Hỏi ngu về đi xe MT bị tắc đường trên dốc !

clutchless

Đi bộ
Hi các cụ, chủ nhật rảnh rỗi sinh nông nổi em có một thắc mắc muốn xin ý kiến các cụ ợ ! Chả là em cũng tập tành và mới lấy được cái B2, nói thế để các cụ hiểu là em còn non và xanh lắm nên cóa gì các cụ nhẹ tay :P. Em đi đường thấy nhiều chỗ tắc rất hiểm, ví dụ dốc cầu Chương Dương hay từ mạn ngoài đê Yên Phụ lao lên đường đê mà dính đèn đỏ chẳng hạn - em thắc mắc là nếu như các cụ tổ lái mà bị vào tình huống này thì trình tự các thao tác xử lí nó cụ thể ra răng :-/, bởi vì nó tắc nên phải nhích từng ít một. Học trong trường thì cứ phanh tay mà phang nhưng như thế thì :)) không hiểu trên thực tế còn có thể đi như thế nào nữa mong các cụ khai sáng giúp!

Chỉnh sửa cuối:

Biết Lái

Xe buýt
Có thể phanh, phanh tay, rà côn. Tùy xem trường hợp cụ thể, chẳng thể máy móc được đâu cụ ạ.

antheo_noileo

Xe điện
Thì em đã đưa ra tình huống là tắc trên dốc và nhích từng ít một rồi mà cụ :-/
xe tải chở nặng người ta còn có ung cụ chèn bánh đấy cụ
lên dốc mầ nhích từng tý co khi phụ xe còn phải đi đằng sau chèn banh

moimuaxe2013

Xe tăng
ví dụ dốc cầu Chương Dương hay từ mạn ngoài đê Yên Phụ lao lên đường đê mà dính đèn đỏ !
BÀi học được ở trường là chuẩn.

Xe MT thì Cụ có thể tập thêm ở hầm Kim Liên chiều ĐCV-Xã Đàn lúc 17h45-18h15 ngày thường. Qua được bài test này không sợ gì nữa.

Tekcomvn

Xe tải
Website
www.tekcomvn.com
hôm nọ đi về em qua chỗ đoạn cổng bệnh viện phụ sản HN có cái dốc, có 1 cậu thanh niên phi cái xe ba gác đang chở hàng lên gặp đúng tắc đường nên k lên đường chính đc, chẳng hiểu côn phanh thế nào, trôi dốc làm uỳnh 1 cái vào tường nhà dân ngay cạnh, đọc topic của cụ chủ em nghĩ ngay tới vụ này :))

F.ACURA

Xe container
Chân ga và côn hợp lý là ok, ko cần phanh.
Ở trường dạy đề pa bằng phanh tay là rất láo, nếu đi xe mà cái phanh đỗ bằng chân thì làm thế nào (ví dụ như xe Merc đời MT..)

manhxuongkho

Xe hơi
Cụ phối hợp côn, ga, phanh tay, phanh chân thôi. Dừng lâu thì hẳn là phải phanh tay roài, lúc đi thì vào số 1, nhả côn đến khi bám thì nhả phanh tay, dốc quá k tự đi đc thì phải mớm ga, chúc cụ lái xe an toàn.

dungbeo2013

Xe đạp
Ở trường nó dạy depa bằng phanh tay cho các cụ được cái bằng lái thôi nhưng lái ở ngoài thì phải phối hợp phanh, côn , ga nhịp nhàng chứ ko dùng phanh tay nhé

xmen

Xe buýt
Ở trường dạy đề pa bằng phanh tay là rất láo, nếu đi xe mà cái phanh đỗ bằng chân thì làm thế nào (ví dụ như xe Merc đời MT..)
Cụ nói thế nào ấy chứ, dạy depa bằng phanh tay là rất đúng cơ bản nhưng giờ các trường người ta cắt hết, toàn dậy theo kiểu nhả côn tới tầm rồi chuyển từ chân phanh sang ga, đấy là cái dốc trong trường thi nó không quá dốc + chỉnh galenti cao nên mới lên dốc được. Chính vì thế bây giờ lái mới ra đi đường dốc xe chấm nhỏ, để galenti yếu thì toàn bị tụt dốc. Ngoài ra khi có bằng rồi không phải là lái được ngay mà nó còn tùy thuộc vào kỹ năng, giờ bay nữa thì lái mới sẽ thành thục được. Còn khi kỹ năng tốt rồi thì việc đề pa bằng việc dùng chân phải đi cả phanh với ga cũng không có gì là khó cả, chỉ cần đạp phanh bằng mép trái của chân phải để mép phải của chân phải có thể vẩy vào chân ga được là có thể đảm bảo đề pa ngon khi dốc cao mà không cần dùng phanh tay.

