Hộp số tự động 4,5 cấp. vậy cấp ở đây là chỉ cái gì?

nguyenlethang

Xe buýt
Thường thì số tự động vẫn tốn hơn, đơn cử như các xe máy tay ga bao giờ cũng tốn hơn xe số (tính cùng phân khối). Ô tô cũng vậy. Nhưng gần đây em thấy toy có quảng cáo xe Altis mới số tự động vô cấp với phần điều khiển máy tính thông minh sẽ cho cảm giác lái thật hơn và đỡ tốn xăng hơn. Nhưng theo quảng cáo, nó cũng chỉ ngang với xe MT là cùng. Vấn đề là ở chỗ nếu người lái MT không thạo thì có khi vẫn tốn xăng hơn các xe AT, vì lái AT là chả phải làm gì mấy, tác động của con người vào cơ chế chuyền động của xe là ít, trong khi MT thì ngược lại. Cụ nào mới đi MT, đảm bảo trong phố nó phải ngốn gấp rưỡi so với bình thường. Suốt ngày vê côn với thốc ga thì MT còn ăn hơn AT nhiều. Khu nhà em có ông mới mua Innova, thấy suốt ngày nghe "i i i i í í ỉ ỉn ỉn" kể cả lùi vào ô hay bắt đầu đi. Ông ấy sợ chết máy nên cứ ấn côn với thốc ga ! Bây giờ sau khoảng tháng, không nghe thấy nữa.
Với Inova, khi cụ đề máy, kể cả không đạp ga thì nó cũng gào lên, không tin thì cụ thử mà xem.

anhtho

Xe ngựa
Với Inova, khi cụ đề máy, kể cả không đạp ga thì nó cũng gào lên, không tin thì cụ thử mà xem.
Cụ nói thế nào chứ, thằng em em chạy Ín đây này, nó chở em nhiều lần rồi, có bao giờ rú ga ầm ĩ lên đâu.. Đề máy cũng em re mà. Chắc xe cụ bị òa ga thôi.

dativu

Xe điện
Theo như các cụ phân tích, thì số tự động 4 cấp tốc độ là xưa lắm rồi, giống như xe TOYOTA đời 82, số tay MT 4 cấp, chạy dư máy, nên ồn và uống xăng.
hộp số tự động càng nhiều cấp 5,6,7 thì máy càng êm, xe lướt nhẹ và tiết kiệm nhiên liệu.

linhanh9482

Xe tải
còn tùy vào người lái ạ.nếu lái MT mà điềm tĩnh đều ga thì chắc chắn là sẽ tiết kiệm ạ. chạy AT thì khác, như e thấy AT khi nhả ga xe sẽ trôi theo quán tính chứ k bị gìm lại nhiều như MT, ta có thê lợi dụng điều này để đỡ phải ga nhiều sẽ tiết kiệm còn nếu lúc nào cũng thốc ga rồi phanh thì số zời cũng thế thôi ạ:))

linhanh9482

Xe tải
đúng là Innova nổ máy lên k cần làm gì nó cũng gào lên đấy ạ, tiếng đấy vừa là tiếng máy và tiếng quạt hay sao ạ,gần nhà cháu cũng có cái nên cũng để ý thấy

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
Ăn xăng hay kg là do bác đạp nhiều ga hay ít.Với xe phun xăng điện tử,lúc bỏ chân ra khỏi bàn đạp thì ăn xăng bằng để ga răng ti, không phụ thuộc vào tua máy lúc đó.

Vậy MT hay AT ăn xăng các bác cứ tự suy nhé .