[Thảo luận] Đi xe không chính chủ đi nộp phạt, phạt tiếp lỗi không chính chủ.

pitbeo

Xe hơi
Các cụ hạ hỏa đi...không ai phạt các cụ nếu là xe không chính chủ (xe di mượn hay thuê) ...chỉ là chứng minh các cụ không nhẩy xe của nận nhân (có luôn giấy tờ trong xe) ......còn mua bán không sang tên hoặc CCUQ thì lỗi do chính mình rồi ...bây giờ bán gì Em cũng công chứng UQ luôn...nhỡ Anh đẹp trai ấy gây tai nạn...Em không bị CA truy về tận nhà.

Em nghĩ tiến tới thòi điểm mua/bán có đầy đủ giấy tờ + nộp thuế là hợp lý rồi ...giá cả thì thỏa thuận mà
cụ ạ, giá cả thỏa thuận nhưng chỉ thỏa thuận trên cái hợp đồng công chứng thôi nhé. khi nộp thuế trước bạ là theo khung của thuế (giá trị xe lúc mới mua trừ đi phần trăm khấu hao thì phải), ko theo cái giá thỏa thuận của cụ đâu. thế mới hiểm chứ.

mr.ken_no1

Xe container
Vấn đề xe chính chủ này em cũng rất muốn biết chi tiết các quy định. Cụ nào thông thạo và biết quy định tại đâu thì vào cho a e kinh nghiệm đi.
Tất cả xe của em từ 2b đến 4b đều mang tên công ty (cái này thì chắc chắn là không sao rồi) và tên anh rể em (cái này thì đang cần các cụ biết luật vào tư vấn). E đã gặp 1 trường hợp CCUQ rồi mà xxx vẫn hạch họe.

nqhung56

Xe buýt
em chạy ở nươc ngoài chỉ cần giấy ủy quyền viết tay + bộ giấy tờ xe là đủ XXX chả vặn vẹo dề

coi77

Xe tải
May thế em bán được em xì lô rồi hì hì. Xe nhà em trước là tên cty, đã xuất hóa đơn nhưng qua 2 chủ nữa rồi mới đến tay nhà em, mà em cũng để nguyên chẳng sang tên gì cả, đi bao năm cũng chưa bị vịn phát nào.

yamaha-x8

Xe tăng
Xe e đăng ký tên công ty, thằng cu e đứng tên giúp làm GD vì e là người Nhà nước, e chỉ là nhân viên thôi, xe thì toàn e đi vậy thì làm sao nhỉ, thủ tục gì bây giờ hả các cụ?????

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Ít hôm nữa mấy anh CSGT hỏi cô đi cùng anh là vợ? Tôi trả lời là phải - Chắc lại phạt thêm lỗi ko mang đăng ký kết hôn. Sắp giọt nước tràn li & nội chiến rồi.
Bảo là vợ cũng không được, phạt. =))=))=))=))=))=))

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Xe e đăng ký tên công ty, thằng cu e đứng tên giúp làm GD vì e là người Nhà nước, e chỉ là nhân viên thôi, xe thì toàn e đi vậy thì làm sao nhỉ, thủ tục gì bây giờ hả các cụ?????
Cụ làm cái giấy Cty giao xe cho cụ để cụ đi thỏa mái là được.

Matizcoi

Xe cút kít
may mà em chưa bị dính phát nào như vậy ko thì cãi nhau mệt người nhỉ ....

windys

Xe tăng
Các cụ không phải băn khoăn. Xe các cụ đăng kí dưới tên công ty, cá nhân, kiểm định đầy đủ, là hoàn toàn được phép lưu thông. Các xxx bắt nạt cụ thôi. Về cơ bản thì các cụ bán xe nên sang tên cho chủ mới, tai nạn này nọ các cụ sẽ k bị phiền nhiều. Còn chuyện mượn xe, bất cứ của ai thì xxx cũng k đươc phép đòi CMT nhân dân photo của người đó để mang theo. Cái đó là vấn đề dân sự, không thuộc quyền của CSGT.

duytrong

Xe lăn
thế đi xe mang tên vợ thì có phải mang theo giấy kết hôn không các cụ nhỉ.

