[Thảo luận] Em căm thù lái xe 29Y-9119 (có đúng không????)

TigerNo.1

Xe tăng
Website
dili.com.vn
rứa ý các anh a răng ? (b)

anchibui

Xe điện
Em là em táng luôn... Hì... Đã vote..!!!

dream1616

Xe buýt
Chết *** đi, không tuân thủ luật lệ giao thông, gây hậu quả nghiêm trọng.

Ti_Teo

Xe buýt

arsenal8660

Xe tăng

vuahe77

Xe điện
2 kụ trên này comment cực đoan quá!
Em thì ko biết bác đi xe Mondeo 9119 là ai dưng mà quan điểm của em trong trường hợp này là giữ nguyên hiện trường các xe gặp tai nạn và nhanh chóng đưa người bị nạn đi bệnh viện cấp cứu trong bằng mọi cách gọi 115 hay đi taxi, xe máy trừ xe gây tai nạn và xe bị gây tai nạn thôi vì phải đợi xxx đến lập biên bản hiện trường.

polizia

Xe container
Phải em thì em cũng không đưa, nó đâm vào xe mình rồi mình chở đi viện thì coi như mất dấu vết hiện trường, đến viện chắc chắn mình bị giữ lại vì vết đâm còn nguyên đó, chưa kể người nhà đến là mình bị táng ngay vì người nhà họ chỉ cần nhìn xe thấy có dấu hiệu va chạm là táng mình rồi, rồi khi công an đến mình cũng sẽ bị thiệt trước, nói chung trong trường hợp này đưa đi cấp cứu bằng xe mình là rách việc lắm.
Quan điểm của em là không tự lấy xe chở người bị tai nạn mà mình gặp trên đường đi viện, trừ khi đó là người nhà của mình còn nếu là người dưng thì phải có cảnh sát đi cùng để làm chứng.

songvedem

Xe tăng
Theo em là cũng nên thông cảm cho chủ xe ô tô. Có 1 số bài về làm ơn mắc oán, chở người bị nạn (k lên quan ) bị người nhà đánh và bắt đền, công an giam xe, quay tiền. Ai cũng khổ cả. Em ủng hộ VN cấm rượu, ai đi xe (xe đạp cho đến ô tô), chỉ có hơi men hoặc có chai rượu (trừ khi đóng kím chưa uống- để trong cốp xe) thì bị phạt thật nặng, thậm chí thu xe

FANCRV

Xe tăng
Dạ cháu cũng có men rồi ah, nhưng nhà cháu quay 115 nhưng 113 nghe máy thế mới lạ. Dạ nhà cháu đang lưu đây ạ
Khả năng lớn nạn nhân bị say rượu sau khi được cụ chủ thớt đưa đi cấp cứu :D

CDX2010

Xe hơi
Gieo gì hôm nay thì ngày sau sẽ được cái đó thôi.
Ko quả báo đời cha thì đời con cũng chẳng được yên lành.

hoclv

Xe hơi
Chắc cụ lái xe chưa kịp hoàn hồn nên xử lý chưa chuẩn thôi.

songvedem

Xe tăng
Phải em thì em cũng không đưa, nó đâm vào xe mình rồi mình chở đi viện thì coi như mất dấu vết hiện trường, đến viện chắc chắn mình bị giữ lại vì vết đâm còn nguyên đó, chưa kể người nhà đến là mình bị táng ngay vì người nhà họ chỉ cần nhìn xe thấy có dấu hiệu va chạm là táng mình rồi, rồi khi công an đến mình cũng sẽ bị thiệt trước, nói chung trong trường hợp này đưa đi cấp cứu bằng xe mình là rách việc lắm.
Quan điểm của em là không tự lấy xe chở người bị tai nạn mà mình gặp trên đường đi viện, trừ khi đó là người nhà của mình còn nếu là người dưng thì phải có cảnh sát đi cùng để làm chứng.
E xác định là sẽ cẩn thận như trên trong trường hợp "trộm vía" k may như trên

