[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tư vào Mỹ bây giờ khó khăn và tốn kém nhiều lắm. Tôi nói thật cụ đầu tư vào Canada trước, số tiền không lớn quá, cả nhà qua đó, một hai năm sau tìm cách vào Mỹ dễ hơn.
Cảm ơn bác rất nhiều
Cá nhân em rát thích chương trình cũ của Canada, gửi vào bank 800k không lãi 5 năm, vậy đỡ rủi ro. Nhưng giờ chương trình ấy chấm dứt rồi :(

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác rất nhiều
Cá nhân em rát thích chương trình cũ của Canada, gửi vào bank 800k không lãi 5 năm, vậy đỡ rủi ro. Nhưng giờ chương trình ấy chấm dứt rồi :(
Cụ biết chương trinh bây giờ của Canada chưa. Tôi có nói đến ở phần đầu Topic đó.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường thấy nói tới tìm việc là nghĩ đến việc văn phòng hay công nhân ở thành phố, ko thấy nói gì đến nông nghiệp, nếu bí quá ko kiếm được việc thì làm nông dân được ko cụ, làm thuê trong nông nghiệp lương cao không cụ?
Trường hợp người ta có tiền muốn đầu tư vào nông nghiệp có dễ ko cụ, cụ có thể kể vài trường hợp cụ biết người ta đầu tư làm nông nghiệp: trồng trọt, chăn nuôi hay thủy sản...

mr.chienngo

Xe hơi
sao cái ảnh không ăn nhập gì thế cụ

zizou2006

Xe tải
Em gà vụ này nhưng đọc còm các cụ về xứ sở dãy chết mà ngồi khóc ướt hết bàn phím..... :((
Tự dưng nảy sinh ý định bon chen, cụ nguyencharlie. Cho em hỏi ngu tý, giờ mà có tiền mua căn nhà thì sang đó có được cấp thẻ xanh k ạ?... Anh định làm quả đường kách mệnh ợ :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nhà của cụ tính ra bao nhiêu tiền 1m2 đất vậy, Hà Nội mà cách khoảng 10km đổ lại, ô tô không vào được khoảng 40 triệu Việt Nam Đồng/1m2. Cám ơn cụ!
Cụ tính giùm cho nhé. Nhà tôi 182 mét vuông nằm trong khu đất 836 mét vuông. 4 phòng ngủ, 2 phòng tắm rưỡi giá bây giờ là 660 ngàn đồng.

nadushop

Xe điện
Các cụ ở VN bị nhồi sọ và định hướng chứ e thấy ở đây 3 sọc thì sao. Họ sinh ra trong thể chế đó, được mang ơn lá cờ đó và cũng vì lá cờ đó thì họ nên họ tôn kính nó. Em thì cũng rất tôn trọng chuyện này của họ, nói chung đó là chuyện riêng của mỗi người và là sự tự do tư tưởng cũng như chính trị, mình không theo nhưng cũng nên tôn trọng họ. Quốc ca của VNCH em cũng thấy có tinh thần dân tộc ở đó, nào là: "dòng máu Lạc Hồng" ... chứ không có gì đi ngược với đất nước cả. Cộng đồng 3 sọc, nói thực là e thấy họ tốt và đối xử với nhau rất tử tế, miễn là người Việt. Còn hơn mấy cụ ở Vn, các cụ có chung cờ đỏ như em nhưng vẫn bán thực phẩm ướp hóa chất cho nhau, ra đường đâm xe thì nhảy bổ vào đánh chém nhau, dẫm đạp lên nhau để sống, quan lại, đầy tớ thì áp bức, đánh đập, cướp đất của dân ... thì e nghĩ còn khốn nạn trăm ngàn lần cơ.
Ngay trong thớt này ở trên có cụ còn chả còm là lương tháng 100 củ ở Việt Nam thì ở lại sướng hơn, còn có thể dẫm đạp lên thằng khác đấy thôi cụ!!!

