Hội xa xứ Hướng dẫn cho Newbie cách chụp ảnh đẹp với ngôn từ dễ hiểu

ZynZyn

Xe lăn

beamtyt

Xe tải
Em đánh dấu để học. Cám ơn cụ Chuột

Maxalex

[Tịch thu bằng lái]
thớt hay quá bác chủ ah

tungdang

Xe đạp
Xin đa tạ, mời cụ một ly :)

Thuong NT

Xe điện
Thớt hay quá, em đánh dấu lại đọc dần

gã khờ

Đi bộ
Thớt cho em hỏi, dùng máy chụp ảnh cho người không chuyên thì nên mua loại nào ( khoảng 5 -> 6 triệu)

GIA DINH NHO

Xe điện
sao giờ em mới đọc dc bài này nhỉ / bài viết cụ chuột khá hay .

VanDiBo

Xe hơi
Lời nói đầu:

CL bước vào cầm 1 chiếc máy DSLR (thuộc loại to như cái bánh trưng) đã được hơn 6 tháng và còn nhiều bỡ ngỡ khi mới đầu sử dụng nó.
Sau khi đọc 1 chút kiến thức bên các 4rum khác với những từ ngữ buổi đầu nhức óc thì sau 1-2 tháng đã có vốn kiến thức nhỏ nhỏ.
CL sẽ tụ hợp lại những kiến thức đó cho anh em ở nước ngoài ko có điều kiện học hành căn bản thầy thợ nói chung hoặc lười học nói riêng 1 chút kiến thức đã đơn giản hóa cho người mới bắt đầu.

Ở đây chỉ nói chuyện về làm sao để ra 1 tấm ảnh đẹp thôi chứ nó ko liên quan gì đến nhiếp ảnh, muốn đến nghệ thuật ART thì còn là 1 con đường khá dài. Và CL cũng chưa nói đến ACE update cho thiết bị của mình, mà làm sao những thiết bị trong nhà đang sẵn có mang lại cho mình những khoảnh khắc đẹp nhất ...
Có thế bài sau này sẽ up từ Entry lên Semipro

Tóm lại: Chụp ảnh cũng như làm văn thôi, mỗi người 1 cảm tính và thường cho bức ảnh của mình là đẹp ;) Và miễn sao mình thấy nó đẹp là được, vậy đã là thành công 50% rồi.

Vậy thì cần 1 số điều quan trọng như sau:

1. Làm chủ thiết bị:

Thiết bị chính của chúng ta là 1 chiếc máy ảnh, bao gồm ống kính vv...
Và mấy ai đọc kỹ hướng dẫn của nó trước khi dùng hay đem ra dùng ngay? Hay có để ý đến những chiếc CD đi kèm ko>?
Vậy ta phải hiểu kỹ về nó hơn.

CL nói tóm tắt chung chung sau cho tất cả các máy: (đối với Newbie tạm thời ko quan tâm đến cách đo sáng mà chỉ cần lấy nét là đc)

-Muốn lấy nét thì phải giữ 1/2 nút chụp, với các máy bao diêm pns thì khung xanh phải nháy lên màn hình ngắm mới là bắt nét, công việc còn lại là ta ấn nó xuống nốt 1/2 - Xong

-Nếu máy ko có các chức năng P,AV,TV,M thì là nó full Auto rồi, chỉ có thể chọn được các Style thôi, nên thử hết chúng xem thiết bị của mình tích hợp mấy cái đó có tốt ko?
Nếu tốt thì sử dụng ko tốt thi cứ Standard với AWB mà dùng
Những điều này là chỉ cho những cảm biến bé CCD thôi, chứ ai đã dùng lên đến Crop, Fullframe hay DoubeFrame rồi thì ko cần nói thêm

Các vấn đề về đo sáng, hay vv,,, thì các bác có thể hỏi thêm cho các dòng máy cao hơn Pns, trên cơ bản là giống nhau nhưng em rành nhất là các tài liệu về Canon.

Khi nào các bác chụp ra 1 tấm nét căng với cái máy nó cho phép vậy thì nói tiếp sau ;)

Muốn chụp đc nét thì phải lấy nét đúng cách bấm 1/2 nút, các máy pns đời mới đều có nhận diện khuôn mặt nên lấy nét mặt khá đơn gian, chỉ cần khung đỏ chuyển sang xanh green là có thể bấm nốt 1/2 nút chụp còn lại. Cố gắng sao ko bị rung tay và phải có tay trái đỡ trọng tâm máy phía dưới là đúng cách nhất như hình dưới:

Tạm thời mục này vậy đã, nét căng thì nói thêm vấn đề đo sáng, chứ Pns ko có nét điểm nên cũng chẳng lấy nét vào mắt khi chụp người được
.....
Bác nào cập nhật thêm để em chèn vào, nói nhiều hơn nữa lại thành Ô Phở thì anh em trong hội ko hiểu đc vấn đề ngay

PS: Trang ảnh mà CL yêu thích nhất để học hỏi là www.500px.com các bác muốn có ảnh đẹp hơn nên vào đó xem họ chụp để học hỏi
Thớt CL thích thú nhất về Ảnh của OF là Những câu hỏi cực kỳ ngớ ngẩn ...

Topic ảnh riêng: Lang thang cùng Chuột Lang
Cảm ơn cụ nhiều! Lâu rồi không cầm máy đọc bài của cụ nhớ quá!

Vdung1978

Xe tải
Em vào đánh dấu, em mê món này nhưng loay hoay lắm mà chưa biết cách chụp cho ra hồn

nvh_hn

Xe container

doanphucgt

Xe điện
Em xin phép oánh dấu để nghiên cứu từ từ ạ. Cái này cũng cần thực hành nhiều nữa.

hung65

Xe tải
Mua máy ảnh rồi thì đi học 1 lớp hướng dẫn sử dụng, cách chụp cơ bản thì lên tay ngay. Phá xong 1 đời máy đến đời máy thứ 2 mua con FF là lên trình thôi. Mua body FF cộng thêm khoảng 6 ống kính đủ chủng loại là ngon ngay thôi. Quá đơn giản!!!