Hiện tượng lạ, trục trặc trong quá trính sử dụng ESC mời vô đây.

KienNT71

Xe tải
Hôm nọ em chạy xe trong phố, cứ mỗi khi đánh vô lăng nhẹ nhẹ lại nghe "tạch tạch", như đánh lửa, bên phía cửa lái. Sợ vãi cả lái. Nghe ngóng hoài chưa xác định được vị trí. Đã chuẩn bị phương án nhảy ra cầm bình cứu hoả roài.

Một lúc sau phát hiện ra: vỉ keọ cao su Extra Xyliton ăn dở để trên túi áo ngực :D

at2009

Xe tăng
Em đang đau đầu tìm cái công tắc lắp vừa vào mấy cái lỗ chờ của Ếch để lắp đèn gầm đây! Cụ biết ở đâu bán không? Ando Ford chỉ có loại bằng sắt khoan lỗ bắt vào cái chỗ để tiền xu của xe trông kinh lắm!
Cụ ơi đèn gầm có công tắc gin luôn y như Xe Loại Thường mà cụ. Em với cụ Kool lắp rồi mà, trong hãng có đấy ạ, em lắp ở Ford Thăng Long.

Ngoc Phan XLS

Xe container
@ cụ Nck Cool: Quẳng lại cái link lên đi cụ ơi.
@ Cụ NgocPhan+cụ TrongPaint: Thật ra lốp non quá thì chòng chành lắm lại dễ ăn đinh, ì và tốn xăng hơn, nhưng căng quá thì lại giảm khả năng bám đường, làm tăng lực nén lên hệ thống giảm xóc, làm hệ thống treo làm việc quá tải. E nhớ ngày trước có bài nói Esc thường khoảng 2.3kg, thật ra đến bây h vẫn là tranh cãi vì có cụ bẩu toàn đi 2.7kg :-/ . Có khi vấn đề này phải làm quả test để viết bài rì viu mới đc. Các cụ cứ test thử xong cho a e biết, e chưa test đc vì lại để xe ở HP rồi.
Cụ nghĩ sao khi Ford đưa ra khuyến cáo 2.1 kg/cm2 cho Ếch? Em nghĩ rằng nhà sản xuất không thể vô trách nhiệm đến mức không cần tính toán hay thử nghiệm gì mà khuyên khách hàng như vậy!
Em công nhận bơm căng lốp thì cảm giác xe bốc hơn và đúng là sẽ ăn ít xăng hơn, nhưng các hậu quả khác sẽ nhiều đấy cụ ạ! Kể cả vấn đề an toàn và ổn định xe khi vận hành trên đường!
Cụ thử tìm cách nào đó để Ford trả lời official là tốt nhất!

KienNT71

Xe tải
Lốp chịu được áp suất cao hơn nhiều so với khuyến cáo của hãng. Nhưng khi bơm căng như vậy thì hại dàn gầm, giảm độ bám đường. Bơm non quá thì lại chóng hỏng lốp. Bây giờ có điều kiện cứ bơm nitro các cụ ạ. Nó ít giãn nở hơn, chạy xa ít nóng lốp hơn. Nếu bơm ở áp suất hợp lý thì xe êm, giảm ăn xăng, bền lốp, bền xe...

khoat_gia

Xe buýt
@ cụ Kiên: Có hôm đi với gấu, gấu bảo:" Đúng là Fo` a nhỉ, chưa j đã thấy loạch xoạch trong xe", e nghe thấy rồi nghĩ bụng é..o j lại nhanh thía, tìm xung quanh, cuối cùng phát hiện ra cái túi xáh của gấu chưa cài khóa, nó vào nhau nghe lách cách, thế là phù, may quá.

@all: e sẽ hạ áp suất lốp xuống 2.05kg, nếu vẫn ko ok thì e sẽ đi cân độ chụm+đảo lốp. Sẽ thông báo kết quả với anh em sau.