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường thấy nói tới tìm việc là nghĩ đến việc văn phòng hay công nhân ở thành phố, ko thấy nói gì đến nông nghiệp, nếu bí quá ko kiếm được việc thì làm nông dân được ko cụ, làm thuê trong nông nghiệp lương cao không cụ?
Trường hợp người ta có tiền muốn đầu tư vào nông nghiệp có dễ ko cụ, cụ có thể kể vài trường hợp cụ biết người ta đầu tư làm nông nghiệp: trồng trọt, chăn nuôi hay thủy sản...
Tôi nói về công nghệ nuôi gà nhé. Người Vn cũng làm cái này nhiều. Những trang trại nuôi gà thường nằm ở tiểu bang Georgia. Một trại gà có thể có từ 1 tới 5 chuồng, mỗi chuồng gà giá khoảng 500 ngàn dollar. Một chuồng gà nuôi vài trăm ngàn gà. Gà con và thực phẩm cho gà có công ty cung cấp, người nuôi chỉ việc chăm sóc tới khi lớn. Tất cả làm bằng máy móc nên không nặng nhọc gì cả. Gà phân ra gà thịt và gà đẻ. Khi gà thịt đủ lớn, công ty giao gà sẽ mua với giá hai bên thỏa thuận sau khi trừ tiền gà con ban đầu. Tôi có người quen năm 2009 bán đi 1 shop may quần áo, nhà bên Cali và mượn ngân hàng để mua một trại gà 3 chuồng. Bây giờ họ trả xong nợ ngân hàng và đang có trên 3 triệu gởi ngân hàng.

Chăn nuôi khác nữa là trang trại nuôi bò. Cụ coi phim thấy trại bò hàng ngàn con , máy móc cho ăn và có cả một khu vực mênh mông cho chúng đi lại. Nhưng thường người ta hay cho bò ít vận động để thịt nó mềm.

Nông nghiệp thì cụ có thể mua đất rồi trồng thứ gì cụ nghĩ có giá cao trên thị trường.

Về thủy sản có công nghiệp đánh bắt cá, nhộn nhịp và đông người VN làm nhất ở tiểu bang Luisianna, nhưng sau này vì vụ tràn dầu trên biển ở đó nên ngành này đang có dấu hiệu đi xuống.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em gà vụ này nhưng đọc còm các cụ về xứ sở dãy chết mà ngồi khóc ướt hết bàn phím..... :((
Tự dưng nảy sinh ý định bon chen, cụ nguyencharlie. Cho em hỏi ngu tý, giờ mà có tiền mua căn nhà thì sang đó có được cấp thẻ xanh k ạ?... Anh định làm quả đường kách mệnh ợ :D
Không được. Cụ có quyền mua nhà đứng tên nhưng không được quyền sống ở Mỹ.

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Cụ cho em hoi thế F2 nha cụ o chỗ nao nước Nga vậy ? E cung dang lam viec va định cư luon ben nay. Noi that voi cụ la em cung chang muon ve Việt Nam! Song nua ma chỉ muon ve tham gđ bố me thoi. Đièu kien ben nay ko đc nhu nước Mỹ nhung con tot gap ngan lan cho tuong lai con cai hon o Việt Nam!
. Không phải F2 nhà cháu mà là thằng em trai cháu ạ. Gđ nó ở Moscow cụ ạ.

luckytom87

Xe hơi
Em ở Miền Nam thích Mỹ mà k ngờ vào topic thấy các cụ ở Hà Nội còn thích và cuồng Mỹ hơn em , các cụ ai cũng tính đường đi hết lấy ai ở lại xây dựng đất nước đây ! hihi :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tạm biệt các cụ. Chúc các Ofer nhiều sức khỏe và may mắn.

HAINHAN06

Xe tải
"Thường thằng kiếm 100k/tháng lại rảnh hơn thằng kiếm 20k/tháng cụ nhé" cụ đang sống ở nước ngoài à hay đây chỉ là phỏng đoán chủ quan của cụ?
Mỹ quần ngư tranh hùng, tiền nhiều thì em nghĩ đầu óc cũng mệt nhiều. Ở mình em thấy các ông chủ tiền họ kiếm đc nhiều nhưng chẳng thấy họ rảnh lúc nào cả, những ông chủ kiếm siêu lợi nhuận bằng quan hệ thì thôi em cũng ko dám bàn.
Mình ở VN. Đúng là có một số trường hợp như bạn nói, nhưng có một số boss có khả năng tổ chức thì họ vẫn có thời gian cho gia đình. Những người bạn thấy có lẽ phần đa là những boss nhỏ và đứng tuổi

Bao123

Xe đạp
Thịt chó dứt khoát là không nhé cụ. Cụ đánh con chó có khi còn gặp rắc rối rồi đừng nói là ăn thịt.

