[Thảo luận] Đường hà nội - lào cai

Thái Phượt

Xe tăng
Tớ vừa Phượt LC ngày 20/8. 5 A già tay lái non đi con Toy Yaris ( mượn của Gấu)đi du hí LC .Đi 1 đg về 1 đg. Đi:đại lộ TL rẽ phải gần đên ST gặp đèn xanh đỏ thay vì rẽ trái đi suối 2 thuần mĩ rẽ phải vào TP .STay Tớ đi thẳng đường mới mở tránh TX ST đường này đi qua đền Và làng cổ ĐLam chùa Mía v.v.gặp đg 32 rẽ trái phi thẳng qua cầu Trung Hà 100m có quá H2O dừng nghỉ ,xong phi thẳng qua cầu Phong Châu qua cầu rẽ phải ngay theo đg đê( ql 32c) đến gần TP YB rẽ phải ra QL 7O ăn trưa ở Yên Bình .Thẳng tiến QL70 qua cầu phố Ràng đến ngã 3 Tân Phong rẽ phải vào Bắc Hà ngủ đêm sg hôm sau chơi chợ và thăm thú . Xong xuôi lộn lại đg cũ ra ngã 3 rẽ phải thẳng tiến LC Đến LC cạnh cửa khẩu có cột mốc BG và đền Mẫu rất to gửi xe 15k ra bãi cỏ sát sông ngả đồ ra nhậu rất thú vị .Nghỉ xong phóng thẳng Sa Pa vào KS Mùa Xuân đặt phòng ăn trưa ,chiều lấy xe đi chơi Cầu Mây Bãi Đá Cổ v.v .sáng hôm sau về đường Thác Bạc Trạm Tôn qua đèo Ô Qui Hồ đến ngã 3 Tam đường rẽ trái là QL 32 xuôi về HN qua Mù Căng Chải đèo Khău Phạ ăn xôi nếp Tú Lệ mùa này lúa chưa 9 nên MCC chưa đẹp lắm ( Bạn nên TK bài MC Chải sao ta cứu mê mải của mợ Dím mợ ấy là Phượt cụ chuyên gia về MCC khau phạ đấy) về Nghĩa Lộ ăn tối ngủ lại hôm sau về Thanh Thủy tắm táp ăn nhậu đã đời rồi lại qua cầu THà về HN .Đây là chuyến đi chuyến đi của 5 A già ko khỏe lắm xe gầm thấp yếu lắm thế mà đi ngon chặng về đg 32 hơi xấu nhưng ko hề gì viết ra để Bạn TK Bạn nên ra HS mua bản đồ du lịch Tây Bắc nhé à quên tel của KS MÙa Xuân là : 0203871380-0975134075 .Hết chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

LASER1.8

Xe tải
e di Hoàng bảy 3 lần rồi nhưng chưa đi sapa lần nào. các cụ cho e hỏi đường xá từ phố Ràng lên đến thành phố lào cai so với đường Yên bái lên thế nào ạ

magnusclassic

Xe tải
e di Hoàng bảy 3 lần rồi nhưng chưa đi sapa lần nào. các cụ cho e hỏi đường xá từ phố Ràng lên đến thành phố lào cai so với đường Yên bái lên thế nào ạ
em hay chạy đêm đoạn này chạy đều đều 60-80km/h được cụ ạ.nói chung tuyến này chỉ có đoạn yên bái phố ràng là đường hơi lả lướt khó đi tí thôi.

bau67

Xe container
Chào các bác.

Em đang định cuối tuần này đi chơi Sapa 1 chuyến, đi đường bộ xuất phát từ Hà Nội thôi ạ, vì em muốn vừa đi vừa ngắm cảnh linh tinh, thăm thú vài nơi. Nhưng vấn đề là em lại không biết tình hình đường xá đi Lào Cai thế nào, vì em chưa đi bao giờ. Các bác có nhiều kinh nghiệm cho em biết một số thông tin như lộ trình, đường tốt hay xấu, dễ đi hay khó đi, ngoằn ngoèo hay không nhé!

