Hiện tượng lạ, trục trặc trong quá trính sử dụng ESC mời vô đây.

lambro550

Xe đạp
Em mới đi ESC nên không rành lắm.
1. Xe em nếu thả tay lái ra thì xe chạy khoảng 30m thì có xu hướng chạy sang phải.
2. Khi phanh xe dừng đèn đỏ thì có tiếng két két, không thấy báo khô dầu phanh, má phanh kêu ?
3. Khi qua ổ gà thì nghe tiếng lục cục phía sau, giò gà (lò xo) phía sau kêu ?
4. Khi đánh tay lái thì nghe cót két (tiếng như của bị kẹt), em không đoán được .
Các bác chỉ giáo dùm.
Cảm ơn nhiều.
à, còn cái vụ logo otofun thì làm cách nào để em có một cái mà gắn lên xe hởi các bác.
À, em ở Huế, có bác nào ở Huế không ta :101:
Bác nào có dịp đi Huế thì pm cho em nha.
Welcome !!!

Ps: xe em 3.0 V6, số tự động, 2005

Chỉnh sửa cuối:

TLKC

Xe máy
Cụ Primera:

Em thay bộ lốp béo Bridgestone 235 70/R16 thì chạy thấy đầm hơn, êm hơn và nhìn cũng đẹp hơn nữa (nhưng chắc cũng hao xăng hơn các cụ nhỉ :^))
Kụ cho em xin 500 đồng tiền ảnh lên đay có được không?

quangloc

Xe hơi

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
.............
Em xin mở màn 1 phát:D
Xe của em cứ lúc bắt đầu xuất phát (tiến or lùi) mà phải đánh tay lái nhiều thì nó có cảm giác xẹt xẹt ở dưới bánh xe, chả hiểu làm sao nữa. Còn đang đi bình thường thì cua gấp tròn vo cung không thấy. Có sao không các cụ:^)
Có tí chuyện động cụ ạ, chứ không phải đứng im. Em cũng biết có 1 số chỗ do cát, nên xi măng bóng, gạch đá hoa nó sẽ két két. Dây là Sựt Sựt cơ:21:
Chắc tại dầu trợ lực lái lúc mới khởi động bơm chưa đủ chăng :D Cụ nào rành món nì giải thích cái nhể
Mà cháu nó chưa sẵn sàng thì cụ c Ứ t Ừ t Ừ, nhẹ nhàng... vần em nó mạnh luôn em nó kêu sựt sựt là đúng roài :21:

NewCyberCafe

Xe tải
...
Động tác này là chỉnh độ chụm thước lái đó cụ, nhưng trước khi vặn thì họ phải đo độ lệch chứ cụ?
Cụ nói đúng như thật. Chú thợ có đo đạc gì đó, dưng em không soi kỹ nên không biết rõ... :redface:

Primera

Xe tăng
Cụ Primera: Thế khi tháo Các-đăng cụ có bịt các lỗ ốc ở dưới gầm xe (chỗ bắt vào trục Các-đăng ý), em đang sợ lâu ngày nước chui vào các lỗ ốc đó sẽ làm gỉ

Em thay bộ lốp béo Bridgestone 235 70/R16 thì chạy thấy đầm hơn, êm hơn và nhìn cũng đẹp hơn nữa (nhưng chắc cũng hao xăng hơn các cụ nhỉ :^))

...

Em không bịt cái gì cả, cứ để nguyên thế thôi. Nếu cẩn thận thì bác có thể lấy mấy con ốc vặn vào.

