Đổ nước bổ sung bình ắc quy nước như thế nào mới chuẩn.

anhtho

Xe ngựa
Hôm nay em nằm điều hòa, chỉ trong buổi chiều hứng được mấy lít nước, sao mà nhiều nước thế vì phòng luôn đóng kín! :))
Thực ra phòng ở không kín hoàn toàn, và có thể mở ra mở vào. Mà kể cả kín mít thì một phòng 20m2 cũng có thể chứa tới 2,5 lít nước (dạng hơi) ở thời tiết nóng như thế này.

ngocphandang

Xe tăng
Ac quy giờ toàn ắc quy khô, sao châm nước được nhỉ

vien phuong

Xe buýt
Các bác tư vấn accu cho bác chủ đúng cả, nhưng chưa trúng vào câu hỏi của bác chủ. Trường hợp accu bay hơi cạn bớt dung dịch, cần châm thêm nước cất tới vạch max; trường hợp accu bị đổ hết dung dịch ra ngoài, cần châm lại dung dịch acid đúng nồng độ. Trong trường hợp này, tốt nhất cần xúc accu và nạp lại điện (tức thay dung dịch mới).

DiskDriver

Xe tải
đối diện trụ cầu h9-h10 gầm cầu vĩnh tuy, minhkhai
Các bác cho hỏi vì hôm nay đổ nước mấy thằng thợ nó chỉ đổ có 3 ngăn ngoài còn 3 ngăn trong hỏi thì nó bảo không phải đổ, đã thế nó còn khiêng bình axit to tướng ra cho vào, e hỏi sao kg dùng nước cất cả 2 thằng cười ngặt nghẽo bảo nước cất thì sao nó nạp được :-&, e hoang mang quá không biết mấy thằng thợ nó đúng hay sai nhỉ.
Vâng thưa cụ ! Cháu xin giải thích thắc mắc của cụ như thế này ạ. Vì bên cty cháu chuyên phục hồi ắc Quy ạ.

Có 2 nguyên nhân gây hỏng hóc các cụ ạ ...Ví dụ ta nói về dòng ắc quy Theo xe nhé !. Đối với tất cả các dòng ắc quy khởi động cho ÔTô thì buộc phải sản xuất theo tiêu chuẩn CQ và CCA của các nước châu âu thì các hãng như BMW, Mercedes sẻ đặt theo tiêu chuẩn CCA - test, check rất kỹ nếu không đạt họ thải loại cả lô. 1, thường thì dựa theo tiêu chuẩn này theo nghiên cứu của cty chúng tôi dung dịch điện phân của ắc quy sử dụng được khoảng từ 3 đến 5 năm thì hỏng chất điện dịch. 2, dựa theo tiêu chuẩn CCA này thì chất lượng của bản cực thì chửa thể hỏng trong khoảng 2 đến 3 năm được. Và cũng theo tiêu chuẩn này chúng tôi tìm hiểu và nghiên cứu thì đến 95% khả năng gây hỏng đầu tiên đấy là do hỏng dung dịch điện phân. Còn lại chỉ không đến ~5% là do lỗi bản cực nếu tính test theo tiêu chuẩn CCA của châu âu.

G10

Xe hơi
Vâng thưa cụ ! Cháu xin giải thích thắc mắc của cụ như thế này ạ. Vì bên cty cháu chuyên phục hồi ắc Quy ạ.

Có 2 nguyên nhân gây hỏng hóc các cụ ạ ...Ví dụ ta nói về dòng ắc quy Theo xe nhé !. Đối với tất cả các dòng ắc quy khởi động cho ÔTô thì buộc phải sản xuất theo tiêu chuẩn CQ và CCA của các nước châu âu thì các hãng như BMW, Mercedes sẻ đặt theo tiêu chuẩn CCA - test, check rất kỹ nếu không đạt họ thải loại cả lô. 1, thường thì dựa theo tiêu chuẩn này theo nghiên cứu của cty chúng tôi dung dịch điện phân của ắc quy sử dụng được khoảng từ 3 đến 5 năm thì hỏng chất điện dịch. 2, dựa theo tiêu chuẩn CCA này thì chất lượng của bản cực thì chửa thể hỏng trong khoảng 2 đến 3 năm được. Và cũng theo tiêu chuẩn này chúng tôi tìm hiểu và nghiên cứu thì đến 95% khả năng gây hỏng đầu tiên đấy là do hỏng dung dịch điện phân. Còn lại chỉ không đến ~5% là do lỗi bản cực nếu tính test theo tiêu chuẩn CCA của châu âu.
Địa chỉ cụ thể ở đâu cụ ơi