doanvt45

Xe tải
Website
anhdoan.vn
Theo em trong những trường hợp vô lý thế này thì phải cãi đến cùng. Quan trọng khi tham gia giao thông là đảm bảo an toàn cho xe mình và cho người tham gia giao thông xung quanh. Tức là chỉ cần xe đầy đủ giấy tờ và chấp hành luật lệ giao thông đường bộ còn cái vụ "không chính chủ" mà phạt thì vô lý quá. Em toàn đi mượn xe, xxx vịn vào không bao giờ để ý đến vấn đề đó cả. Lằng nhằng là em bụp luôn, đôi khi mình phải máu tí các cụ ạ.

tamtommy

Xe tăng
2b hồi này cũng bị CSCĐ hỏi thăm rồi. :(( chả hiểu luật pháp thế nào nữa

xanh

Xe điện
Các cụ không phải băn khoăn. Xe các cụ đăng kí dưới tên công ty, cá nhân, kiểm định đầy đủ, là hoàn toàn được phép lưu thông. Các xxx bắt nạt cụ thôi. Về cơ bản thì các cụ bán xe nên sang tên cho chủ mới, tai nạn này nọ các cụ sẽ k bị phiền nhiều. Còn chuyện mượn xe, bất cứ của ai thì xxx cũng k đươc phép đòi CMT nhân dân photo của người đó để mang theo. Cái đó là vấn đề dân sự, không thuộc quyền của CSGT.
Nếu mượn xe mà phải có CMT của chủ xe thì phải ra được nghị định hoặc thông tư , chỉ thị gì...gì...đó chớ. Có lẽ em phải đi làm lại CMT cho ông cụ thân sinh ra em để em còn mượn xe chạy( chả là CMT ông cụ em không dùng , quá hạn 20 năm òi)
Nhân tiện các cụ cho em hỏi : nhỡ có CMT của chủ xe rồi thì xxx lại cò quay hộ khẩu chủ xe thì sao nhể? Thế người đang công tác ở nước ngoài có được cho người ở nhà mượn xe không ạ? và thủ tục thế nào ạ?

Lungcu

Xe điện
Chắc bác chủ thới trót khai xe mới mua lại chưa kịp sang tên ;)

biahoihanoi

Xe lăn
Bây giờ 99% đi xe cũ có ủy quyền hoặc không chính chủ.
Khi mua xe cũ, e cứ bảo chủ xe cho xin giấy CMT và HK copy, ký khống vào tờ ủy quyền (tất nhiên là chưa ghi tên người mua thôi). Sau này bán lại cũng dễ mà chả sợ xxx nào hết.

New_Carens

Xe điện
Thì lúc làm việc, đưa giấy tờ thì ng đi làm việc (lái xe trực tiếp) với cơ quan pháp luật khác/không giống với tên ghi trong đăng ký, như vậy rõ ràng là ko chính chủ rồi mà cụ. Vậy để chứng minh là chưa mua bán xe, xxx yêu cầu ng vi phạm photo bất cứ giấy tờ nhân thân gì của chính chủ (tức là ng vi phạm phải chứng minh) để chứng minh là có mối quan hệ giữa chính chủ và ng lái xe. Ko chứng minh đc thì xuống tiền thôi, xxx nó khôn chán cụ ạ
Đúng quá, vớ vẩn nó còn bắt chủ xe phải ra trình diện vì: "chúng tôi nghi ngờ có sự gian lận" (biết đâu anh ăn cắp xe hay lừa đảo xe). Đây là em nói lí lẽ của xxx chứ không phải ý em thế, các cụ đừng có ném đá:D

3_banh

Xe điện
Theo Nghị định 34 phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực GTĐB thì có quy định phạt đối với việc ko chuyển quyền sở hữu xe theo quy định. Dư vậy là hợp đồng CCUQ ko có giá trị khi đem ra khoe với xxx đâu, thậm chí còn phạt theo quy định trên.

binhservice

Xe máy
Các cụ cố mà làm thủ tục sạng tên đi, nếu không là xxx có quyền phạt đấy.