[Thảo luận] Đi xe không chính chủ đi nộp phạt, phạt tiếp lỗi không chính chủ.

blackhole

Xe máy
Các cụ cố mà làm thủ tục sạng tên đi, nếu không là xxx có quyền phạt đấy.
Khổ cái là chi phí để sang tên ở VN quá đắt. Đáng lẽ chỉ áp phí cao đối với đăng ký xe mới còn xe mua đi bán lại thì phải thật thấp mới đúng.
Ai cũng muốn làm người lương thiện nhưng cơ chế, chính sách không khuyến khích người ta làm người lương thiện thì làm răng bi chừ :)
À mà cụ nói xx có quyền phạt là không đúng đâu. Quy định nào cấm lái xe ko được đi xe ko chính chủ cụ show ra e nghía phát.
Chỉ có cái quy định mua bán nhưng ko sang tên thì bị phạt. Nhưng ai chứng nhận cho việc mua bán? xx có biết không.
He he thế mới là Việt Nam, cướp đêm là giặc mà cướp ngày là xxxxxxxx

Chỉnh sửa cuối:

hp30s3704

Xe buýt
Thưa với các cụ là ở gần hà nội còn cãi luật này nọ được ....Chứ ở nơi xa trung ương tận trên... tộc chẳng hạn thì tốt nhất là đừng có cãi....

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Cái này là đúng luât đấy cụ ạ. 1 là xe chính chủ 2 là xe mượn hay thuê thì cũng phải có cái gì chứng minh là mượn hay thuê, kiểu như hợp đồng công chứng ...

Tình hình là hôm trước em đi sửa con Niva thì gặp một bác cũng sửa xe ở đó, rảnh rỗi 2 chú cháu nói chuyện thì vừa đi Sơn La về, bị xxx bắt lỗi vì lắp lốp không đúng, phạt 400k, chú ý đưa 500k không lấy, bắt lập biên bản về đội nộp phạt. Khi về đội thì trên đó hạch xe không chính chủ, Chú ý bảo mượn xe của chú em, xxx bảo về photo công chứng CMT của chủ xe, mà mấy cái xe trước năm 90 thì đến...mấy chục chủ rồi ý chứ...thế là chú ý đành ngậm ngùi nhận tiếp bien bản...mua xe không sang tên đổi chủ, phạt 1.9tr..... vụ này làm e hoang mang quá, xe em tên công ty, mà công ty đó thì không biết...trôi dạt nơi đâu rồi, lỡ gặp trưởng hợp thế này thì phải làm sao các bác!
Oài, thế này anh em đi thuê xe chạy gặp thì teo vụ giấy tờ à
Cụ thuê xe thì phải có cái hợp đồng thuê xe, vì nhiều trường hợp thue xe xong đi Cờ ắm ấy

E đến chịu cụ chủ thớt lỗi thứ nhất thì ok không nói làm gì, nhưng lỗi thứ 2 quá vớ vỉn sao cụ không hỏi bọn nó đưa ra cái văn bản nào quy định khi đi mượn xe phải có CMT công chứng kèm theo trước khi mượn xe. Bức xúc thật đó " Hành dân ah"
Cái món photo công chứng CMT ác thật!
Photo công chứng thì đơn giản mà ra phường làm 1 mớ.

Bận sau cụ nói là đi xe của vợ. hehhe

tonibui

Xe hơi
Luật là luật, bọn xxx chỉ dọa người Không biết chứ gặp Em Thì cho luôn bọn xxx phạt rồi bỏ tiền túi ra mà nộp

mọt

Xe máy
Một đất nước nghèo thuộc loại bậc nhất của thế giới mà bắt mỗi người phải sở hữu 1 cái xe 2b hay 4b á!!!!!!!!!!!!!!!!

hminh2005

Xe điện
Vậy nếu mình đi xe công ty của mình mà bị phạt thì lấy gì chứng minh mình là người công ty ? CMT làm gì có TT ?

4banhxequay

Xe điện
@hminh2005: Cụ xin cty cái giấy giới thiệu là lái xe. Không thì cụ cầm cái quyết định tiếp nhận, giấy tờ về lương là OK mờ

xanh

Xe điện
sửa

Các cụ cố mà làm thủ tục sạng tên đi, nếu không là xxx có quyền phạt đấy.
xxx chỉ phạt được lỗi không sang tên đổi chủ, còn xe mượn thì không sao. nếu muốn phạt thì xxx phải chứng minh được là xe mua chưa sang tên. còn người lái không có nghĩa vụ phải chứng minh. Trừ phi có nghị định, thông tư liên bộ liên ngành, chỉ thị ... về việc mượn xe phải có CMT, hộ chiếu hay hộ khẩu , hay Đăng ký kết hôn ,...v.v.
Theo luật về tài sản: nếu xe đứng tên chồng khi cho bạn mượn thì cả 2 vợ chồng phải ký và có 2 CMT phải không ạ? trường hợp ly thân( không phải ly hôn) mà vợ ở nhà bu vợ thì sao ợ? không cho mượn được ợ? trường hợp 2 vợ chồng ( Đã ly hôn) cho mượn thì có phải xuất trình giấy ly hôn không ợ?
Túm lại là xxx phải chứng minh được lỗi thì mới phạt được!
Dứt khoát thế các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

mr.ken_no1

Xe container
Nói tóm lại là chưa cụ nào đưa ra được lý do chính đáng để xxx không thể phạt, mong cụ nào am hiểu thì vào cm cho a e biết thông tin.