ORIENT8228

Xe máy
Các bác cho hỏi vì hôm nay đổ nước mấy thằng thợ nó chỉ đổ có 3 ngăn ngoài còn 3 ngăn trong hỏi thì nó bảo không phải đổ, đã thế nó còn khiêng bình axit to tướng ra cho vào, e hỏi sao kg dùng nước cất cả 2 thằng cười ngặt nghẽo bảo nước cất thì sao nó nạp được :-&, e hoang mang quá không biết mấy thằng thợ nó đúng hay sai nhỉ.
Cháu xi trả lời cụ như sau: Có 2 loại bình cần đổ nước: Bình mới và bình đang sử dụng
Đối với bình mới: Đổ dung dịch axit đã pha theo tỷ trọng của nhà sản xuất acquy đưa ra (Tương đương với tỷ trọng đó là nồng độ dung dịch axit nhất định)
Đối với bình cũ:
Bổ xung nước cất vào các ngăn thiếu sao cho mức dung dịch nằm trong phạm vi vạch min và max trên acquy
Tại sao lại phải bổ xung nước cất? Lý do: Trong quá trình phóng nạp của acquy nước bị phân tách thành Oxy và Hydro nên dung dịch axit bị thay đổi nồng độ (Đậm đặc lên) dẫn đến thay đổi tỷ trọng của dung dịch axit và mức dung dịch cạn dần. Việc bổ xung nước cất nhằm mục đích đưa dung dịch axit trở lại như ban đầu
Lưu ý: Khi sử dụng acquy nước cần kiểm tra acquy hàng tuần để nếu thiếu nước thì bổ xung ngay để đảm bảo mức dung dịch luôn nằm trong vạch min-max nếu thiếu dưới vạch max bản cực sẽ bị cong vênh dẫn đến chạm bản cực gây hỏng acquy. Của bền tại người là vậy đó, lãi xe oto và xe tăng bộ đội thường hay có khẩu hiệu dán lên bình acquy như sau "Nhớ ghé thăm em chiều thứ bảy" là ở lý do này. Cháu chia xẻ hiểu biết cùng các cụ như trên

vien phuong

Xe buýt
Tùy trường hợp nước accu cạn mà châm nước accu loại gì. Trong quá trình sử dụng, dung dịch accu có thể cạn vì bay hơi hoặc sánh đổ. Bay hơi thì axit còn nguyên trong bình, chỉ cần châm thêm nước cất hoặc axit rất loãng. Cạn bớt do bị đổ bớt ra ngoài thì axit cũng bị hao hụt, nên cần châm dung dịch đúng nồng độ (1,25-1,26 tùy mùa đông hay mùa hè) bù lại đủ số lượng, tới mức từ giữa min-max tới max ghi trên thành bình, nếu không ghi mức thì cao hơn tấm lắc 1-1,5 cm.
Chính vì không hiểu dung dịch cạn bớt vì lý do gì nên khi đi chăm sóc tại tiệm, thợ tùy ý châm thêm axit. Nếu cạn bớt do bay hơi mà châm thêm axit làm nồng độ dung dịch trong accu tăng, gây hại, mau rã lắc.
Tốt nhất người chủ nên hiểu cách chăm sóc và tự làm lấy, accu dùng được bền lâu hơn, tiết kiệm được tiền so với nếu phải thay sớm.

tu.TQK

Xe tải
cứ lắp ắc quy khô cho đỡ phải đổ nước, he he

FUGACA

Xe buýt
Em toàn chơi Aquafina. 2 năm 6 vạn rồi mà vẫn báo 13,5v. Em dự phải 2 năm nữa nó mới hỏng. cứ nước đử là điện đủ hehe

Chào mấy bác em mới sử dụng ắc quy còn non kiếm xin nhờ mấy bác 1 việc...cho em hỏi bình nước mình sạc ntn ạ... tại e nghe có ng nói phải bỏ vào thao nước để sạc...như thế có đúng k ạ e cám ơn