[Công nghệ] Hỏi về điều hòa Daikin Multi.

vumanhkien

Xe buýt
Dear các cụ!
Chả là cơ quan em có lắp con Daikin Multi như hình, nhưng hiện tại thì quân số của cơ quan còn ít, đơn vị thì làm ăn cũng còn đang bị âm nên cơ quan thực hành phương án tiết giảm chi phí. Do đó việc bật điều hòa rất hạn chế vào mùa nóng và giờ nghỉ trưa. Cơ quan em có 4 nổi 1 chìm vào có 5 cái cục nóng ở trên mái như hình kia, tầng 1 dùng nhiều nên chắc có 2 con, còn 3 tầng trên mỗi tầng 1 con. Hiện trạng thì ở tầng 1 là bật gần hết công suất, còn tầng 2 bật 3 cửa gió, tầng 3 bật lúc 1 cửa gió lúc 2 cửa gió. Em thì không am hiểm về cái điều hòa này nên muốn hỏi các cụ thông thái một chút là việc bật 1 và nhiều (max của 1 cục nóng) thì công suất tiêu thụ điệu nó chênh nhau có nhiều không và về tuổi thọ của máy nén thì nó có bị suy giảm do bật quá ít hay không ạ? Theo em hiểu thì bật 1 con thì cục nóng nó cũng hoạt động và bật nhiều con thì cục nóng nó cũng vẫn phải hoạt động, chỉ khác nhau về công suất hoạt động ví dụ 1 con thì nó chạy khoảng 80% công suất còn bật hết thì nó hoạt động ở 100% thôi. Và nữa là nếu bật ít thì máy nén nó hoạt động như vậy có thể nó gây giảm tuổi thọ của máy nén do lực nén quá cao không thoát được (?)! Và cái phương châm tiết kiệm của cơ quan em thì thực sự lại có đang gây ra lãng phí hay không? Em có giải thích nhưng mấy ông Hành Chính với Tài Chính không nghe, vì em không có chuyên môn nên cũng không biết giải thích ntn mới lên nhờ các cụ chuyên ngành cho em một lời giải thích thấu đáo. Chứ điều hòa thì có mà em ngồi viết bài này cũng vã hết cả mồ hôi ra vì không được bật.
Cảm ơn các cụ nhiều!

Cuongnh5256

Xe điện
Khó khăn đến độ tắt cả điều hòa với tính tiêu hao ít tải và full tải để tiết kiệm thì căng nhỉ, cụ có phải chủ tịch giả nhân viên lên đây hỏi không thế :)) :)) :)) Nó chạy theo công suất thực sử dụng ít đương nhiên tiêu thụ phải ít hơn chứ, giống nhau làm sao được.

vumanhkien

Xe buýt
Khó khăn đến độ tắt cả điều hòa với tính tiêu hao ít tải và full tải để tiết kiệm thì căng nhỉ, cụ có phải chủ tịch giả nhân viên lên đây hỏi không thế :)) :)) :)) Nó chạy theo công suất thực sử dụng ít đương nhiên tiêu thụ phải ít hơn chứ, giống nhau làm sao được.
Em mà là chủ tịch đã chả quan tâm mấy cái việc con con này. Thật ra là tiền điện hàng tháng nếu không sử dụng điều hòa cũng tiết kiệm cỡ vài chục triệu đấy cụ ạ. :(
Cụ có hiểu về điều hòa không ạ, em thấy 1 con thì cục nóng nó cũng chạy mà 10 con thì cục nóng nó cũng chạy, công suất tiêu thụ điện của cục lạnh thì chắc chắn là không cao rồi.

Cuongnh5256

Xe điện
Em mà là chủ tịch đã chả quan tâm mấy cái việc con con này. Thật ra là tiền điện hàng tháng nếu không sử dụng điều hòa cũng tiết kiệm cỡ vài chục triệu đấy cụ ạ. :(
Cụ có hiểu về điều hòa không ạ, em thấy 1 con thì cục nóng nó cũng chạy mà 10 con thì cục nóng nó cũng chạy, công suất tiêu thụ điện của cục lạnh thì chắc chắn là không cao rồi.
Đương nhiên nó vẫn chạy nhưng nó chạy công suất bao nhiêu phụ thuộc vào dùng mấy mặt lạnh. Đương nhiên có tốn điện hơn nếu cụ chỉ chạy 1-2/10 cái mặt lạnh so với điều hòa rời. Em chém thôi chứ ko chuyên đâu nhé