1. Tắc đường thời gian ngắn hoặc không tắc hẳn mà bò từ từ thì phương án của cụ là hợp lý, còn tắc hẳn khoảng vài chục phú mà như cụ thì về nhà thay ly hợp sớm.
2. Về cái đo đỏ cụ viết, em dự là cụ mới lái các đoạn có độ dốc nhỏ, chưa đi đường đèo rồi phải phanh khựng lại. Lúc đó xe không đề pa bằng phanh tay thì 90% là bị tuột.
Trường không dạy láo, vì người mới lái chỉ xử lý bằng phanh tay là an toàn nhất

anhtho

Xe ngựa
Chỉ có xe AT mới có phanh tay thiết kế chỗ này chỗ khác, còn đã là MT là phải có phanh tay kéo bằng tay đúng chỗ dưới cần số. Có lần em nhẩy lên con Jangyoang của Hàn thì thấy cái phanh tay lại bố trí ở trên táp lô, phải kéo như ngăn kéo tủ.
Cụ chủ hỏi xe MT, vậy nếu đỗ chớp nhoáng vài chục giây hoặc hơn 1 phút thì cứ giữ côn, ga là OK. NHưng kẹt xe, đỗ lâu vài chục phút, vài bữa là đi bộ côn ngay.

xmen

Xe buýt
Cái phanh đỗ bằng chân ở xe MT thì một số xe nó có như thế nhưng lúc nhả phanh tay không phải là dùng chân đạp vào đó như xe AT mà nó có 1 cái lẫy dùng tay để kéo nên vẫn đề pa được bình thường, chỉ phải cái những xe thế này khi phanh tay thì phải về mo (số N) thì mới nhả được chân côn ra mà đạp phanh tay ạ.

anhtho

Xe ngựa
Cái phanh đỗ bằng chân ở xe MT thì một số xe nó có như thế nhưng lúc nhả phanh tay không phải là dùng chân đạp vào đó như xe AT mà nó có 1 cái lẫy dùng tay để kéo nên vẫn đề pa được bình thường, chỉ phải cái những xe thế này khi phanh tay thì phải về mo (số N) thì mới nhả được chân côn ra mà đạp phanh tay ạ.
Cụ đã bao giờ lái 1 xe MT có phanh tay bố trí ở trên sàn xe chưa, hay chỉ nghe nói vậy ?

xmen

Xe buýt
Cụ đã bao giờ lái 1 xe MT có phanh tay bố trí ở trên sàn xe chưa, hay chỉ nghe nói vậy ?
Đương nhiên là em trải nghiệm rồi mới chém gió cụ ạ, Carens MT nhé

Chỉnh sửa cuối:

giacmoxe4

Xe điện

xmen

Xe buýt
Nó là cái ngoài cùng bên trái cụ ạ, chính vì nó bố trí như thế nên khi đề pa bằng phanh đỗ thì cần phải ra mo để không bị chết máy ạ

Quân Đuôi

Xe điện
Trong hình này thì phanh tay là cái thứ mấy từ trái sang phải ạ?
Em dự là cái đầu từ trái sang .
Xe nhẹ , dốc vừa phải thì dùng chân côn chân ga là OK , dưng dốc cao , hoặc xe nặng ( Xe 1 tấn chất khoảng 3 tấn :"> - em thật ) thì nên dùng phanh tay cho an toàn
Cụ chủ mới lái cũng nên dùng phanh tay , em nói dại đằng sau mít có vài chú 2 bánh hoặc 1 cụ 4 bánh đỗ hơi sát mít thì cũng phiền đấy ,khi nào cái chân có cảm nhận tốt về côn , ga thì hãy dùng côn ga để đề pa, chúc cụ lái xe an toàn.