hung303

Xe điện
Thực ra dù là người đi đường hay người có phương tiện, đi đúng bị xe khác đâm, trong mọi trường hợp nếu có thể nên cứu nạn nhân bằng khả năng của mình.
Còn 1 vấn đề mà nhiều người lăn tăn là chính quyền hành xử không công bằng: trong trường hợp như trên, người có ô tô phải được bồi thường thiệt hại bằng bảo hiểm dân sự bắt buộc của người đi xe máy sai gây ra, người đi xe máy bị tai nạn được bảo hiểm y tế chi trả tiền viện phí.
Chuyện đơn giản như thế: nhưng ở Việt Nam, 2 ông Bảo hiểm dân sự bắt buộc đối với phương tiện cơ giới và ông bảo hiểm y tế lại không hoạt động hoặc gây khó dễ cho dân, thành ra dân xông vào vặt của nhau, thằng yếu dù sai vẫn ỷ thế bị nạn vòi thằng khỏe, có trường hợp thằng khỏe ỷ mình mạnh vòi thằng yếu (trong trường hợp 2 xe ô tô đâm nhau).
Tôi cho rằng hệ thống luật pháp, chính quyền chính là kẻ đã gây tình trạng rối ren như hiện nay, đẩy con người hành xử với nhau như con vật, người thấy người chết đuối mà ko dám cứu, người gây ra tai nạn gây thương tật cho người khác, muốn người khác chết còn hơn sống vì phải trả tiền nuôi dưỡng (trong khi cái này thuộc về trách nhiệm xã hội, trách nhiệm bảo hiểm).
Theo quy định mới, bảo hiểm y tế ko chi trả cho người sai phạm trong TNGT cụ ah

doanvt45

Xe tải
Website
anhdoan.vn
Nói thật với cụ là cũng phải xem xét tình hình cụ thể thế nào mới hành động. Trước em còn là sinh viên, bắt xe ôm về nhà, trên đường về gặp 1 ông say rượu đi phía trước, tự nhiên ông ấy đâm vào cục đá và ngã, em bảo bác xe ôm đỗ lại xem sao, ông xe ôm định k đỗ lại, nhg thấy e nhiệt tình quá nên đỗ lại. Không ngờ vừa đỗ lại ông kia làm ngay một câu "Chúng mày ép tao ngã à",e nghe giựt cả mình. Định bỏ đi luôn, nhg thấy chán ông ấy có 1 vết lõm khá sâu. Cuối cùng gọi được mấy ông bạn đến đưa về và họ cũng có cám ơn em. nhưng thú thật sau vụ đó em hơi e ngại về vấn đề này. Chỉ sợ mình làm ơn, mắc oán...

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Hoan nghênh tinh thần của cụ chủ thớt. Tuy nhiên theo em nghĩ việc gì trước khi các cụ đưa ra ý kiến của mình cũng nên lật đi lật lại vấn đề rồi hãy chỉ trích người khác, cụ thể trong trường hợp này là lái xe 30Y-9119.
Em chả biện hộ cho tài xế đó nhưng em nghĩ lật ngược lại vấn đề nếu trong trường hợp của mình thì mình sẽ xử lý thế nào? Trong đêm khuya, tự dưng có thằng dở hơi nào đó đi ngất ngưởng đâm vào xe mình, xung quanh chả có ai, lại lần đầu thấy cảnh có chú nằm thẳng cẳng sau xe. Theo các cụ, các cụ sẽ làm gì?
1/ Vấn đề 1: Vác lên xe đưa đi viện? Xin thưa khi các cụ chưa nắm rõ được tình hình sức khỏe thế nào thì hành động đó sẽ thêm phần tiễn nạn nhân nhanh chóng về miền cực lạc. Cụ tỷ các cụ có thể tham khảo một số thớt trong OF nói về hành động cấp cứu người bị tai nạn.
2/ Vấn đề 2: rõ ràng cụ đúng vì cụ chả đâm ai cả, hành động cụ đưa nạn nhân lên xe chở vào bệnh viện sẽ trở thành rắc rối rất lớn đối với xxx và Pháp luật, đó là xóa dấu vết hiện trường, chưa nói đáng ra nạn nhân không chết nhưng vì cụ hành động ko đúng như đã nói trong vấn đề 1, nạn nhân chết thì thực sự là thảm họa.
3/ Vấn đề 3: Hiện tượng xã hội gần đây nói rất nhiều, đó là lợi dụng tai nạn để hôi của. Em không nói hành động của cụ chủ thớt, thực sự em rất cảm kích về hành động đó nhưng trong trường hợp xấu xảy ra là có một vài kẻ nhảy ra ra vẻ giúp đỡ nạn nhân nhưng thực chất là lợi dụng để hôi của thì bản thân các cụ là lái xe sẽ làm gì?
Túm cái váy lại, em không phản đối bức xúc của cụ chủ thớt mà em trân trọng hành động đó, tuy nhiên với những phán xét của các cụ mợ khác theo em các cụ mợ nên nhận xét thận trọng khi chưa hiểu rõ bản chất vấn đề, tránh mạt sát hay nguyền rủa người khác một cách vô lý.
Cảm ơn các cụ mợ đã đọc bài.

