. Em làm hẳn 1 góc ban công tầng 3 đổ đất và trồng được 2 năm rồi . lên khá đẹp , và Năm nay thấy bói hoa trắng muốt. Đúng như trong KIỀU. Cành lê trắng điểm một vài bông hoa, nhưng lúc đậu quả non em vặt sạch để dưỡng cây lớn thêm mới cho mang quả

TUCSON9389

Xe điện
Em xin phép nói thật ạ.

cụ nói đúng, nhưng mà toàn là dân ta hại dân mình. qua cửa khẩu là nhúng vào nước ....cho tươi và bảo quản được lâu. có nhiều clip về cái này rồi cụ ạ

agrimeco

Xe lăn
Rau củ quả em vẫn thấy hàng vn hơn, đồ tàu đẹp mã nhưng kém mùi vị …

Trà Lý

Xe tăng
Đào chế biến, lấy thịt, làm trà đào. Không chỉ trẻ em, thanh thiếu niên mà cả người lớn người già uống đều thấy ngon

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Trung quốc trồng cũng ok thôi, nhưng dở nhất là qua tay thương lái của mình họ bảo quản. Vì bán làm sao hết ngay được mà đường vận chuyển thì rất xa, em rất thích ăn quả lê hay mắc cọp vì nó ngọt vừa phải và dòn, nhưng nghe tụi buôn nói chuyện với nhau là rất ngại ăn. Nên em tẩn mẩn reo được ít hạt và có cây mọc. Em làm hẳn 1 góc ban công tầng 3 đổ đất và trồng được 2 năm rồi . lên khá đẹp , và Năm nay thấy bói hoa trắng muốt. Đúng như trong KIỀU. Cành lê trắng điểm một vài bông hoa, nhưng lúc đậu quả non em vặt sạch để dưỡng cây lớn thêm mới cho mang quả
Em không còn vodka để rót cho hai cụ.
Trước khi lên Lào Cai, em ở HN và đợt mới lên Lào Cai em cũng không ăn hoa quả TQ. Nhưng từ lần ngồi với mấy cán bộ hải quan trên này, họ ăn ầm ầm và giải thích rất hợp lý như các cụ nói nên là từ đó em chén tưng bừng.
Tuy nhà em bán rất nhiều thứ đặc sản Tây Bắc, đặc sản Lào Cai, Sa Pa ... nhưng em không dám bán hoa quả TQ vì người VN, người Hà Nội vẫn kì thị mặt hàng này ghê lắm.
cụ nói đúng, nhưng mà toàn là dân ta hại dân mình. qua cửa khẩu là nhúng vào nước ....cho tươi và bảo quản được lâu. có nhiều clip về cái này rồi cụ ạ

tuha_vt2015

Xe tăng
Em tưởng là Đào mà nhảy vào thì lại là đào.
Đào từ Trung Quốc cũng ngon và tiêu chuẩn ATTP nghiêm, nhưng khi qua cửa khẩu/ biên giới rồi phải chắc chắn là không "tắm" thì mới ăn được ạ !