Thảo luận Hỏi về việc lựa chọn amply, vọc vạch diy tự độ loa cho xe

dũngbùi1409

Xe đạp
Em chào các bác. Với niềm đam mê em yêu khoa học nên sắp tới em đang tính tự độ loa cho xe của mình. Cơ bản 1 chút thì em đang đi peugeot 5008 bản thiếu. Bản đủ sẽ có 10 loa focal, đủ hết loa center, loa sub,...
Do xe em bản thiếu nên bị cắt mất loa sub, loa center, 2 loa treble cánh cửa sau và đặc biệt là bị cắt mất bộ phận quan trọng nhất: Amply
Tức là về cơ bản thì loa xe em sử dụng luôn amply tích hợp trên head unit của xe, với công suất khá yếu và chỉ có 4 kênh.
Còn bản đủ thì sẽ có thêm 1 cái Amply 12 kênh của Focal (vì sao lại 12 kênh, vì loa sub xe của peugeot là loại triple voice coil, tức là 1 loa sub sẽ dùng tới 3 kênh amply)

Em đã thay toàn bộ loa cánh zin của xe sang bộ loa cánh khác dầy hơn (vì cái loa zin của xe bản thiếu làm đúng kiểu cho có ý các bác ah, mỏng dính)

Lan man một hồi thì quay lại vấn đề chính, thì hiện tại em đang muốn độ thêm tiếp cái amply cho xe, tuy nhiên với tầm tài chính eo hẹp thì em đang có 2 lựa chọn
1. JBL Stage A9004: Con này theo em tìm hiểu thì có 4 kênh, công suất là 90W mỗi kênh khi sử dụng loa 4 ohm
2. JBL DSP 4086: Con này thì là DSP kết hợp Amply luôn, có 8 kênh, giá cũng chát hơn rất nhiều, tuy nhiên theo specs trên web công bố thì con này lại chỉ có 40W mỗi kênh cho loa 4 ohm
Em thì đang phân vân ko biết nên chọn loại nào, vì nếu chọn cái con 4086 thì em hoàn toàn vẫn còn dư hẳn 4 kênh nữa để sau này có thể nâng cấp thêm cả loa center, 2 con loa treble bị cắt ở cánh cửa sau,... cũng như có thể tune nhiều thứ linh tinh hơn nữa, nhưng mà công suất lại chỉ có 40W thì em cũng ko biết có ổn ko nữa

Hôm trước em vọc vạch tháo xe ra thì phát hiện ở giữa cái yên ngựa của xe em có 1 khoảng trống rất lớn (vì xe em dùng cần số điện tử nên hầu như phần ở giữa rất thoáng), nên là em đang tính sẽ đặt cái amply gọn luôn trong đấy (về cơ bản thì xe bản đủ cũng đặt amply ở trong đấy)
Các bác nào có kinh nghiệm về độ âm thanh có thể cho em xin 1 chút tư vấn có được ko ah, em cảm ơn các bác. Và với tầm tài chính loanh quanh 15 triệu đổ xuống thì em còn option amply nào khác ngoài JBL ko ạ (thực chất em ưu tiên JBL hơn vì nó có nhà phân phối chính hãng PGI ở Việt Nam nên ko lo mua phải hàng nhái ah)

Dotting

Xe tải
Cụ chơi chính hãng thì chát, ra mấy cậu thợ chuyên dòng này giá rất mềm mà hàng rớt xe zin nhập Mỹ, Nhật chất hơn nhiều. Tháo lắp luôn cho cụ xem tại chỗ, nhanh đẹp, chuyên nghiệp.
Trước em hay vọc vạch món này nên biết một cậu thợ rất tử tế, cần em cho số, cụ qua tận nơi tham khảo, ưng thì lắp, không thì có thêm kiến thức.
Về thông số, nếu loa hợp amply thì 40w/kênh là thừa rồi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

firestorm_11

Xe tải
Cụ chơi chính hãng thì chát, ra mấy cậu thợ chuyên dòng này giá rất mềm mà hàng rớt xe zin nhập Mỹ, Nhật chất hơn nhiều. Tháo lắp luôn cho cụ xem tại chỗ, nhanh đẹp, chuyên nghiệp.
Trước em hay vọc vạch món này nên biết một cậu thợ rất tử tế, cần em cho số, cụ qua tận nơi tham khảo, ưng thì lắp, không thì có thêm kiến thức.
Về thông số, nếu loa hợp amply thì 40w/kênh là thừa rồi cụ.
cụ bát giới giúp em phát, em cũng đang có nhu cầu lên aamly dsp cho vợ 2 nhà e ạ

Dotting

Xe tải
Public luôn, Khiêm: 0932225545
Em không phải văn vở lùa gà nhé, các cụ cứ tham khảo nhiều chỗ.
Môn này không phải cứ rẻ là hay đâu, trình độ kỹ thuật, sự hiểu biết và kinh nghiệm của thợ quan trọng lắm.

ớtchỉđịa

Xe hơi
Em học hỏi để ngâm cứu cho em xe cỏ 14 năm của em

minh_tuaninfo

Xe buýt
Cháu cũng nâng hết focal cho xe mà chưa tìm dc con amply ưng ý 😁