Ngoc Phan XLS

Xe container
@ cụ Kiên: Có hôm đi với gấu, gấu bảo:" Đúng là Fo` a nhỉ, chưa j đã thấy loạch xoạch trong xe", e nghe thấy rồi nghĩ bụng é..o j lại nhanh thía, tìm xung quanh, cuối cùng phát hiện ra cái túi xáh của gấu chưa cài khóa, nó vào nhau nghe lách cách, thế là phù, may quá.

@all: e sẽ hạ áp suất lốp xuống 2.05kg, nếu vẫn ko ok thì e sẽ đi cân độ chụm+đảo lốp. Sẽ thông báo kết quả với anh em sau.
Em cũng mất cả buổi vừa chạy xe vừa lắng nghe tiếng lộc cộc phát ra phía bên cửa phụ khi xe qua ổ gà! Kết quả của em là do cái kính râm để trong hộc kính trên đầu, thế mà lại nghe ra phía bên cửa phụ mới vui!

Vụ lốp cụ thử bơm Ni tơ rồi report sau một thời gian cho em biết với! Em cũng định đi bơm Ni Tơ đúng 2.1 kg/cm2 xem sao! Bơm không khí bình thường em thấy nó thay đổi áp suất nhiều quá!

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Có cái thế mà các cụ cũng cãi vung hết cả lên. Nếu là uống thuốc, bảo uống 21 viên các cụ có dám uống 25 viên không 8-}

Em thi thoảng chọc cái đồng hồ vào, thấy không đúng 2,1kg ghi trên cánh cửa là em phi ra hàng điều chỉnh ngay. Không có cãi bác sỹ làm gì cả

KienNT71

Xe tải
Nitro trong máy ra, nó không chứa hơi nước, nên nó giãn nở ít hơn. Còn không khí thường quá nhiều hơi nước nên nóng tý là áp suất thay đổi tùm lum. Có điều là bánh Nitro mà tự bơm thêm phát là mất hoàn toàn tác dụng của nitro, lại về như bơm không khí thường....

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
À quên, cụ at2009 ơi, cụ tìm lại hộ em cái Thùy Link vụ khóa hôm trước với, trong bài của cụ ý. Em thì chịu không nhớ ra nó ở đâu rồi

Cái khóa giống hệt khóa theo xe nhưng mà phát sinh ra hai vấn đề, em lại phải nhờ hãng, không dám tự làm dù đã có cả manual kèm theo:

Thứ nhất là lập trình cho remote, rất dễ

Thứ hai, lập trình (hay từ tiếc gì đó) cho cái khóa thì có vẻ hơi mạo hiểm. Nó cũng dạy là cho vào ổ khóa xoay xoay gì đó nhưng em không tin lắm. Đến đi đánh chìa cũng không dám luôn

Để em thử xong có gì em báo cáo các cụ

at2009

Xe tăng
À quên, cụ at2009 ơi, cụ tìm lại hộ em cái Thùy Link vụ khóa hôm trước với, trong bài của cụ ý. Em thì chịu không nhớ ra nó ở đâu rồi

Cái khóa giống hệt khóa theo xe nhưng mà phát sinh ra hai vấn đề, em lại phải nhờ hãng, không dám tự làm dù đã có cả manual kèm theo:

Thứ nhất là lập trình cho remote, rất dễ

Thứ hai, lập trình (hay từ tiếc gì đó) cho cái khóa thì có vẻ hơi mạo hiểm. Nó cũng dạy là cho vào ổ khóa xoay xoay gì đó nhưng em không tin lắm. Đến đi đánh chìa cũng không dám luôn