Câu cá ở đây cụ phải mua giấy phép câu cá. Cụ có thể mua giấy phép câu biển hay sông hồ riêng rẽ hay mua loại câu cả hai loại trên. Nhưng nếu cụ ra biển đứng trên cầu tầu câu thì không cần giấy phép. Cụ câu được cá thì phải biết loại cá nào được quyền bắt (thí dụ kích thước cân nặng con cá loại đó bao nhiêu mới được lấy).
Thịt heo rừng thế thịt chó được không cụ..:D
Hôm em đi du lịch có ghé qua Texas,thằng em rể lấy oto chở đi từ odessa lên Dallas chơi
Trời ơi nói ra các cụ không tin chứ 2 bên đường heo rừng bị xe tông chết nhiều lắm,bọn mẽo nó không ăn,chỉ có người Việt mình thỉnh thoảng dừng xe lại lấy thôi.Nghe thằng em rể nói chính quyền cho phép săn heo rừng( chắc tùy bang) vì nó phá quá,nhưng chỉ trong 1,2 tháng gì đó thôi
P/s: em đi du lịch chỉ thời gian ngắn( 6 tháng thôi) nhưng có nhiều điều muốn chia sẽ các cụ.Đầu tư nó có nhiều kiểu,em ít thấy các cụ bàn về đầu tư giáo dục nhỉ?
Nếu con em các cụ chịu học có chí 1 tí,qua Mẽo học 1 cái trường nhỏ( mình gọi là trường làng .:D) một năm học phí khoãng 10k thôi,học xong đi làm luôn bên đó thì 4,5 tỉ vẫn xứng đáng

Chỉnh sửa cuối:

Taxi-VIC

Xe tải
Em nghĩ những người ở lâu năm như cụ thì mới có đủ thời gian để nhìn nhận theo chiều sâu. Em có vài câu hỏi mong cụ quá bộ trả lời giúp, cảm ơn cụ trước ạ:

- Em đọc chuyện Nước Mỹ, nước Mỹ của Phan Việt (em tin cụ biết truyện này) có nói về một thanh niên tốt nghiệp ngành CNTT thất nghiệp ăn bám do không xin nổi việc vì mang visa F2. Em muốn hỏi ở Mỹ việc được học nghề miễn phí, vay tiền học, free medical và education cho trẻ em thì có phân biệt loại visa nào mới được hưởng không, hoặc chỉ công dân Mỹ có passport mới được hưởng?

- Em xem một số clip phỏng vấn trên phố Bolsa về người vô gia cư, có nhiều người trả lời phỏng vấn rất đau khổ vì không thể kiếm được việc làm, kể cả việc làm phổ thông nhưng không ai mướn. Việc này có thật không và vì sao họ lại không được thuê mướn dù hoàn toàn khoẻ mạnh có thể lao động (có người còn có mỗi bộ quần áo, chăn mền không có để ngủ ngoài đường kêu rất lạnh và khổ).

- Công dân Mỹ và được cư trú tại Mỹ (thẻ xanh chẳng hạn) nếu vi phạm pháp luật bị xử tù thì khi mãn hạn có bị phân biệt đối xử gì không? Có được tạo điều kiện (xin việc, học nghề, vay ngân hàng.......) để tái hoà nhập cộng đồng không?

Thank you very much and hope to hear the answers from you on your soonest available!