vumanhkien

Xe buýt
Đương nhiên nó vẫn chạy nhưng nó chạy công suất bao nhiêu phụ thuộc vào dùng mấy mặt lạnh. Đương nhiên có tốn điện hơn nếu cụ chỉ chạy 1-2/10 cái mặt lạnh so với điều hòa rời. Em chém thôi chứ ko chuyên đâu nhé
Em vang cho cụ phát bây giờ. Đương nhiên nếu chạy 1 với 10 thì thằng 10 sẽ tốn hơn rồi, nhưng tốn hơn ở mức bao nhiêu % mới là quan trọng. Theo em hiểu thì nếu bật nhiều lên thì nó cũng chỉ tốn thêm ở thằng mặt lạnh thôi, và thằng đó thì công suất tiêu thụ không quá lớn mà.

Cartoner

Xe điện
Cục nóng như trong hình của cụ thì khi chạy tối thiểu cũng phải trên 50% tiêu thụ điện. Cho nên, cụ muốn tiết kiệm điện thì đừng bật máy lạnh. 1 cục nóng này nối được tối đa đâu như 9 (hoặc 13) cục lạnh. Cách tiết kiệm ổn nhất là kêu 1 kỹ sư điện lạnh tính toán lại hệ thống lạnh để loại bớt 1 vài cục nóng ra khỏi hệ thống. Chỉ dùng 2-3 cục nóng thôi sẽ tiết kiệm được 30-50% điện năng tiêu thụ.
Không biết công ty cụ rộng rãi bao nhiêu chứ văn phòng mà xài đến 5 cục nóng to vật là cũng ghê đấy.

vumanhkien

Xe buýt
Cục nóng như trong hình của cụ thì khi chạy tối thiểu cũng phải trên 50% tiêu thụ điện. Cho nên, cụ muốn tiết kiệm điện thì đừng bật máy lạnh. 1 cục nóng này nối được tối đa đâu như 9 (hoặc 13) cục lạnh. Cách tiết kiệm ổn nhất là kêu 1 kỹ sư điện lạnh tính toán lại hệ thống lạnh để loại bớt 1 vài cục nóng ra khỏi hệ thống. Chỉ dùng 2-3 cục nóng thôi sẽ tiết kiệm được 30-50% điện năng tiêu thụ.
Không biết công ty cụ rộng rãi bao nhiêu chứ văn phòng mà xài đến 5 cục nóng to vật là cũng ghê đấy.
Bên em là bank cụ ạ, diện tích sàn thì là 400m2 thôi, nó thiết kế là để tính cho phương án sử dụng full nên thiết kế vậy thì cũng kệ nó. Vấn đề em cần thắc mắc là ở mỗi tầng chỉ dùng 1 cục nóng thôi, ứng với các cụ lạnh ở tầng đó thì mở 1 cục lạnh với nhiều cục lạnh nó chênh nhau điện nhiều không thôi. :(

Cartoner

Xe điện
Bên em là bank cụ ạ, diện tích sàn thì là 400m2 thôi, nó thiết kế là để tính cho phương án sử dụng full nên thiết kế vậy thì cũng kệ nó. Vấn đề em cần thắc mắc là ở mỗi tầng chỉ dùng 1 cục nóng thôi, ứng với các cụ lạnh ở tầng đó thì mở 1 cục lạnh với nhiều cục lạnh nó chênh nhau điện nhiều không thôi. :(
Ví dụ công suất cục nóng của cụ có 10 cục lạnh. Nhìn qua cục nóng của cụ thì đoán khoảng 8HP/cục.
Mở tối đa 10 cục lạnh thì full tải. 100% = 8HP/h ( 6 kW/h).
Mở 1 cục lạnh, máy sẽ chạy 50% công suất tương đương với 3 kW/h.
Với mỗi cục lạnh cụ mở thêm (từ cục lạnh số 2 trở đi), sẽ cộng thêm khoảng 5% công suất máy cục nóng. Tương ứng với 0.15 kW/h cho mỗi cục lạnh tăng thêm.
Cụ tự tính được lượng điện tiêu thụ nhé.

vumanhkien

Xe buýt
Em ủn lên tiếp tục nhờ các cao nhân hỗ trợ ạ.