Lốp 235/70R16 là lốp tiêu chuẩn của xe 3.0XLT, xe đời mới bây giờ toàn lắp lốp 215 xấu quá.

quangloc

Xe hơi
Em mới đi ESC nên không rành lắm.
1. Xe em nếu thả tay lái ra thì xe chạy khoảng 30m thì có xu hướng chạy sang phải.
2. Khi phanh xe dừng đèn đỏ thì có tiếng két két, không thấy báo khô dầu phanh, má phanh kêu ?
3. Khi qua ổ gà thì nghe tiếng lục cục phía sau, giò gà (lò xo) phía sau kêu ?
4. Khi đánh tay lái thì nghe cót két (tiếng như của bị kẹt), em không đoán được .
Ps: xe em 3.0 V6, số tự động, 2005
Em "dự" các bệnh này như sau (nếu sai các cụ đừng oánh em nhé) (b)

1. Do lệch độ chụm, cụ đi cân lại độ chụm thước lái là OK
2. Cụ kiểm tra lại má phanh xem sao, có thể mòn quá hoặc má phanh cũ quá nên bị chai rồi
3. Nếu kêu ở loxo sau thì cụ cứ oánh vào gara kiểm tra giảm sóc sau thôi ợ
4. Nếu bắt đầu khởi động mà đánh hết lái thì có thể sẽ có tiếng cót két do ma sát giữa lốp và mặ đường (nhất là lốp Goodyear theo xe khá cứng), còn nếu đang đi bình thường mà có tiếng cót két thì em sợ khả năng hỏng láp, thước lái...

Cụ Primera: Em thay cả bộ vành và lốp của Esc 3.0 2004 mà cụ (b)

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Hiện tượng của xe em là khi lùi vào nhà xong xuống xe ngửi toàn thấy mùi NH3 amoniac :ohmy:, em dự là do chất lượng xăng, có xe bác nào bị vậy không ạ?(b)
Cụ nên đi nạp lại ga điều hòa + vệ sinh , bảo dưỡng . Khả năng cao là cụ sắp mất hơn chục củ cho hệ thống này :69::69::69::69:

hon nhien

Xe điện
Cho em đặt gạch thớt này phát (b)

Maybach Tàu

Xe container
Cụ nên đi nạp lại ga điều hòa + vệ sinh , bảo dưỡng . Khả năng cao là cụ sắp mất hơn chục củ cho hệ thống này :69::69::69::69:
Bỏ mựa rồi, nhà em cũng thía cụ ơi. Cái này có được nằm trong bảo hành bảo tỏi của hãng không cụ. Hix

ngvbang

Xe buýt
Hiện tượng tiếng kêu kọt kẹt khi đánh tay lái lúc đứng yên hoặc đi trên đường phanh dừng rồi đi là bình thường, thực chất là do hệ thống phanh ABS, hầu như xe nào cũng bị chứ chả riêng gì ESC. Cái này trong tài liệu hướng dẫn sử dụng có nói đến. Các bác cứ yên tâm

lishn_2001

Xe tải
Em cũng nhờ các cụ tư vấn chút, xem em là Esc 2.3 XLT (b)

Vừa rồi bị hiện tượng cứ đi trong khoảng 55-60km/h thì xe hơi rung, sau khi kiểm tra tổng thể, em tháo trục Các-đăng ra thì hết.

Hiện tại chạy ko có trục Các-đăng thì có cảm giác nhẹ hơn (mà có cụ còn bảo tháo Các-đăng đỡ tốn xăng hơn). Em thì chỉ loanh quanh đi làm, đưa đón vợ con nên cũng chưa bao giờ đi 2 cầu, không biết nếu để đi không có trục Các-đăng một thời gian thì có ảnh hưởng gì ko ợ? (trong lúc chờ mua trục mới)
Cụ mà tháo trục Các đăng của XLT ra thì chẳng khác con XLS nhà em. Mỗi tội xe cụ nặng hơn tý ( 2 loa và hệ thống dẫn động cầu sau không Các đăng ). Cụ mà đua với em đảm bảo vẫn thua nhỉ!

ntrson

Xe tăng
Em cũng nhờ các cụ tư vấn chút, xem em là Esc 2.3 XLT (b)

Vừa rồi bị hiện tượng cứ đi trong khoảng 55-60km/h thì xe hơi rung, sau khi kiểm tra tổng thể, em tháo trục Các-đăng ra thì hết.