Để em thử xong có gì em báo cáo các cụ
Đây cụ ơi: http://otofun.net/showthread.php?t=14799&page=1
Theo em thì phôi chìa khóa của Ếch chả có từ tiếc gì đâu, bằng chứng là em đã mua 1 cái phôi đểu ở ngoài hàng đánh chìa khóa vỉa hè, đánh và dùng để mở cửa, mở khóa điện y như chìa cơ dự phòng theo xe không có vđề gì khác biệt cả, chỉ cần răng khóa đánh chuẩn là mở bình thường, chỉ cần lập trình cho bộ phận điều khiển là được. Cụ thích vọc thì tự làm cũng được còn cẩn thận thì theo em cứ vào hãng cho nó lành, em làm ở Ford Ando cụ nhé, đầu tiên vào đánh đ/c cố vấn dịch vụ tỏ ra nghi ngờ nhưng em bảo là có người làm thêm chìa như thế được rồi nên gọi thợ bảo làm, thấy hý hoáy khoảng mấy phút là OK.

tungford

Xe buýt
Xe em mấy tuần nay đánh lái cứ lạo xạo như có cát trong dầu trợ lực í.Khi để đỗ nổ máy và quay vô lăng cũng bị kêu,nhất là lúc đánh hết lái,mở bình dầu trợ lực lúc quay tay lái không thấy dầu cuộn lên ???Em nghi:
1.Tắc ống dẫn dầu trợ lực
2.Bộ điều chỉnh áp của dầu trợ lực kém
3.Dầu bẩn
4.Bơm dầu trợ lục yếu
???
Các bác xem còn bị gì nữa không để em còn tìm hướng xử lý ???Bác nào có Ếch 2.3 2004 thử mở hộ em bình dầu trợ lực lúc nổ máy xem nó có cuộn dầu lên không ạ ???
Thanks các kụ nhé !!!

Primera

Xe tăng
Em nghĩ là nó ở phần dàn gầm + giảm xóc nhiều hơn. Hình như ở đầu giảm xóc có cái vòng bi, bác kiểm tra cái đó và mấy cây rô tuyn xem sao.

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Theo em thì phôi chìa khóa của Ếch chả có từ tiếc gì đâu, bằng chứng là em đã mua 1 cái phôi đểu ở ngoài hàng đánh chìa khóa vỉa hè, đánh và dùng để mở cửa, mở khóa điện y như chìa cơ dự phòng theo xe không có vđề gì khác biệt cả, chỉ cần răng khóa đánh chuẩn là mở bình thường, chỉ cần lập trình cho bộ phận điều khiển là được. Cụ thích vọc thì tự làm cũng được còn cẩn thận thì theo em cứ vào hãng cho nó lành, em làm ở Ford Ando cụ nhé, đầu tiên vào đánh đ/c cố vấn dịch vụ tỏ ra nghi ngờ nhưng em bảo là có người làm thêm chìa như thế được rồi nên gọi thợ bảo làm, thấy hý hoáy khoảng mấy phút là OK.
Ơ thế à cụ. Thế mà trước em đọc đâu đó trên OF có vụ chìa oánh thêm chỉ mở được cửa, không để được làm em đau hết cả lòng :(

Hay mai em ra hàng oánh đại đi cụ nhỉ :P

khoat_gia

Xe buýt
Vụ chìa khóa lạ nhể, e đc cảnh báo là chìa phụ chỉ mở đc cửa và sẽ phải chấp nhận con vợ 2 mình nó kêu gào như bị cưỡng hi..ếp ấy. E chưa dám thử sợ làng xóm chửi.

Drinker

Xe hơi
Vụ chìa khóa lạ nhể, e đc cảnh báo là chìa phụ chỉ mở đc cửa và sẽ phải chấp nhận con vợ 2 mình nó kêu gào như bị cưỡng hi..ếp ấy. E chưa dám thử sợ làng xóm chửi.
Em nhớ không lầm thì pố bán xe cho em bảo là: "Khóa chìa nào, Mở chìa đấy" thì sẽ chẳng có cái gì kêu cả.

