Khí Nitơ lợi ích và hiệu quả đến không ngờ

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
Chỉnh sửa cuối:

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Bác cho em hỏi chứ nhét đầy Nitơ vào 4 bánh thì thiệt hại bao nhiêu?
Kẻo em đem được vợ 2 ra đó bác lại bẩu 4 triệu 4 bánh thì mất công em quá :D

Ồ, hôm nay mùng 9 rồi bác ơi

Chỉnh sửa cuối:

hachi

Xe tăng
Cái nhà bác này, hết khuyến mãi rồi mới đăng lên là sao nhỉ?(h) (h) (h) (h)

FeRAM

Xe điện
Lốp bơm Ni tơ

Nghe thiếu tính thuyết phục quá.

1. Đúng là do phân tử Ni tơ có kích thước lớn hơn Oxi ( hai khí thành phần chính, nếu bơm bằng không khí thường ), lốp bơm bằng Ni tơ sẽ lâu bị xẹp hơn (Chứ không phải do nặng hay nhẹ hơn đâu nhé )

2. Các lợi ích khác, em chẳng thấy có tình thuyết phục lắm cho ô tô thông thường, VD: Em thấy rất thiếu tính thuyết phục nếu nói : Sẽ ít bị nổ lốp hơn do ni tơ ... không dễ cháy so với o xi.

Tóm lại, theo em, bơm lốp bằng ni tơ không hai gì cả, nhưng cũng chẳng có tác dụng nào rõ rệt cho xe ô tô thông thường, giống như các bác uống nước NONI ấy, chẳng biết có lợi gì không, chứ chỉ có lợi tiểu là rõ nhất. Tác dụng cho .... lốp tàu vụ trụ, ô tô đua thì em ko rõ, nên không có ý kiến.

Các bác có comments gì không?

FeRAM

Xe điện
Chết rùi, bác mít chen đừng có thù em đấy nhé, lại không đít cao cho em khi vào chỗ bác thay lốp là khổ em đới.

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
các pac việc gì phải đến đó trong hơi thở cũng có 78% là Nito rùi còn gì làm một cái vòi là ok hi hi......

unik

Xe buýt
Em vừa ra bơm khí nitơ trưa nay xong, bơm xong chạy một đoạn, nhiệt độ trong các lốp có lên tí ti và đều nhau (xe em có option hiển thị áp xuất và nhiệt độ). Trước khi bơm thì nhiệt độ hay bị trênh lệch nhiều hơn và nóng hơn :). Tổng thiệt hại 30k vnd , bằng 2 bát phở Bát Đàn nhưng lại được cảm giác phấn khích, thích thú vì lốp xe mình được dùng khí bơm giống lốp máy bay hihi :))

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
unik nói:
Em vừa ra bơm khí nitơ trưa nay xong, bơm xong chạy một đoạn, nhiệt độ trong các lốp có lên tí ti và đều nhau (xe em có option hiển thị áp xuất và nhiệt độ). Trước khi bơm thì nhiệt độ hay bị trênh lệch nhiều hơn và nóng hơn :). Tổng thiệt hại 30k vnd , bằng 2 bát phở Bát Đàn nhưng lại được cảm giác phấn khích, thích thú vì lốp xe mình được dùng khí bơm giống lốp máy bay hihi :))
Chắc là bác chạy mấy hôm qua em xì đi bơm lại lần 2 chắc ít bị thay đổi hơn, như em đã nói nếu cẩn thận hơn thì phải ép hết hơi thường ra rồi mới bơm N2 vào và hơn nữa phải có máy hút chân không như lốp F1 mới thay đổi hoàn toàn, nhưng như thế em chưa có đủ kinh phí để đầu tư, heeee:D
Lần này là miễn phí đấy bác ko lấy tiền đâu heeee:)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
hachi nói:
Cái nhà bác này, hết khuyến mãi rồi mới đăng lên là sao nhỉ?(h) (h) (h) (h)
Bác nào trên OF đã thay mâm lốp chỗ em đến thay khí nitơ đều miễn phí lần đầu các bác ạ :^)
Nên chả tội gì mà không thử cho biết, cảm giác khí nitơ như thế nào các bác nhể, :))

Chỉnh sửa cuối:

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
FeRAM nói:
Chết rùi, bác mít chen đừng có thù em đấy nhé, lại không đít cao cho em khi vào chỗ bác thay lốp là khổ em đới.
Chuyện gì ra chuyện đấy bác ơi, phải lắng nghe ý kiến của mọi người chứ :D :D

hachi

Xe tăng
MICHELIN nói:
Bác nào trên OF đã thay mâm lốp chỗ em đến thay khí nitơ đều miễn phí lần đầu các bác ạ :^)
Nên chả tội gì mà không thử cho biết, cảm giác khí nitơ như thế nào các bác nhể, :))
He he! Trước em có thay ở chỗ bác 1 cái lốp cũ trị giá 300k thì có được miễn phí ko ạ!:)) :)) :)) Ngại chết đi được:$ :$ :$ :$ :$

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
hachi nói:
He he! Trước em có thay ở chỗ bác 1 cái lốp cũ trị giá 300k thì có được miễn phí ko ạ!:)) :)) :)) Ngại chết đi được:$ :$ :$ :$ :$
Không vấn đề đâu bác :^)
mua lốp cũ 30K cũng được miễn phí huống chi là 300K heeeee:)) :)) :)) :)) :P
Lúc nào rỗi bác qua em nhé, thử xem hơi của F1 khác hơi thường cái gì,:^) :D

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Hôm nọ nhà em có qua chỗ bác Michelin thay lốp và được khuyến mãi bơm bằng lốp ni tơ. Kết quả thì khi chạy cảm thấy tự tin hơn rất nhiều. Theo em nghĩ bơm khí ni tơ là rất tốt cho lốp xe. Nếu k tốt thì làm sao phải bơm khí ni tơ cho lốp máy bay, xe F1... làm gì.
Chúc bác Michelin luôn đông khách nhé.

hung303

Xe điện
oh sao hôm nọ e vào bãi NgọcKhánh tìm mà ko thấy chỗ của bác ở đâu nhỉ ?

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
hung303 nói:
oh sao hôm nọ e vào bãi NgọcKhánh tìm mà ko thấy chỗ của bác ở đâu nhỉ ?
Em ở trong bãi gần phía khách sạn Daewoo?
Đi cổng liễu giai vào là thấy ngay :^)

Lamborghini

Xe buýt
Website
www.michelin.com.vn
FeRAM nói:
Nghe thiếu tính thuyết phục quá.

1. Đúng là do phân tử Ni tơ có kích thước lớn hơn Oxi ( hai khí thành phần chính, nếu bơm bằng không khí thường ), lốp bơm bằng Ni tơ sẽ lâu bị xẹp hơn (Chứ không phải do nặng hay nhẹ hơn đâu nhé )

2. Các lợi ích khác, em chẳng thấy có tình thuyết phục lắm cho ô tô thông thường, VD: Em thấy rất thiếu tính thuyết phục nếu nói : Sẽ ít bị nổ lốp hơn do ni tơ ... không dễ cháy so với o xi.

Tóm lại, theo em, bơm lốp bằng ni tơ không hai gì cả, nhưng cũng chẳng có tác dụng nào rõ rệt cho xe ô tô thông thường, giống như các bác uống nước NONI ấy, chẳng biết có lợi gì không, chứ chỉ có lợi tiểu là rõ nhất. Tác dụng cho .... lốp tàu vụ trụ, ô tô đua thì em ko rõ, nên không có ý kiến.

Các bác có comments gì không?
:^)
1/ Khí N2 phân tử lớn gấp 3 lần nên khả năng thẩm thấu cũng lâu hơn 3 lần đấy cũng là một cách tích kiệm thời gian của chính mình, khí N2 ko có hơi nước nên cũng kéo dài quá trình oxi hóa ăn mòn van, mép vành, tanh lốp, bố thép của lốp kéo dài tuổi thọ của lốp.....