Hiện tại chạy ko có trục Các-đăng thì có cảm giác nhẹ hơn (mà có cụ còn bảo tháo Các-đăng đỡ tốn xăng hơn). Em thì chỉ loanh quanh đi làm, đưa đón vợ con nên cũng chưa bao giờ đi 2 cầu, không biết nếu để đi không có trục Các-đăng một thời gian thì có ảnh hưởng gì ko ợ? (trong lúc chờ mua trục mới)
Xe em cũng vậy. Bị chết bi chữ thập, tìm mãi chưa thay được. Sau khi tháo trục các đăng ra, Escape 3.0 của em đi đường trường hết có 11l/100km, thành phố hết khoảng 15l/100km.

Ford Escape

Xe tăng
Kính các cụ cưỡi ESC, thớt này không phải là thớt để chúng ta ngồi khen ếch hơn Q7 ở điểm gì nữa nhá:21:. Thớt này để các cụ lên kêu gào những hiện tượng là khi đang sử dụng xe, hoặc những trục trăc mà minh gặp phải để show hàng lên đây cho cả nhà cũng biết và cảnh giác(l)

Em xin mở màn 1 phát:D
Xe của em cứ lúc bắt đầu xuất phát (tiến or lùi) mà phải đánh tay lái nhiều thì nó có cảm giác xẹt xẹt ở dưới bánh xe, chả hiểu làm sao nữa. Còn đang đi bình thường thì cua gấp tròn vo cung không thấy. Có sao không các cụ:^)
Em đoán mò là lốp mòn, cụ đảo lốp thử chưa?

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xe em có 1 lỗi rất tệ, rất tốn kém mà mãi ko sửa được, lỗi là thế này (k) để em trình bày với các cụ: Chả là em đang đi đường, đi mới được có mấy trăm cây mà lại thấy cái kim xăng nó tụt đi trông thấy, em lo quá, phi vội vào cây xăng mua 500k, nó lại đầy trở lại. (l) Thế mà mấy hôm sau em lại thấy nó tụt đi, điên quá em lại vào cây xăng, lần này em chơi hẳn xăng loại tốt (A95) mua hẳn 1 củ cho yên tâm :21: . Thế mà kỳ lạ chưa, được 1 vài ngày nó lại vơi đi, điên quá :102: em gọi điện về cho ông bác ở quê nhờ ổng tư vấn (ngày xưa ông ý là lính lái xe Trường Sơn, luôn có câu cửa miệng là: tao chạy dọc TS mà chẳng phải mất 1 đồng tiền xăng nào, ông ý cũng chịu ko biết bệnh gì :)) chỉ biết nan giải quá thôi :P
Xe các cụ có bị bệnh nặng giống em ko? :'( em lo quá không biết sửa căn bệnh này ở gara nào cho yên tâm, tư vấn cho em mấy :69::69::69::69:

quangloc

Xe hơi
Xe em cũng vậy. Bị chết bi chữ thập, tìm mãi chưa thay được. Sau khi tháo trục các đăng ra, Escape 3.0 của em đi đường trường hết có 11l/100km, thành phố hết khoảng 15l/100km.
Em đã PM bác số của Gara có bi chữ thập, hy vọng bác thay được (b)

Xe bác tháo Các đăng đã lâu chưa? Bác chạy có thấy hiện tượng gì khác và có thấy yếu đi nhiều ko ạ?

Nếu vẫn bình thường mà lại giảm bớt xăng thì tội gì ... không tháo Các đăng bác nhỉ? :21:

ntrson

Xe tăng
Em đã PM bác số của Gara có bi chữ thập, hy vọng bác thay được (b)

Xe bác tháo Các đăng đã lâu chưa? Bác chạy có thấy hiện tượng gì khác và có thấy yếu đi nhiều ko ạ?

Nếu vẫn bình thường mà lại giảm bớt xăng thì tội gì ... không tháo Các đăng bác nhỉ? :21:
Em tháo được 4 tháng rồi. Yếu thế nào, khỏe hơn chứ. Mỗi tội không giám leo trèo, lội cát thôi. Nhưng mà mỗi 100km tiết kiệm đc đến 30k đấy !