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Chung quy lại sau 7 trang, em thấy có rất nhiều cụ hiểu chưa đúng về vấn đề xe chính chủ và xe mua bán chưa sang tên chuyển chủ.
Em nói ngắn thế này:
1. Các cụ chỉ bị coi là vi phạm nếu các cụ thừa nhận các cụ mua xe và chưa sang tên chuyển chủ (nhiều khi mất cảnh giác bị xxx "lừa" nhận. Tất nhiên, thật thì phải chịu thôi).
2. Nếu các cụ không thừa nhận (ngay cả khi có thật) và sự thật không phải vậy chẳng xxx nào dám lập biên bản và xử phạt các cụ (trừ những xxx thần kinh không bình thường và tất nhiên các cụ phải ghi rõ trong biên bản là xe tôi mượn trong phần ý kiến trong trường hợp các cụ buộc phải ký biên bản - vì nhiều lý do).
3. Cụ nào bị xxx lập biên bản lỗi này và trong biên bản cụ đã ghi đúng như em nói bên trên trong biên bản, em xin được hầu các cụ đi làm thịt đc xxx đó. Tất nhiên chi phí là do em tự lo.
4. Các cụ đừng vì một xxx nào đó dọa nạt hay làm bừa mà hiểu sai vấn đề nêu trên.

pipilazi

Xe tăng
Lần đầu tiên em nghe thấy phải photo công chứng CMT của chủ xe đấy ???

cminh

Đi bộ
Em nghĩ chắc Luật GT của mình khuyến khích các cụ có tài sản riêng (ngày xưa gọi là tư hữu) nên phạt những người không có xe (không chính chủ) mà cứ lái xe.:))

Chắc mai mốt sửa Luật GT thêm cái đoạn "Có xe chính chủ thì mới cấp bằng lái" nó mới chặt chẽ và phù hợp với quy định có bằng lái mới cho đăng ký xe ^:)^.

(giống như quy định có hộ khẩu mới cho mua nhà, có nhà mới cho đăng ký hộ khẩu)
cứ cãi luật với nhà chức trách thì ta chỉ thua , ta chỉ biết rằng người ta cấp bằng lái xe cho mình nghĩa là mình đủ điều kiện để điều khiển các loại xe mà trong bằng lái đã qui định cộng với đăng kí đăng kiểm đầy đủ là được còn đòi hỏi hơn thì thử hỏi xe của ông cảnh sát đang đi đó có chính chủ không hay xe cơ quan . đã một thời ầm ĩ về việc xe máy chính chủ , cả nhà có cái xe máy thì ai đăng kí tên với được đi , những người còn lại kể cả có bằng lái cũng phải đi xe đạp, việc này chắc lại chuyển sang oto rồi đây

nguyensyluong

Xe đạp
vụ này đúng rồi phải chính chủ thì các chú xxx mới trả cho giấy tờ chứ

otoben

Xe tải
cụ bị phạt tội xe ko chính chủ là bị nó bắt nạt rồi, đi cái xe thời ơ kìa thế này mà nó còn hoạnh họe thì chắc ở đó đói kém nên cắn bừa. Em chạy Niva ở HN, lốp cũng chả đúng cỡ, nhưng chắc xe ít tiền nên cũng chả bị vịn :D

ducbill00

Xe tăng
Website
www.facebook.com
xặc, món này khó xơi đấy nhỉ, e hay lấy xe của ông anh đi nhưng chưa gặp vụ này bao giờ.

mimi2010

Xe hơi
Tình hình là hôm trước em đi sửa con Niva thì gặp một bác cũng sửa xe ở đó, rảnh rỗi 2 chú cháu nói chuyện thì vừa đi Sơn La về, bị xxx bắt lỗi vì lắp lốp không đúng, phạt 400k, chú ý đưa 500k không lấy, bắt lập biên bản về đội nộp phạt. Khi về đội thì trên đó hạch xe không chính chủ, Chú ý bảo mượn xe của chú em, xxx bảo về photo công chứng CMT của chủ xe, mà mấy cái xe trước năm 90 thì đến...mấy chục chủ rồi ý chứ...thế là chú ý đành ngậm ngùi nhận tiếp bien bản...mua xe không sang tên đổi chủ, phạt 1.9tr..... vụ này làm e hoang mang quá, xe em tên công ty, mà công ty đó thì không biết...trôi dạt nơi đâu rồi, lỡ gặp trưởng hợp thế này thì phải làm sao các bác!
đa số xe mua lại là ko chính chủ mà

T282B

Xe buýt
Website
phuchoa.com.vn
Bủ mợ thật... luật liếc dư lày thì ai còn dám đi xe không chính chủ nữa các cụ nhỉ? Mua xe là phải sang tên đổi chủ để các bác nhà nước xơi đi xơi lại cái thuế trước bạ bằng cả trăm lần giá trị xe à? Có khi tới đây sẽ bắt chặt cái tội đi xe không chính chủ vì thuế trước bạ tăng 20% đấy các cụ ơi... kinh quá đi mất.
Cụ làm lộ bí mật quốc gia đấy nhé

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Lần đầu tiên em nghe thấy phải photo công chứng CMT của chủ xe đấy ???
vụ này đúng rồi phải chính chủ thì các chú xxx mới trả cho giấy tờ chứ
E thấy, các cụ đi xe kochính chủ mà ko vi phạm luật j thì xxx kolàm j đc, còn nếu các cụ bị vi phạm luật j mà bị thu giấy tờ thì phải có cmt của chủ xe thì c.a mới giải quyết cho các cụ , 4b thì e chưa gặp, nhưng e bị vi phạm 2b lên bít, nó là thủ tục giải quyết của c.a. CÒn luật hay quy định nào thì cụ nào làm xxx chuyên mảng sử phạt nắm rõ nhất. Không bít OFer nhà ta có ai là xxx này ko, cho ý kiến là ra ngay