2/ Khí N2 ít giảm thiểu dủi do nổ lốp là do ở nhiệt độ mùa hè bác chạy đường dài lốp ma sát với mặt đường sẽ sinh nhiệt tăng áp xuất của lốp + với khi bác phanh nhiều, đĩa phanh sẽ rất nóng cũng truyền nhiệt qua mâm làm tăng áp xuất hơi bên trong làm lốp căng hơn xe xóc hơn, nguy cơ bị nổ lốp cũng cao hơn, mất độ bám đường, lốp bị patilê sẽ tiêu hao nhiên liệu hơn, lốp bơm non xe rất êm nhưng khi đi sẽ rất ì, khi vào cua ở tốc độ cao sẽ khiến xe bị lệch hoặc chẹo lốp. Nên tại sao khi chạy thành phố người ta thường bơm căng và đường dài thì bơm hơi non cũng là do nguyên nhân trên, nhưng đối với khí N2 thì không phân biệt chạy đường thành phố hay đường dài, mùa đông hay mùa hè vì tính ổn định của nó (h)

VD : bác bơm lốp 2,2kg tại HN bác chạy xuống HP đo lại ấp xuất lốp có thể lên tới 2,7kg hoặc hơn thế nữa tùi vào tải trọng xe, tốc độ và người đi nhưng đối với khí Nitơ thì gần như không thay đổi,

Thực ra người ta nói cho F1 và vũ trụ chỉ để nói lên rằng khí nitơ phù hợp ở mọi điều kiện khắc nghiệt nhất bác ko hiểu rõ vấn đề sao :^)
Tại sao người ta phải mua điện thoại Vetu, mobilado làm chi trong khi vẫn chỉ là cái điện thoại, mecS600, BM760 làm chi cho nó tốn tiền tốn xăng, phở 24 trong khi ăn vẫn thế, dầu mobill 1 trong khi vẫn là dầu đó là thể hiện sự khác biệt đôi khi cũng là được hưởng thụ cái mới cái lạ, cảm nhận công nghệ kỹ thuật tiên tiến thui,
Bơm khí nitơ vào lốp đó cũng là một cách để cảm nhận được công nghệ mới mặc dù nó không đem lại sự cảm nhận khác biệt tức thì nhưng nếu bác chạy đường dài thì sẽ thấy khác đó nếu bác có sự cảm nhận tốt về xe, với lại theo em ngoài những yếu tố trên mình cũng thấy được là mình đang sở hữu những công nghệ mới đang có và tồn tại và được công nhận ở một đất nước phát triển đã có mặt ở VN.
Chả ở đâu xa ở Hông Kông, Singapore thui ở những cửa hàng lốp lớn họ đã dùng khí này cho lốp cách đây khoảng 3 đến 5 năm rùi :^) :D VN bây giờ đã có em nghĩ vẫn còn hơi muộn :^) :^) :^)

Nếu em nói sai mong các bác thông cảm nhé heeee:D

Ruabo

Xe buýt
Ớ vụ này cũng hay đấy nhỉ, để hôm nào em thử. Bình thường em bơm lốp bốn bánh hết 10k, bơm N2 bốn bánh hết 30K: 30K/10K = 3, đúng là phân tử lớn gấp 3 lần O2 rồi. Em nói vậy nếu sai các bác thông cảm nhé:P

vili

Xe tải
ờ này, hai bác Lamborghini và Michelin có phải là một không nhỉ? thấy giọng văn ná ná nhau quá, chít rùi, thế này thì thuê bảo ảo lớn phải biết
Nếu em qua bãi xe Ngọc Khánh em phải dùng password nào? Lamborghini hay Michelin?
Em chờ thay lốp mới rồi bơm luôn thể, cũng tại cái lốp Michelin nó bền quá, đi đến 80.000km rồi mà vẫn còn ngon, làm bền thế có mà phá sản sớm à?

nightpinky

Xe buýt
:))
phanvili nói:
ờ này, hai bác Lamborghini và Michelin có phải là một không nhỉ? thấy giọng văn ná ná nhau quá, chít rùi, thế này thì thuê bảo ảo lớn phải biết
Nếu em qua bãi xe Ngọc Khánh em phải dùng password nào? Lamborghini hay Michelin?
Em chờ thay lốp mới rồi bơm luôn thể, cũng tại cái lốp Michelin nó bền quá, đi đến 80.000km rồi mà vẫn còn ngon, làm bền thế có mà phá sản sớm à?
Hình như cùng một lò, bên Phương Đông ra cả thì phải :))

MICHELIN

Xe buýt
Website
www.lopxe.net
nightpinky nói:
:))

Hình như cùng một lò, bên Phương Đông ra cả thì phải :))
Ko phải đâu bác, Bác Lambor làm cùng chỗ nhưng ko phải em :^) :P