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Nhầm mất, em mua khóa này cụ ạ: http://cgi.ebay.com/ebaymotors/07-08-09-FORD-FLIP-KEY-REMOTE-FUSION-ESCAPE-FOCUS-EDGE_W0QQcmdZViewItemQQhashZitem3efe8c220bQQitemZ270558568971QQptZMotorsQ5fCarQ5fTruckQ5fPartsQ5fAccessories

Hôm nay em mất cả buổi chiều, nhục quá

- Đầu tiên cầm khóa vào hãng, hóa ra ông quen lại gọi ông thợ khóa bên ngoài vào đánh trước. Đánh một lúc mở được cửa nhưng không cho vừa ổ khóa điện với lý do chìa mình mua về mỏng hơn (em đồ rằng ông này làm hỏng vì phải tháo cái thân chìa ra mới lắp vào máy được, chắc là hơi bị xiên).

- Chuyển sang học cái khiển xem sao: cho khóa vào vặn OFF - ON 8 lần, cửa xoạch xoạch, bấm vào nút trên cả 2 cái khóa cũ lẫn mới cửa lại xoạch xoạch, vặn chìa đang cắm ở ổ về OFF thế là xong. Lúc em làm quên không bấm cái khóa gin thế là nó không remote được nữa :D

- Học được thêm một bài học, mở khóa xe bằng điều khiển vô tư nhưng nếu đã khóa bằng khiển mà cắm chìa vào mở nó hú ầm lên.

- Sau đó đưa chìa cho ông thợ mang về lấy phôi của ông ý oánh lại cho mình. Thế là ngon choét.

- Khóa giờ đã như khóa zin, bấm thì nẩy, thích hơn nhiều nhưng mà chưa... đề được :D. Tuần sau em mang vào để lập trình từ nữa là ngon choét

Kính báo các bác

at2009

Xe tăng
@ cụ kool: túm lại là phần chuôi điều khiển thì OK còn phần chìa đánh rồi nhưng không đề được à? Cái nút mở cốp sau trên điều khiển có tác dụng gì hở cụ?

at2009

Xe tăng
Báo cáo các cụ hôm qua em đã phát hiện ra nguyên nhân phát ra tiếng xẹt xẹt ở má phanh mà suốt mấy tuần nay phải khó chịu. Thủ phạm là 1 viên đá to bằng đầu ngón tay út bị kẹt vào khe má phanh và đĩa phanh, viên đá lúc tháo ra đã bị mòn vẹt gần 1 nửa, nhân tiện em đã bảo dưỡng 4 má phanh luôn 1 thể.
Hôm nay chắc các cụ đi nghỉ hết nhỉ, vào OF thấy vắng quá, y như đường HN ngày mùng 1 Tết ấy. Chúc các cụ đi chơi vui vẻ nhé!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Báo cáo các cụ hôm qua em đã phát hiện ra nguyên nhân phát ra tiếng xẹt xẹt ở má phanh mà suốt mấy tuần nay phải khó chịu. Thủ phạm là 1 viên đá to bằng đầu ngón tay út bị kẹt vào khe má phanh và đĩa phanh, viên đá lúc tháo ra đã bị mòn vẹt gần 1 nửa, nhân tiện em đã bảo dưỡng 4 má phanh luôn 1 thể.
Hôm nay chắc các cụ đi nghỉ hết nhỉ, vào OF thấy vắng quá, y như đường HN ngày mùng 1 Tết ấy. Chúc các cụ đi chơi vui vẻ nhé!
Trời đất! Viên đá to thế làm sao mà kẹt vô đó được cụ???

Em đang ở Đà Nẵng với cả gia đình, cụ nghỉ lễ ở Hà nội à?

Em về gọi cụ cafe nhé!

at2009

Xe tăng
Trời đất! Viên đá to thế làm sao mà kẹt vô đó được cụ???

Em đang ở Đà Nẵng với cả gia đình, cụ nghỉ lễ ở Hà nội à?

Em về gọi cụ cafe nhé!
Vâng em chỉ cho F1 đi chơi loanh quanh gần thôi. Thời tiết mùa này ở Đà Nẵng thì tuyệt rồi. Chúc cụ và gia đình đi nghỉ vui vẻ nhé!