Hỏi đường đi Đền Củi (Ông Hoàng Mười) Hà Tĩnh - Khẩn

mazda6oct2014

Xe buýt
Các cụ chỉ giáo em với:
1) tọa độ và ý nghĩa của mỗi đền, Sao lại có 2 đền ông Mười.
2) có khoảng 350km mà đi những 8 tiếng hả các cụ, có đường nào đi 5 tiếng ko cụ.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em mạo muội thông tin cụ như sau:
1. Đền ông Hoàng Mười bắc sông Lam (Nghệ An) là nơi có mộ của ông Hoàng.
2. Đền ông Hoàng Mười bờ nam sông Lam (đền Củi- Hà Tĩnh), dân truyền là nơi thiêng hơn (em chỉ biết vậy).
3. 8 tiếng chắc là có nghỉ dọc đường, em hay đi nhưng cũng chưa lần nào phá kỷ lục 5 tiếng cụ đề ra đâu ạ.
4. Em đề xuất hành trình cụ đi như sau: HN - đại lộ Thăng Long- Xuân Mai - đường HCM - Thái Hoà (nghệ an) - Yên Lý (Diễn Châu, Nghệ An) - đường tránh Vinh - cầu Bến Thuỷ mới - đền Củi. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!

giangcoi79

Xe điện
Đêm qua về mệt quá nên k viết được nhiều ạ.

Kinh nghiệm em rút được là:
- Nếu thời gian sắp xếp được thì nên đi vào sáng sớm hoặc ban ngày để nâng tầm quan sát. Như vậy có thể đi 4h sáng hôm trước, nghỉ lại ít nhất 1 đêm, tùy theo công việc, hôm về ăn sáng ở Vinh rồi về.
- Đường HCM đẹp, vắng xe hơn QL1A nhiều nhưng vẫn cần tập trung quan sát, để ý phát hiện và giảm tốc, để sẵn chân lên bàn phanh khi thấy có đường ngang (có biển báo hoặc không), thỉnh thoảng có trâu bò hoặc dân bản địa, 2B toàn không đội mũ BH, đi giữa đường,...
- Tốt nhất chuẩn bị ít đồ ăn nhẹ, nước uống, bò húc, cafe, vì dọc đường không hiếm chỗ ăn lắm, nhưng em lạ nước lạ cái, sợ không đảm bảo (vệ sinh & giá cả), cũng không thấy hàng nào nhiều xe để mà vào (như đi đường 1A).
- Như em lần sau sẽ tránh đường 1A tối đa bằng cách đi qua Nam Đàn, cả chiều đi lẫn chiều về, cho nhàn. QL15 (qua Đô Lương, Nam Đàn) hơi nhiều cua, đường không to lắm nhưng ít xe, đỡ phải vượt.

- Nếu phải đi tối thì có thể có 1 số vật thể di chuyển trên đường mà không có đèn (2B, xe trâu, người đi bộ...) nên bật pha + quan sát, khi thấy xe ngc chiều thì hạ pha, giảm tốc độ, thỉnh thoảng đá pha để quan sát, chú ý nhớ khoảng cách vừa quan sát được để khi đi gần hết khoảng cách đó lại nháy pha tiếp để quan sát đoạn tiếp theo, đến khi hết xe ngc chiều thì lại dựng pha lên.

- Đổ xăng: 2 lần gần nhất vào đây, em đều bị ấn tượng không tốt với các cây xăng:
Năm ngoái, vào đổ xăng ở cây xăng gần chợ Vinh thì phải (chợ to, bán hải sản), lúc em vừa cho xe vào thì bà chị mang quà đến, chạy ra nhận và chào hỏi, xong vào trả tiền, lên xe nghĩ lại thì thấy đã bị ăn gian (đoán là nó không cho đồng hồ về 0 trc khi đổ) vì số tiền nhiều hơn mức xăng đã đổ, thôi bỏ qua.
Vừa rồi, đi QL15 về qua Tân Kỳ, gần đến ngã tư rẽ đi đường HCM thì vào đổ xăng ở 1 cây xăng tư nhân khá to (cỏ 3 cột, 2 diezel, 1 A92) có cả tên Doanh nghiệp 1 bên và logo của Petrolimez 1 bên. Đổ xong thấy mức giá xăng là 22300 (giá bt là 21900), hỏi NV bán xăng "sao lại giá này, 21900 cơ mà?", ẻm bảo "mới tăng giá!!!"
Lên xe vào mạng xem thì chả có tăng tiếc gì cả, lần tăng gần nhất cách đây 3 ngày lên 21.9.
Túm lại ác cảm với mấy cây xăng ở NA :D. Lần sau nếu đi, em sẽ để ý tìm cây xăng nào của Quân đội, hi vọng sẽ không bị ăn gian.

Đây là ý kiến của em, còn ít kinh nghiệm. Các cụ chỉ bảo thêm ạ.
Giá xăng ở mấy huyện miền núo như Đô Lương, Tân Kỳ... thường đts hơn khoảng 500đ/lit cụ nhé. Vì tính tiền phụ phí vận chuyển. Em 1 lần cũng bị như cụ tưởng nó đong điêu hỏi ra thấy mấy người ở Vinh nói vậy.

hoangvnhchau

Xe tải
Hôm qua, mùng 8/3 em đi đền Ông Mười (đền Củi) - Hà Tĩnh. Đi theo Quốc Lộ 1, rất ngon. Sáng 6h30 từ Thanh Hóa xuất phát, lúc về qua đền Cờn, trưa ăn cơm Hà Tĩnh, Cà phê ở Vinh về đến Thanh Hóa 16h00.

lapaloma

Xe máy
Quán ăn trưa, chiều ở Vinh thì có quán bà Hồng, còn quán ăn sáng thì có 1 quán em không nhớ tên nhưng rất nhiều xe biển xanh đỗ ăn ở đó. Có cháo lươn, bánh mỳ sốt vang.... Nếu đi từ HN vào, bắt đầu đến đoạn đường có dải phân cách giữa đường (chỗ ngã ba rẽ phải đi chợ Vinh, đi thẳng ra Quảng trường), đi thêm khoảng 50m, bên trái, quán sát cạnh 1 quán cafe nhỏ. Chúc các kụ ăn ngon.(b)
Em oánh dấu phát hihi

ngheokhongbeo

Xe buýt
Em mạo muội thông tin cụ như sau:
1. Đền ông Hoàng Mười bắc sông Lam (Nghệ An) là nơi có mộ của ông Hoàng.
2. Đền ông Hoàng Mười bờ nam sông Lam (đền Củi- Hà Tĩnh), dân truyền là nơi thiêng hơn (em chỉ biết vậy).
3. 8 tiếng chắc là có nghỉ dọc đường, em hay đi nhưng cũng chưa lần nào phá kỷ lục 5 tiếng cụ đề ra đâu ạ.
4. Em đề xuất hành trình cụ đi như sau: HN - đại lộ Thăng Long- Xuân Mai - đường HCM - Thái Hoà (nghệ an) - Yên Lý (Diễn Châu, Nghệ An) - đường tránh Vinh - cầu Bến Thuỷ mới - đền Củi. Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ!
5 tiếng cụ tính từ pháp vân về là được ạ. Đã có lần e về nhà cũng chỉ nhểnh hơn 5 tiếng 2 tài và không dừng ăn.

ngheokhongbeo

Xe buýt
Đền gần nhà e. Theo e các cụ nên đi QL1 vì giờ đường mới và đẹp rồi