Một vấn đề nữa rất bất cập ở XH Vịt mình:
Xe máy phóng ẩu, phóng nhanh, đâm vào đuôi mình, xòe, bất tỉnh hoặc bị thương, mình mà đưa họ đi bệnh viện, lúc người nhà người ta đến thì kiểu gì cũng đổ tại mình đâm vào, rồi hành hung, rồi bắt đền. Oan gia thế đấy.
Còn xe đi ngang, gặp người bị tai nạn, giúp đưa vào bệnh viện mà nạn nhân có bị làm sao, người nhà họ chả cần biết đầu đuôi thế nào, cứ ông ô tô nào chở vào bệnh viện là họ nã, các cụ có tin không? Nhiều lúc làm ơn thành ra mắc oán ở cái xã hội rối ren nhà mình. Đấy cũng chính là lý do mà nhiều người cứ phải lăn tăn khi giúp người bị nạn ạ.
Các cụ đừng comment em này nọ, vì khi nào các cụ vướng vào rắc rối thì mới hiểu được!
Em ủng hộ ý kiến của 2 bác trên. Bác 9119 lúc đó, hoặc như anh em mình chẳng may lâm vào hoàn cảnh đó (phủi phui cái mồm) thì chắc cũng luống ca, luống cuống như thế thôi.

cụ này cũng dc,xử lý bằng tinh thần OF,có nhưng ông chả hiểu sợ chết hay thế nào mà nghe xong nhà e chỉ muốn cho một bát...vào m
xử lý kiểu đó ng ta mà tịch mình ko bị ám ảnh ân hận chắc,ng đời chỉ nhiếc móc cái thằng vô trách nhiệm,chứ nào có ai trách ng nhiệt tình bao giờ hả cụ,vuốt cho cụ phát nhé
Làm không cẩn thận thì có khi chính hành động cứu giúp đó lại góp phần lớn đưa người ta sớm sang thế giới bên kia ạh. Với cả, cứu giúp người khác thì cũng phải chừa đường sống ra cho mình (như 2 bác phía trên kia phân tích), nhất là khi mình không sai, hoặc không phải là lý do chính gây ra tai nạn.

kiểu đâm nát bét xe vậy thì chả say cũng chả phải loại đi đứng đoàng hoàng. Lit pạ, chết có khi lại hay, khổ ông 4 bánh rồi. Xin lỗi các cụ, cụ nào bị 2 bánh láo phang vào mình rồi die sẽ hiểu em nói gì. Các cụ khác chỉ có nhân văn hão. Gặp rồi mới biết cuộc đời này nó nhục với thằng đi 4 bánh thế nào nhá.
Em cũng ngán mấy bác 2B đi ẩu, lượn lách và thậm chí lấn làn đấu đầu với mình lắm rồi. Chả lẽ mấy lúc đấy em không thèm đạp phanh nữa.