P/s: Any other Vietnamese oversea from the States whom may answer my above questions would be greatly welcome and so much thank in advanced.
Em mới qua Mỹ được 1 năm, cũng chưa nộp đơn xin đi học nên không trả lời được câu hỏi thứ 1 của cụ. Câu thứ 2 em có thể nói: đa phần dân homeless là nghiện (ma tuý, ruợu hoặc cả hai). Bản thân họ không muốn đi làm, mà cũng không mấy ai muốn thuê mấy ông nghiện để tránh rắc rối. Chứ như em, qua đây tiếng Anh phọt phẹt, trình độ không có vẫn tự đi xin được rất nhiều việc ở đủ cả chủ Mỹ lẫn Việt nam. Em làm 2 job/ ngày, làm tài xế đưa rước học sinh, và giao đồ buổi tối nếu thấy muốn đi, thu nhập sau thuế loanh quanh cũng gần 3,5k/ tháng, nuôi vợ và ba đứa con thoải mái. Bọn homeless nhiều đứa em thấy chúng nó lấy việc ăn xin làm nghề, chứ nếu đi làm thì không thiếu việc. Em ở San Jose, Ca

Em mới qua Mỹ được 1 năm, cũng chưa nộp đơn xin đi học nên không trả lời được câu hỏi thứ 1 của cụ. Câu thứ 2 em có thể nói: đa phần dân homeless là nghiện (ma tuý, ruợu hoặc cả hai). Bản thân họ không muốn đi làm, mà cũng không mấy ai muốn thuê mấy ông nghiện để tránh rắc rối. Chứ như em, qua đây tiếng Anh phọt phẹt, trình độ không có vẫn tự đi xin được rất nhiều việc ở đủ cả chủ Mỹ lẫn Việt nam. Em làm 2 job/ ngày, làm tài xế đưa rước học sinh, và giao đồ buổi tối nếu thấy muốn đi, thu nhập sau thuế loanh quanh cũng gần 3,5k/ tháng, nuôi vợ và ba đứa con thoải mái. Bọn homeless nhiều đứa em thấy chúng nó lấy việc ăn xin làm nghề, chứ nếu đi làm thì không thiếu việc. Em ở San Jose, Ca
San Jose cũng nhiều người Việt, đợt em ở SFO cũng chạy qua phở Đường tàu ăn sáng uống cafe :D

simo2001

Xe tăng
Dân homeless cụ cần coi thống kê mới có trả lời đúng. Những cái này, Mỹ họ thống kê chi tiết lắm, chia ra các loại nguyên nhân tại sao homeless.

Cụ giỏi, chứ em cứ nghĩ cảnh làm 2 jobs một ngày, thực ra em có thể làm được bởi em đã từng làm 2 jobs, nhưng về dài hạn là toát mồ hôi.

Dù gì theo em nên bố trí thời gian đi học để đỡ cảnh 2 jobs, chứ cứ chú trọng vào ngắn hạn kiềm xiền, về dài hạn mệt mỏi lắm.

fresh_air

Xe tải
Nhân có cụ nhắc đến đầu tư giáo dục, em dẫn một bài phỏng vấn từng gây bão về vấn đề này
Vì sao ông lại có thể “phật lòng” với phương Tây đến thế nhỉ? Chẳng phải “giấc mơ phương Tây” đang hiện rõ qua khát vọng du học của nhiều người Việt trẻ sao, thậm chí nhiều bậc phụ huynh có thể bán nhà bán cửa nếu cần?

- Giấc mơ này rất mâu thuẫn và hời hợt. Họ muốn con họ có bằng cấp của tây, nhưng nếu chúng thấm nhuần văn hóa và suy nghĩ phương Tây - ví dụ con gái không chịu lấy chồng, hay con trai mà đi học triết học - thì họ sẽ rất hốt hoảng. Người Việt không muốn thành phương Tây đâu, họ chỉ mơ cuộc sống vật chất phương Tây mà thôi. Có thể nói là giấc mơ phương Tây bị mắc kẹt trong cái bảo thủ phương Đông.
Cái này bản thân em đã thấy vì em biết quá nhiều du học sinh và người Việt thế hệ 2. Ba mẹ luôn nói muốn con được đổi đời, được mưu cầu hạnh phúc, nhưng rồi sẽ có lúc cãi vã nảy lửa thế nào là đổi đời, thế nào là mưu cầu hạnh phúc.
Em mong nghe các cụ nhận xét về chuyện này.