Em chân thành cảm ơn các bác.
Nếu chưa biết đường thì Cụ đi Việt Trì - Đoan Hùng - Yên Bái là dễ đi nhất, tuy có xa hơn khoảng 20km. Chỉ chú ý là từ Yên Bái (Làng Đát) đến Phố Ràng là quanh co, cứ chầm chậm cho an toàn. Từ Lao Cai đến Sapa cũng quanh co và dốc. Tốt nhất nên đi ban ngày. Đi đêm thì tránh mấy xe chở Ngô ra nhé ! Cụ xem nó chở sợ không, nhích cái là Lật !

Tribute

Xe container
Lao Cai - Yên bái mặt đường đẹp nhưng hẹp và cua gấp liên tục, xe tải chạy nhiều và ẩu, cực nguy hiểm, đổ đèo Sa Pa em còn thấy dễ chịu hơn.

Những cảnh lấn làn chèn ép thế này thường xuyên xảy ra:
Nếu em không đủ bình tĩnh nép sát rãnh nước và không dừng xe được ngay thì chắc cũng giống tình cảnh vợ chồng chú matiz clip dưới.

[video=youtube;z57pSNSEX78]http://www.youtube.com/watch?v=z57pSNSEX78[/video]

Chỉ sơ sểnh 1 giây là ra thế này ngay:

[video=youtube;GMWxxKvyPUQ]http://www.youtube.com/watch?v=GMWxxKvyPUQ[/video]

Vì vậy cần hết sức cảnh giác, quan sát kỹ từ xa, giảm tốc độ đến mức đủ để phanh chết xe ngay lập tức khi vào cua như đoạn clip trên của em.

tronghieu

Xe đạp
Em dự định làm một cái hướng dẫn những chỗ nguy hiểm của đường 7 đoạn từ Yên Bái lên Lao cai nhưng chưa có thời gian nhưng Bác nào đi đường này chú ý nhé do đường mới làm còn đẹp tuy nhiên đường vừa hẹp lại có rãnh sâu, xe tải đi nhiều, dân trí còn hạn chế nên rất nguy hiểm theo em các bác không nên đi quá 50 km/h và bám sát các xe trước. Bản thân em đi thường xuyên đường này hầu như ngày nào cũng có sự cố về TNGT. Chúc các bác đi vui vẻ, an toàn

nguvango

Xe buýt
Cụ chủ chưa lên đường mà các cụ cứ mang tai nạn với nguy hiểm ra dọa thế thì mệt lắm.
Vấn đề mình cứ phải "bình tĩnh" xử lý tình huống, không phóng nhanh vượt ẩu là OK. Đường càng ngoằn nghèo em càng khoái đi.

con9x

Xe hơi
Báo cáo các cụ nhà cháu vừa làm chuyến Hà nội Sa pa về. Sau khi tham khảo thông tin từ thớt này cháu đi theo lịch trình sau:
- Hà nội - Cầu Thăng long, đường tránh Vĩnh yên, Việt Trì --> Đoan Hùng (Đoạn này 130km, hết gần 3 tiếng, rất nhiều xxx các cụ chú ý đi đúng phần đường và biển báo tốc độ).
- Ngã ba Đoan Hùng Lào cai ( Khoảng 190Km, đi hết khoảng 4 tiếng, mặt đường rất tốt Sedan đi ngon, nhưng đường quanh co nhiều đèo dốc, đường hẹp, và nhiều xe tải xe công đi ngược chiều rất nguy hiểm. Cháu toàn đi sát về phần đường bên phải và chay tốc độ vừa phải 40-70 km/h). Trên đường về hôm qua cháu gặp 2 bác xe tải đo đường chắc là do trở nặng phóng nhanh phanh gấp.
- Lào cai Sa pa, khoảng 40 km đi khoảng 1 tiếng đường đẹp nhưng đèo dốc quanh co, không lên đi nhanh.
Theo cháu Hà nội Sâp đi bằng Sedan tốt không vấn đề gì.